[Thảo luận] Thế nào là để xe dưới lòng đường trái quy định pháp luật?

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Đoạn bôi đỏ kia là chuẩn nhưng suy được vì em nhớ là luật quy định không được đỗ gần quá các ngã ba ngã tư mà

xe365vn

Xe container
e mời cụ 1 ly ah.. e copy cái đơn nhá, lúc nào cần e sửa tí rồi phóng cho nhanh :x

Libor

Xe điện
Vấn đề này đã được tranh luận rất sôi nổi trên vnexpress rồi đấy ạ, tóm lại là cứ to mồm thì tha, còn 50/50 thì cũng được! Luật thủ đô mà! :P

kqt

Xe tải
Đây ạ. Kính cụ, mỗi lần tranh luận với các cụ em lại được cơ hội học lại Luật:-|

Biển này mà có thì em đồng ý là phải dừng, đỗ xe đúng nơi biển có hiệu lực. Dưng mà nó không có thì nàm thế lào?
Còn nơi có cái biển P - nơi trông giữ xe thì các bác đỗ xe vào đó là có ngay 1 chiến xỹ ra xé vé thu tiền ngay, lúc đó khỏi sợ phạt.

NNPK

Xe buýt
Vấn đề này đã được tranh luận rất sôi nổi trên vnexpress rồi đấy ạ, tóm lại là cứ to mồm thì tha, còn 50/50 thì cũng được! Luật thủ đô mà! :P
Vụ này khác cụ Lí à, trên X pừ rét tranh luận về việc

Tuyến đường không có biển báo cấm dừng, đỗ, nhưng cũng không có biển cho phép đỗ thì có được phép đỗ không.

Còn ở đây đang tranh luận vụ

Tuyến đường không có biển báo cấm dừng, đỗ, nhưng trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ thì người điều khiển xe phải cho xe dừng, đỗ tại các vị trí đó hay muốn đỗ đâu thì đỗ.

NNPK

Xe buýt
Biển này mà có thì em đồng ý là phải dừng, đỗ xe đúng nơi biển có hiệu lực. Dưng mà nó không có thì nàm thế lào?
Còn nơi có cái biển P - nơi trông giữ xe thì các bác đỗ xe vào đó là có ngay 1 chiến xỹ ra xé vé thu tiền ngay, lúc đó khỏi sợ phạt.
Thưa bác, kể cả bác đỗ vào nơi cắm biển 408a thì vẫn có GTCC ra thu tiền như thường vì đó là điểm dừng/đỗ theo quy định.

Bác nhìn 2 dòng màu đen dưới cùng trong post của bác Tribute nhé:

Khu vực đậu xe
(Nơi trông giữ xe)

Thực chất, cái biển P - nơi trông giữ xe chính là biển 408b, cái này thường cắm ở những nơi có BÃI đỗ xe. Chẳng qua trong quyển luật GTĐB ghi là Khu vực đậu xe theo văn phong miền Nam thì miền Bắc mình dịch ra là Nơi trông giữ xe cho dễ hiểu.

Super Bong

Xe hơi
Trong OF hẳn có nhiều bác đã dính lỗi này và bị XXX hoặc thanh tra GTCC xử phạt 800k. Tôi cũng bị thanh tra GTCC lập biên bản lỗi này hai lần, nhưng lần thứ 2 bọn thanh tra GTCC không xử phạt tôi được.
Số là hôm trước Tết tôi có đỗ xe ở phố YYY đoạn không có biển cấm đỗ. Tôi đã đỗ xe đúng luật, cách lề 25cm, không đỗ trên nắp hố ga, hồ cáp điện... Thế nhưng mấy chú thanh tra GTCC đến, yêu cầu tôi cho kiểm tra giấy tờ. Tôi vẫn đường hoàng đưa giấy tờ vì chúng nó doạ không đưa giấy tờ nó kéo xe đi.

Em: Xin lỗi các anh, tôi phạm lỗi gì nhỉ?
GTCC1: Anh đỗ xe trái quy định.
Em: Xin lỗi các anh, các anh chỉ cho tôi biển cấm đỗ ở đâu ạ.
GTCC1:Biển ở kia (chỉ tay ra hướng đầu phố, em biết tỏng là chẳng có vì em ngía rồi)
Em: Thế thì anh dẫn tôi ra xem cái biển cái.
GTCC1: .. (lảng)
GTCC2: blua bla ...Các anh chỉ được đỗ tại chỗ cho phép đỗ xe.
Em: Xin lỗi anh, thế cái biển cấm đỗ nó để làm gì hả? Công dân được làm những gì mà pháp luật không cấm. Chỗ này không cấm đỗ xe. Còn cái chỗ có chữ P là chỗ trông giữ ô tô ngày đêm.
GTCC2: Cái này không phải là anh đỗ xe mà là anh để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định, tôi lập biên bản anh lỗi này (Bọn này chơi cùn đây)
Em: Tôi đỗ xe, không để xe.

5-6 GTCC quây lấy em, em cứ để cho nó lập biên bản lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp Luật. Em vẫn ký nhưng ghi là tôi đỗ xe và không thừa nhận lỗi.

GTCC cầm bằng em đi và đưa em Biên bản. GTCC chắc mẩm đã phạt được em lỗi này 800k, nhưng câu chuyện chưa kết thúc tại đây. Em về đọc lại Luật GTĐB, Nghị định 34... và viết đơn khiếu nại như sau:

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------***-----------

ĐƠN KHIẾU NẠI
Về việc: Xử phạt lỗi để xe ô tô trái quy định Pháp luật theo Biên bản số ZZZZ ngày 25/1/2011​
Hà Nội ngày 9/02/2011
Kính gửi: Thanh tra Sở GTCC HN

Tên tôi là ABC
Số CMTND 011xxxxx do Công an TP Hà Nội cấp ngày
Số Giấy phép lái xe số AGxxxx

Ngày 25/1/2011, tôi có điều khiển chiếc xe ô tô BKS 30V XXXX đỗ xe tại đường YYY (gần số nhà ZZZZ). Thanh tra viên Nguyễn Văn A - đã lập biên bản số 123456 để xử lý tôi lỗi Để xe ô tô dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật. Tuy nhiên, tôi nhận thấy mình đã thực hiện việc đỗ xe đúng quy định tại điều 18 và 19 Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 do Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XII, kỳ họp thứ 4 thông qua ngày 13 tháng 11 năm 2008 như đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét…và đỗ xe ở khu vực không cấm đỗ xe. Xe ô tô cũng không phủ bạt như các trường hợp để xe dưới lòng đường (đồng chí Thanh có chụp ảnh hiện trường).
Vì vậy, tôi thấy việc xử phạt tôi lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật là chưa rõ ràng và tôi làm đơn này để khiếu nại về biên bản xử phạt nói trên.
Là một công dân luôn muốn tuân thủ Pháp luật và bản thân tôi đã nghiên cứu kỹ Luật Giao thông đường bộ năm 23/2008/QH12 và Nghị định số 34/2010/NĐ-CP do chính phủ ban hành ngày 02/04/2010, tôi chỉ thấy định nghĩa về đỗ xe và dừng xe mà không thấy khái niệm thế nào là để xe dưới lòng đường đô thị. Do đó, qua đây, tôi cũng muốn quý Cơ quan giải thích rõ hơn cho tôi những khái niệm về để xe dưới lòng đường đô thị và nó khác đỗ xe như thế nào và trái quy định pháp luật là văn bản quy phạm pháp luật nào, để công dân chúng tôi có thể tuân thủ pháp luật về giao thông đường bộ tốt hơn.
Tôi xin chân thành cám ơn!

Người làm đơn,

ABC

Cuối cùng, GTCC cũng phải trả lại bằng lái em.

Các bác nào thấy hay thì Vodka em 1 chén, cho phấn khời.
Em vote bác 1 ly luôn

thanh_hoi

Xe điện
Gửi bác NNPK,

Luật là phải đúng từng câu, từng chữ. Những câu, chữ chưa rõ ràng phải có định nghĩa trong Luật.

Luật đã nói "c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe ..." thì phải đúng là nơi dừng, đỗ xe. Dừng, đỗ xe khác hẳn với trông giữ xe nhé. Bác dừng, đỗ xe mà xe bác bị vặt gương thì bác ráng chịu, còn trông giữ xe thì người trông giữ phải đền bác nhé.

Bác đừng bóp méo hay suy diễn Luật nhé.

Thưa bác, kể cả bác đỗ vào nơi cắm biển 408a thì vẫn có GTCC ra thu tiền như thường vì đó là điểm dừng/đỗ theo quy định.

Bác nhìn 2 dòng màu đen dưới cùng trong post của bác Tribute nhé:

Khu vực đậu xe
(Nơi trông giữ xe)

Thực chất, cái biển P - nơi trông giữ xe chính là biển 408b, cái này thường cắm ở những nơi có BÃI đỗ xe. Chẳng qua trong quyển luật GTĐB ghi là Khu vực đậu xe theo văn phong miền Nam thì miền Bắc mình dịch ra là Nơi trông giữ xe cho dễ hiểu.

NNPK

Xe buýt
Gửi bác NNPK,

Luật là phải đúng từng câu, từng chữ. Những câu, chữ chưa rõ ràng phải có định nghĩa trong Luật.

Luật đã nói "c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe ..." thì phải đúng là nơi dừng, đỗ xe. Dừng, đỗ xe khác hẳn với trông giữ xe nhé. Bác dừng, đỗ xe mà xe bác bị vặt gương thì bác ráng chịu, còn trông giữ xe thì người trông giữ phải đền bác nhé.

Bác đừng bóp méo hay suy diễn Luật nhé.
Xin thưa, em không định bóp méo hay suy diễn gì cả. Có thể khả năng đọc hiểu của em và bác khác nhau nên kết luận về một vấn đề nó cũng khác nhau.

Cứ cho là trong trường hợp này bác đúng và GTCC phải trả lại bằng cho bác thì em có câu hỏi giống bác Harmony civic:

Cụ vui lòng cho em hỏi thêm chi tiết diễn biến đoạn sau: cụ làm đơn xong có gửi không, gửi chỗ nào, bao lâu thì có feedback. Bọn GTCC nó tự gọi cụ lên trả bằng hay thế nào? Tổng thời gian từ lúc cụ gửi đơn đến lúc lấy lại bằng là bao lâu?
Ý em là để cho em và các cụ khác biết diễn biến mà học tập, chứ giơ mỗi cái mẫu đơn ra chưa chắc đã dọa được xxx.

Nếu có thể, bác scan giúp cái thư GTCC trả lời bác và quyết định trả lại bằng lái cho bác để nếu tình huống trên xảy ra, bọn em còn biết đường mà cãi xxx và GTCC.

Cảm ơn bác trước.

thanh_hoi

Xe điện
Thưa bác,

Vì nhiều lý do tế nhị nên em không thể công khai mọi chi tiết. Nếu bác gặp vấn đề gì bác có thể PM cho em, em sẽ liên lạc với Bác để tư vấn.

Nếu họ không giải quyết, hoặc bác đơn của bác. Bác có thể khởi kiện ra toà án về quyết định hành chính. ĐẤY LÀ QUYỀN CỦA CÔNG DÂN.

Xin thưa, em không định bóp méo hay suy diễn gì cả. Có thể khả năng đọc hiểu của em và bác khác nhau nên kết luận về một vấn đề nó cũng khác nhau.

Cứ cho là trong trường hợp này bác đúng và GTCC phải trả lại bằng cho bác thì em có câu hỏi giống bác Harmony civic:

Cụ vui lòng cho em hỏi thêm chi tiết diễn biến đoạn sau: cụ làm đơn xong có gửi không, gửi chỗ nào, bao lâu thì có feedback. Bọn GTCC nó tự gọi cụ lên trả bằng hay thế nào? Tổng thời gian từ lúc cụ gửi đơn đến lúc lấy lại bằng là bao lâu?
Ý em là để cho em và các cụ khác biết diễn biến mà học tập, chứ giơ mỗi cái mẫu đơn ra chưa chắc đã dọa được xxx.

Nếu có thể, bác scan giúp cái thư GTCC trả lời bác và quyết định trả lại bằng lái cho bác để nếu tình huống trên xảy ra, bọn em còn biết đường mà cãi xxx và GTCC.

Cảm ơn bác trước.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Thưa bác,

Vì nhiều lý do tế nhị nên em không thể công khai mọi chi tiết. Nếu bác gặp vấn đề gì bác có thể PM cho em, em sẽ liên lạc với Bác để tư vấn.

Nếu họ không giải quyết, hoặc bác đơn của bác. Bác có thể khởi kiện ra toà án về quyết định hành chính. ĐẤY LÀ QUYỀN CỦA CÔNG DÂN.
Sao lại ko thể đưa lên công khai được hả cụ ? cụ có hỗ trợ à ? nếu v/đ kiện cáo ko thể công khai chắc nó cũng ko minh bạch gì ! tóm lại cũng 50/50 phỏng ạ (hoặc tương tự như thế)
Có phải ko công khai cái vĩ thanh của nó là đ/k của các xxx với cụ ????

NNPK

Xe buýt
Thưa bác,

Thôi thì thế này vậy, nếu bác không thể công khai thư GTCC trả lời bác và quyết định trả lại bằng lái vì lý do tế nhị thì bác vui lòng chỉ giúp em nơi bác nộp đơn (địa chỉ luôn thì càng tốt), ai (phòng nào) tiếp nhận đơn của bác, họ có ký xác nhận không ạ. Rồi sau bao lâu thì họ trả lời bác. Trong nội dung trả lời họ có thừa nhận họ đã sai không ạ. GTCC họ gọi bác lên trả lại bằng hay mang đến tận nơi. Tổng hợp thời gian từ lúc bác gửi đơn đến khi họ trả lại bằng là bao lâu ạ.

Em hỏi chi tiết tí để nếu có vấn đề gì có thể trực tiếp giải quyết luôn.

Những thông tin trên chắc cũng không có gì là bí mật nên mong bác giải thích giúp để anh em có thể tự tin hơn khi tham gia giao thông.

Cảm ơn bác lần nữa.

tuben

Xe đạp
Rất chuẩn vot bác 1 ly

silverhair117

Xe tăng
GTCC nhìn thằng nào cũng như trộm trâu, cứ vè vè 5,6 chú đi xe máy rình rập dọa dân lấy xiền! Bọn này anh em OF không mắc lỗi cứ cãi đến cùng, chúng nó chẳng biết luật lá gì đâu mà hoạnh vớ vẩn, quay một lúc là hết chữ thôi!

thanh_hoi

Xe điện
Thưa bác,

Cả diễn đàn này chỉ có bác thắc mắc về chi tiết. Em cũng xin hầu bác.
Sau khi xxx hoặc GTCC lập Biên bản họ sẽ hẹn bác đến Giải quyết sau 3-5 ngày. GTCC thì thường hẹn bác ở chỗ Bên xe buýt Thăng Long, còn xxx hẹn bác tại văn phòng các đội.

Bác đến đó nhận Quyết định. Trong Quyết định nó cũng ghi rõ "NGƯỜI VI PHẠM CÓ QUYỀN KHIẾU NẠI TRONG VÒNG 10 NGÀY". Bác có thể hỏi người ta gửi Đơn khiếu nại ở đâu? Họ sẽ chỉ cho bác rõ ràng. Bác có thể Khiếu nại trước hoặc sau khi nhận Quyết định.

Cần thiết nữa thì bác khởi kiện ra Toà án hành chính về Quyết định đó.

Cần gì bác cứ PM em.

Thôi thì thế này vậy, nếu bác không thể công khai thư GTCC trả lời bác và quyết định trả lại bằng lái vì lý do tế nhị thì bác vui lòng chỉ giúp em nơi bác nộp đơn (địa chỉ luôn thì càng tốt), ai (phòng nào) tiếp nhận đơn của bác, họ có ký xác nhận không ạ. Rồi sau bao lâu thì họ trả lời bác. Trong nội dung trả lời họ có thừa nhận họ đã sai không ạ. GTCC họ gọi bác lên trả lại bằng hay mang đến tận nơi. Tổng hợp thời gian từ lúc bác gửi đơn đến khi họ trả lại bằng là bao lâu ạ.

Em hỏi chi tiết tí để nếu có vấn đề gì có thể trực tiếp giải quyết luôn.

Những thông tin trên chắc cũng không có gì là bí mật nên mong bác giải thích giúp để anh em có thể tự tin hơn khi tham gia giao thông.

Cảm ơn bác lần nữa.

Không biết lỗi này xử lý thế nào hả các cụ?

Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe.

NNPK

Xe buýt
Cả diễn đàn này chỉ có bác thắc mắc về chi tiết.
Em thắc mắc vì em không tin rằng bác đúng trong trường hợp này. Nếu bác bảo bác cãi tại trận, xxx/GTCC cho bác đi thì em tin vì có nhiều trường hợp xxx non hoặc sinh viên không hiểu rõ Luật và bỏ qua cho người vi phạm. Nhưng bác bảo bác nộp đơn khiếu nại, người ta thừa nhận sai và trả lại bằng cho bác thì lại là chuyện khác rồi.

Bác đến đó nhận Quyết định. Trong Quyết định nó cũng ghi rõ "NGƯỜI VI PHẠM CÓ QUYỀN KHIẾU NẠI TRONG VÒNG 10 NGÀY". Bác có thể hỏi người ta gửi Đơn khiếu nại ở đâu? Họ sẽ chỉ cho bác rõ ràng. Bác có thể Khiếu nại trước hoặc sau khi nhận Quyết định.
Em hỏi bác nộp đơn khiếu nại ở đâu ==> bác trả lời em là hỏi người đưa cho mình quyết định. Nói thế thì nói làm gì, em đã vi phạm đâu mà nhận được quyết định. Bác đã trải qua rồi thì trả lời luôn cho anh em được biết.

Bác có thể Khiếu nại trước hoặc sau khi nhận Quyết định.

Cần thiết nữa thì bác khởi kiện ra Toà án hành chính về Quyết định đó.

Cần gì bác cứ PM em.
Bác viết đơn ngày 09/02/2011 mà chỉ sau 02 ngày làm việc bác đã được giải quyết trả lại bằng. Quá nhanh và quá chuẩn nên em mới tha thiết đề nghị bác hướng dẫn cho em nơi nộp đơn và trình tự giải quyết.

Cần gì bác cứ PM em.
Em cứ hỏi luôn trên này cho tiện, để các cụ khác còn theo dõi và rút kinh nghiệm chứ.

Chỉnh sửa cuối:

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Cụ hài nhỉ, việc em là xxx hay GTCC hay là cái gì gì đi nữa thì liên quan gì đến việc GTCC phạt cụ đúng hay sai trong trường hợp này. Hay cứ tranh luận với ai không lại thì cụ quy cho người ta là xxx hay GTCC.

Khi tranh luận một điều gì, cụ cố gắng đọc hết cả câu rồi hãy trả lời, nhé. Mục c điều 18, luật GTĐB quy định: nếu trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì người điều khiển xe phải cho xe dừng, đỗ tại các vị trí đó.

Nói chung, em hiểu rằng tranh luận với cụ không giải quyết được vấn đề gì vì thực ra cụ không hiểu luật. Chỉ mong các cụ khác khi đọc topic này thì đọc cho kỹ càng kẻo mất tiền oan.

Trường hợp dừng/đỗ xe của cụ chủ topic trong trường hợp này là sai hoàn toàn các cụ nhé. Em quote lại kết luận của cụ Tribute cho dễ hiểu:

+ Một tuyến phố, không có bến bãi, không có biển P, không có biển Cấm đỗ/Cấm dừng đỗ thì dừng/đỗ thoải mái.
+ Trên tuyến phố đó có bến bãi hoặc có biển P (dù CÓ hay KHÔNG có biển cấm đỗ) thì phải dừng/đỗ vào khu vực có biển P hoặc vào bến bãi.
:)) :)) Ớ ..có điều này cơ à , em cứ tưởng không có biển cấm là OK đỗ được mải thoái , Thế này cũng khó nhẩy , nếu muốn đỗ xe trên đường Nguyễn Trãi nhà em cụ nào mới đến lần đầu thì phải lái xe đi hết 1 vòng từ ngã Tư sở vào Hà Đông để xem có chỗ nào là bến bãi hay không , chỗ nào có biển P hay không để đỗ , sau đấy thuê xe ôm để quay lại chỗ mình cần đến ( luật mình có điều này không hợp lý tí nào ) , em thấy Hải Phòng rất văn minh có rất nhiều đường có đoạn kẻ vạch ( rất dài ) để đỗ xe miễn phí :)):))

Chỉnh sửa cuối:

NNPK

Xe buýt
Không biết lỗi này xử lý thế nào hả các cụ?

Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe.
- Lỗi này phạt từ 100-200k nếu không gây tai nạn;

- Nếu vi phạm lỗi này mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa đến mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng GPLX 60 ngày;

- Vẫn lỗi này mà gây tai nạn giao thông nghiêm trọng thì bị tước GPLX không thời hạn.

Bác tham khảo điểm g khoản 1 và điểm c,d khoản 9 Nghị định 34 ngày 2 tháng 4 năm 2010 nhé.

NNPK

Xe buýt
:)) :)) Ớ ..có điều này cơ à , em cứ tưởng không có biển cấm là OK đỗ được mải thoái , Thế này cũng khó nhẩy , nếu muốn đỗ xe trên đường Nguyễn Trãi nhà em cụ nào mới đến lần đầu thì phải lái xe đi hết 1 vòng từ ngã Tư sở vào Hà Đông để xem có chỗ nào là bến bãi hay không , chỗ nào có biển P hay không để đỗ , sau đấy thuê xe ôm để quay lại chỗ mình cần đến ( luật mình có điều này không hợp lý tí nào ) , em thấy Hải Phòng rất văn minh có rất nhiều đường có đoạn kẻ vạch ( rất dài ) để đỗ xe miễn phí :)):))
Chết nhá, các mụ lái xe ầm ầm mà học luật chẳng kỹ tẹo nào. "Phạm vi quy định đỗ xe sẽ hết hiệu lực 10m trước khi đến ngã ba, ngã tư tiếp theo"

Từ đầu đường Nguyễn Trãi vào Hà Đông có bao nhiêu ngã ba, ngã tư hở mụ???