[Thảo luận] Thế nào là để xe dưới lòng đường trái quy định pháp luật?

Mr.Funny

Xe tải
Hay quá, vote cụ nhá.

đọc bài của cụ em nghĩ tại sao ở VN mình thành lập ra lắm lực lượng để bắt nạt dân thế: công an, csgt, cơ động, gtcc, dân phòng ...
Tất cả vì vấn đề ĐẦU TIÊN cụ ợ

xanh

Xe điện
sửa

Thưa các cụ, em chả phải Luật sư luật xiếc gì cả, nhưng em cũng đọc hơi nhiều Luật và biết XXX, GTCC ... cũng sợ đơn từ lắm ạ. Thực ra các chú XXX, GTCC rất ít chú đọc Luật đâu, cùng lắm là đọc cái Nghị định 34. Nhưng nghị định 34 chỉ là hướng dẫn xử phạt, còn thế nào là sai luật phải căn cứ vào Luật GTĐB. XXX, GTCC chủ yếu bắt theo thói quen là chủ yếu
Còn về lỗi để xe dưới lòng đường. Luật GT đường bộ chắc chắn không khái niệm nên không thể bắt lỗi này các cụ à. Kể cả nó ra quyết định xử phạt rồi, các bác vẫn có thể khiếu nại được.

Lúc em lấy bằng về, mấy chú GTCC cứ xì xào.. "thằng này tiến sỹ Luật". Em cứ cười tủm chả nói gì.
Khóa họp sau chúng em sẽ sửa đổi bổ xung luật, thế nào là "đỗ xe", thế nào là "để xe". Sai đâu , thiếu đâu em sửa đấy, cụ Hói cứ đợi nhá!
(Xin lỗi, em fun tí)

Chỉnh sửa cuối:

NNPK

Xe buýt
Trong OF hẳn có nhiều bác đã dính lỗi này và bị XXX hoặc thanh tra GTCC xử phạt 800k. Tôi cũng bị thanh tra GTCC lập biên bản lỗi này hai lần, nhưng lần thứ 2 bọn thanh tra GTCC không xử phạt tôi được.
Số là hôm trước Tết tôi có đỗ xe ở phố YYY đoạn không có biển cấm đỗ. Tôi đã đỗ xe đúng luật, cách lề 25cm, không đỗ trên nắp hố ga, hồ cáp điện... Thế nhưng mấy chú thanh tra GTCC đến, yêu cầu tôi cho kiểm tra giấy tờ. Tôi vẫn đường hoàng đưa giấy tờ vì chúng nó doạ không đưa giấy tờ nó kéo xe đi.

Em: Xin lỗi các anh, tôi phạm lỗi gì nhỉ?
GTCC1: Anh đỗ xe trái quy định.
Em: Xin lỗi các anh, các anh chỉ cho tôi biển cấm đỗ ở đâu ạ.
GTCC1:Biển ở kia (chỉ tay ra hướng đầu phố, em biết tỏng là chẳng có vì em ngía rồi)
Em: Thế thì anh dẫn tôi ra xem cái biển cái.
GTCC1: .. (lảng)
GTCC2: blua bla ...Các anh chỉ được đỗ tại chỗ cho phép đỗ xe.
Em: Xin lỗi anh, thế cái biển cấm đỗ nó để làm gì hả? Công dân được làm những gì mà pháp luật không cấm. Chỗ này không cấm đỗ xe. Còn cái chỗ có chữ P là chỗ trông giữ ô tô ngày đêm.
GTCC2: Cái này không phải là anh đỗ xe mà là anh để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định, tôi lập biên bản anh lỗi này (Bọn này chơi cùn đây)
Em: Tôi đỗ xe, không để xe.
Em hỏi chút, chính xác là chỗ trông giữ xe có biển P nằm trên đoạn đường cụ đỗ xe ah?

Sao GTCC lại trả lại bằng cho cụ khi Luật quy định thế này nhỉ?

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây: [/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]a) Bên trái đường một chiều;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]c) Trên cầu, gầm cầu vượt;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]g) Nơi dừng của xe buýt;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

TonHanhGia

Xe hơi
Trong OF hẳn có nhiều bác đã dính lỗi này và bị XXX hoặc thanh tra GTCC xử phạt 800k. Tôi cũng bị thanh tra GTCC lập biên bản lỗi này hai lần, nhưng lần thứ 2 bọn thanh tra GTCC không xử phạt tôi được.
Số là hôm trước Tết tôi có đỗ xe ở phố YYY đoạn không có biển cấm đỗ. Tôi đã đỗ xe đúng luật, cách lề 25cm, không đỗ trên nắp hố ga, hồ cáp điện... Thế nhưng mấy chú thanh tra GTCC đến, yêu cầu tôi cho kiểm tra giấy tờ. Tôi vẫn đường hoàng đưa giấy tờ vì chúng nó doạ không đưa giấy tờ nó kéo xe đi.

Em: Xin lỗi các anh, tôi phạm lỗi gì nhỉ?
GTCC1: Anh đỗ xe trái quy định.
Em: Xin lỗi các anh, các anh chỉ cho tôi biển cấm đỗ ở đâu ạ.
GTCC1:Biển ở kia (chỉ tay ra hướng đầu phố, em biết tỏng là chẳng có vì em ngía rồi)
Em: Thế thì anh dẫn tôi ra xem cái biển cái.
GTCC1: .. (lảng)
GTCC2: blua bla ...Các anh chỉ được đỗ tại chỗ cho phép đỗ xe.
Em: Xin lỗi anh, thế cái biển cấm đỗ nó để làm gì hả? Công dân được làm những gì mà pháp luật không cấm. Chỗ này không cấm đỗ xe. Còn cái chỗ có chữ P là chỗ trông giữ ô tô ngày đêm.
GTCC2: Cái này không phải là anh đỗ xe mà là anh để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định, tôi lập biên bản anh lỗi này (Bọn này chơi cùn đây)
Em: Tôi đỗ xe, không để xe.

5-6 GTCC quây lấy em, em cứ để cho nó lập biên bản lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp Luật. Em vẫn ký nhưng ghi là tôi đỗ xe và không thừa nhận lỗi.

GTCC cầm bằng em đi và đưa em Biên bản. GTCC chắc mẩm đã phạt được em lỗi này 800k, nhưng câu chuyện chưa kết thúc tại đây. Em về đọc lại Luật GTĐB, Nghị định 34... và viết đơn khiếu nại như sau:

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------***-----------

ĐƠN KHIẾU NẠI
Về việc: Xử phạt lỗi để xe ô tô trái quy định Pháp luật theo Biên bản số ZZZZ ngày 25/1/2011​
Hà Nội ngày 9/02/2011
Kính gửi: Thanh tra Sở GTCC HN

Tên tôi là ABC
Số CMTND 011xxxxx do Công an TP Hà Nội cấp ngày
Số Giấy phép lái xe số AGxxxx

Ngày 25/1/2011, tôi có điều khiển chiếc xe ô tô BKS 30V XXXX đỗ xe tại đường YYY (gần số nhà ZZZZ). Thanh tra viên Nguyễn Văn A - đã lập biên bản số 123456 để xử lý tôi lỗi Để xe ô tô dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật. Tuy nhiên, tôi nhận thấy mình đã thực hiện việc đỗ xe đúng quy định tại điều 18 và 19 Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 do Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XII, kỳ họp thứ 4 thông qua ngày 13 tháng 11 năm 2008 như đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét…và đỗ xe ở khu vực không cấm đỗ xe. Xe ô tô cũng không phủ bạt như các trường hợp để xe dưới lòng đường (đồng chí Thanh có chụp ảnh hiện trường).
Vì vậy, tôi thấy việc xử phạt tôi lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật là chưa rõ ràng và tôi làm đơn này để khiếu nại về biên bản xử phạt nói trên.
Là một công dân luôn muốn tuân thủ Pháp luật và bản thân tôi đã nghiên cứu kỹ Luật Giao thông đường bộ năm 23/2008/QH12 và Nghị định số 34/2010/NĐ-CP do chính phủ ban hành ngày 02/04/2010, tôi chỉ thấy định nghĩa về đỗ xe và dừng xe mà không thấy khái niệm thế nào là để xe dưới lòng đường đô thị. Do đó, qua đây, tôi cũng muốn quý Cơ quan giải thích rõ hơn cho tôi những khái niệm về để xe dưới lòng đường đô thị và nó khác đỗ xe như thế nào và trái quy định pháp luật là văn bản quy phạm pháp luật nào, để công dân chúng tôi có thể tuân thủ pháp luật về giao thông đường bộ tốt hơn.
Tôi xin chân thành cám ơn!

Người làm đơn,

ABC

Cuối cùng, GTCC cũng phải trả lại bằng lái em.

Các bác nào thấy hay thì Vodka em 1 chén, cho phấn khời.
Em mời bác một chén. Hay, rất hay. Đúng tinh thần Đại hội XI: xây dựng nhà nước pháp quyền XHCN. Đúng ra, nếu Giám đốc GTCC là người mẫu mực thì phải xử lý kỷ luật thanh tra viên vì thừa hành công vụ không đúng luật: phê bình, cảnh cáo, hạ lương,.... Bác mất bao nhiêu thời gian, có cần ô, dù, alo người quen,.... hay không?!!!! Phiền nhiễu nhân dân quá, em ghét nhất bọn lạm quyền, lộng quyền, dốt nát gây hệ lụy cho người khác nhưng không bao giờ phải nhận hình phạt nào cả.

4eyes10

Xe buýt
Em mời bác một chén. Hay, rất hay. Đúng tinh thần Đại hội XI: xây dựng nhà nước pháp quyền XHCN. Đúng ra, nếu Giám đốc GTCC là người mẫu mực thì phải xử lý kỷ luật thanh tra viên vì thừa hành công vụ không đúng luật: phê bình, cảnh cáo, hạ lương,.... Bác mất bao nhiêu thời gian, có cần ô, dù, alo người quen,.... hay không?!!!! Phiền nhiễu nhân dân quá, em ghét nhất bọn lạm quyền, lộng quyền, dốt nát gây hệ lụy cho người khác nhưng không bao giờ phải nhận hình phạt nào cả.
Cái này cụ an tâm, cuối năm bình xét kiểu gì cu cậu lập bb cũng bị mất thi đua, nếu đen hơn thì có thể giờ này cu cậu đang ngồi ở VP ngâm cứu lại Luật rồi. Tiếc là trong đơn cụ chủ thớt không yêu cầu nó công khai xin lỗi!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ an tâm, cuối năm bình xét kiểu gì cu cậu lập bb cũng bị mất thi đua, nếu đen hơn thì có thể giờ này cu cậu đang ngồi ở VP ngâm cứu lại Luật rồi. Tiếc là trong đơn cụ chủ thớt không yêu cầu nó công khai xin lỗi!
Cụ đang ngồi trên Sao hỏa ah???
Đánh bùn sang ao cả thôi.
Thằng chạy nhông ngoài đường phải kiếm để nộp sếp, nuôi bản thân, gia đình, bao bồ. Phải làm bậy làm bạ.
Sếp ngồi nhà luôn là người thông minh, sáng suốt. Sếp biết hết cả đấy. Lãnh đạo mờ.
Sếp thu tô của những thằng chạy nhông rồi lại trích trong số đó 1 khoản nộp thường kỳ cho sếp to hơn...
Cái vòng xoắn bệnh lý của cái xã hội VN bây giờ là vầy.
Có chăng chết thì chỉ có chết con đỏ, thấp cổ bé họng:(

thanh_hoi

Xe điện
Xin trả nhời lại bác. Các điểm có chữ P là điểm trông giữ xe ngày và đêm của GTCC. Tóm lại là kẻ vạch thu tiền ấy mà. Bác cứ ra đó mà nhìn kỹ lại mà xem. Cái đó đâu phải như bác bôi đỏ. Có mấy điều anh em chúng ta nên nắm vững đó là:
1. CÔng dân được phép làm những việc mà pháp luật không cấm. Đây là khái niệm pháp luật cơ bản nhất.
2. Nếu nghĩ như bác thì cái biển cấm đỗ nó để làm gì ạ?

Em hỏi chút, chính xác là chỗ trông giữ xe có biển P nằm trên đoạn đường cụ đỗ xe ah?

Sao GTCC lại trả lại bằng cho cụ khi Luật quy định thế này nhỉ?

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây: [/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]a) Bên trái đường một chiều;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]c) Trên cầu, gầm cầu vượt;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]g) Nơi dừng của xe buýt;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container

Biển chữ P sinh ra là để cắm vào trong khu vực cấm của biển (\) hoặc (X) cụ ạ (giống như Quy định trong khu dân cư không được quay đầu ngang đường nên chỗ nào cho phép quay đầu thì phải cắm biển "Nơi quay xe". Tức là trong khu vực cấm dừng cấm đỗ thì biển chữ P cho phép dừng đỗ trong phạm vi hiệu lực của biển (cũng không hẳn là chỗ trông giữ xe ngày đêm như cụ chủ nói). Khi có cả 2 loại biển thì phải dừng đỗ vào khu vực có chữ P (theo vạch kẻ), chỗ không có cả 2 loại biển kia thì dừng đỗ vô tư, miễn là đúng khoảng cách với vỉa hè, ko cản trở điện đóm nước nôi hay lối ra vào.

Chỉnh sửa cuối:

tusportage

Xe tải
bác nói buồn cười nhể . xếp mà phạt anh em thì xếp chết đói ạ

Harmony_Civic

Xe hơi
Vote cụ chủ.
Cụ vui lòng cho em hỏi thêm chi tiết diễn biến đoạn sau: cụ làm đơn xong có gửi không, gửi chỗ nào, bao lâu thì có feedback. Bọn GTCC nó tự gọi cụ lên trả bằng hay thế nào? Tổng thời gian từ lúc cụ gửi đơn đến lúc lấy lại bằng là bao lâu?
Ý em là để cho em và các cụ khác biết diễn biến mà học tập, chứ giơ mỗi cái mẫu đơn ra chưa chắc đã dọa được xxx.
Kính cụ.

NNPK

Xe buýt
Xin trả nhời lại bác. Các điểm có chữ P là điểm trông giữ xe ngày và đêm của GTCC. Tóm lại là kẻ vạch thu tiền ấy mà. Bác cứ ra đó mà nhìn kỹ lại mà xem. Cái đó đâu phải như bác bôi đỏ. Có mấy điều anh em chúng ta nên nắm vững đó là:
1. CÔng dân được phép làm những việc mà pháp luật không cấm. Đây là khái niệm pháp luật cơ bản nhất.
Phố đó không có biển cấm dừng/đỗ, vì vậy bác được phép dừng/đỗ. Tuy nhiên, theo điều 18 luật GTĐB, nếu trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ thì người điều khiển xe phải cho xe dừng, đỗ tại các vị trí đó. Muốn biết thêm thông tin, mời bác đọc thêm thớt này:

http://www.otofun.net/threads/145336-banh-cuon-pho-thai-phien-300k-dia-[sang-19-1-2010]?p=3112719#post3112719

Chỉnh sửa cuối:

thanh_hoi

Xe điện
Em nghĩ là cụ bên xxx hoặc GTCC. ở HN chỉ có 1 vài điểm xây dựng chỗ đỗ xe cho Taxi, còn đâu là các điểm trông giữ xe. Làm gì có chỗ nào xây dựng để đỗ xe, dừng xe đâu. Các chỗ mà GTCC kẻ vạch để dừng đỗ xe đều có chữ "Nơi trông giữ xe ngày, đêm", khi cụ trả tiền, họ xe đưa cho cụ cái vé trông giữ xe 10.000 VND/2h. Trông giữ xe khác hoàn toàn dừng, đỗ xe cụ nhé.

Khi mà luật pháp chưa rõ ràng đương nhiên công dân được vận dụng cái gì có lợi nhất cho mình. Đấy cũng là những điều mang tính nguyên tắc khi áp dụng Luật.
Mà có một điều cũng lạ. Phố thì có biển cấm đỗ dừng, mà GTCC lại kẻ vạch làm chỗ trông giữ xe ngày đêm. Em thấy vô lý quá.

Phố đó không có biển cấm dừng/đỗ, vì vậy bác được phép dừng/đỗ. Tuy nhiên, theo điều 18 luật GTĐB, nếu trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ thì người điều khiển xe phải cho xe dừng, đỗ tại các vị trí đó. Muốn biết thêm thông tin, mời bác đọc thêm thớt này:

http://www.otofun.net/threads/145336-banh-cuon-pho-thai-phien-300k-dia-[sang-19-1-2010]?p=3112719#post3112719

namlieu102vnn

Xe điện
đọc bài của cụ em nghĩ tại sao ở VN mình thành lập ra lắm lực lượng để bắt nạt dân thế: công an, csgt, cơ động, gtcc, dân phòng ...
cháu không bênh vực phần bôi đỏ đâu , nếu không có các cơ quan này thì vịt mềnh loạn ngay :( .

binhnq2

Xe tăng
iem hỏi cụ cái là cũng có biển cấm hút thuốc lá, h nó cấm hút thuốc lá mọi nơi trừ những chỗ cho phép đấy!!! thế thì biển cấm hút cũng đâu có cần nữa ạ, theo như e biết là hình như có luật là ở tp HN này chỉ đỗ đc những nơi cho phép, nhưng e ko chắc lắm ạ

thanh_hoi

Xe điện
Thưa cụ, cấm hút thuốc lá nơi công cộng là theo Nghị định của Chính phủ, nó như là bắt buộc đội mũ BH đấy ạ. Nếu cụ không chắc thì nghiên cứu kỹ Luật đi. Nếu cấm đỗ xe ở tất cả Hà Nội thì trong Luật GTDDB sẽ không có điều 19 - Dừng đỗ xe trong đô thị.
iem hỏi cụ cái là cũng có biển cấm hút thuốc lá, h nó cấm hút thuốc lá mọi nơi trừ những chỗ cho phép đấy!!! thế thì biển cấm hút cũng đâu có cần nữa ạ, theo như e biết là hình như có luật là ở tp HN này chỉ đỗ đc những nơi cho phép, nhưng e ko chắc lắm ạ

Tribute

Xe container
Em nghĩ là cụ bên xxx hoặc GTCC. ở HN chỉ có 1 vài điểm xây dựng chỗ đỗ xe cho Taxi, còn đâu là các điểm trông giữ xe. Làm gì có chỗ nào xây dựng để đỗ xe, dừng xe đâu. Các chỗ mà GTCC kẻ vạch để dừng đỗ xe đều có chữ "Nơi trông giữ xe ngày, đêm", khi cụ trả tiền, họ xe đưa cho cụ cái vé trông giữ xe 10.000 VND/2h. Trông giữ xe khác hoàn toàn dừng, đỗ xe cụ nhé.

Khi mà luật pháp chưa rõ ràng đương nhiên công dân được vận dụng cái gì có lợi nhất cho mình. Đấy cũng là những điều mang tính nguyên tắc khi áp dụng Luật.
Mà có một điều cũng lạ. Phố thì có biển cấm đỗ dừng, mà GTCC lại kẻ vạch làm chỗ trông giữ xe ngày đêm. Em thấy vô lý quá.
Cụ NNPK nói đúng đấy cụ ạ.

Tóm lại là thế này:

+ Một tuyến phố, không có bến bãi, không có biển P, không có biển Cấm đỗ/Cấm dừng đỗ thì đỗ thoải mái.
+ Trên tuyến phố đó có bến bãi hoặc có biển P (dù CÓ hay KHÔNG có biển cấm đỗ) thì phải đỗ vào khu vực có biển P hoặc vào bến bãi.

xxx hay TTGT mà nắm vững và giải thích được bằng điều luật cụ thể như thế đã tốt, nó cứ đè ngửa các cụ yếu bóng vía ra lập biên bản, lý do chung chung làm người vi phạm cũng chả biết cụ thể mình vi phạm như thế nào? Quy định ở đâu?. (để lần sau còn kiếm tiếp)x-(