[Funland] Thế là từ bây giờ không được rút BHXH nữa hả các cụ? :(

Camontinhyeu

Xe điện
Bản thân người lao động đi làm ai chả muốn có lương hưu để trang trải cuộc sống lúc về già. Tuy nhiên điều kiện được hưởng, sự bất bình đẳng giữa các đối tượng tham gia, mức được hưởng chưa tương xứng với mức phí họ đóng vào quỹ lên người lao động mới thắt ruột mà rút thôi. Những ai có ý kiến góp ý ở đây không phải là ủng hộ việc rút một lần mà mong muốn chỉ ra các vấn đề bất cập của chính sách để cơ quan chức năng biết và sửa sao cho hợp lý đảm bảo quyền lợi chung cho từng đối tượng lao động mà thôi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Vấn đề ở chỗ đó, vậy tiêu hết rồi thì kiếm đâu ra, hết tuổi lao động thì làm sao để sống. Bán vé số?
Hình như anh thấm nhuần câu : gánh nặng cho nhà nước, hoặc nhà nước lo .
Lo chổ nào vậy ạ?

vinsmoker

Xe máy
Những người đi rút họ chả biết OF là cái gì đâu, họ cũng chả tham gia mấy cái ý kiến độc giả trên báo. Thấy đồng nghiệp, bạn bè, người cùng khu trọ đi rút thì kéo nhau đi, có cục tiền cái đã dù không có kế hoạch sẽ làm gì tiếp theo thì rất đáng ngại.
Còn người nào rút ra để lấy vốn làm ăn cũng tốt thôi, có thể mở tiệm làm đẹp, mở quán cắt tóc, sạp bán hàng ngoài chợ,... Nếu cuộc sống của họ tốt lên, dư dả phòng khi mất sức lao động thì mừng cho họ.
Bác thích vang dạo nhỉ, ai trái chiều bác cũng muốn vang. MXH ăn thua gì mấy thông số ảo

Nhìn vào thực tế đi đi bác, người lđ muốn rút do chính sách bất cập, chỉ cần điều chỉnh hợp lý thì họ ko rút ồ ạt đâu

kienvinh

Xe lăn
E tuởng tính theo bảng này. Của e là 256x3.53
Giai đoạn nào bác làm ngoài thì tính theo bảng trên. Giai đoạn nào bác làm trong thì tính như dưới đây:

Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên mức lương cơ sở tại thời điểm tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.
Tôi cực kỳ ngạc nhiên là không mấy người biết điều này. Có lẽ họ cũng không muốn làm rõ quá vì chỉ tổ dân tình thấy quá tường tận sự vô lý của nó.

1995, lương cơ sở là 120 nghìn; 2022 là 1.490.000đ.

1995, công chức viên chức có hệ số lương là 4 thì nhận lương 4 x 120.000đ = 480.000đ / tháng.
Cùng thời, người làm ngoài lương 1 triệu, đóng vào quỹ BHXH gấp đôi viên chức trên.

Nay 2022, lương của viên chức được quy đổi = 4 x 1490k = 5.960.000đ
Lương của làm ngoài được quy đổi = 4,33 x 1 triệu = 4.330.000đ

=((

QD1211

Xe tải
Gớm luật thì nắm trong tay , thích thì cứ cấm rút là được , ai hỏi lí do thì cứ nói 95% dân đồng ý là xong , lại cứ phải chi tiền cho cái đội vận động chỉ tổ tốn cơm

dealer-ck

Xe tăng
Em năm nay là tròn 20 năm quản lý liên quan đến BHXH, BHYT, BHTN cho doanh nghiệp hơn 1000 ngàn người, với góc nhìn của tổ chức chịu tác động và thực hiện Luật BHYT có lẽ sẽ sát hơn cụ đi khảo sát và nhìn từ trên xuống. Đầy anh em công nhân họ còn mong muốn công ty trả toàn bộ phí BHXH trực tiếp cho họ vì họ xác định chỉ gắn bó với DN một thời gian chứ không phải đến năm 62 tuổi, việc tính bình quân gia quyền cả một quá trình đóng + công thức tính trượt giá không phù hợp làm cho người lao động ko tin về quyền lợi họ được hưởng trong tương lai với tốc độ trượt giá như hiện nay của VN.
-Em ví dụ năm 2000 bắt đầu đóng Bhxh
-Năm 2020 đủ 20 năm treo sổ chờ hưu
-Năm 2040 về hưu
-Với cách tính bình quân gia quyền thì mức TB lương của e sẽ tầm năm 2010.
-Năm 2040 mà tính ăn lương tương đương mức đóng củ 2010 thì ko ai dám đánh cược cả mặc dù có cái gọi là hệ số trượt giá.
——
Như vậy người lao động họ có xu hướng rút 1 lần, su đó đóng lại từ đầu nếu thích, đủ mức tối thiểu đc nhận lương hưu.

Hoa_anh_đào

Xe tải
Gớm luật thì nắm trong tay , thích thì cứ cấm rút là được , ai hỏi lí do thì cứ nói 95% dân đồng ý là xong , lại cứ phải chi tiền cho cái đội vận động chỉ tổ tốn cơm
. Nói thế mà nói dc thì chỉ mình cụ nghe ngứa tai , thế là áp đặt dân à , luật đưa ra phải theo chứ lý do………. 95% dân đồng ý là xong khó thế bỏ mẹ nó luật cho xong

Tyrion99

Xe tải
Mẹ tôi mới 65, về 1 cục từ 20 năm trước, bỏ tiền mua đất giờ có cái nhà 20 tỷ nội đô, cho thuê tháng 50tr cả nhà.
Lo cho cả nhà cụ còn được chứ không chỉ con cháu. ;))
Hiện nay rút một cục tiêu chưa đc 1 năm là hết đó bạn. Trường hợp của bạn là đầu tư cũng có hên xui thôi

meodenminh

Xe điện
Cái này là tự nguyện hay bắt buộc ?!

tkcserver

Xe tải
Không cho rút là đúng rồi, tiền này để phục vụ mình về già, chứ sau này già ko ai chăm sóc để xã hội gánh à?

Tuy nhiên mình nghĩ nên mở ra các lựa chọn cho mọi người như ở phương tây, đầu tư vào các quỹ ETF ko cho rút ra sớm như BHXH là ngon.
Cụ ví dụ xem xã hội gánh như nào nào.

The Killer

Xe điện
Là phụ nữ, 2 lần hỗ trợ thai sản và đang hưởng chế độ thất nghiệp, số tiền sắp vượt cả tiền rút 1 lần, em thấy Bhxh tốt cho cá nhân em.

namnabonbon

Xe tải
Nói nhiều, tranh cãi làm j, Quý vị cứ nhớ lại các cuộc biểu tình, đình công vì vấn đề này vài năm trước.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay rút một cục tiêu chưa đc 1 năm là hết đó bạn. Trường hợp của bạn là đầu tư cũng có hên xui thôi
Là phụ nữ, 2 lần hỗ trợ thai sản và đang hưởng chế độ thất nghiệp, số tiền sắp vượt cả tiền rút 1 lần, em thấy Bhxh tốt cho cá nhân em.
Tôi thấy mợ hiểu ra vấn đề rồi đấy. :))
Đóng vì thấy TỐT, Rút vì thấy XẤU => Chứng tỏ BHXH hại nhiều hơn lợi nên người ta mới rút nhiều. Nghĩ ngắn với chả an sinh xã hội gì ở đây?
Tại sao năm nay lương rút BHXH 1 lần tăng mạnh mà không phải các năm trước? :)

Tyrion99

Xe tải
Tôi thấy mợ hiểu ra vấn đề rồi đấy. :))
Đóng vì thấy TỐT, Rút vì thấy XẤU => Chứng tỏ BHXH hại nhiều hơn lợi nên người ta mới rút nhiều. Nghĩ ngắn với chả an sinh xã hội gì ở đây?
Tại sao năm nay lương rút BHXH 1 lần tăng mạnh mà không phải các năm trước? :)
Covid khó khăn quá đó bạn phải rút ra thiệt đơn thiệt kép. Nếu quả thực ko biết trông chờ vào đâu thì cũng đành. Mình ko trong hoàn cảnh họ nên ko rõ. Còn dè sẻn đc thì nên để lại cố cầm cự. Hiện nay dịch đã đi qua chắc công việc cũng ổn.

Điều cá nhân tôi lo ngại nhất là kiến thức quản lý tài chính cá nhân đa phần khá kém, người nghèo lại càng kém nữa. Rất nhiều người trẻ xung quanh ở quê có tiền là nghĩ cách tiêu xài (đổi điện thoại, đổi xe tín chấp, chưa nói tệ nạn :( ) chứ ko tiết kiệm.

Update 9/5/2022, hóa ra ko chỉ ở quê, người trẻ ở TP cũng thế :(
Người không ăn ngoài tiết kiệm được 60 triệu đồng, người vừa nhận lương đã hết vì "còn trẻ đặt nặng mua nhà cửa xe cộ chỉ mệt người" (cafef.vn)

Chỉnh sửa cuối:

Friedrich II

Xe tải
Mẹ em năm nay 73 tuổi, vậy là đã 18 năm được hưởng lương hưu. Thỉnh thoảng em cho tiền tiêu thì cụ không chịu nhận, thậm chí còn có tiền cho các cháu, bảo là bà có lương hưu rồi.
Em thì cứ nhìn thực tế xung quanh bản thân mà làm thôi.
Năm 2005, cơ quan ông cụ nhà em giải thể, trong khi nhóm bạn ông cụ nhà em lãnh 1 cục thì ông cụ chọn lãnh lương hưu. Sau mười mấy năm điều chỉnh này kia, cụ giờ có lương hơn 5tr 1 tháng. Còn mấy người bạn của cụ tiêu sạch vào việc mua sắm đồ đạc, sửa nhà .... giờ thì cơm áo không lo nhưng tiền tiêu phải trông vào việc con cái biếu. Ông cụ nhà em thì cứ gom gom tiền lương, vài ba tháng lại đi du lịch 1 lần 😁
Cái em cần lúc này là được đóng bảo hiểm XH full lương, chứ không phải chỉ đóng 50% như giờ (của bản thân em).

Toietmoi

Xe điện
Năm 2005, cơ quan ông cụ nhà em giải thể, trong khi nhóm bạn ông cụ nhà em lãnh 1 cục thì ông cụ chọn lãnh lương hưu. Sau mười mấy năm điều chỉnh này kia, cụ giờ có lương hơn 5tr 1 tháng. Còn mấy người bạn của cụ tiêu sạch vào việc mua sắm đồ đạc, sửa nhà .... giờ thì cơm áo không lo nhưng tiền tiêu phải trông vào việc con cái biếu. Ông cụ nhà em thì cứ gom gom tiền lương, vài ba tháng lại đi du lịch 1 lần 😁
Cái em cần lúc này là được đóng bảo hiểm XH full lương, chứ không phải chỉ đóng 50% như giờ (của bản thân em).
Em đang đóng 60% lương, cũng muốn đóng tăng lên mà có kia trên kia bỉ bôi đó cụ.
Với công nhân làm trong các doanh nghiệp FDI, Cty tư nhân hầu như chỉ đóng mức tối thiểu, về lâu dài đó là thiệt thòi cho họ dù trong topic này 1 số người đang kêu ca đóng nhiều chả được gì.

Friedrich II

Xe tải
Em đang đóng 60% lương, cũng muốn đóng tăng lên mà có kia trên kia bỉ bôi đó cụ.
Với công nhân làm trong các doanh nghiệp FDI, Cty tư nhân hầu như chỉ đóng mức tối thiểu, về lâu dài đó là thiệt thòi cho họ dù trong topic này 1 số người đang kêu ca đóng nhiều chả được gì.
Đó là họ đang nhìn vào mức đóng BHXH và thu nhập của họ. Họ cảm thấy khi hưu họ nhận được quá ít.
Bản thân em, nếu dc đóng full (giờ là 29,8tr thì phải?) Em chỉ phải bỏ ra thêm 1,5tr, cơ quan 3tr. Mà cho dù em phải bỏ ra 4,5tr đi nữa thì cũng ko ảnh hưởng mấy đến cuộc sống. Bù lại khi nghỉ hưu lương hưu em sẽ cao hơn ít nhất 40% 😁 phần còn lại của cuộc đời em không phải trông mong đến tiền con cái nó cho là em sướng rồi
Em làm công ăn lương nên rất thích được nghỉ hưu sớm, 55t với Nam là thích nhất. 62 hơi lâu 😑

QMintech

Xe tăng
Tôi chả hiểu cụ đã làm FDI bao giờ chưa mà bảo nó đóng mức tối thiểu.🥸

Toietmoi

Xe điện
Tôi chả hiểu cụ đã làm FDI bao giờ chưa mà bảo nó đóng mức tối thiểu.🥸
Vậy nó đóng 100% theo lương thực nhận của công nhân à? Chỉ có công chức hoặc Cty dính dáng đến nhà nước mới đóng đủ theo lương nhé.
Dĩ nhiên Cty FDI hay tư nhân không cố định mức đóng BH năm này qua năm khác mà phải nâng lên theo thời gian quy định, đó cũng là lý do 1 số Cty sẽ sa thải người làm lâu năm để tuyển người mới nhằm giảm chi phí đóng BH.

Ví dụ đồng nghiệp của cụ nhà mang tiền 1 cục đi mua đất đông anh, hoài đức, hà đông…. Từ 2005…
Thì giờ ngồi trên 10 tỷ bảo ông kia chỉ có lương 5tr….
Thế nên do lựa chọn của từng người thôi, không tính quy đồng được