[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

Oteconde

Xe buýt
ĐM, 2 CỤ Minh xe rùa 2012 và Nam Camepro đang vướng mắc nhau ở cái gì?

2 cụ vào xác nhận có phải hiện trạng như thế này không?
Cụ xe rùa 2012 bán nhà 735tr (đã nhận 285tr còn 450tr nằm trong tài khoản ngân hàng của cụ xe rùa 2012 - nhưng bị khóa, éo rút được).
Cụ Camepro mua nhà 735tr (đã giao 285tr cho cụ xe rùa 2012 , và đã đang chịu lãi cho khoản vay 450tr ở ngân hàng).

Bây giờ Ngân hàng nó chưa giải ngân cái 450tr bởi vì Ngân hàng chưa cầm được sổ đỏ mang tên cụ Nam, sổ đỏ đang ở đâu? sổ đỏ đang ở văn phòng nhà đất và chưa giao cho các cụ do các cụ chưa có chứng từ hoàn thành nghĩa vụ thuế, tài chính liên quan.

Vậy: chốt lại các cụ khúc mắc ở cái Điều 5. nội dung nó như thế này:

ĐIỀU 5 THUẾ VÀ LỆ PHÍ

Thuế và lệ phí liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất theo Hợp đồng này do Bên B chịu trách nhiệm nộp.

- Nếu theo điều 5 này thì Thuế thu nhập cá nhân (bên bán hưởng tiền do bán nhà) bên bán sẽ phải chịu trách nhiệm nộp.
- Cụ Minh xe rùa 2012 đang hiểu nhầm là cái khoản thuế thu nhập cá nhân này do bên mua chịu.
- Theo Luật và Điều 5 của hợp đồng thì cụ Nam Camepro đang đúng, và cụ Minh xe rùa 2012 phải nộp cái tiền thuế này.

Cách giải quyết đơn giản như cụ gì bên trên đã nói, anh em ngồi với nhau, mỗi thằng chịu 1 nửa cho nhanh. xong.

Còn 2 cụ mà lèo nhèo, kì kèo cái Thuế này ai đóng, ai nộp thì các cụ ra ngoài mà xiên nhau, mà kiện nhau, đỡ mất tài nguyên của diễn đàn.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Rẻ rách cũng ko bựa như ông, người ta bán nhà thiện chí vậy mà cò quay. Tóm lại ông có thực hiện cam kết trả các khoản "thuế , phí liên quan" như trong hợp đồng và giải ngân cho chủ thớt không? Chủ thớt vẫn ăn nói lịch sự, còn ông lật kèo, giờ rủa người ta? Tư cách nào để lớn tiếng vậy.

Đây là bài học trong giao dịch, nghĩa vụ của bên nào theo luật quy định thì không nên để bên khác thực hiện thay.

Anh tự vả vào mồm đi, e mua nhà e ở tội gì e ở nhờ, tiền e trả đủ, thuế e đóng đủ sao e phải ở nhờ. A nhận đủ tiền của e rồi, vẫn cố chỗ người thuê ở để lấy thêm tiền, lấy từng đồng lẻ luôn, trong khi tiền e trả hết rồi thì ai đang nợ ai. Nói mà ko nghĩ à, gần 50 tuổi đầu còn ăn nói hàm hồ, nửa ông nửa bà.
Đàn ông dám làm dám chịu nhé.
Mà cẩn thận năm nay anh 49t làm xong nhà lại mất mạng thì vợ con lại khổ, vợ có hơn 20t tội cho vợ con.

QUOTE="xe rùa 2012, post: 40783648, member: 199905"]Tóm lại chú nam có chả tiền cho a ko?

chú bảo trả nhà thế có chả nhà ko?

còn thỏa thuẩn bên nào nộp thuế thì đây:

chú kiện thì kiện ngay đi. chú ko trả a tiền. chú lừa anh xin ở nhờ rồi vào nhà anh ko chả tiền thì anh bảo chú lừa đấy. chú đi kiên đi
[/QUOTE]

giayphutnay

Xe tải
E chả hiểu lắm nhưng chỉ thấy là OF mất đi 1 tình bạn. :D Bia bọt cà phê với nhau mấy năm rồi tương tàn vì mười mấy trẹo.

tomtep251208

Xe tải
Đọc còm thì em cứ chủ quan nhận xét là Ông bán thì gà mà ông mua thì bố láo :D
Cái thoả thuận thuế TNCN chắc chắn các bố đã trao đổi và thống nhất với nhau là thằng nào nộp nhưng đến khi vào hợp đồng thì không xem kỹ thôi :)).
Mịa, theo em éo thằng nào gà cả, mà cả 2 giống đàn bà thôi. Có mấy đồng thuế mà éo ngồi thỏa thuận với nhau, đưa lên đây thì giải quyết được cái Lol gì. Lời qua, tiếng lại như 2 bà bán cá ý,

honda acura

Xe điện
Hay nhỉ lần đầu em gặp th này
Thôi hai cụ ra bãi đất trống, em đưa hai cụ mỗi cụ cái dao, tự sinh tồn đi
Sống nuôi, chết chôn chứ thế này lằng nhằng quá

NQHU

Xe điện
Bên Mua đã vào đối chất và khẳng định 450tr đã được NH chuyển cho bên Bán. Theo em chi tiết này rất quan trọng, nếu bên NH chưa cầm được sổ đỏ thế chấp thì sao họ giải ngân 450tr được? Mà trong trường hợp NH cầm được sổ đỏ sang tên bên Mua rồi thì có nghĩa là đã phải hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế TNCN rồi. Vậy bên Bán xác nhận xem đã nhận được 450tr chưa?
có gì đâu chuyển vào tài khoản nhưng phong tỏa, khi nào cầm sổ thì ngân hàng mở phong tỏa mới là tiền của chủ tài khoản.

vhdangiop

Xe tải
Bên Mua đã vào đối chất và khẳng định 450tr đã được NH chuyển cho bên Bán. Theo em chi tiết này rất quan trọng, nếu bên NH chưa cầm được sổ đỏ thế chấp thì sao họ giải ngân 450tr được? Mà trong trường hợp NH cầm được sổ đỏ sang tên bên Mua rồi thì có nghĩa là đã phải hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế TNCN rồi. Vậy bên Bán xác nhận xem đã nhận được 450tr chưa?
Bank nó cho cầm cái sổ TK= 450tr nhưng ko dùng dc và bị phong tỏa cho đến khi bên Mua cắm sổ thế chấp vào. Thực tế bên Mua CHỈ phải trả lãi nếu giao dịch dc thành công, còn ko thì chỉ mất cái phí giao dịch ban đầu. Ông Bán cũng vậy, chờ mấy đồng lãi ko biết đến bao giờ vì ông Mua đang bảo đòi ra tòa:D

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
NH giải ngân vào sổ TK mang tên cụ bán nhưng vẫn phong tỏa đó.
Nếu cụ mua hòa thiện đủ giấy tờ và phi SD vào thì mới giải tỏa cái sổ TK. Khi đó cụ mua mới có tiền.
Cụ hiểu chưa ạ?

ngoc_phuong

Xe lăn
Tóm lại là củ chủ muốn hủy gd. Lấy lại nhà.
Khú khú.
Chuẩn chưa.

xe lôi

Xe tăng
Đọc trang đầu xong,với kinh nghiệm 1 năm of,mặt phừng phừng em lật ngay trang cuối và đánh dấu vào theo dõi :)))
Hạ nhiệt ngay :))

mercedes E320

Xe tải
Em theo dỏi từ hôm qua đến giờ, chung quy củng vì khoản thuế.
Bây giờ thế này nhé 2 cụ ưng thì trả lời em luôn, cụ mua trả hết tiền cho cụ bán, các khoản thuế với phí lằng nhằng thì cho em số tài khoản ngân hàng 1 trong 2 cụ em chuyển cho, coi như dự hoà khí cho óp phờ. Rút kinh nghiệm lần sau cho các anh em khác là tiền trao mới tụt quần nhé.

Mũi tên bạc

Xe container
K
Em là ng mua nhà của chủ thớt đây ạ. Em xin có vài dòng và trong đây rất nhiều người biết em. Và mọi người hiểu ntn theo cách của mọi người em không cần thanh minh.
- Em có mua căn A 2609 Tân Việt của chủ thớt với giá 735tr, chủ thớt nói 80m2 nhưng thực tế 78,1m2, chủ thớt nói với em là phí sang tên khoảng 6-7tr, tin tưởng tinh thần of e đồng ý mua, e vay ngân hàng 450tr, thanh toán 285tr tiền mặt, mọi nghĩa vụ tài chính liên quan đến e, e đã thực hiện đầy đủ. Hợp đồng tín dụng với ngân hàng e đã ký, và ngân hàng đã tính lãi và thu phí của e từ ngày 11/04. Số tiền 450tr đã vào tài khoản của chủ thớt và chủ thớt đã được nhận lãi... e không nợ chủ thớt 1 xu. 16/04 e chuyển đến nhà mới.
Chủ thớt không chịu thực hiện nghĩa vụ tài chính của chủ thớt( thuế thu nhập cá nhân) với nhà nước mà bắt e thực hiện.
Chủ thớt liên tục xúc phạm e nói e lừa chủ thớt. Theo các cụ thì e lừa cái gì ạ.
Giấy tờ ngân hàng giữ hết, e không giữ bất kỳ cái gì.
Em có trả lời rất rõ với chủ thớt rồi, nguyên văn như sau:
“Sáng vội đi làm nên e quên đt ở nhà. Sao mà a gọi nhỡ nhiều thế. A là người lớn mà a lại đổ điêu cho e lừa anh. Thứ nhất tiền đã vào tài khoản của anh. Thứ hai e đã đóng xong đầy đủ các khoản thuế liên quan đến em. Thứ ba là phần thuế thu nhập theo nghĩa vụ của a đối với nhà nước thì a tự đóng, đấy không phải là nghĩa vụ của em. Thứ tư e mới là người đang bị a lừa, e mua bán với a quá dễ dãi, nếu biết trước a là ng ntn e đã không mua của anh, e mua nhà mới của chủ đầu tư căn đắt nhất cũng ko đến 10,5tr mà e chẳng phải làm gì, e mua cái nhà cũ nát của a, cái gì cũng hỏng tính ra quá đắt. Nếu a bảo e lừa a thì a phải nghĩ kỹ trước khi nói. A trả tất cả tiền lại cho e đi e trả lại nhà cho a xem a có bán được ko, a khôn thì khôn nó vừa vừa thôi chứ. Các cụ đã nói rồi: khôn ngoan ko lại với giời. A lớn hơn e 1 giáp mà a ăn nói chả ra cái gì cả.”

“Em chẳng nợ a đồng nào hết mà a đang còn nợ em đấy. Các loại thuế phí liên quan đến em thì e đã hoàn thành hết rồi, giấy tờ ngân hàng nó đang giữ, tiền thì đã đứng tên anh hết rồi, em thì đã phải trả lãi cho ngân hàng, anh được nhận lãi trong sổ tiết kiệm thì e lừa a cái gì mà a cứ lải nhải là em lừa anh, người ta nghe người ta lại cười và chửi vào mặt cho ấy chứ. Giờ còn phần còn lại là anh hoàn thành nghĩa vụ với nhà nước. Còn e nhắc lại” a đừng có nhắn tin hay nói là em lừa anh” cái kiểu trẻ con đấy, a đang xúc phạm danh dự của người khác, em hoàn toàn có thể kiện anh đấy. Đàn ông nói ít làm nhiều thôi anh ạ.”
Trên tinh thần OF hai cụ cố gắng giải quyết cho nó vui cả nhà! Chúc hai cụ đoàn kết!

kvboto

Xe container
Thế cuối cùng mấu chốt là HĐ mua bán không rõ ràng về nghĩa vụ đóng thuế TNCN, bên mua nộp hay bên bán nộp thôi nhỉ.

Có vậy thì phải thỏa thuận với nhau thôi, cưa đôi mỗi bên 50 : 50 là tốt nhất, còn bên mua thực sự không muốn thỏa thuận thì bên bán nộp đi, có mấy triệu để lằng nhằng mà 450 triệu không thu được về,...

Sùng A Khoái

Xe tải
E đọc toàn bộ thớt này thì thấy ông thớt cứ kiểu giả n.gu giải dại kiểu Giả chết bắt quạ thế méo nào đấy. Mà ông mua cg rắn...có hơn chục củ thì quăng cmn ra cho xong để mà yên tâm đi cày trả bank...đằng này méo ông nào chịu ông nào... Nếu ra toà, e nghĩ bên Thuế nó đè cổ ông bán ra xử, còn thoả thuận của các ông thì đệk cần care

Kurumasuki

Xe container
Em tin là vào lúc đầu, cụ Nam có thiện chí trả mọi loại thuế phí cho cụ Minh mà ko ước lượng chính xác là bao nhiêu.
Sau khi giao dịch, thấy phát sinh nhiều vì ngân hàng và ghét thái độ của cụ Minh nên bắt đầu xem lại.
Ngay câu chuyên thuế TNCN cũng có nhiều điều để nói. Tên là như thế nhưng bản chất lại khác.
Nếu là thuế thu nhập thì phải khấu trừ gia cảnh và đánh trên lãi. Nhưng nhà nước chơi xấu đè ra thu 2% bất chấp lỗ. Nên bản chất nó là thuế giao dịch.
Cụ Nam bảo thuế CÁ NHÂN nên ko chịu.
Cụ Minh bảo thuế GIAO DỊCH nên ko chịu.
Một lần nữa em can hai cụ. Chia đôi lấy hoà khí để còn làm việc khác cho nhẹ nhõm.
ĐM, 2 CỤ Minh xe rùa 2012 và Nam Camepro đang vướng mắc nhau ở cái gì?

2 cụ vào xác nhận có phải hiện trạng như thế này không?
Cụ xe rùa 2012 bán nhà 735tr (đã nhận 285tr còn 450tr nằm trong tài khoản ngân hàng của cụ xe rùa 2012 - nhưng bị khóa, éo rút được).
Cụ Camepro mua nhà 735tr (đã giao 285tr cho cụ xe rùa 2012 , và đã đang chịu lãi cho khoản vay 450tr ở ngân hàng).

Bây giờ Ngân hàng nó chưa giải ngân cái 450tr bởi vì Ngân hàng chưa cầm được sổ đỏ mang tên cụ Nam, sổ đỏ đang ở đâu? sổ đỏ đang ở văn phòng nhà đất và chưa giao cho các cụ do các cụ chưa có chứng từ hoàn thành nghĩa vụ thuế, tài chính liên quan.

Vậy: chốt lại các cụ khúc mắc ở cái Điều 5. nội dung nó như thế này:

ĐIỀU 5 THUẾ VÀ LỆ PHÍ

Thuế và lệ phí liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất theo Hợp đồng này do Bên B chịu trách nhiệm nộp.

- Nếu theo điều 5 này thì Thuế thu nhập cá nhân (bên bán hưởng tiền do bán nhà) bên bán sẽ phải chịu trách nhiệm nộp.
- Cụ Minh xe rùa 2012 đang hiểu nhầm là cái khoản thuế thu nhập cá nhân này do bên mua chịu.
- Theo Luật và Điều 5 của hợp đồng thì cụ Nam Camepro đang đúng, và cụ Minh xe rùa 2012 phải nộp cái tiền thuế này.

Cách giải quyết đơn giản như cụ gì bên trên đã nói, anh em ngồi với nhau, mỗi thằng chịu 1 nửa cho nhanh. xong.

Còn 2 cụ mà lèo nhèo, kì kèo cái Thuế này ai đóng, ai nộp thì các cụ ra ngoài mà xiên nhau, mà kiện nhau, đỡ mất tài nguyên của diễn đàn.
Cụ nói gần đúng, riêng phần cụ Minh phải nộp thuế TNCN thì chưa.
Vì thuế này phát sinh trực tiếp và gắn liền với việc chuyển nhượng này, mức thuế chỉ dựa theo giá trị của HĐ này, nên theo điều 5 của HĐ thì cụ Nam phải trả.

cdcn

Xe điện
NH giải ngân vào sổ TK mang tên cụ bán nhưng vẫn phong tỏa đó.
Nếu cụ mua hòa thiện đủ giấy tờ và phi SD vào thì mới giải tỏa cái sổ TK. Khi đó cụ mua mới có tiền.
Cụ hiểu chưa ạ?
Vâng! Em hiểu rồi ạ! Thế chưa đóng thuế TNCN vẫn sang tên được sổ đỏ rồi hả cụ? Vậy thì 2 ông Mua và Bán còn lên đây tranh luận chuyện 2% thuế TNCN làm cái éo gì ạ?

Rickyman

Xe điện
Mỗi ông chục củ nộp thuế cho xong cmn đi, mua bán cả căn nhà lèo nhèo vài hào lên đây bóc mẽ nhau

chieubuon

Xe tăng
Em tin là vào lúc đầu, cụ Nam có thiện chí trả mọi loại thuế phí cho cụ Minh mà ko ước lượng chính xác là bao nhiêu.
Sau khi giao dịch, thấy phát sinh nhiều vì ngân hàng và ghét thái độ của cụ Minh nên bắt đầu xem lại.
Ngay câu chuyên thuế TNCN cũng có nhiều điều để nói. Tên là như thế nhưng bản chất lại khác.
Nếu là thuế thu nhập thì phải khấu trừ gia cảnh và đánh trên lãi. Nhưng nhà nước chơi xấu đè ra thu 2% bất chấp lỗ. Nên bản chất nó là thuế giao dịch.
Cụ Nam bảo thuế CÁ NHÂN nên ko chịu.
Cụ Minh bảo thuế GIAO DỊCH nên ko chịu.
Một lần nữa em can hai cụ. Chia đôi lấy hoà khí để còn làm việc khác cho nhẹ nhõm.
Cụ nói gần đúng, riêng phần cụ Minh phải nộp thuế TNCN thì chưa.
Vì thuế này phát sinh trực tiếp và gắn liền với việc chuyển nhượng này, mức thuế chỉ dựa theo giá trị của HĐ này, nên theo điều 5 của HĐ thì cụ Nam phải trả.
Có 2% cái thuế TNCN thì cụ Minh không nộp cmn đi để cho xong, lằng nhằng làm cái méo giề cụ nhỉ. Có hơn chục triệu bạc.

Phongcach

Xe tải
căn này em mua 1 tỷ 260 chưa thuế phí bảo trì cc. giờ bán giá thu về có 735tr mà gặp ngay quả này
sao cụ bán rẻ thế, e mà biết chồng tiền tươi ngay cụ khỏi gặp rắc rối

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Vâng! Em hiểu rồi ạ! Thế chưa đóng thuế TNCN vẫn sang tên được sổ đỏ rồi hả cụ? Vậy thì 2 ông Mua và Bán còn lên đây tranh luận chuyện 2% thuế TNCN làm cái éo gì ạ?
Theo em thì ko có chuyện chưa đóng đủ thuế mà chuyển được tên đâu cụ.
Em cho là cụ mua đã đóng hết rồi để ra được sổ cho chắc cú.
Xong rồi lấy cớ ko ra lấy sổ để cò quay cụ bán cái vu thuế này.