[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Trước khi có em thì nó chỉ ra khoảng 1-2 tỷ thôi cụ ơi :D Có em thì mới ra 100 tỷ. Nên em tự tin nhận lương mà không có gì xấu hổ cả.
Vâng. Trong giai đoạn setup ban đầu thì cụ đã có công lớn xây dựng lên. Nhưng giai đoạn hiện tại thì chắc hệ thống đã ổn định thì vai trò của leader có thể cũng giảm dần.

kenzzz

Xe buýt
Tuổi 35 mà có tài sản 20 tỏi là thành công hơn 99% người khác rồi đấy , cụ chủ muốn thay đổi cũng tốt mà , người có suy nghĩ tư duy khác biệt sẽ tạo ra giá trị khác biệt , con người hơn nhau ở chỗ đấy đấy
Tại sao elon musk ong đấy có ts vài trăm tr đô khi bán paypal mà ông đấy vẫn dốc hết ts vào spacex và tesla tý thì ra đường , ai cũng suy nghĩ có tiền rồi cứ ổn định thì đã ko tạo ra đc tên lửa spacex , ô tô tesla , internet vệ tinh

Batman

Xe điện
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Tôi gặp tình trạng tương tự bạn, nhưng tôi tặc lưỡi, khoản lương đi làm thuê đó đó đủ nuôi sống gia đình, còn đâu tôi kd riêng, có bao nhiêu đút túi bấy nhiêu, thế là tôi lại cày như trâu.

baba77

Xe tăng
Em đi khám từ 2 năm trước rồi, kết luận là bị trầm cảm nhẹ cụ ạ. Làm kinh doanh, đặc biệt trong ngành của bọn em, chắc ai cũng ít nhiều trải qua cảm giác thức trắng đêm hoặc nằm khóc một mình thôi.
Vậy giờ là cụ bị nặng hơn rồi đấy. Chữa nhanh còn kịp

Batman

Xe điện
Vậy giờ là cụ bị nặng hơn rồi đấy. Chữa nhanh còn kịp
Lương em tính ra kém ông thớt 500đ biden, cơ mà vị trí thì dưới là cái lò lửa, trên là cái búa tử thần, tộ sự, lương cao thì trách nhiệm lớn, nhiều lúc kệ bà công ty, nghỉ relax rồi lại tiếp tục chiến đấu.

Honghen2008

Xe container
Kế hoạch của em là dùng khoảng 1/3 tài sản để mua nhà, 1/3 nữa để đầu tư tài sản ngắn hạn, 1/3 để đầu tư tài sản trung hạn. Tuy nhiên căn nhà mà em muốn mua lại có giá khoảng 20 tỷ, mà em không thể dồn toàn bộ tiền mặt vào việc mua nhà được. Em cũng có một sự lựa chọn khác là mua căn nhà 7 tỷ, nhưng 7 tỷ thì chỉ mua được chung cư hạng sang hoặc nhà đất xa trung tâm thôi. Chung cư thì em không mua rồi, vì trong dài hạn thì căn chung cư sẽ cũ đi và giá trị có nguy cơ giảm dần. Tức là em chỉ còn một sự lựa chọn duy nhất là mua nhà đất xa trung tâm. Nhưng nếu mua nhà đất xa trung tâm thì chỉ để đầu cơ/giữ tiền chứ không phải để ở, và em vẫn phải đi thuê nhà khác để ở bình thường. Tóm lại có nhõn 20 tỷ thì khó mà mua nhà được.
Vâng, bây giờ thì em biết thêm là Cụ nhiều mong ước quá😇 cũng là một tính làm cho mình thêm mệt mỏi

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Cụ chủ giống hoàn cảnh em ở tổ chức hiện tại. Mặc dù thu nhập em không bằng.
Nhưng từ trước em đã có 1 business nhỏ cho riêng mình nên em không đến nỗi stress như cụ. Và thời điểm nay em lại bắt đầu 1 business khác. Mặc dù chưa đâu vào đâu nhưng vẫn có động lực cho mình chiến đấu hàng ngày. Phương án cho cụ theo em:
1. Xin nghỉ phép 1 thời gian, đi học 1 khóa học ngắn hạn ở nước ngoài. Thời điểm này cần phải dừng lại guồng quay cũ để mở rộng tầm mắt để có 1 mục tiêu mới. Ra ngoài thấy thế giới rộng lớn, cụ sẽ nghĩ khác.
2. Tự làm 1 business, nếu liên quan đến công việc hiện tại không được thì cụ làm 1 mảng hoàn toàn mới, bắt đầu từ con số 0. Tranh thủ làm thêm buổi tối. Mọi thứ đều có thể xử lý được.

Batman

Xe điện
Vâng, bây giờ thì em biết thêm là Cụ nhiều mong ước quá😇 cũng là một tính làm cho mình thêm mệt mỏi
20 tỉ, kiếm vạt trừng trồng nhân sâm chơi chơi cũng ra tiền cụ nhề, tiền nhiều để làm gì, đời thì cũng phải sống, sống cho riêng mình.

Batman

Xe điện
chi tiêu cụ thớt như thế cho e hỏi với chục năm đi làm thuê thì làm sao có dc ts 20t?
Nhiều nhà sống bằng 1 khoản lương Cụ ạ.
Tiêu một khoản cũng có hết đâu, nên tiền một khoản nó cứ phình ra theo tháng năm, nhiều anh còn mang vàng ra xâu thành chuỗi, bó thành bó, vãi chưởng lắm Cụ.

Lee Saker

Xe điện
Cụ chủ thớt bảo tài sản hiện tại tạo ra thu nhập thụ động 120tr/tháng nhưng vẫn chưa đủ cho chi tiêu hàng tháng. Em đang tự hỏi cụ ấy nuôi mấy cháu sugarbaby mà 120 🍠 vẫn chưa đủ sinh hoạt tháng đây.
Sinh hoạt kiểu hưởng thụ thì khả năng không đủ thật ấy chứ. Ví dụ 02 người lớn 01 trẻ em đi du lịch nghỉ dưỡng trong nước 3n2d vé máy bay khoang C VNA + villa ở resort xịn xịn chút đã hết khoảng 70tr mùa du lịch hoặc 60tr mùa vắng khách chưa kể ăn trưa ăn tối.

Còn sinh hoạt kiểu bình dân như số đông thì 120tr còn thừa nhiều.

tqhai

Xe tải
chi tiêu cụ thớt như thế cho e hỏi với chục năm đi làm thuê thì làm sao có dc ts 20t?
Dạ có mấy lý do

(1): Gần đây em tiêu nhiều hơn, hồi xưa em tiêu ít. Từ khi em có 5 tỷ thì em thường khống chế để chi tiêu một năm không vượt quá 10% tổng tài sản. Tài sản nhiều thì tiêu nhiều, tài sản ít thì (cố gắng) tiêu ít đi.

(2): Năm nay thu nhập em kém hơn các năm trước. Những năm trước em có thêm một số khoản thưởng đột biến.

(3): Em có một số khoản đầu tư thành công, một phần nhờ số vốn em đã tích lũy, phần khác nhờ những thông tin mà em có được từ vị trí công việc của em.

tqhai

Xe tải
Sinh hoạt kiểu hưởng thụ thì khả năng không đủ thật ấy chứ. Ví dụ 02 người lớn 01 trẻ em đi du lịch nghỉ dưỡng trong nước 3n2d vé máy bay khoang C VNA + villa ở resort xịn xịn chút đã hết khoảng 70tr mùa du lịch hoặc 60tr mùa vắng khách chưa kể ăn trưa ăn tối.

Còn sinh hoạt kiểu bình dân như số đông thì 120tr còn thừa nhiều.
Vâng mỗi lần đi Phú Quốc chắc hết tầm 70-80 triệu, trong đó vé máy bay 20-30 triệu, thuê villa 3 đêm tầm 30-40 triệu, ăn uống 2-3 triệu/ngày nữa (nhà em 2 người lớn 2 trẻ con).

Năm nay nhà em không đi du lịch trong nước nữa (vì mấy năm COVID đã đi hết rồi) mà chuyển sang đi nước ngoài thì đầu năm đi Úc mất 400 triệu, 30/4 vừa rồi đi Dubai mất 200 triệu. 120tr/tháng không đủ thật mà, phải tầm 170-180tr/tháng mới tạm đủ.

Mzc

Xe điện
Em không khoe, mô tả những cái được và mất thôi. Cũng có nhiều hôm em chui vào nhà vệ sinh ngồi khóc hoặc nằm trong ô tô khóc lắm cụ. Nhiều lần khác thì thức gần hết đêm không ngủ vì suy nghĩ, hoặc về nhà từ chối chơi với con do tâm trạng căng thẳng.

Nếu có cụ nào cùng cảnh ngộ thì em muốn tìm hiểu cách mà các cụ ấy tự tạo động lực cho mình để vượt qua giai đoạn "lỡ cỡ" này cụ ạ.
Nếu k còn khả năng phát triển thì cụ nên tìm 1 thú vui để dần nghỉ hưu. Đời sống được mấy đâu mà nghĩ nhiều. Cụ nên dành thêm thời gian cho con cái, vợ.

Mzc

Xe điện
Vâng mỗi lần đi Phú Quốc chắc hết tầm 70-80 triệu, trong đó vé máy bay 20-30 triệu, thuê villa 3 đêm tầm 30-40 triệu, ăn uống 2-3 triệu/ngày nữa (nhà em 2 người lớn 2 trẻ con).

Năm nay nhà em không đi du lịch trong nước nữa (vì mấy năm COVID đã đi hết rồi) mà chuyển sang đi nước ngoài thì đầu năm đi Úc mất 400 triệu, 30/4 vừa rồi đi Dubai mất 200 triệu. 120tr/tháng không đủ thật mà, phải tầm 170-180tr/tháng mới tạm đủ.
Cụ tiêu nhiều so với số tiền cụ kiếm thật. Nên em rút lại câu trên :)). Tài sản của em nhiều hơn cụ nhiều lần nhưng em chỉ ăn tiêu bình thường, trên mức trung bình thôi. Tháng nhà em chỉ tiêu 50-60 tr và em thấy khá thoải mái rồi.

tqhai

Xe tải
Cụ tiêu nhiều so với số tiền cụ kiếm thật. Nên em rút lại câu trên :)). Tài sản của em nhiều hơn cụ nhiều lần nhưng em chỉ ăn tiêu bình thường, trên mức trung bình thôi. Tháng nhà em chỉ tiêu 50-60 tr và em thấy khá thoải mái rồi.
Vâng em tiêu nhiều thật mà cụ : )) triết lý của em là bên cạnh số dư tiền trong tài khoản thì em còn đo lường số dư trải nghiệm nữa. Bây giờ con cái còn bé, còn muốn đi với mình, thì em cố gắng mang chúng nó đi chơi nhiều nhất có thể. Nhưng em cũng chỉ đi chơi nhiều thôi, cũng không sử dụng những dịch vụ quá xa xỉ đâu. Thuê villa ở VN tầm 10-15tr/đêm hoặc thuê phòng khách sạn 5* ở nước ngoài 500-600 USD/đêm thì cũng là bình thường.

Honghen2008

Xe container
20 tỉ, kiếm vạt trừng trồng nhân sâm chơi chơi cũng ra tiền cụ nhề, tiền nhiều để làm gì, đời thì cũng phải sống, sống cho riêng mình.
Vâng Cụ, thớt là người hiện đại, trẻ nên suy nghĩ rất thoáng và ML hơn những ngừoi già như em nên chẳng biết góp ý gì, vì không cùng suy nghĩ.( Em đoán vợ thớt rất xinh và con nhà danh giá )

Chỉnh sửa cuối:

tqhai

Xe tải
Tôi gặp tình trạng tương tự bạn, nhưng tôi tặc lưỡi, khoản lương đi làm thuê đó đó đủ nuôi sống gia đình, còn đâu tôi kd riêng, có bao nhiêu đút túi bấy nhiêu, thế là tôi lại cày như trâu.
Vâng em lại kẹt ở chỗ chưa kinh doanh riêng được anh ạ. Công việc của em vẫn đòi hỏi phải xử lý giao dịch và vận hành hàng ngày. Em cũng đang nghiên cứu cách kết hợp/tích hợp giữa cái chung và cái riêng nhưng có nhiều chỗ khó, chưa giải quyết hết được.

Vova

Xe container
Chắc nhiều cụ nhân rồi. Tháng 3500 x 12 x 20 để được tổng tiền của cụ chủ = 840k. Cụ chủ cố tẹo nữa thành triệu phú rồi hãy đổi việc để trải nghiệm :).