[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

Craftman

Xe buýt
Em tạm kết luận sau khi đọc 13 trang
Theo điều 5 của hợp đồng, thuế và các loại phí do bên mua chịu. Tuy nhiên thuế ở đây không nói là thuế gì, vì vậy bên mua chỉ đóng lệ phí công chứng, lệ phí trước bạ, còn thuế thu nhập cá nhân 2% thì không đóng vì do bên bán có thu nhập nên phải đi đóng, còn bên bán cứ căn cứ theo điều 5 của hợp đồng là tất cả các loại thuế thì bên mua phải đóng. Hai bên tranh chấp khoản ai đóng thuế TNCN 2% này, không ai chịu ai. Bên mua thì đã vào nhà và cù nhầy, ông đóng 2% thì họ mới sang tên đc cho tôi, còn không đóng thì cứ để đấy. Ngân hàng thì đã đưa tiền vào sổ tiết kiệm và đang phong tỏa, chỉ đợi ai đóng đủ 2% thuế TNCN và hoàn thành việc sang tên là giải ngân. Chủ thớt thì cũng không chịu đóng 2% này nên qui bên mua vào tội lừa đảo. Chẳng qua chỉ là đang tranh chấp cái 2% thuế TNCN thôi. Em cũng chỉ tạm đoán như thế, chờ cụ chủ đưa thêm thông tin,

Nhiều cụ vội quá, thông tin mới có một chiều mà cứ nhảy vào đòi cướp, giết hiếp.
Đúng là OF luôn có các cụ thông thái :))
Cụ chủ có thu nhập đáng ra phải đóng nhưng lại vin vào câu trong hợp đồng bắt bên mua phải đóng
Còn khúc mắc nào nữa không nhỉ, cụ nào thông thái phọt tiếp đi. Lội 23 trang mệt quá :))

JCOM

Xe buýt
Em
Cụ chủ cần phải rõ ràng các vấn đề:

1. NH họ ko phủi tay, vì HD 3 bên ko đề cập đến trách nhiệm phải BẢO LÃNH giải ngân cho cụ, mà hoàn toàn phụ thuộc vào các điều kiện thực hiện của bên Mua. Họ chỉ xác nhận cho bên Mua vay 450tr khi nộp Sổ đỏ tên bên Mua, nếu bên Mua ko nộp Sổ đỏ, TPB stop giải ngân là đúng như thỏa thuận.

2. Như em đề cập trước đó, còn có hình thức kí HD 3 bên và TPB + bên Mua tự thỏa thuận sang tên sổ đỏ, bên Bán sẽ chỉ quan tâm nhận dc đủ tiền (rút dc nhé, phần trong HDMB luôn là phần nợ còn lại mà NH phải giải ngân) trong vòng x ngày, nếu ko thì bên Mua mất cọc (em đồ rằng HDMB của cụ ko có phần đặt cọc và giá trị HDMB< 450tr). Và HD 3 bên này rang buộc cùng với các thỏa thuận thực hiện với HDMB. Cụ kí dc thế này thì TPB và bên Mua xác định là clear thanh toán sớm nhất để có thể sang tên dc sổ đỏ.

3. Trường hợp của cụ Bán là lỏng lẻo trong điều khoản thực thi và nhầm lẫn trách nhiệm của Ngân hàng, btw cụ có viết giấy ủy quyền nộp thuế TNCN ko?

4. Ngoài ra em chưa hiểu sang tên sổ rồi thì mặc nhiên là đã phải đóng 2% TNCN??? Cụ cần xác minh lại xem thực sự đã sang tên Sổ đỏ chưa? Nếu rồi là bên Mua đang quay cụ để bùng chứ ko phải lấy Sổ để đút vào Ngân hàng, còn vì chưa đóng 2% thì sẽ chưa sang tên được đâu
E cũng thấy khó hiểu là bao giờ cũng phải có chứng từ nộp đầy đủ tất cả các loại thuế rồi mới nộp đc vào một cửa. Chưa có thuế thu nhâp cá nhân sao làm sổ được. Có gì khuất lấp ở đây chăng?
- hoặc là cụ với người mua có khúc mắc ít ít thì xem có giải quyết thương lượng được ko thì làm cho xong. Chứ cụ đưa lên đây mà giấu đi một nửa sự thật vì lý do nào đó thì e e là %theo được ý cụ muốn là rất thấp.
- về cơ bản loáng thoáng thì đừng lôi bank vào mất thì giờ. Họ cũng phải lo giữ túi tiền của họ. Nếu cụ tự tin là mình đúng thì cụ vác đơn đi kiện ra toà. Và có cái đơn gửi tới phòng tài nguyên để phong toả bđs do tranh chấp.
Chấp nhận mất hìu sau khi mấy phuong án khác ko sử dụng được.
Mong cụ giải quyết ổn thoả, dính vào thể loại này bạc tóc lắm.

duongqua

Xe container
mà trên này nhiều ô ủng hộ mua bán vay NH lắm, mẹ nó đến tiền đưa lúc công chứng xong còn vẫn bị lật kèo nữa là tự dưng cho thằng khác vào nhà mình mà tiền thì nó ếu đưa hết.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
vang ak......

ảnh đại gia của em đây

Đệch mợ thằng rẻ rách. Mua dc cái nhà rẻ mà có 2% cũng tiếc.
Cụ chủ cầm dao đến xiên cho 2 vc nó mỗi người một vài cái. Xong rồi cũng tự xiên mình một vài cái. Xem ai lỗ hơn :))

mone

[Tịch thu bằng lái]
Bán nhà nguyên tắc cứ chồng đủ bạc rồi nói sau, ko chồng đủ mà quá hạn thì lấy tiền cọc thôi, nhân đạo thì bớt tí cọc. Có khi còn quanh năm được nhận tiền cọc ấy chứ

Sao Mai

Xe tăng
Chủ thớt kiện ông mua vì tội gì ? Gọi CA đến để giải quyết vấn đề gì ? Nhà giờ đã tên bên mua nhưng còn nằm ở phòng tài nguyên môi trường. Kiện bên mua thì họ nói, " tôi đâu có lừa đảo, tôi sẽ lên lấy sổ về để nộp vào ngân hàng để ngân hàng giải ngân cho bên bán, nhưng khổ nõi bên bán họ kg chịu nộp thuế thu nhập cá nhân thì ai cho tôi lấy sổ, cứ đóng thuế đi thì tôi lên lấy sổ, còn kg đóng thì cứ để vậy vậy" Bên bán lại gân cổ trong hợp đồng ghi là thuế ông phải đóng, thế nên chỉ kiện đc là ai phải đóng 2% thuế TNCN này thôi. Tóm lại
- Điều khoản hợp đồng kg rõ ràng, cụ thể ở điều 5 kg ghi rõ các loại thuế, phí gì.
- Bên bán kẹt tiền bán rẻ, giờ lại bị gài đóng 2% nữa nên a cay. Gọi điện cho bên bán bắt đi đóng thuế, bên mua nghe mãi nên khoá máy
- Bên mua nắm đc khe hở trong hợp đồng, và do đã chuyển vào nhà ở, nắm đằng chuôi nên ép bên bán.
- Ngân hàng, chúng tôi đã chuyển tiền vào tài khoản và đã làm sổ tiết kiệm, chỉ cần chờ sổ về sẽ giải ngân, còn chuyện ai phải đóng thuế TNCN chúng tôi kg có trách nhiệm giải quyết, 2 bên tự làm việc với nhau.

Giải pháp, 2 bên thương lượng mỗi bên đóng thuế 1%. Mọi chuyện sẽ đc giải quyết êm đẹp.

Camepro

Xe tải
Em là ng mua nhà của chủ thớt đây ạ. Em xin có vài dòng và trong đây rất nhiều người biết em. Và mọi người hiểu ntn theo cách của mọi người em không cần thanh minh.
- Em có mua căn A 2609 Tân Việt của chủ thớt với giá 735tr, chủ thớt nói 80m2 nhưng thực tế 78,1m2, chủ thớt nói với em là phí sang tên khoảng 6-7tr, tin tưởng tinh thần of e đồng ý mua, e vay ngân hàng 450tr, thanh toán 285tr tiền mặt, mọi nghĩa vụ tài chính liên quan đến e, e đã thực hiện đầy đủ. Hợp đồng tín dụng với ngân hàng e đã ký, và ngân hàng đã tính lãi và thu phí của e từ ngày 11/04. Số tiền 450tr đã vào tài khoản của chủ thớt và chủ thớt đã được nhận lãi... e không nợ chủ thớt 1 xu. 16/04 e chuyển đến nhà mới.
Chủ thớt không chịu thực hiện nghĩa vụ tài chính của chủ thớt( thuế thu nhập cá nhân) với nhà nước mà bắt e thực hiện.
Chủ thớt liên tục xúc phạm e nói e lừa chủ thớt. Theo các cụ thì e lừa cái gì ạ.
Giấy tờ ngân hàng giữ hết, e không giữ bất kỳ cái gì.
Em có trả lời rất rõ với chủ thớt rồi, nguyên văn như sau:
“Sáng vội đi làm nên e quên đt ở nhà. Sao mà a gọi nhỡ nhiều thế. A là người lớn mà a lại đổ điêu cho e lừa anh. Thứ nhất tiền đã vào tài khoản của anh. Thứ hai e đã đóng xong đầy đủ các khoản thuế liên quan đến em. Thứ ba là phần thuế thu nhập theo nghĩa vụ của a đối với nhà nước thì a tự đóng, đấy không phải là nghĩa vụ của em. Thứ tư e mới là người đang bị a lừa, e mua bán với a quá dễ dãi, nếu biết trước a là ng ntn e đã không mua của anh, e mua nhà mới của chủ đầu tư căn đắt nhất cũng ko đến 10,5tr mà e chẳng phải làm gì, e mua cái nhà cũ nát của a, cái gì cũng hỏng tính ra quá đắt. Nếu a bảo e lừa a thì a phải nghĩ kỹ trước khi nói. A trả tất cả tiền lại cho e đi e trả lại nhà cho a xem a có bán được ko, a khôn thì khôn nó vừa vừa thôi chứ. Các cụ đã nói rồi: khôn ngoan ko lại với giời. A lớn hơn e 1 giáp mà a ăn nói chả ra cái gì cả.”

“Em chẳng nợ a đồng nào hết mà a đang còn nợ em đấy. Các loại thuế phí liên quan đến em thì e đã hoàn thành hết rồi, giấy tờ ngân hàng nó đang giữ, tiền thì đã đứng tên anh hết rồi, em thì đã phải trả lãi cho ngân hàng, anh được nhận lãi trong sổ tiết kiệm thì e lừa a cái gì mà a cứ lải nhải là em lừa anh, người ta nghe người ta lại cười và chửi vào mặt cho ấy chứ. Giờ còn phần còn lại là anh hoàn thành nghĩa vụ với nhà nước. Còn e nhắc lại” a đừng có nhắn tin hay nói là em lừa anh” cái kiểu trẻ con đấy, a đang xúc phạm danh dự của người khác, em hoàn toàn có thể kiện anh đấy. Đàn ông nói ít làm nhiều thôi anh ạ.”

Kientho3s

Xe tải
Em hóng, mua bán kiểu này cứ bảo lãnh ngân hàng khi xong hợp đồng công chứng chứ nhỉ

Lambatda

Xe điện
mà trên này nhiều ô ủng hộ mua bán vay NH lắm, mẹ nó đến tiền đưa lúc công chứng xong còn vẫn bị lật kèo nữa là tự dưng cho thằng khác vào nhà mình mà tiền thì nó ếu đưa hết.
Công chứng xong giao tiền thì còn lật kèo tn nữa cụ ơi (trong th nhà cửa, giấy tờ chuẩn chỉ và loại trừ yếu tố tay trong công chứng viên vì cái này khá khó).

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Có cả bên mua là cụ Camepro vào rồi đây, em với các cụ cùng hóng hai tai nhé.

huyminh_hsgs

Xe hơi
Về vđề thuế TNCN 2% thì thớt mới là ng phải đóng, vì thớt là ng bán nhà, là ng có thu nhập chịu thuế từ việc bán nhà cho nên thớt là đối tượng chịu thuế chớ ko phải là ng mua. Ng mua ko phải là đối tượng nộp thuế TNCN nên thớt ko thể vin vào điều 5 HĐ để nói ng mua phải có trách nhiệm đóng thuế TNCN đc.

Chính vì sự nhùng nhằng nài nên ng mua mới ko lấy đc GCN về, NH ko giải ngân đc.

SPL

Xe container
Cụ quá dại khi để nó đưa có mấy đồng đã giao nhà, nguyên tắc là phải chồng đủ tiền mới giao, khi nó giao 1 phần thì chỉ ký giấy nhận cọc thôi. Thay vì nó dùng luôn tài sản của cụ đi vay (tiền hơi), tay không bắt giặc, thì nó phải mua xong rồi mới gọi ngân hàng mà cắm để vay chứ, việc vay thế nào là việc của nó, không phải việc của cụ, cụ đã đồng ý cho nó dùng tài sản của mình đi cầm cố thì đành phải ra tòa thôi, không có cách nào khác cả. Ngày xưa em mua nhà cũng thế, vừa bán đất vừa mua nhà tay ba luôn, tiền ông mua đất giao thẳng cho ông bán nhà, ba bên lúc ban đầu chỉ có giấy viết tay đã nhận cọc, đến lúc giao xong tiền tay ba thì nhờ bên nọ làm chứng cho bên kia trên giấy HĐ mua bán, không chạy vào đâu được. Còn cụ muốn làm găng thì kêu người lên phá cửa, tống cổ nó ra khỏi nhà, xem nó làm gì được cụ, giấy tờ mua bán cụ cầm, tuy sổ tên nó rồi nhưng nó chưa cầm tay, mà theo nguyên tắc thì bên NH phải là người đi lấy sổ chứ không phải là nó vì trên nguyên tắc đó là tài sản của NH rồi, chỉ cần họ cầm là giải ngân tiền ngay, khác gì vay để mua ô tô đâu, sao NH lại vô trách nhiệm đến kì quái vậy nhỉ.
Về vđề thuế TNCN 2% thì thớt mới là ng phải đóng, vì thớt là ng bán nhà, là ng có thu nhập chịu thuế từ việc bán nhà cho nên thớt là đối tượng chịu thuế chớ ko phải là ng mua. Ng mua ko phải là đối tượng nộp thuế TNCN nên thớt ko thể vin vào điều 5 HĐ để nói ng mua phải có trách nhiệm đóng thuế TNCN đc. Chính vì sự nhùng nhằng nài nên ng mua mới ko lấy đc GCN về, NH ko giải ngân đc.
Cái đó là do thỏa thuận cụ nhé, em đi mua nhà em mất tiền thuế đó cho bên bán, mất thêm chi phí sang tên đổi chủ, phí trước bạ và 50 củ cho bên bán danh nghĩa (chủ tên sổ đỏ) thì nó mới ký chứ thực ra người bán lại không phải chủ đứng tên :(

ltlinh

Xe tăng
Vui rồi,

Bắt đầu nghe hai tai

CERATO6826

Xe tải
Mất công chút, cứ tối đến cả nhà nó đi ngủ cụ khóa trái bên ngoài bằng Minh Khai cầu ngang cho khó cưa

ltlinh

Xe tăng
Trước khi chửi ,cướp giết đọc còm của bên kia tại comt 470 nhé các cụ,

Tốt nhất nhờ mod để cmt đấy lên đối ứng cmt 1 chủa cụ chủ top.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Về vđề thuế TNCN 2% thì thớt mới là ng phải đóng, vì thớt là ng bán nhà, là ng có thu nhập chịu thuế từ việc bán nhà cho nên thớt là đối tượng chịu thuế chớ ko phải là ng mua. Ng mua ko phải là đối tượng nộp thuế TNCN nên thớt ko thể vin vào điều 5 HĐ để nói ng mua phải có trách nhiệm đóng thuế TNCN đc.

Chính vì sự nhùng nhằng nài nên ng mua mới ko lấy đc GCN về, NH ko giải ngân đc.
Đúng rồi. Bán nhà mới phản đóng thuế này, tncn mà. Chưa kể nguyên nhân khác ko liên quan luật là bên bán thường nâng giá nhà lên 1 chút để bù thuế này nên họ sẽ là người trả thuế.
Bán nhà, thừa kế ... cứ nhận được bạc là phải đóng thuế thu nhập cá nhân hết.
Có cụ mua nhà vào rồi. Nói chung tình cảnh vẫn ok, chủ thớt thựcc hiện nghĩa vụ là xong thôi

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Em là ng mua nhà của chủ thớt đây ạ. Em xin có vài dòng và trong đây rất nhiều người biết em. Và mọi người hiểu ntn theo cách của mọi người em không cần thanh minh.
- Em có mua căn A 2609 Tân Việt của chủ thớt với giá 735tr, chủ thớt nói 80m2 nhưng thực tế 78,1m2, chủ thớt nói với em là phí sang tên khoảng 6-7tr, tin tưởng tinh thần of e đồng ý mua, e vay ngân hàng 450tr, thanh toán 285tr tiền mặt, mọi nghĩa vụ tài chính liên quan đến e, e đã thực hiện đầy đủ. Hợp đồng tín dụng với ngân hàng e đã ký, và ngân hàng đã tính lãi và thu phí của e từ ngày 11/04. Số tiền 450tr đã vào tài khoản của chủ thớt và chủ thớt đã được nhận lãi... e không nợ chủ thớt 1 xu. 16/04 e chuyển đến nhà mới.
Chủ thớt không chịu thực hiện nghĩa vụ tài chính của chủ thớt( thuế thu nhập cá nhân) với nhà nước mà bắt e thực hiện.
Chủ thớt liên tục xúc phạm e nói e lừa chủ thớt. Theo các cụ thì e lừa cái gì ạ.
“Sáng vội đi làm nên e quên đt ở nhà. Sao mà a gọi nhỡ nhiều thế. A là người lớn mà a lại đổ điêu cho e lừa anh. Thứ nhất tiền đã vào tài khoản của anh. Thứ hai e đã đóng xong đầy đủ các khoản thuế liên quan đến em. Thứ ba là phần thuế thu nhập theo nghĩa vụ của a đối với nhà nước thì a tự đóng, đấy không phải là nghĩa vụ của em. Thứ tư e mới là người đang bị a lừa, e mua bán với a quá dễ dãi, nếu biết trước a là ng ntn e đã không mua của anh, e mua nhà mới của chủ đầu tư căn đắt nhất cũng ko đến 10,5tr mà e chẳng phải làm gì, e mua cái nhà cũ nát của a, cái gì cũng hỏng tính ra quá đắt. Nếu a bảo e lừa a thì a phải nghĩ kỹ trước khi nói. A trả tất cả tiền lại cho e đi e trả lại nhà cho a xem a có bán được ko, a khôn thì khôn nó vừa vừa thôi chứ. Các cụ đã nói rồi: khôn ngoan ko lại với giời. A lớn hơn e 1 giáp mà a ăn nói chả ra cái gì cả.”

“Em chẳng nợ a đồng nào hết mà a đang còn nợ em đấy. Các loại thuế phí liên quan đến em thì e đã hoàn thành hết rồi, giấy tờ ngân hàng nó đang giữ, tiền thì đã đứng tên anh hết rồi, em thì đã phải trả lãi cho ngân hàng, anh được nhận lãi trong sổ tiết kiệm thì e lừa a cái gì mà a cứ lải nhải là em lừa anh, người ta nghe người ta lại cười và chửi vào mặt cho ấy chứ. Giờ còn phần còn lại là anh hoàn thành nghĩa vụ với nhà nước. Còn e nhắc lại” a đừng có nhắn tin hay nói là em lừa anh” cái kiểu trẻ con đấy, a đang xúc phạm danh dự của người khác, em hoàn toàn có thể kiện anh đấy. Đàn ông nói ít làm nhiều thôi anh ạ.”
Đệch mợ, cả 2 ông cùng rẻ rách. Mua bán dc cái nhà cũng tiếc 2% thuế. HD viết tay nói chung chung thì mỗi ông 1% đi cho nhẹ đầu. Mấy bữa nhậu thôi mà cũng lắm chuyện. Nó bức xúc nó xiên cho cái thì lại bảo tại số.

Lambatda

Xe điện

Đúng như 1 cụ đã dự đoán, đọc xong còm này thì em mạnh dạn phán đoán chủ thở cũng dạng 1 cân đinh đổi 3 cân sắt. Ếu phải vừa.

Vậy là bác mua nhà đã vào cm, hóng chủ thớt phản biện.

Camepro

Xe tải
Cụ ấy không dại đâu ạ, quá khôn là đằng khác, nhận hết tiền mặt và tiền ngân hàng rồi mới bảo ng thuê nhà chuyển, 15/4 ng thuê nhà mới chuyển, 16/4 e mới chuyển nhà lấy ngày. E trả đầy đủ tiền chứ e có thiếu đồng nào đâu. Tất cả các loại phí của e e đã đóng hết, tiền công chứng e cũng đưa 1,5tr để cụ chủ tự đi làm( công chứng cụ tự chọn, e chỉ việc ký, rồi cụ ấy c hết và làm việc với bank...)
Cụ quá dại khi để nó đưa có mấy đồng đã giao nhà, nguyên tắc là phải chồng đủ tiền mới giao, khi nó giao 1 phần thì chỉ ký giấy nhận cọc thôi. Thay vì nó dùng luôn tài sản của cụ đi vay (tiền hơi), tay không bắt giặc, thì nó phải mua xong rồi mới gọi ngân hàng mà cắm để vay chứ, việc vay thế nào là việc của nó, không phải việc của cụ, cụ đã đồng ý cho nó dùng tài sản của mình đi cầm cố thì đành phải ra tòa thôi, không có cách nào khác cả. Ngày xưa em mua nhà cũng thế, vừa bán đất vừa mua nhà tay ba luôn, tiền ông mua đất giao thẳng cho ông bán nhà, ba bên lúc ban đầu chỉ có giấy viết tay đã nhận cọc, đến lúc giao xong tiền tay ba thì nhờ bên nọ làm chứng cho bên kia trên giấy HĐ mua bán, không chạy vào đâu được. Còn cụ muốn làm găng thì kêu người lên phá cửa, tống cổ nó ra khỏi nhà, xem nó làm gì được cụ, giấy tờ mua bán cụ cầm, tuy sổ tên nó rồi nhưng nó chưa cầm tay, mà theo nguyên tắc thì bên NH phải là người đi lấy sổ chứ không phải là nó vì trên nguyên tắc đó là tài sản của NH rồi, chỉ cần họ cầm là giải ngân tiền ngay, khác gì vay để mua ô tô đâu, sao NH lại vô trách nhiệm đến kì quái vậy nhỉ.