[Funland] Thế là từ bây giờ không được rút BHXH nữa hả các cụ? :(

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi có đợt rút ồ ạt ở HCM và Bình Dương, khảo sát nhanh trên 40% số người được hỏi không có kế hoạch chi tiêu cụ thể, đa số họ là công nhân, với tình hình vậy khả năng cao cuộc sống về già của họ sẽ gặp khó khăn vì không có nguồn thu nhập ổn định.
Rút để tiêu chứ kế hoạch gì cụ?
Nguyên nhân gì các năm trước không thế mà năm nay lại rút ồ ạt? :)
Không rút liệu có sống đến lúc về già 65 tuổi, hoặc thậm chí 70, 75 để nhận lương hưu không? ;))

jazzzzz

Xe lăn
Không rút liệu có sống đến lúc về già 65 tuổi, hoặc thậm chí 70, 75 để nhận lương hưu không? ;))
Vấn đề ở chỗ đó, vậy tiêu hết rồi thì kiếm đâu ra, hết tuổi lao động thì làm sao để sống. Bán vé số?

luot_song

Xe điện
Nhà nước nên xây dựng chế độ phúc lợi xã hội. nếu thành lập công ty kinh doanh phúc lợi xã hội thì nên có cạnh trạnh để cho người lao động lựa chọn cháu nghĩ như vậy tốt hơn ...Hiện nay quỹ của bảo hiểm vẫn thừa rất nhiều lần trước QH có bàn về vấn đề cho chính phủ tiêu khoản này ..

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề ở chỗ đó, vậy tiêu hết rồi thì kiếm đâu ra, hết tuổi lao động thì làm sao để sống. Bán vé số?
Bán vé số hay con cháu nuôi thì kệ người ta, họ biết chưa chắc đã thọ đến 70 tuổi mà hưởng mấy chục năm BHXH của họ thì họ rút, tiền họ họ chọn thế thôi ;))
Cụ đang lo cho họ à? Có lòng thương người bao dung thế?

jazzzzz

Xe lăn
Bán vé số hay con cháu nuôi thì kệ người ta, họ biết chưa chắc đã thọ đến 70 tuổi mà hưởng mấy chục năm BHXH của họ thì họ rút, tiền họ họ chọn thế thôi ;))
Cụ đang lo cho họ à? Có lòng thương người bao dung thế?
Với những người làm công tác quản lý họ phải nghĩ đến vấn đề An Sinh xã hội, chính sách BHXH chính là để đảm bảo việc này, tây hay ta đều vậy.
Nếu thả lỏng sẽ là hệ luỵ lớn về vấn đề an sinh. Khi người dân chỉ thấy cái cây thì nhà quản lý phải thấy cả khu rừng.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Với những người làm công tác quản lý họ phải nghĩ đến vấn đề An Sinh xã hội, chính sách BHXH chính là để đảm bảo việc này, tây hay ta đều vậy.
Nếu thả lỏng sẽ là hệ luỵ lớn về vấn đề an sinh. Khi người dân chỉ thấy cái cây thì nhà quản lý phải thấy cả khu rừng.
Vậy hạ tuổi nghỉ hưu xuống đi, chứ cứ nâng tuổi hưu, tăng giờ làm thì ai chả sợ hả cụ? 20-30 năm nữa nâng nên 70, 75 thì bỏ mọe :))
Các ông sợ hệ lụy, chắc dân ng* quá không biết sợ? :))

Camontinhyeu

Xe điện
Lý do NLĐ rút bảo hiểm 1 lần:
1. Có sự bất bình đẳng giữa các đối tượng đóng: Công chức đóng theo hệ số nên an toàn về lạm phát, lao động ngoài quốc doanh đóng theo mức tiền , khi tính hưu tính bình quân gia quyền cả quá trình đóng nên mức lương hưởng hưu thấp ( Éo hiểu ông nào nghĩ ra trò và đề xuất bất bình đẳng như vậy cũng bấm nút)
2. Thời gian đóng BHXH, độ tuổi về hưu quá dài ko phù hợp với công nhân lao động, độ tuổi làm công nhân ngắn, khó có ai trụ được đến 60-62 với cường độ công việc cao, tăng ca liên tục
3. Thủ tục BHXH phức tạp, đóng thì dễ, thủ tục xin hưởng phức tạp, đi khám thẻ bằng bảo hiểm y tế lâu, chế độ thuốc chưa tương xứng.

Camontinhyeu

Xe điện
Với trình độ quan trí hiện nay thì em nghĩ nhà quản lý nhìn không qua ngọn cỏ nói gì đến cả khu rừng, hoặc có nhìn thấy nhưng lợi ích nhóm quyết toàn vớ vấn đè dân

Toietmoi

Xe điện
Vừa rồi có đợt rút ồ ạt ở HCM và Bình Dương, khảo sát nhanh trên 40% số người được hỏi không có kế hoạch chi tiêu cụ thể, đa số họ là công nhân, với tình hình vậy khả năng cao cuộc sống về già của họ sẽ gặp khó khăn vì không có nguồn thu nhập ổn định.
Đúng rồi đấy cụ ạ, nhà nước phải can thiệp chính sách an sinh xã hội, không thể để dân tự làm theo ý mình, hệ lụy sau này rất nặng nề rồi lại ngoạc mồm ra chửi.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Với trình độ quan trí hiện nay thì em nghĩ nhà quản lý nhìn không qua ngọn cỏ nói gì đến cả khu rừng, hoặc có nhìn thấy nhưng lợi ích nhóm quyết toàn vớ vấn đè dân
Đấy là góc nhìn của cụ thôi, chứ như bon em thì góc nhìn tịc cực hơn nhiều, các chính sách về an sinh mấy năm trở lại đây tốt hơn nhiều.
Em không nhìn thông qua sự việc mà qua các nghiên cứu/ khảo sát (nghề kiếm cơm của tụi em).

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi đấy cụ ạ, nhà nước phải can thiệp chính sách an sinh xã hội, không thể để dân tự làm theo ý mình, hệ lụy sau này rất nặng nền rồi lại ngoạc mồm ra chửi.
Trong nam có cả nghìn cụ già tầm 7x tuổi vẫn ngày ngày đi bán vé số đấy, lo đi :))
1, Họ có chửi BHXH không?
2, BHXH có lo gì cho họ không?
Chứ toàn tôi lo mua vé số cho họ thôi :))

Toietmoi

Xe điện
Trong nam có cả nghìn cụ già tầm 7x tuổi vẫn ngày ngày đi bán vé số đấy, lo đi :))
1, Họ có chửi BHXH không?
2, BHXH có lo gì cho họ không?
Chứ toàn tôi lo mua vé số cho họ thôi :))
Bởi vậy nên để không có cả nghìn cụ già đi bán vé số thì cần chính sách an sinh xã hội tốt, để khi về già họ được chăm sóc sức khỏe, được đảm bảo mức sống tối thiểu.
Cụ mua vé số cho họ chắc gì vì cụ có lòng tốt, chẳng qua cụ muốn có cục tiền rơi vào tay mình :P

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Bởi vậy nên để không có cả nghìn cụ già đi bán vé số thì cần chính sách an sinh xã hội tốt, để khi về già họ được chăm sóc sức khỏe, được đảm bảo mức sống tối thiểu.
Cụ mua vé số cho họ chắc gì vì cụ có lòng tốt, chẳng qua cụ muốn có cục tiền rơi vào tay mình :P
Thế cái quỹ to thế đã làm dc cái "chăm sóc sức khỏe, được đảm bảo mức sống tối thiểu." cho nghìn cụ già ấy chưa? Bao giờ thì làm? :))

Camontinhyeu

Xe điện
Đấy là góc nhìn của cụ thôi, chứ như bon em thì góc nhìn tịc cực hơn nhiều, các chính sách về an sinh mấy năm trở lại đây tốt hơn nhiều.
Em không nhìn thông qua sự việc mà qua các nghiên cứu/ khảo sát (nghề kiếm cơm của tụi em).
Em năm nay là tròn 20 năm quản lý liên quan đến BHXH, BHYT, BHTN cho doanh nghiệp hơn 1000 ngàn người, với góc nhìn của tổ chức chịu tác động và thực hiện Luật BHYT có lẽ sẽ sát hơn cụ đi khảo sát và nhìn từ trên xuống. Đầy anh em công nhân họ còn mong muốn công ty trả toàn bộ phí BHXH trực tiếp cho họ vì họ xác định chỉ gắn bó với DN một thời gian chứ không phải đến năm 62 tuổi, việc tính bình quân gia quyền cả một quá trình đóng + công thức tính trượt giá không phù hợp làm cho người lao động ko tin về quyền lợi họ được hưởng trong tương lai với tốc độ trượt giá như hiện nay của VN.

BinhminhSG

Xe buýt
Con người mà, nhất là người VN mình, luôn muốn làm ít hưởng nhiều, muốn đóng quỹ BH thấp nhưng hưởng lương hưu cao, muốn đóng ít năm nhưng lại mong sống thượng thọ, không muốn đóng BHYT nhưng khi ốm đau lại than không có ai chăm lo,...
Còn những thành phần đang đồng lòng với NLĐ rút tiền ra tiêu toàn tiêu chuẩn kép, muốn văn minh như Tây nhưng toàn làm ngược lại với Tây, chỉ auto chửi là giỏi.

Toietmoi

Xe điện
Thế cái quỹ to thế đã làm dc cái "chăm sóc sức khỏe, được đảm bảo mức sống tối thiểu." cho nghìn cụ già ấy chưa? Bao giờ thì làm? :))
Các cụ đó trước đây làm Cty gì, đóng bảo hiểm được mấy năm rồi?

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Không cho rút là đúng rồi.
Phúc lợi thì muốn như Tây, đến cái BHXH còn éo muốn đóng. Tới khi già không làm được nữa lại ăn vạ xã hội.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi thọ bao nhiêu ngta có thống kê cả rồi, tính theo bình quân chứ đừng nói nhỡ.
Thế nhỡ thọ đến 100t thì lại ăn vạ xã hội tiếp à?

Xã hội này không để ai chết đói được. Nên bắt buộc cứ phải thu tiền lúc các ông còn lao động được. Ai chơi kiểu trẻ tiêu đẫy tay, già ăn vạ xã hội.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đó trước đây làm Cty gì, đóng bảo hiểm được mấy năm rồi?
Ủa tưởng an sinh xã hội chung? Thế không đóng bảo hiểm thì không lo hả? Thế thì ai rút thì kệ người ta, sau này tự nuôi chứ có phải lo đâu mà chửi ng*, nghĩ ngắn ghê thế?
Tôi chưa thấy cụ già nào chửi BHXH không lo cả. Tôi chỉ thấy các cụ ngoạc mồm chửi người ta thôi ;))