[Thảo luận] Thế nào là để xe dưới lòng đường trái quy định pháp luật?

bmw1226

Xe tải
Hay đấy! Cứ phát huy thế nhé! :-bd

Trong OF hẳn có nhiều bác đã dính lỗi này và bị XXX hoặc thanh tra GTCC xử phạt 800k. Tôi cũng bị thanh tra GTCC lập biên bản lỗi này hai lần, nhưng lần thứ 2 bọn thanh tra GTCC không xử phạt tôi được.
Số là hôm trước Tết tôi có đỗ xe ở phố YYY đoạn không có biển cấm đỗ. Tôi đã đỗ xe đúng luật, cách lề 25cm, không đỗ trên nắp hố ga, hồ cáp điện... Thế nhưng mấy chú thanh tra GTCC đến, yêu cầu tôi cho kiểm tra giấy tờ. Tôi vẫn đường hoàng đưa giấy tờ vì chúng nó doạ không đưa giấy tờ nó kéo xe đi.

Em: Xin lỗi các anh, tôi phạm lỗi gì nhỉ?
GTCC1: Anh đỗ xe trái quy định.
Em: Xin lỗi các anh, các anh chỉ cho tôi biển cấm đỗ ở đâu ạ.
GTCC1:Biển ở kia (chỉ tay ra hướng đầu phố, em biết tỏng là chẳng có vì em ngía rồi)
Em: Thế thì anh dẫn tôi ra xem cái biển cái.
GTCC1: .. (lảng)
GTCC2: blua bla ...Các anh chỉ được đỗ tại chỗ cho phép đỗ xe.
Em: Xin lỗi anh, thế cái biển cấm đỗ nó để làm gì hả? Công dân được làm những gì mà pháp luật không cấm. Chỗ này không cấm đỗ xe. Còn cái chỗ có chữ P là chỗ trông giữ ô tô ngày đêm.
GTCC2: Cái này không phải là anh đỗ xe mà là anh để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định, tôi lập biên bản anh lỗi này (Bọn này chơi cùn đây)
Em: Tôi đỗ xe, không để xe.

5-6 GTCC quây lấy em, em cứ để cho nó lập biên bản lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp Luật. Em vẫn ký nhưng ghi là tôi đỗ xe và không thừa nhận lỗi.

GTCC cầm bằng em đi và đưa em Biên bản. GTCC chắc mẩm đã phạt được em lỗi này 800k, nhưng câu chuyện chưa kết thúc tại đây. Em về đọc lại Luật GTĐB, Nghị định 34... và viết đơn khiếu nại như sau:

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------***-----------

ĐƠN KHIẾU NẠI
Về việc: Xử phạt lỗi để xe ô tô trái quy định Pháp luật theo Biên bản số ZZZZ ngày 25/1/2011​
Hà Nội ngày 9/02/2011
Kính gửi: Thanh tra Sở GTCC HN

Tên tôi là ABC
Số CMTND 011xxxxx do Công an TP Hà Nội cấp ngày
Số Giấy phép lái xe số AGxxxx

Ngày 25/1/2011, tôi có điều khiển chiếc xe ô tô BKS 30V XXXX đỗ xe tại đường YYY (gần số nhà ZZZZ). Thanh tra viên Nguyễn Văn A - đã lập biên bản số 123456 để xử lý tôi lỗi Để xe ô tô dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật. Tuy nhiên, tôi nhận thấy mình đã thực hiện việc đỗ xe đúng quy định tại điều 18 và 19 Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 do Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XII, kỳ họp thứ 4 thông qua ngày 13 tháng 11 năm 2008 như đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét…và đỗ xe ở khu vực không cấm đỗ xe. Xe ô tô cũng không phủ bạt như các trường hợp để xe dưới lòng đường (đồng chí Thanh có chụp ảnh hiện trường).
Vì vậy, tôi thấy việc xử phạt tôi lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật là chưa rõ ràng và tôi làm đơn này để khiếu nại về biên bản xử phạt nói trên.
Là một công dân luôn muốn tuân thủ Pháp luật và bản thân tôi đã nghiên cứu kỹ Luật Giao thông đường bộ năm 23/2008/QH12 và Nghị định số 34/2010/NĐ-CP do chính phủ ban hành ngày 02/04/2010, tôi chỉ thấy định nghĩa về đỗ xe và dừng xe mà không thấy khái niệm thế nào là để xe dưới lòng đường đô thị. Do đó, qua đây, tôi cũng muốn quý Cơ quan giải thích rõ hơn cho tôi những khái niệm về để xe dưới lòng đường đô thị và nó khác đỗ xe như thế nào và trái quy định pháp luật là văn bản quy phạm pháp luật nào, để công dân chúng tôi có thể tuân thủ pháp luật về giao thông đường bộ tốt hơn.
Tôi xin chân thành cám ơn!

Người làm đơn,

ABC

Cuối cùng, GTCC cũng phải trả lại bằng lái em.

Các bác nào thấy hay thì Vodka em 1 chén, cho phấn khời.

Dunga

Xe buýt
Cho em hỏi nhờ các cụ là ở HN có chỗ nào cắm biển 408a được đỗ miễn phí không nhể?

toanvinh_forever

Xe điện
hay quá, ko sai thì cứ làm sao phải phạt nhỉ, bọn xxx này cứ phải cho vài trận như này mới chừa ăn bẩn

Rickyman

Xe điện
Phố đó không có biển cấm dừng/đỗ, vì vậy bác được phép dừng/đỗ. Tuy nhiên, theo điều 18 luật GTĐB, nếu trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ thì người điều khiển xe phải cho xe dừng, đỗ tại các vị trí đó. Muốn biết thêm thông tin, mời bác đọc thêm thớt này:

http://www.otofun.net/threads/145336-banh-cuon-pho-thai-phien-300k-dia-[sang-19-1-2010]?p=3112719#post3112719
Cụ thử tính xem trường hợp như này thì cụ đỗ thế nào. Đường 1 chiều khoảng 1 km không có biển cẩm đỗ cấm dừng, Em cần đỗ ở đầu đường, chắc em phải làm một vòng xem có cái biển P không, nếu có thì đỗ vào cái biển P ấy, nếu không lại làm một vòng thì quay về chỗ cần đỗ....???

Tribute

Xe container
Cụ thử tính xem trường hợp như này thì cụ đỗ thế nào. Đường 1 chiều khoảng 1 km không có biển cẩm đỗ cấm dừng, Em cần đỗ ở đầu đường, chắc em phải làm một vòng xem có cái biển P không, nếu có thì đỗ vào cái biển P ấy, nếu không lại làm một vòng thì quay về chỗ cần đỗ....???
Luật họ quy định thế để các lái xe không đỗ xe bừa bãi trên phố khi mà đã quy định nơi đỗ xe. Thực tế chì chả có tuyến phố nào dài cả Km mà ko có dăm bảy cái lối rẽ ngang, cụ chỉ cần liếc tới cái lối rẽ gần nhất mà ko thấy biển P là cụ đỗ được, nếu thấy biển P thì cố bò đến đó mà đỗ cho nó lành.

nhatrekhongbo

Xe tải
Vodka cụ chủ. Hồi trước tết 2010, nhà cháu có việc tại ngân hàng Bảo Việt, nên đi sớm để đỡ tắc đường, do chưa đến giờ làm việc và cũng vì việc không mất thời gian lắm nên nhà cháu đỗ ngay trước cửa (dưới lòng đường), chỗ gần báo Nhân dân, nhà hàng Thủy tạ ấy. Thế là nhà cháu bị mấy chú xxx lôi về ngã tư Hàng Khay - Đinh Tiên Hoàng lập biên bản vì tội đỗ xe dưới lòng đường đô thị. Nhà cháu lúc đó cũng chả biết mình đúng hay sai, sai như thế nào mà giải thích nên cứ để họ lập biên bản, rồi điện thoại cho người thân và họ thả ngay. Nhưng nhà cháu muốn hỏi các cụ, nhà cháu đỗ xe như thế có sai không (vì chỗ trước mặt tòa nhà hàm cá mập có bãi trông giữ xe đó), điều luật nào quy định ?? Kính các cụ !

joyride

Xe điện
Người dân lại phải thực hiện nâng cao nhận thức luật cho những thằng đi thi hành luật. Thế mới đau !

Rickyman

Xe điện
Luật họ quy định thế để các lái xe không đỗ xe bừa bãi trên phố khi mà đã quy định nơi đỗ xe. Thực tế chì chả có tuyến phố nào dài cả Km mà ko có dăm bảy cái lối rẽ ngang, cụ chỉ cần liếc tới cái lối rẽ gần nhất mà ko thấy biển P là cụ đỗ được, nếu thấy biển P thì cố bò đến đó mà đỗ cho nó lành.
E dự là không đủ tầm mắt để liếc được tới cái ngã tư kế tiếp. Nếu cố lết hết đường những chẳng thấy cái biển P nào thì cũng hơi bực cửa mềnh cụ nhỉ...túm lại là không được đỗ khi không biết tất tần tật các loại biển trên đường (cho dù không có biển cấm đỗ). Em sẽ rút kinh nghiệm!

Chỉnh sửa cuối:

Ruabo

Xe buýt
Hoan hô cụ chủ thớt, em một lần dính quả này rồi, nó làm găng quá nên mất 800N, ức lòi mắt.

Tribute

Xe container
Cho em hỏi nhờ các cụ là ở HN có chỗ nào cắm biển 408a được đỗ miễn phí không nhể?
Miễn phí thì cắm làm gì cho tốn xèng, nhổ luôn cả cái biển cấm đỗ đi nữa là Free tất.:))

hajinbk

Xe tăng
Ái chà, oải quá nhỉ. Thế cụ cho em hỏi, em là dân tỉnh lẻ, tranh thủ về chúc tết các cụ OF, đi vào đầu đường không thấy biển cấm đỗ thì em có được đỗ không ạ hay phải đi hết đường xem có chữ P không rồi mới quay lại đỗ xe, chứ làm sao em biết đường nào có P đường nào không.
Hầy zà, Cụ này nói cũng có lý:-??
Cơ mà nhà cháu ba phải, thấy Cụ chủ thớt có lý, nhà NNPK cũng có lý...hầy zà:-??
Cụ nào nà Luật sư nhể, phân xử tý đê:-w

windys

Xe tăng
Cụ cho e hỏi lại cho rõ, cái hiệu lực của biển P, nó như thế nào, cũng giống như cái biển khác phỏng ạ? Nghĩa là hết ngã tư là hết hiệu lực của P ? Nếu một tuyến phố dài có giao cắt với phố khác, biển P một đầu tuyến phố, tuyến bên kia k có P, k có cấm dừng đỗ, thì có đc đỗ k cụ ?

Loong Phoong

Xe điện
bác này làm đâu ra đấy :-bd

Tribute

Xe container
Cụ cho e hỏi lại cho rõ, cái hiệu lực của biển P, nó như thế nào, cũng giống như cái biển khác phỏng ạ? Nghĩa là hết ngã tư là hết hiệu lực của P ? Nếu một tuyến phố dài có giao cắt với phố khác, biển P một đầu tuyến phố, tuyến bên kia k có P, k có cấm dừng đỗ, thì có đc đỗ k cụ ?
Đây ạ. Kính cụ, mỗi lần tranh luận với các cụ em lại được cơ hội học lại Luật:-|