[Funland] Thế là từ bây giờ không được rút BHXH nữa hả các cụ? :(

Friedrich II

Xe tải
Ví dụ đồng nghiệp của cụ nhà mang tiền 1 cục đi mua đất đông anh, hoài đức, hà đông…. Từ 2005…
Thì giờ ngồi trên 10 tỷ bảo ông kia chỉ có lương 5tr….
Thế nên do lựa chọn của từng người thôi, không tính quy đồng được
Biết được tương lai thì ai cũng thành tỷ phú hết rồi cụ.
Các bác ý cũng mua đất, ít thôi, nhưng rồi cũng cho con cái hết. Giờ thì vẫn ổn chỉ là không có tiền tiêu, tằn tiện từng đồng con cháu cho để đi đình đi đám.
Cái em muốn nói là nhờ có ít đồng lương hưu mà cụ nhà em thảnh thơi hơn, chả cần nhờ con cái.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Ý kiến bác này chuẩn này.

Quay lại ví dụ năm 1995, khi đó mức lương cơ sở là 120 nghìn, còn năm 2022 này là 1.490.000đ. Lúc đó công chức viên chức nào có hệ số lương là 4 thì nhận lương 4 x 120.000đ = 480.000đ / tháng.

Nay tính lương hưu, thì được tính hệ số 4 x mức lương cơ sở của 2022, được ngót 6 triệu, khá tương đương với 480.000 của năm 1995.

Nếu năm 1995 đó viên chức này bỏ ra ngoài làm, được "ngoài" trả gấp đôi, là 1 triệu. Nay vào 2022 này, được quy đổi với hệ số 4,33 (Thông tư 36/2021/TT-BLĐTBXH), vậy là được 4,33 triệu.

Như vậy đã thấy rõ sự vô lý rồi. Thằng làm ngoài (1 triệu) rõ ràng đóng vào quỹ gấp đôi thằng làm "trong" (480k) mà đến lúc hưởng lại bị tính mức thấp hơn???

Điều nữa là thằng làm ngoài bị tính trung bình toàn bộ quá trình, còn thằng làm trong chỉ tính trung bình 5 năm cuối.
Ôi, bây giờ em mới biết cái này. Vô lý nhờ! Thế khi nào gần về hưu xin vào nhà nước là được cụ nhỉ!

kienvinh

Xe lăn
Ôi, bây giờ em mới biết cái này. Vô lý nhờ! Thế khi nào gần về hưu xin vào nhà nước là được cụ nhỉ!
Toàn bộ quá trình công tác trong nhà nước thì mới được.

"Nhà nước" ở đây là chế độ lương cấp bậc kiểu nhà nước thôi chứ không cần phải là nhà nước thật. Nhiều công ty đã cổ phần hóa, nhà nước thoái vốn rồi nhưng vẫn áp dụng chế độ hệ số lương (chế độ tiền lương do nhà nước quy định) thì người lao động cũng được hưởng đặc quyền này.

QMintech

Xe tăng
Vậy nó đóng 100% theo lương thực nhận của công nhân à? Chỉ có công chức hoặc Cty dính dáng đến nhà nước mới đóng đủ theo lương nhé.
Dĩ nhiên Cty FDI hay tư nhân không cố định mức đóng BH năm này qua năm khác mà phải nâng lên theo thời gian quy định, đó cũng là lý do 1 số Cty sẽ sa thải người làm lâu năm để tuyển người mới nhằm giảm
Tôi làm 4 công ty FDI đều đóng 100% lương thực , thế nên cụ phát biểu như trên e là cụ chả hiểu gì về FDI. Nếu FDI trốn thuế kiểu ấy chắc thuế nó để yên, hoặc trừ bọn tàu.

Toietmoi

Xe điện
Tôi làm 4 công ty FDI đều đóng 100% lương thực , thế nên cụ phát biểu như trên e là cụ chả hiểu gì về FDI. Nếu FDI trốn thuế kiểu ấy chắc thuế nó để yên, hoặc trừ bọn tàu.
Tôi cũng đang làm FDI ở VSIP2A, Bình Dương - trên này mạng ảo cung cấp thông tin cá nhân không tiện, nếu gặp nhau tôi với cụ sẽ đàm đạo nhiều hơn.
Còn để lách luật thì dễ ợt, những bạn bè của tôi làm ở các DN FDI cũng xác nhận họ không được đóng BH theo lương thực nhận, còn nếu cụ được đóng đủ thì may mắn cho cụ được làm việc ở Cty tử tế.
Trên OF này nhiều người làm ở các lĩnh vực, các Cty khác nhau, có người làm thuê nhưng không ít người làm chủ, họ có thể xác nhận nên cụ không nên thấy ai nói trái ý mình là gán cho 3 củ, là DLV - nó chứng tỏ rằng cụ trẻ trâu và ăn thua quá, không làm cho ý kiến của cụ trong chủ đề này được tôn trọng hơn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Phòng và vé

Xe tải
Vậy nó đóng 100% theo lương thực nhận của công nhân à? Chỉ có công chức hoặc Cty dính dáng đến nhà nước mới đóng đủ theo lương nhé.
Dĩ nhiên Cty FDI hay tư nhân không cố định mức đóng BH năm này qua năm khác mà phải nâng lên theo thời gian quy định, đó cũng là lý do 1 số Cty sẽ sa thải người làm lâu năm để tuyển người mới nhằm giảm chi phí đóng BH.
Em gần 20 năm làm cho DN FDI thì họ luôn đóng bảo hiểm full lương cụ ah. Ko hiểu cụ lấy số liệu ở đâu lại nói vậy
Tính ra các cty nhà nước mới đóng ít mặc dù thu nhập thực tế của họ ko phải số họ làm cơ sở để đóng.

QD1211

Xe tải
Gớm luật thì nắm trong tay , thích thì cứ cấm rút là được , ai hỏi lí do thì cứ nói 95% dân đồng ý là xong , lại cứ phải chi tiền cho cái đội vận động chỉ tổ tốn cơm
gớm 1 loạt vào vang sợ quá , gọi cả hội vào mà vang 1 thể

QD1211

Xe tải
. Nói thế mà nói dc thì chỉ mình cụ nghe ngứa tai , thế là áp đặt dân à , luật đưa ra phải theo chứ lý do………. 95% dân đồng ý là xong khó thế bỏ mẹ nó luật cho xong
cụ muốn lí do à , đơn giản lắm : do dân trí còn thấp chưa thấy hết sự ưu việt của Bh nên cấm rút ,

Tháng sau biết đâu lại ra luật khi về hưu chỉ được hưởng 35% lương , lí do à : các cụ về hưu bây giờ còn thừa tiền cho con cháu mà nên giảm bớt %

Toietmoi

Xe điện
Em gần 20 năm làm cho DN FDI thì họ luôn đóng bảo hiểm full lương cụ ah. Ko hiểu cụ lấy số liệu ở đâu lại nói vậy
Tính ra các cty nhà nước mới đóng ít mặc dù thu nhập thực tế của họ ko phải số họ làm cơ sở để đóng.
Công nhân bên cụ cũng được vậy à? Nếu vậy thì tốt quá.
Để khách quan chỉ cần lượn 1 vòng các NM trong KCN trong Nam hỏi công nhân là biết ngay họ đóng BH mức nào.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Công nhân bên cụ cũng được vậy à? Nếu vậy thì tốt quá.
Để khách quan chỉ cần lượn 1 vòng các NM trong KCN trong Nam hỏi công nhân là biết ngay họ đóng BH mức nào.
Cụ này bị tiêu chuẩn kép à? =))
Lúc thì lấy ví dụ mẹ tôi có lương hưu thế này, người xung quanh đóng bảo hiểm thế kia.
Giờ người ta cũng lấy ví dụ thì lại đòi đi hỏi hết mới là khách quan? ;))

Sao lúc cụ ví dụ mẹ cụ không đi hỏi hàng xóm, làng xã đi cho nó khách quan? =))

QMintech

Xe tăng
Tôi cũng đang làm FDI ở VSIP2A, Bình Dương - trên này mạng ảo cung cấp thông tin cá nhân không tiện, nếu gặp nhau tôi với cụ sẽ đàm đạo nhiều hơn.
Còn để lách luật thì dễ ợt, những bạn bè của tôi làm ở các DN FDI cũng xác nhận họ không được đóng BH theo lương thực nhận, còn nếu cụ được đóng đủ thì may mắn cho cụ được làm việc ở Cty tử tế.
Trên OF này nhiều người làm ở các lĩnh vực, các Cty khác nhau, có người làm thuê nhưng không ít người làm chủ, họ có thể xác nhận nên cụ không nên thấy ai nói trái ý mình là gán cho 3 củ, là DLV - nó chứng tỏ rằng cụ trẻ trâu và ăn thua quá, không làm cho ý kiến của cụ trong chủ đề này được tôn trọng hơn đâu.
Tôi chưa bảo cụ 3 củ mà cụ đã tự ái, toii ko có nhu cầu tiếp cụ thêm 1 lần. Tiễn

BinhminhSG

Xe buýt
Công nhân đóng bảo hiểm theo thu nhập thực tế rất hiếm, nhất là doanh nghiệp có hàng nghìn lao động, chỉ cần đóng mức tối thiểu theo quy định hàng tháng chủ doanh nghiệp có thể "tiết kiệm" cả tỷ đồng.
Để lách luật thì họ phân bổ vào tiền chuyên cần, trợ cấp xăng xe, nhà ở, thưởng năng suất,... Lương công nhân chủ yếu tính theo khoán sản phẩm, có thể gấp 2-3 lần mức lương tối thiểu vùng nên nếu đóng đủ là 1 khoản rất lớn đấy.

Toietmoi

Xe điện
Cụ này bị tiêu chuẩn kép à? =))
Lúc thì lấy ví dụ mẹ tôi có lương hưu thế này, người xung quanh đóng bảo hiểm thế kia.
Giờ người ta cũng lấy ví dụ thì lại đòi đi hỏi hết mới là khách quan? ;))

Sao lúc cụ ví dụ mẹ cụ không đi hỏi hàng xóm, làng xã đi cho nó khách quan? =))
Cụ có vấn đề về đọc hiểu rồi, tôi đang trao đổi với cụ kia về mức đóng BH thực tế thấp hơn thu nhập mà NLĐ được Cty chi trả hàng tháng, không phải lương hưu.

Neumann

Xe tải
Ví dụ đồng nghiệp của cụ nhà mang tiền 1 cục đi mua đất đông anh, hoài đức, hà đông…. Từ 2005…
Thì giờ ngồi trên 10 tỷ bảo ông kia chỉ có lương 5tr….
Thế nên do lựa chọn của từng người thôi, không tính quy đồng được
Sao cụ không ví dụ mang tiền đó đập vào con lô, được ăn cả ngã về không :P

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vấn đề về đọc hiểu rồi, tôi đang trao đổi với cụ kia về mức đóng BH thực tế thấp hơn thu nhập mà NLĐ được Cty chi trả hàng tháng, không phải lương hưu.
Thế là cụ cũng công nhận ví dụ "mẹ cụ có lương hưu" chả có ý nghĩa gì đúng không?
Thế cụ đã "lượn 1 vòng các NM trong KCN trong Nam hỏi công nhân" đi cho khách quan chưa? :))

Toietmoi

Xe điện
Thế là cụ cũng công nhận ví dụ "mẹ cụ có lương hưu" chả có ý nghĩa gì đúng không?
Thế cụ đã "lượn 1 vòng các NM trong KCN trong Nam hỏi công nhân" đi cho khách quan chưa? :))
Tôi không nói vậy, cụ đừng nhét chữ vào mồm người khác.
Cụ nên đọc lại ở những dòng trao đổi phía trên, tôi không có nhu cầu nói thêm.

Yeutocdo84

Xe hơi
Rút nhiều hết quỹ ấy mà. Các cụ thông cảm

BinhminhSG

Xe buýt
Hiếm có doanh nghiệp nào đóng bảo hiểm cho người lao động bằng lương thực nhận lắm.

dealer-ck

Xe tăng

Đoàn Thị Phượng bày tỏ: "Tôi thấy cách tính lương hưu cho người lao động ở các công ty hưởng lương theo quyết định của người sử dụng lao động như hiện nay không hợp lý, gây bất cập và không công bằng. Người lao đồng đều đóng bảo hiểm theo tỷ lệ như nhau, tại mỗi thời điểm đều có lương cơ sở và lương tối thiểu vùng làm căn cứ để đóng bảo hiểm nhưng đến thời điểm tính lương về hưu thì lại chỉ lấy theo tỷ lệ trượt giá mà sao không lấy theo tỷ lệ, hệ số của lương cơ sở. Ví dụ: lương cơ sở năm 1995 là 110.000 đồng, năm nay là 1.490.000 đồng, vậy hệ số phải là trên 11 chứ không phải như hệ số trượt giá như hiện nay quy định ( khoảng 4,6 ). Như vậy càng đóng bảo hiểm lâu năm, người lao động ngoài quốc doanh càng thiệt thòi. Vậy thì chẳng tội gì họ phải đóng dài hơi, họ cứ lao động được 5-10 năm là rút 1 lần rồi sau mới đóng để về hưu. (khoảng 15-20) năm"