[Funland] Thế là thực sự đã tan một giấc mơ

Dân Tổ

Xe container
Các cụ có nhắc đến Suzuki mini van (kei truck), Suzuki carry... thì em cũng xin thưa là nó vẫn được chuộng vì nhiều thứ liên quan như: nhỏ gọn trong việc chuyên chở đồ trong đô thị (theo đúng kiểu huyền thoại kei car, kei truck bắt nguồn từ nhu cầu tại Nhật Bản :D ), tiết kiệm nhiên liệu, khá bền (với nhiều dòng máy trước đây), chi phí bảo dưỡng rẻ...

Các hội chơi Suzuki kei truck, carry JDM ở các nước trong khu vực cũng nhiều, điển hình là Thái và Phi, sau đó có Mã Lai và Indo :D Nên việc nó hot vẫn hot như ngày nào hehe.

Lên tầm 1 chút thì có cánh đàn anh lớn hơn là Toyota Hiace - giờ cứ hở em nào là các lò độ tại Thái với Phi cân hết :D

XPQ

Xe cút kít
Giờ có con Dongben của hàng xóm chen vào, nhưng em thấy vỏ nó còn kém cả Su cóc. Gần nhà em có 2 cty, cty thực phẩm mua Su cóc, cty in mua Dongben, thời điểm chênh nhau mấy tháng. Đoạn trước nhà em dễ quay đầu nên em gặp luôn. Sau 3-4 năm, con Su cóc trông vẫn ngon còn Dongben thì tã kinh hồn.
Thằng Su cóc nó ăn dày lắm. Nhưng xứng đáng. Nó phát triển một cái xe tuyệt đối phù hợp với một phân khúc khá đông đảo ở ta. Nó có bề dày mấy chục năm nghiên cứu và phù hợp tinh tế đến mọi yếu tố. Phải là Tao nơ của anh Dương mới kịch chiến được một góc nhỏ của nó. Còn Đông ben hay gì gì của Tàu thì là hàng làm ra cho bên Tàu về bên mình vòng đời ngắn tủn.

cadan

Xe container
Đấy, thì e đã bảo e ngoại đạo, e quan sát tổng quát, nghĩ rằng nếu mà a Ý cũng làm 1 con như thế xong bán giá loanh quanh 200tr đổlại, e nghĩ cũng có đất sống ạ.
Nhu cầu trong dân nhiều lắm, ngoại thành và các tỉnh còn nhiều nữa
làm cái phiên bản thu hẹp thùng nữa, chạy nội đô, ngõ ngách ok lắm, lại an toàn nữa
Mà cũng có thể e không biết làm xe tải dễ hơn là có đúng hay không? vì e ngồi lái con Sucoc thấy nó chả có cái gì ợ????
>:D<

sợ các cụ nhẩy vào bảo dạy tỷ phú này nọ.... :D nhưng quả thực e sợ mấy con 3 bánh tự chế lắm, kể cả con Jaling 175cm3 của Tàu nữa, chạy bạt mạng kinh hoàng
Cực mong có 1 con Van-tải nhỏ nội đô, giá cả hợp lý, thay thế được cái đám pede - nửa oto nửa xe máy này:))
Cơ mà bán đồ rẻ như thế thì doanh thu thấp lắm ạ
Lương trả nv cũng ko cao được
Ko sang

HTlangtu

Xe điện
Cơ mà bán đồ rẻ như thế thì doanh thu thấp lắm ạ
Lương trả nv cũng ko cao được
Ko sang
e tưởng dòng này thì lấy số lượng mà làm lãi chứ cụ?
Nhưng e cũng thấy nó bán giá đắt lại nhu cầu cao, bán đc nhiều mà bảo doanh thu thấp là sao cụ???

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Dự án của bác Huyên thì đổ bể thì đúng, nhưng tài sản nhà bác ý thì chắc các ofer như cháu và các cụ mợ phải làm lụng tích cóp vài trăm năm mới có được đó.

cadan

Xe container
e tưởng dòng này thì lấy số lượng mà làm lãi chứ cụ?
Nhưng e cũng thấy nó bán giá đắt lại nhu cầu cao, bán đc nhiều mà bảo doanh thu thấp là sao cụ???
Doanh số nhân với đôi ba trăm trẹo tưc là 5 cái mới bằng một chiêc mãnh liệt phải ko ạ?

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
đây, e thấy con gì cũng được, kiểu như Wuling, Kenbo, Dongben... vì ít ra người lái cũng được học luật lệ 100%, cứ thay cho cái con này dưới clip là được
Con wuling đang là vui bên tàu đấy

Đúng ra là nhà nước nên hỗ trợ để các cty tư nhân có thể sản xuất được những sản phẩm dân sinh cần thiết như vậy

namphong12

Xe lăn

Đúng ra là nhà nước nên hỗ trợ để các cty tư nhân có thể sản xuất được những sản phẩm dân sinh cần thiết như vậy
Mấy dòng xe tải nhỏ này. Giao cho Thaco. Họ làm cái một. Quan trọng là cơ chế như nào.

HTlangtu

Xe điện

Hỗ trợ bằng vật chất, bằng thuế, hay bằng công cụ gì thì tùy.
Cứ làm thế nào mà bỏ được cái con này đi thì mới được
Vừa sáng nay đây các cụ, thế này mà vào xe máy thì die ngay và luôn
E cũng chả hiểu vài vụ ntnay đã đủ đánh thức các nhà quản lý vượt qua cái con ngáo ộp của dư luận về "mưu sinh" để mạnh tay trấn áp cái dám này chưa
Chứ mưu sinh gì đi nữa cũng phải đảm bảo an toàn cho người khác, còn anh vi phạm luật thì phạt thật nặng luôn. Kể cả thương binh. Chưa nói loại giả thương binh

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Giá như bác cứ làm phân khúc xe tải nhẹ cho nông thôn, lắp máy tàu thì chắc giờ vẫn ổn.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng từng tiếp xúc với bác Huyên, bác ấy là người có tâm huyết và năng lực. Nhưng cũng rất nhiều vấn đề để không thành công được như các cụ đã chỉ ra, ngoài ra các con của bác ấy cũng không có năng lực như bố.
Đồng ý với cụ. Nhưng vế sau nếu các con không có năng lực như bố thì em thấy đa số sẽ chọn bán công ty, nhà máy cho chủ khác để thương hiệu mãi trường tồn mà.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Bác này dốt, đòi làm tất. Toyota nó còn chả làm tất đc cái xe mà xuki đòi làm thì ko sập hơi phí.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Kể như sau khi bác đã thành công bước đầu dòng xe tải, có chút tích luỹ chuyển sang ngành công nghiệp sản xuất CaC03 và Taical thì giờ chắc vô đối rồi. Một ngành còn non trẻ, đầy tiềm năng và dư địa phát triển, gọi là cách mạng công nghệ mới mà bác lại không làm. Thật đáng tiếc....:(

muadem

Xe cút kít
-E vẫn nhớ đến hình ảnh con xe du lịch dán băng dính đầy mình của Vinaxuki tại triển lãm Vietnam Motor Show vào năm 2012 tại TTTL Giảng Võ. Lúc đấy sau khi ngắm nghía và sờ nắn thì cứ nghĩ mãi là tại sao ng ta lại có thể mang 1 con xe chưa hoàn thiện nv đi triển lãm ô tô lớn nhất VN đc nhỉ?~X(

Hồi đó em cũng xem cái này, vẫn thắc mắc cái 58% kia tính như nào: giá trị? Thể tích? Hay khối lượng???

Truns176

Xe tải
Đấy, thì e đã bảo e ngoại đạo, e quan sát tổng quát, nghĩ rằng nếu mà a Ý cũng làm 1 con như thế xong bán giá loanh quanh 200tr đổlại, e nghĩ cũng có đất sống ạ.
Nhu cầu trong dân nhiều lắm, ngoại thành và các tỉnh còn nhiều nữa
làm cái phiên bản thu hẹp thùng nữa, chạy nội đô, ngõ ngách ok lắm, lại an toàn nữa
Mà cũng có thể e không biết làm xe tải dễ hơn là có đúng hay không? vì e ngồi lái con Sucoc thấy nó chả có cái gì ợ????
>:D<

sợ các cụ nhẩy vào bảo dạy tỷ phú này nọ.... :D nhưng quả thực e sợ mấy con 3 bánh tự chế lắm, kể cả con Jaling 175cm3 của Tàu nữa, chạy bạt mạng kinh hoàng
Cực mong có 1 con Van-tải nhỏ nội đô, giá cả hợp lý, thay thế được cái đám pede - nửa oto nửa xe máy này:))
Chả thay đc cụ ạ. Ở đất HN này, để chờ những cây sắt dài đến cả chục met thế kia, chui vào đủ.loại ngõ ngách thì xe 3 bánh này nó là tối ưu rồi ạ.

victory_1980

Xe điện
nhẽ anh Kiên cứ kiên định với ô tô tải thôi thì có lẽ ko sặc tiết thế này, dù bị hổ vồ với tải khựa cạnh tranh ác liệt, nhưng có lẽ xuki vẫn có thị phần khá ổn, nhưng anh chết vì ô tô con, RIP 1 cái thương hiệu Việt.
Tưởng anh ấy chết vì chính cái xe tải kém chất lượng chứ? Còn xe con đã sx đc cái mẹ nào đâu mà chết?

pham minh

Xe container

UBND tỉnh Thanh Hóa sau khi thu hồi đất đã chính thức chấm dứt dự án nhà máy sản xuất, lắp ráp ôtô Vinaxuki tại huyện Hậu Lộc.

Quyết định dừng dự án vừa được ông Mai Xuân Liêm, Phó chủ tịch UBND tỉnh, ký ban hành. Sở Kế hoạch và Đầu tư được giao thực hiện các thủ tục tiếp theo đúng quy định pháp luật.

Dự án nhà máy sản xuất, lắp ráp ôtô, máy của Công ty cổ phần ôtô Xuân Kiên (Vinaxuki) được cấp phép xây dựng từ năm 2010 với tổng vốn 1.360 tỷ đồng.

Khi đi vào hoạt động, nhà máy dự kiến tạo ra những con số đầy hứa hẹn, như sản xuất và lắp ráp 15.000 xe tải, 400 xe buýt và 75.000 tấn phụ tùng ôtô các loại mỗi năm. Nhà máy này đi vào hoạt động năm 2011 nhưng chỉ sau đó 2 năm, bị đình đốn và bỏ hoang đến nay.

Giờ bác đã cao tuổi rồi, giá bác cứ song song lắp ráp để nuôi giấc mơ làm xe con thì may ra.
Nhưng đúng là với cách làm do eo hẹp về kinh phí, giấc mơ đa tan tành, em thấy thật đáng tiếc.
Ngày xưa chỗ em làm khuôn cho công ty này suốt

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Cứ giữ cái thương hiệu Vinaxuki, còn phần sản xuất đã có các xưởng bên Tào theo phương thức OEM. Thật tiếc.