[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

Mytv

Xe điện
Dạ có mấy lý do

(1): Gần đây em tiêu nhiều hơn, hồi xưa em tiêu ít. Từ khi em có 5 tỷ thì em thường khống chế để chi tiêu một năm không vượt quá 10% tổng tài sản. Tài sản nhiều thì tiêu nhiều, tài sản ít thì (cố gắng) tiêu ít đi.

(2): Năm nay thu nhập em kém hơn các năm trước. Những năm trước em có thêm một số khoản thưởng đột biến.

(3): Em có một số khoản đầu tư thành công, một phần nhờ số vốn em đã tích lũy, phần khác nhờ những thông tin mà em có được từ vị trí công việc của em.
Nói thật với mức lương 70-80tr ở tuổi 35 mà bạn tích luỹ dc ts 20tỷ thì phải nói bạn rất thành công trong đầu tư.

Mytv

Xe điện
Sinh hoạt kiểu hưởng thụ thì khả năng không đủ thật ấy chứ. Ví dụ 02 người lớn 01 trẻ em đi du lịch nghỉ dưỡng trong nước 3n2d vé máy bay khoang C VNA + villa ở resort xịn xịn chút đã hết khoảng 70tr mùa du lịch hoặc 60tr mùa vắng khách chưa kể ăn trưa ăn tối.

Còn sinh hoạt kiểu bình dân như số đông thì 120tr còn thừa nhiều.
Sinh hoạt kiểu hưởng thụ như cụ nói thì 120tr còn thiếu nhiều. Nhất là nhà ông thớt mất gần nửa tiền thuê nhà rồi. Phân bổ chi tiêu kiểu nhà ông thớt quả thật đây là lần đầu e thấy. :D

tqhai

Xe tải
Đọc bài cụ chủ, cách chi tiêu… cứ giật mình thon thót. Như kiểu ai nó nói hộ mình vậy.
Em đã trải qua giai đoạn này rồi, lúc đó thấy mất động lực, nhà, xe đủ cả, mua 1 cái xe hay 1 căn chung cư ko phải suy nghĩ quá nhiều, cái suy nghĩ nhiều nhất có lẽ là nghỉ ngày nào để đi công chứng.
Tuổi 35 là rất trẻ, quen tiêu rồi bảo tém tém lại ko được đâu. Con số 20-30 tỷ đối với tuổi 35 mà nghĩ đến chuyện nghỉ việc là ko nên, mọi người cứ nghĩ nó to, chứ 20 năm sau là thấy nó bé tí à (nếu ko biết cách giữ tiền, làm cho nó sinh sôi).
Cứ thử nghĩ xem 20 năm trước 5 tỷ nó to ntn rồi bây giờ thấy con số 5 tỷ nó ntn?
Để tạo động lực, cụ đặt 1 cái mục tiêu mới cao lên, tự khắc sẽ có động lực. Giúp đỡ những người thân xung quanh mình từ gần đến xa là sẽ có niềm vui, lúc đó thấy tiền bao nhiêu cũng ko đủ.
Con số 20-30 tỷ thời điểm hiện tại nó ko to đâu, chỉ đủ mua 1 căn biệt thự xây thô hoàn thiện mặt ngoài cách big C 20km thì thoả mãn sớm quá làm gì.
Vâng em có muốn bỏ việc đâu, em chỉ đang nản vì mình muốn gia tăng quy mô kinh doanh (để tăng hoặc ít ra là giữ vững tổng thu nhập) mà khả năng phát triển của tổ chức lại không tương xứng thôi. Cái sự "không tương xứng" đó thì nhìn chung lại mang tính thể chế, ngoài khả năng giải quyết của em mới đau.

Batman

Xe điện
Vâng em lại kẹt ở chỗ chưa kinh doanh riêng được anh ạ. Công việc của em vẫn đòi hỏi phải xử lý giao dịch và vận hành hàng ngày. Em cũng đang nghiên cứu cách kết hợp/tích hợp giữa cái chung và cái riêng nhưng có nhiều chỗ khó, chưa giải quyết hết được.
Tầm tuổi bọn em tham vọng ít, hưởng thụ ít, nên không phải còng lưng đi làm rồi vật vã đi tiêu. :D

khanhnguyen09

Xe container
Em đang thắc mắc là cụ ấy có 20 tỏi rồi còn đi làm làm gì nhỉ? E có 2 tỏi là em nghỉ rồi, tiêu hết thì lại đi làm tiếp.:))

OBDII

Xe tải
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Bạn mạnh dạn nghỉ việc đi startup sẽ có trải nghiệm.

khanhnguyen09

Xe container

russian_blue

Xe buýt
Đọc bài cụ chủ, cách chi tiêu… cứ giật mình thon thót. Như kiểu ai nó nói hộ mình vậy.
Em đã trải qua giai đoạn này rồi, lúc đó thấy mất động lực, nhà, xe đủ cả, mua 1 cái xe hay 1 căn chung cư ko phải suy nghĩ quá nhiều, cái suy nghĩ nhiều nhất có lẽ là nghỉ ngày nào để đi công chứng.
Tuổi 35 là rất trẻ, quen tiêu rồi bảo tém tém lại ko được đâu. Con số 20-30 tỷ đối với tuổi 35 mà nghĩ đến chuyện nghỉ việc là ko nên, mọi người cứ nghĩ nó to, chứ 20 năm sau là thấy nó bé tí à (nếu ko biết cách giữ tiền, làm cho nó sinh sôi).
Cứ thử nghĩ xem 20 năm trước 5 tỷ nó to ntn rồi bây giờ thấy con số 5 tỷ nó ntn?
Để tạo động lực, cụ đặt 1 cái mục tiêu mới cao lên, tự khắc sẽ có động lực. Giúp đỡ những người thân xung quanh mình từ gần đến xa là sẽ có niềm vui, lúc đó thấy tiền bao nhiêu cũng ko đủ.
Con số 20-30 tỷ thời điểm hiện tại nó ko to đâu, chỉ đủ mua 1 căn biệt thự xây thô hoàn thiện mặt ngoài cách big C 20km thì thoả mãn sớm quá làm gì.
cụ có làm sale bđs bao giờ chưa ?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đi làm vì lương. Nhận lương cty mà ko kiếm được việc, lợi nhuận về cty thì em đau khổ bcmnl :(

ZARG

Xe container
Sinh hoạt kiểu hưởng thụ như cụ nói thì 120tr còn thiếu nhiều. Nhất là nhà ông thớt mất gần nửa tiền thuê nhà rồi. Phân bổ chi tiêu kiểu nhà ông thớt quả thật đây là lần đầu e thấy. :D
Chủ thớt thích ở nhà, vợ chồng con cái sum vầy, em nghĩ là chi tiền cho cái nhà hợp lý đấy.

Ng Việt nhiều người chỉ coi nhà là chỗ ngủ thôi.

tqhai

Xe tải
Chủ thớt thích ở nhà, vợ chồng con cái sum vầy, em nghĩ là chi tiền cho cái nhà hợp lý đấy.

Ng Việt nhiều người chỉ coi nhà là chỗ ngủ thôi.
Vâng khoảnh khắc bình yên nhất của em là ngồi trong phòng khách rồi nhìn hai thằng con chạy loanh quanh, hoặc đi lên tầng 2 để xem thằng lớn học bài, rồi xuống tầng 1 để mắng (yêu) thằng bé là không được nghịch nước nữa. Em không đi tiếp khách, nhậu nhẹt, gần như toàn bộ cuối tuần em sẽ ở nhà. Nếu ở chung cư thì em thấy khá bí bách, trừ khi ở penthouse, nhưng penthouse thì giá thuê cũng cỡ 40-45tr/tháng rồi, mà lại không có chỗ để xe riêng, vẫn phải để trong hầm. Thuê biệt thự thì em có thể đỗ 2 xe ngay trước cửa nhà, thứ nhất là tiết kiệm 3tr/tháng tiền gửi xe (so với việc ở chung cư), thứ hai là rất tiện lợi vì có thể mở cổng ra leo thẳng lên xe, không phải lóc cóc đi thang máy xuống hầm đánh xe.

Ngoài ra tuy em không ở nhà quá nhiều nhưng hai thằng con em ở nhà nhiều. Chúng nó ở nhà ít nhất 14h/ngày (từ 5h chiều hôm trước đến 7h sáng hôm sau), và có thể nhiều hơn nếu được nghỉ học. Nếu ở nhà nhỏ thì chúng nó chỉ ôm iPad từ sáng đến tối, mỗi thằng ngồi một góc, không tốt cho sức khỏe thể chất lẫn tinh thần. Nếu ở nhà rộng thì chúng nó sẽ chạy nhảy nhiều hơn, có nhiều không gian vận động hơn, tốt cho chúng nó hơn.

Chỉnh sửa cuối:

thuyhtt

Xe tăng
Em thì tin vụ 100 tỷ này nhưng ko có cụ thớt thì vẫn ra 100 tỵ đấy vì hệ thống nó hoạt động tốt rồi.
100 tỉ/năm doanh thu nếu trong ngành IVF thì cần có khoảng 1000 bệnh nhân/năm, lợi nhuận thì cần khoảng 3000 bệnh/năm. Nếu là hệ thống thì cũng rất khủng.
Còn em chưa nghĩ ra ngành nào doanh số cao hơn dành cho cá nhân, lại còn năm làm vài tháng thoải mái chém gió of thế này. Trừ nghề đếm tiền công đức.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
100 tỉ/năm doanh thu nếu trong ngành IVF thì cần có khoảng 1000 bệnh nhân/năm, lợi nhuận thì cần khoảng 3000 bệnh/năm. Nếu là hệ thống thì cũng rất khủng.
Còn em chưa nghĩ ra ngành nào doanh số cao hơn dành cho cá nhân, lại còn năm làm vài tháng thoải mái chém gió of thế này. Trừ nghề đếm tiền công đức.
100 tỷ này có lẽ là cho cả 1 nhóm mà cụ đấy là leader. Có lẽ hàng cụ đấy bán là đặc thù, giá trị lớn và có thể là độc quyền. Các order của cả 1 khu vực lớn đều order về bên cụ ấy.

tqhai

Xe tải
100 tỷ lợi nhuận chứ không phải doanh thu mợ ạ. Em biết nhiều người như thế và hơn thế nhiều lắm, so với họ thì em không có gì đáng nói...

Amethyst2020

Xe buýt
Chẹp, em thuộc thế hệ 8x lớn lên trong sự tiết kiệm của cha mẹ, nên chịu ko hiểu được cách chi tiêu của chủ thớt trong khi thu nhập như thế. Nghĩ cũng hơi hốt.

Em có quen một nhà có style chi tiêu kiểu có đồng nào xào đồng ấy, ông chồng luôn muốn vợ con được trải nghiệm dịch vụ xịn sò. Nên cứ đánh được quả nào thì cho gia đình ăn chơi tẹt ga. Bà vợ cũng hưởng thụ nhưng hay than thở là bất an vì ko biết ổng đổ nợ lúc nào với cái style như vậy.

Chủ thớt tự nhận là mình may mắn mới có số tài sản như trên, chứ ko phải quá giỏi. Nghĩa là thu nhập thực theo đúng khả năng là tầm 8-90tr/ tháng. Vậy em ko hiểu căn cứ vào đâu để nhà cụ tiêu được 170tr/ tháng mà ko thấy bất an vậy ạ? Tiền lãi tiết kiệm thực chất là để bù một phần trượt giá, mà cụ gặm hết cả lãi tiết kiệm thì ko khác gì gặm vào vốn cả. Chưa kể với mong muốn nhà to đẹp thì sớm muộn cụ cũng tiêu phần lớn tiền tiết kiệm để sắm nhà cho sướng. Đến lúc đó cụ còn tiền để hưởng thụ như bây giờ nữa ko? Chưa nói đến con cái càng lớn nuôi càng tốn nữa.

tqhai

Xe tải
100 tỷ này có lẽ là cho cả 1 nhóm mà cụ đấy là leader. Có lẽ hàng cụ đấy bán là đặc thù, giá trị lớn và có thể là độc quyền. Các order của cả 1 khu vực lớn đều order về bên cụ ấy.
Chủ yếu là mình em làm thôi mợ. Đúng là em quản lý nguồn lực của toàn bộ hệ thống, nhưng không phải ai cũng quản lý được như vậy.

Khanhnho

Xe buýt
Lương 3.5K mà 120tr/tháng ko đủ tiêu, thế tức là làm ko đủ tiêu ạ :D