[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

theanh90

Xì hơi lốp
Các cụ đừng nói cụ chủ thế, thu nhập nào chi tiêu đó và có khi chi tiêu chẳng ăn khớp tí gì với thu nhập.
Chắc cụ chủ vướng vào giai đoạn mất động lực phấn đấu, đến hạn về tăng trưởng.
Em có quen ông anh chủ dn, trước làm nn kêu không có động lực, ok ra mở cty. Mở cty xong đến khi nó đi vào trơn tru rồi thì lại thấy nhàm chán nhảy qua tham gia mấy trò thể thao vận động (đạp xe, marathon …) và … đi nghe thuyết giảng của mấy thằng ất ơ.
Cụ chủ thử kd cũng được, tìm thú vui cũng được như cần thủ, mô hình, cá cảnh… rồi cụ sẽ thấy cái động lực đi làm kiếm tiền để phục vụ mấy cái thú vui của nợ đấy.

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Cụ chủ thớt bảo tài sản hiện tại tạo ra thu nhập thụ động 120tr/tháng nhưng vẫn chưa đủ cho chi tiêu hàng tháng. Em đang tự hỏi cụ ấy nuôi mấy cháu sugarbaby mà 120 🍠 vẫn chưa đủ sinh hoạt tháng đây.
Vậy e mới bảo là mỗi người có cuộc sống khác nhau, chứ tiêu thì vô kể lắm ạ. Nhà e nuôi 2 đứa học trường công cấp 1, cũng nuôi xe , chi phí sinh hoạt các kiểu cũng chỉ 25 - 30tr/tháng tiêu tẹt.

tqhai

Xe tải
Vậy e mới bảo là mỗi người có cuộc sống khác nhau, chứ tiêu thì vô kể lắm ạ. Nhà e nuôi 2 đứa học trường công cấp 1, cũng nuôi xe , chi phí sinh hoạt các kiểu cũng chỉ 25 - 30tr/tháng tiêu tẹt.
Em chưa có nhà :D lại không nhờ được ông bà nên mỗi tháng mất thêm 2 khoản là tiền thuê nhà + tiền thuê giúp việc cũng khá cụ ạ. Hai đứa nhà em thì học mất tầm 30tr/tháng, khoản này con cụ học trường công thì gần như không mất. Thế là mỗi tháng em tốn nhiều hơn cụ gần trăm củ rồi huhu :(.

mourista

Xe tải
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Cách đây mấy năm em cũng hỏi đúng câu này. Đúng là tầm tuổi này tâm tư nó giống nhau :)

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Em chưa có nhà :D lại không nhờ được ông bà nên mỗi tháng mất thêm 2 khoản là tiền thuê nhà + tiền thuê giúp việc cũng khá cụ ạ. Hai đứa nhà em thì học mất tầm 30tr/tháng, khoản này con cụ học trường công thì gần như không mất. Thế là mỗi tháng em tốn nhiều hơn cụ gần trăm củ rồi huhu :(.
E cũng tự lập , nhưng mà Cụ có 20 tỷ mà cụ vẫn đi thuê nhà thì e thấy nó thế nào í :)) . Vậy e mới bảo suy nghĩ và chất lượng cuộc sống mỗi gia đình khác nhau. E chỉ cần mục tiêu tới già có 10 tỷ là e nghỉ hưu rồi:)),

taton7983

Xe buýt
Vấn đề của e khó hơn của thớt nhiều. Đó là làm sao từ xe máy lên oto

omaha

Xe đạp
Gap year đi phượt cho nó vợi bớt tiền đi nhưng tăng được nhiều trải nghiệm rồi về làm cái gì đó mới mới. E thật, đi làm mà stress tới khóc thì phí đời ra. Cụ thớt mới 35t cứ xông pha đi rồi sẽ lắng dần.

quy la tien

Xe điện
Em không khoe, mô tả những cái được và mất thôi. Cũng có nhiều hôm em chui vào nhà vệ sinh ngồi khóc hoặc nằm trong ô tô khóc lắm cụ. Nhiều lần khác thì thức gần hết đêm không ngủ vì suy nghĩ, hoặc về nhà từ chối chơi với con do tâm trạng căng thẳng.

Nếu có cụ nào cùng cảnh ngộ thì em muốn tìm hiểu cách mà các cụ ấy tự tạo động lực cho mình để vượt qua giai đoạn "lỡ cỡ" này cụ ạ.
Thế đã gặp Bụt khi nào chưa?
Bụt mà hỏi thì nhớ giả nhời là con khóc vì sướng cụ nhé!

Honghen2008

Xe container
Các Cụ cứ mắng thớt chứ em nghĩ cách trả lời của thớt rất thật thà, còn thu nhập và chi tiêu thì em nghĩ mỗi ngừoi một suy nghĩ, chỉ có một cái em băn khoăn ở thớt là với số tiền ấy sao chưa mua nhà thôi. Mua đi lại có niềm tin kiếm tiền tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
vì 3k5 net nên mới mất động lực
chứ cứ 10-20tr như mấy ng khác thì nó lại khác cụ chủ à
Em vừa mò cộng lại lương em hai kỳ đc 12 củ, đang ăn cốc sữa chua trân châu Hạ Long để lấy động lực. Giời ơi lương 35k thì em cười không khép mỏ đc mất.
Kết luận nhiều tiền chưa chắc đã sướng, tự an ủi vậy

Chỉnh sửa cuối:

tqhai

Xe tải
Các Cụ cứ mắng thớt chứ em nghĩ cách trả lời của thớt rất thật thà, còn thu nhập và chi tiêu thì em nghĩ mỗi ngừoi một suy nghĩ, chỉ có một cái em băn khoăn ở thớt là với số tiền ấy sao chưa mua nhà thôi. Mua đi lại có niềm tin kiếm tiền tiếp.
Kế hoạch của em là dùng khoảng 1/3 tài sản để mua nhà, 1/3 nữa để đầu tư tài sản ngắn hạn, 1/3 để đầu tư tài sản trung hạn. Tuy nhiên căn nhà mà em muốn mua lại có giá khoảng 20 tỷ, mà em không thể dồn toàn bộ tiền mặt vào việc mua nhà được. Em cũng có một sự lựa chọn khác là mua căn nhà 7 tỷ, nhưng 7 tỷ thì chỉ mua được chung cư hạng sang hoặc nhà đất xa trung tâm thôi. Chung cư thì em không mua rồi, vì trong dài hạn thì căn chung cư sẽ cũ đi và giá trị có nguy cơ giảm dần. Tức là em chỉ còn một sự lựa chọn duy nhất là mua nhà đất xa trung tâm. Nhưng nếu mua nhà đất xa trung tâm thì chỉ để đầu cơ/giữ tiền chứ không phải để ở, và em vẫn phải đi thuê nhà khác để ở bình thường. Tóm lại có nhõn 20 tỷ thì khó mà mua nhà được.

Trongxanh2022

Xe buýt
Kế hoạch của em là dùng khoảng 1/3 tài sản để mua nhà, 1/3 nữa để đầu tư tài sản ngắn hạn, 1/3 để đầu tư tài sản trung hạn. Tuy nhiên căn nhà mà em muốn mua lại có giá khoảng 20 tỷ, mà em không thể dồn toàn bộ tiền mặt vào việc mua nhà được. Em cũng có một sự lựa chọn khác là mua căn nhà 7 tỷ, nhưng 7 tỷ thì chỉ mua được chung cư hạng sang hoặc nhà đất xa trung tâm thôi. Chung cư thì em không mua rồi, vì trong dài hạn thì căn chung cư sẽ cũ đi và giá trị có nguy cơ giảm dần. Tức là em chỉ còn một sự lựa chọn duy nhất là mua nhà đất xa trung tâm. Nhưng nếu mua nhà đất xa trung tâm thì chỉ để đầu cơ/giữ tiền chứ không phải để ở, và em vẫn phải đi thuê nhà khác để ở bình thường. Tóm lại có nhõn 20 tỷ thì khó mà mua nhà được.
Vấn đề của cụ đã rõ, :) lương khá cao nhưng tiêu cũng lắm, hiện tại tích lũy được một khoản tiền nhưng không đủ đáp ứng nhu cầu của cụ (mua nhà với tầm tiền 20 tỷ) mà vừa muốn mua nhà vừa muốn tích lũy.

Ngoài ra công việc có những stress nhất định nhưng không dám nghỉ vì chưa tìm được nguồn công việc thay thế.

Nói chung câu chuyện này chỉ là biết thế nào là đủ thôi ạ.

vanhai493

Xe điện
người giàu cũng khóc
mà đúng là nhà lên ác thật, thi thoảng lướt fb mà thấy cò đất rao biệt thự gamuda yên sở khoảng 20 tỏi với 28 tỏi
tiền cứ như lá mít vậy
tầm 7 tỏi thì chắc chủ thớt qua bên long biên thì có mà khó gì

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Đọc đầu đến cuối mỗi cụ giống em. Tạo 100 tị/tháng cho tổ chức mà nhiều time rảnh thế thì chỉ có ... đi mây về gió, hão huyền.
80tr/tháng và ts 10 tỉ bạn tôi gặp nhiều. Nhưng tạo 100 tị/ tháng cho tổ chức thì, quên đi
Em thì tin vụ 100 tỷ này nhưng ko có cụ thớt thì vẫn ra 100 tỵ đấy vì hệ thống nó hoạt động tốt rồi.

Mytv

Xe điện
Em vừa mò cộng lại lương em hai kỳ đc 12 củ, đang ăn cốc sữa chua trân châu Hạ Long để lấy động lực. Giời ơi lương 35k thì em cười không khép mỏ đc mất.
Mợ như thế là ko dc rồi. Lương 6tr mà dám bỏ ra 35k ăn cốc sữa chua trân châu thế thì tiền đâu mà mua sữa mua bỉm cho con:))

tqhai

Xe tải
Em thì tin vụ 100 tỷ này nhưng ko có cụ thớt thì vẫn ra 100 tỵ đấy vì hệ thống nó hoạt động tốt rồi.
Trước khi có em thì nó chỉ ra khoảng 1-2 tỷ thôi cụ ơi :D Có em thì mới ra 100 tỷ. Nên em tự tin nhận lương mà không có gì xấu hổ cả.

chievo

Xe điện
Khoe trá hình thôi. Chủ thới ko cần các cụ tư vấn đâu, mà nói thật tầm các cụ ko đủ tầm tư vấn cho chủ thớt đâu...

Dancingwiththewind

Xe điện
Mợ như thế là ko dc rồi. Lương 6tr mà dám bỏ ra 35k ăn cốc sữa chua trân châu thế thì tiền đâu mà mua sữa mua bỉm cho con:))
lương em 12 củ mà, hai kỳ là kỳ đầu tạm ứng đầu tháng để các con giời thoi thóp làm việc đến cuối tháng. Mỗi tháng mới đc 1 lần ăn thế đấy ạ, lấy từ quĩ phòng (mỗi người góp 500k)