[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

chuot08

Xe lăn
Em đã uống Cafe Huế, Đà Nẵng, Nha Trang, Sài Gòn, Gia Lai, Kon Tum...nhưng chưa đâu bằng Buôn Ma Thuột. Vừa ngon, lại rẻ (quán cóc chỉ 5k, trà đá vô tư - cách đây 4 năm); hịn tí thì Hoa Đất, Phương Nguyên, Ngõ Quỳ Vàng, Vị Đắng... tầm 15k, đắt nưã thì lên làng Cafe Trung Nguyên từ 20-30k, có cả mấy hạt cafe rang kèm theo (cá nhân em thấy chỗ này không ngon bằng chỗ 15k kia - cafe sánh, thơm và đượm hơn. Sáng ngủ tầm 5h dậy mở cửa ra đã thấy mùi cafe thoảng trong gió! Ở đây gần như chỉ pha 1 nước là đổ bỏ bã.

agrimeco

Xe lăn
chiều nay em đến 89 Ngụy Như Công Tum uốn cafe có cụ nào uống thì ới em để anh em ofer nhận nhau nhé. Em mặc áo kẻ trắng miệng ngậm bông hồng nhé :P
Cụ có còn ngồi quán ko? Giờ tạnh mưa em mới ra được nè.

NMT220879

Xe tải
Ngồi với người đẹp tự nhiên thấy cafe ngon liền :)

nhq.arch

Xe container
Trước khi em tự rang xay cafe thì em tuyền uống ở đó. Em đánh oánh tennis 31 Láng Hạ mà, sáng nào cũng 1 2 cữ. Em mở quán ở nhà ngay 45 Vũ Thạnh Giảng Võ, cụ rảnh thì qua em mời cụ thử cafe sạch
Ấy vậy là chưa phải cao thủ dư mà em cũng dùng loại như cao thủ đã dùng. phục mình quá :D
Em ghi nhớ địa chỉ cụ để có lúc dùng cafe cụ nhé.

31 Láng Hạ cụ vẫn chơi ở đấy chứ, vừa rồi em khảo sát dự án toàn bộ khu đất số 31 đấy.

Viva la vida

Xe tăng
Xuôi thì cà phê ngon chí ít nó phải là cà phê (chứ không pha thêm đậu tương, mỡ thực vật và chất hồ làm quánh đặc cà phê)

Ngược thì cà phê ngon phải do người biết sợ cà phê dởm, quyết tâm tìm được cà phê xịn để mà uống cho khỏi hại sức khỏe và hài lòng với hương vị cà phê mộc mạc không pha trộn bởi vì cà phê thật không phê như cà phê dởm. Độ phê của cà phê dởm mạnh đến mức uống một thời gian đến giờ bỏ không uống các bác ngây ngât như con nghiện.

100 ông uống cà phê hiện giờ thì 90 ông uống cà phê dởm, trong đó cũng có em, em cũng phải mất kha khá thời gian uống đồ dởm, giờ ra triệu việt vương cầm cốc cà phê ở đó lên em uống không nổi. Đó là điều đáng tiếc khi Việt nam là một nước xuất khẩu cà phê lớn

Loại cà phê được xếp vào dạng ngon là Moka Arabika có giá bán lẻ xấp xỉ 300k/1kg, khoảng 35-40k/1 lạng dạng bột, loại này không trồng được ở Buôn Mê Thuột, chỉ trồng được ở 1 phần vùng đất ở Đà lạt. Cà phê ngon uống không pha chế lẫn lộn các loại cà phê khác, vì hương vị của nó đặc biệt hơn hẳn các loại cà phê phổ thông khác như Robusta, không hiểu tại sao một số cà phê tên tuổi ở Hà nội luôn khoe là pha 3, 4 loại cà phê, mới đầu em nghe hơi choáng. Cà phê không phải là rượu

Người uống cà phê đen đá không đường là để thưởng thức hương vị cà phê, và tách biệt được hương và vị. Nhưng đã sành điệu phải thì phải tường tận, uống hỗn hợp bột pha hương liệu cà phê thì uống thế làm gì????

Uống cà phê không khó, rang xay cà phê dễ như rang ngô, nhưng khó là làm sao đừng để uống phải cà phể dớm, hại sức khỏe, yếu sinh lý .....:)

Cuối cùng, kinh doanh quán cà phê mà kinh doanh cà phê xịn thì chỉ có mà lỗ và ế, số lượng người thích cà phê dỏm đông gấp 10 lần thích uống cà phê xịn.
Cụ nhầm vài điểm:
~arabica đắt hơn robusta do khó trồng hơn chứ k phải do ngon hơn, em đang uống cả 2 loại, mỗi loại có cái hay riêng, lượng cafein của robusta cao hơn nhưng vị hơi chua.
~trộn các loại cafe là rất bình thường, các hãng cafe vẫn trộn, robusta mấy năm nay được giá do xu hướng trộn arabica với robusta, riêng em nếu chỉ dùng arabica thì hoàn toàn k cần đường mà vẫn thấy hơi nhạt.
~cafe cho đá thì là nước đá rồi, k còn là cafe.

chuot08

Xe lăn
Cụ nhầm vài điểm:
~arabica đắt hơn robusta do khó trồng hơn chứ k phải do ngon hơn, em đang uống cả 2 loại, mỗi loại có cái hay riêng, lượng cafein của robusta cao hơn nhưng vị hơi chua.
~trộn các loại cafe là rất bình thường, các hãng cafe vẫn trộn, robusta mấy năm nay được giá do xu hướng trộn arabica với robusta, riêng em nếu chỉ dùng arabica thì hoàn toàn k cần đường mà vẫn thấy hơi nhạt.
~cafe cho đá thì là nước đá rồi, k còn là cafe.
Em cũng ít khi uống đá. 1 ly cafe với em đúng nghĩa chỉ tầm đầy 1 chén nước chè, quan trọng là đặc sánh, cho đá vào mất ngon. Hồi đi Indo, Malay gọi ly cafe mà tưởng cốc sinh tố, to lại toàn đá, cafe thì nhạt!

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
Cà fê Thái 27 Triệu V Vương ccũng đc đấy chứ, lại gần nhà nên em hay ra

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn

RUỒI TRÂU

Xe tải
Cụ có còn ngồi quán ko? Giờ tạnh mưa em mới ra được nè.
E ngồi đúng lúc mưa to. Mình e oánh hết 2 ly đen đá. Cho e xin phép đc nhận xét quán của cụ tí nhé. Theo thiển ý của e cụ nên bố trí trong nhà ngồi thảm uống cafe và ko hút thuốc lá vì trần nhà cụ thấp và phòng bí. Phía ngoài cụ thêm cây xanh và bổ xung thêm bàn.

agrimeco

Xe lăn
E ngồi đúng lúc mưa to. Mình e oánh hết 2 ly đen đá. Cho e xin phép đc nhận xét quán của cụ tí nhé. Theo thiển ý của e cụ nên bố trí trong nhà ngồi thảm uống cafe và ko hút thuốc lá vì trần nhà cụ thấp và phòng bí. Phía ngoài cụ thêm cây xanh và bổ xung thêm bàn.
Cụ ngồi cùng bạn đúng ko? Thế mà lúc em tới cụ chả í ới gì để ngồi giao lưu với cụ??? Em xin tiếp thu ý kiến của cụ. Chiều nay trời mưa to ko có khách, nv thu dọn hết bàn ngoài sân đấy. Lần sau tới cụ alo em một tiếng nhé.

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
hôm nào hẹn nhau " bình " cafe đê các cụ ơi, hôm nay e bận họp buổi chiều ko theo dõi topic này nên ko biết chạy ra, thử cái ch...ồn nhà cụ agrimeco tí nhỉ :D sang tháng có khi e cũng chuyển trụ sở ra đới làm hàng xóm nhà cụ

RUỒI TRÂU

Xe tải
Cụ ngồi cùng bạn đúng ko? Thế mà lúc em tới cụ chả í ới gì để ngồi giao lưu với cụ??? Em xin tiếp thu ý kiến của cụ. Chiều nay trời mưa to ko có khách, nv thu dọn hết bàn ngoài sân đấy. Lần sau tới cụ alo em một tiếng nhé.
Hì hì mong cụ chủ thông cảm vì e chưa được diện kiến cụ bao giờ nên ko biết mặt. Lần sau nhất định cụ chủ bớt cho em ít time để giao lưu nhé

agrimeco

Xe lăn
Hì hì mong cụ chủ thông cảm vì e chưa được diện kiến cụ bao giờ nên ko biết mặt. Lần sau nhất định cụ chủ bớt cho em ít time để giao lưu nhé
Em thấy cụ ngồi cùng bạn nên cũng ko tiện hỏi, cơ mà cụ làm ly đúp thế ko sợ mất ngủ à?

Mustang1253m

Xe buýt
Cụ mời có 1cụ nhà mình thôi ah?híc híc tự ái ko chơi với cụ nữa :)
Hề hề, em quên gõ chứ S đằng sau chữ "cụ" cụ ruồi thông cảm nhé :P. Em mở quán nhỏ nhỏ và đơn giản thôi, cụ nào đi qua vào em mời, ai thích chém về xe cộ thì càng hạp ạ

RUỒI TRÂU

Xe tải
Em thấy cụ ngồi cùng bạn nên cũng ko tiện hỏi, cơ mà cụ làm ly đúp thế ko sợ mất ngủ à?
E vẫn ăn ngủ bt cụ ah. Thời sinh viên kỉ lục e uống 12 cốc 1 ngày. Bây giờ e mẫn cảm với cafe dồi. E mơ ước đc như cụ chủ quá. Mở quán cafe trước là để thỏa miền đam mê, sau là chia sẻ với ae bằng hữu. :)

RUỒI TRÂU

Xe tải
Hề hề, em quên gõ chứ S đằng sau chữ "cụ" cụ ruồi thông cảm nhé :P. Em mở quán nhỏ nhỏ và đơn giản thôi, cụ nào đi qua vào em mời, ai thích chém về xe cộ thì càng hạp ạ
Quán cụ bán gì đó ợ? Có gì ăn đc ko cụ. E có mỗi con sì ri ớt số lùi nguyên bản. Cưỡi nó mà cứ như khỉ đi xe đạp vậy. Ngại lém

cafesound

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Trạng thái
Thớt đang đóng