[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

tqhai

Xe tải
Em vừa đọc được quả thuê biệt thự 50tr/tháng + … đủ thứ ba chấm tổng hết 170-180/tháng trong khi thu nhập 3.5K, ts mới có nhõn 20 củ thì cũng há mồm chữ O thật. Đám trẻ giờ tiêu nhiều, em gặp hầu như đứa nào cũng tiêu 80% thu nhập là chuyện bình thường, nhưng tiêu đến quá cả thu nhập với cách phân bổ như vậy cũng lần đầu em nghe. Bái phục cụ thớt.
Vâng quan điểm của em là tối đa hóa trải nghiệm và chất lượng sống ở hiện tại chứ không phải số dư tài khoản hay trải nghiệm ở tương lai cụ ạ. Vì tiền bạc là vật ngoài thân thôi, kể cả tương lai cũng là cái gì đó không chắc chắn. Chỉ có hiện tại mới là thực, mình nên trân trọng và trải nghiệm nó nhiều nhất có thể.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Cho em kéo áo cụ chủ phát. Năm 2022 lương cụ có 50tr thôi mà :))

viet7500

Xe buýt
Em đi khám từ 2 năm trước rồi, kết luận là bị trầm cảm nhẹ cụ ạ. Làm kinh doanh, đặc biệt trong ngành của bọn em, chắc ai cũng ít nhiều trải qua cảm giác thức trắng đêm hoặc nằm khóc một mình thôi.
E có một số bạn bè làm trong ngành tài chính cũng bị tình trạng hệt như cụ. Không biết có phải cụ trong số đó ko?!

Amethyst2020

Xe buýt
Ngoài ra tuy em không ở nhà quá nhiều nhưng hai thằng con em ở nhà nhiều. Chúng nó ở nhà ít nhất 14h/ngày (từ 5h chiều hôm trước đến 7h sáng hôm sau), và có thể nhiều hơn nếu được nghỉ học. Nếu ở nhà nhỏ thì chúng nó chỉ ôm iPad từ sáng đến tối, mỗi thằng ngồi một góc, không tốt cho sức khỏe thể chất lẫn tinh thần. Nếu ở nhà rộng thì chúng nó sẽ chạy nhảy nhiều hơn, có nhiều không gian vận động hơn, tốt cho chúng nó hơn.
Nói như cụ thì con người ta ở nhà nhỏ hay chung cư là ôm iPad suốt ngày ah? Tụi nhỏ ở nhà 14h nhưng đến 9-10h là để ngủ. Chỉ có 4-5h để ăn uống tắm rửa học bài, loanh quanh việc nhà. Chúng nó có ôm iPad là do vợ chồng cụ ko chịu chơi với chúng đấy chứ? Con nhà em chẳng có lúc nào để ôm iPad luôn. Tối học bài xong thì lùa sang nhà hàng xóm chơi hoặc tụi nó sang nhà em chơi; hoặc là em vác xe máy chở đi lượn hồ, công viên một lúc rồi về ngủ. Cuối tuần thì dã ngoại, nghỉ dưỡng, về thăm ông bà… Cụ bảo cụ thích ở nhà với con mà cụ lại nói là sợ chúng nó ôm iPad thì hơi mâu thuẫn đấy.

Em thấy mấy cái lý do để ở biệt thự của cụ toàn là lý trấu cả. Nói thẳng ra là cụ may mắn kiếm đc chút tiền khi còn trẻ nên hơi ảo tưởng, mong muốn mình sống thượng lưu, trong khi tài năng và thu nhập thì còn xa mới đủ lên mức đó.

tqhai

Xe tải
Quả thật e chưa thấy ai phân bổ chi tiêu như nhà cụ thớt. Nhà chưa có, dám thuê bt ở hết hơn 1/2 lương. Chi tiẻu gấp rưỡi thu nhập luôn. Sống theo trường phái này trừ khi nhà có gốc, có bố mẹ 2 bên đỡ chứ ko xảy chân là xuống hố.
Nhỡ cả hai vợ chồng có thất nghiệp và hoàn toàn không làm gì ra tiền thì em cũng có đủ tiền tiết kiệm để sống thế này thêm 10 năm mà cụ :) lúc ấy con em cũng 18 tuổi rồi.

tqhai

Xe tải
Cho em kéo áo cụ chủ phát. Năm 2022 lương cụ có 50tr thôi mà :))
Vâng em mới được tăng lương và thêm một số cơ chế đãi ngộ cụ ạ. Lương cứng em giờ khoảng 70tr, thêm các loại đãi ngộ thì tầm 80.

rav4_2010

Xe buýt
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Cv tới đây cụ điền là 10 năm kinh nghiệm và x năm repeat nhé. Thật tội nghiệp.

Em đoán tài sản cụ có được ko phải do công việc này nhưng gián tiếp nhờ nó. Nay khó khăn nên chán.

Nghỉ đi cụ, an toàn quá phí lắm.

tqhai

Xe tải
Nói như cụ thì con người ta ở nhà nhỏ hay chung cư là ôm iPad suốt ngày ah? Tụi nhỏ ở nhà 14h nhưng đến 9-10h là để ngủ. Chỉ có 4-5h để ăn uống tắm rửa học bài, loanh quanh việc nhà. Chúng nó có ôm iPad là do vợ chồng cụ ko chịu chơi với chúng đấy chứ? Con nhà em chẳng có lúc nào để ôm iPad luôn. Tối học bài xong thì lùa sang nhà hàng xóm chơi hoặc tụi nó sang nhà em chơi; hoặc là em vác xe máy chở đi lượn hồ, công viên một lúc rồi về ngủ. Cuối tuần thì dã ngoại, nghỉ dưỡng, về thăm ông bà… Cụ bảo cụ thích ở nhà với con mà cụ lại nói là sợ chúng nó ôm iPad thì hơi mâu thuẫn đấy.

Em thấy mấy cái lý do để ở biệt thự của cụ toàn là lý trấu cả. Nói thẳng ra là cụ may mắn kiếm đc chút tiền khi còn trẻ nên hơi ảo tưởng, mong muốn mình sống thượng lưu, trong khi tài năng và thu nhập thì còn xa mới đủ lên mức đó.
Vâng đúng ạ, em muốn nâng chất lượng sống ở hiện tại lên mức cao nhất có thể. Đối với em thì mục tiêu quan trọng nhất là trải nghiệm thật nhiều, chứ không phải sống thật lâu.

Em thích ở nhà với con nhưng do công việc nên nhiều khi 8-9h tối mới về đến nhà, bọn nó sẽ có thời gian trống 3-4 tiếng từ 5h chiều đến lúc bố mẹ về. Ngoài ra cuối tuần nếu nhà rộng thì em cũng dễ chơi với chúng nó hơn mợ ạ.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em mới được tăng lương và thêm một số cơ chế đãi ngộ cụ ạ. Lương cứng em giờ khoảng 70tr, thêm các loại đãi ngộ thì tầm 80.
Em ko nghĩ có chuyện tăng lương từ 50 lên 70tr trong vòng mấy tháng trong khi cụ làm 4-5 năm rồi :))

Chưa kể với thói quen tiêu xài thế mà trc đây cụ đi CX5 xe hơi cỏ thì cũng ko logic nốt.

Nói chung các thông tin cụ đưa ra em thấy ko logic. Chém gió

Khanhnho

Xe buýt
Vâng quan điểm của em là tối đa hóa trải nghiệm và chất lượng sống ở hiện tại chứ không phải số dư tài khoản hay trải nghiệm ở tương lai cụ ạ. Vì tiền bạc là vật ngoài thân thôi, kể cả tương lai cũng là cái gì đó không chắc chắn. Chỉ có hiện tại mới là thực, mình nên trân trọng và trải nghiệm nó nhiều nhất có thể.
Haha em tôn trọng quan điểm sống của cụ và chắc chắn ko phán xét nó. Em chỉ thấy hơi kì lạ. Chú trọng trải nghiệm ở hiện tại nhưng cũng ko có nghĩa là mặc kệ tương lai vì hiện tại cũng chỉ chớp nhoáng thôi. Hay ý cụ là trải nghiệm thử cho biết. :)) Em nói thật tầm cụ nếu ko có backup mạnh từ gia đình thì chưa đủ duy trì lối sống có phần giống giới giàu có như vậy đâu.

tqhai

Xe tải
Haha em tôn trọng quan điểm sống của cụ và chắc chắn ko phán xét nó. Em chỉ thấy hơi kì lạ. Chú trọng trải nghiệm ở hiện tại nhưng cũng ko có nghĩa là mặc kệ tương lai vì hiện tại cũng chỉ chớp nhoáng thôi. Hay ý cụ là trải nghiệm thử cho biết. :)) Em nói thật tầm cụ nếu ko có backup mạnh từ gia đình thì chưa đủ duy trì lối sống có phần giống giới giàu có như vậy đâu.
Vâng em tôn trọng quan điểm của cụ ạ. Với cụ là chưa đủ, nhưng với em thì đủ ạ. Định nghĩa "đủ" của em là có tiền mặt bằng 10 năm chi tiêu.

starsn

Xe điện
Em ko nghĩ có chuyện tăng lương từ 50 lên 70tr trong vòng mấy tháng trong khi cụ làm 4-5 năm rồi :))

Chưa kể với thói quen tiêu xài thế mà trc đây cụ đi CX5 xe hơi cỏ thì cũng ko logic nốt.

Bài kia cụ ấy nói lương 50tr, thớt này nói tổng thu nhập (bao gồm thưởng) 3.5k thì em thấy cũng không vô lý lắm.

Nhiều người tiêu tiền khiếp lắm, có người rồi chẳng có gì nhưng cũng có người mọi thứ vẫn trôi chảy, sống cuộc đời sung sướng. Cân bằng là khái niệm cá nhân. Lâu lâu có cụ post bài thế này cho các cụ thêm động lực ganh đua :))

Phải có người như cụ thớt cc bán hàng mới dễ ạ. Em ủng hộ :)

Amethyst2020

Xe buýt
Cứ nghe đến hệ thống với lại tài chính là tai em lại hơi ù ù :)). Lại kiếm tiền nhanh và thích sống phông bạt thế này thì có phải đa cấp tiền ảo ko cụ ơi?

tqhai

Xe tải

Vâng em không chú trọng vào xe lắm cụ ạ, với em xe là phương tiện đi lại thôi, không nên dùng quá 5% tài sản để mua xe. Hồi năm 2017 em mua CX5 thì giá lăn bánh all in của nó cũng tầm hơn 1 tỏi, với em thế cũng là ổn rồi nhưng với cụ chỉ là cỏ thì đúng là em không đủ tầm so với cụ thật ạ.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Cứ nghe đến hệ thống với lại tài chính là tai em lại hơi ù ù :)). Lại kiếm tiền nhanh và thích sống phông bạt thế này thì có phải đa cấp tiền ảo ko cụ ơi?
Hehe, đọc thớt này thì thấy choáng quá. Em bằng tuổi thớt ( nếu tính theo tuổi tây :D) , lương thớt thì cũng ngang ngang lương cứng chưa bao gồm phụ cấp và doanh số của em ( nếu thớt chém thật) . Nhưng tài sản thì em thua chủ thớt nhiều , vì xuất thân của em là thằng đoạt giải "học sinh nghèo vượt khó " năm cấp 3 .

Các cụ nghĩ là thớt bốc phét thì cũng không hẳn , trào lưu YOLO giờ nhiều lắm. Em quen mấy đứa tiêu còn quá lương chúng nó , nhưng tất nhiên đi kèm với đó là " Bố mẹ tớ / em / anh không để tớ /em/ anh khổ đâu:))".

HI_CLASS

Xe điện
Vâng, khổ nỗi dạo này em cày cuốc không ra nhiều tiền nên mới nản cụ ạ. Hàng tháng tiền lương hai vợ chồng bao nhiêu là chi tiêu hết sạch cho gia đình, chẳng add được thêm đồng nào vào tài sản tiết kiệm. Em đang cơ cấu lại hệ thống để xử lý những khúc mắc của giai đoạn này nhưng chưa thành công.
Lương cụ tầm 8 xịch, vk nữa chắc tròn 1 lít vậy chi tiêu gì mà hết chỗ đó hàng tháng thế?

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Bài kia cụ ấy nói lương 50tr, thớt này nói tổng thu nhập (bao gồm thưởng) 3.5k thì em thấy cũng không vô lý lắm.

Nhiều người tiêu tiền khiếp lắm, có người rồi chẳng có gì nhưng cũng có người mọi thứ vẫn trôi chảy, sống cuộc đời sung sướng. Cân bằng là khái niệm cá nhân. Lâu lâu có cụ post bài thế này cho các cụ thêm động lực ganh đua :))

Cụ ấy nói là tăng lương đấy. Lương nào lên đc từ 50 lên 80tr?
Có thể bon mồm chém mà quên mất năm ngoái post thông tin lương lên rồi. Thường nói dối thì tiền hậu hay bất nhất. Nói dối rất dễ sai chi tiết.

Chưa kể background thích tiêu xài sang, hưởng thụ mà chạy con CX5 cỏ cỏ thì em càng thấy ảo. :))

Khanhnho

Xe buýt

Theo lời cụ thớt thì lương cứng hiện giờ 70, thêm thưởng 80 mợ ạ. Ở giai đoạn vận hành ổn định lại rơi đúng lúc thị trường khó khăn, việc tăng lương lên 40% cũng hơi vô lý thật.

starsn

Xe điện
Theo lời cụ thớt thì lương cứng hiện giờ 70, thêm thưởng 80 mợ ạ. Ở giai đoạn vận hành ổn định lại rơi đúng lúc thị trường khó khăn, việc tăng lương lên 40% cũng hơi vô lý thật.
Vâng, nhưng mà 50, 70 cũng na ná, cái quan trọng là năm ngoái kêu tiêu 120-140/ th, năm nay 170-180. Dù là con số nào thì so với thu nhập cũng là nhiều cả.