[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

dig31

Xe buýt
Không có động lực thì hoặc tiền kiếm chưa đủ hoặc ko còn mục đích để kiếm tiền. Vì chung quy lại thì vẫn là câu nói "việc chọn người và người chọn tiền" mà thôi

DidiLe

Xe container
Vâng em tiêu nhiều thật mà cụ : )) triết lý của em là bên cạnh số dư tiền trong tài khoản thì em còn đo lường số dư trải nghiệm nữa. Bây giờ con cái còn bé, còn muốn đi với mình, thì em cố gắng mang chúng nó đi chơi nhiều nhất có thể. Nhưng em cũng chỉ đi chơi nhiều thôi, cũng không sử dụng những dịch vụ quá xa xỉ đâu. Thuê villa ở VN tầm 10-15tr/đêm hoặc thuê phòng khách sạn 5* ở nước ngoài 500-600 USD/đêm thì cũng là bình thường.
Cụ có gái kẹp theo không!

Thu nhập bình thuờng với lứa tuổi, chưa tham gia cuốc cỏ, chưa quan hệ quan chức thì động lực tụt, trầm cảm là đúng.

Vui chơi đi để biết đang ở đâu, sẽ thêm động lực.

tqhai

Xe tải
Vâng Cụ, thớt là người hiện đại, trẻ nên suy nghĩ rất thoáng và ML hơn những ngừoi già như em nên chẳng biết góp ý gì, vì không cùng suy nghĩ.( Em đoán vợ thớt rất xinh và con nhà danh giá )
Dạ vợ em cũng bình thường thôi, nhưng có ưu điểm là hiểu em và luôn ủng hộ em ạ.

Mục tiêu hàng đầu của em là đầu tư cho các con có trải nghiệm và môi trường sống tốt nhất có thể, ít nhất là cho đến khi con 18 tuổi. Nên em sẽ chi tiêu mạnh vào các khoản như thuê nhà + tiền học cho con + đi du lịch (nhà em luôn đi cả gia đình). Trộm vía bạn lớn nhà em năm nay 8 tuổi nhưng khi đi ra sân bay nước ngoài đã biết tự tìm chuyến bay, khi đứng ở trung tâm thương mại (không hiển thị đường trên Google Maps) đã biết tự cầm điện thoại để tìm hướng đi rồi ạ. Em nghĩ đó là khoản đầu tư giá trị và quan trọng nhất của em.

ZARG

Xe container
Vâng mỗi lần đi Phú Quốc chắc hết tầm 70-80 triệu, trong đó vé máy bay 20-30 triệu, thuê villa 3 đêm tầm 30-40 triệu, ăn uống 2-3 triệu/ngày nữa (nhà em 2 người lớn 2 trẻ con).

Năm nay nhà em không đi du lịch trong nước nữa (vì mấy năm COVID đã đi hết rồi) mà chuyển sang đi nước ngoài thì đầu năm đi Úc mất 400 triệu, 30/4 vừa rồi đi Dubai mất 200 triệu. 120tr/tháng không đủ thật mà, phải tầm 170-180tr/tháng mới tạm đủ.
Haiz 180tr không đủ thật ấy chứ.

Ở Hn giờ nhiều nhà sức tiêu ghê lắm.

2 con 1 tháng học hết 200tr. Trả góp nhà 50tr. Ăn tiêu 50-70tr nữa. Các khoản không cố định là 30tr.

Tổng 350tr rồi :(

ZARG

Xe container
Cụ tiêu nhiều so với số tiền cụ kiếm thật. Nên em rút lại câu trên :)). Tài sản của em nhiều hơn cụ nhiều lần nhưng em chỉ ăn tiêu bình thường, trên mức trung bình thôi. Tháng nhà em chỉ tiêu 50-60 tr và em thấy khá thoải mái rồi.
Nhà cụ tem tém thật đấy. Có dăm chục tỷ mà tháng tiêu 60tr thì hơi ít thật :P

tqhai

Xe tải
Cụ có gái kẹp theo không!

Thu nhập bình thuờng với lứa tuổi, chưa tham gia cuốc cỏ, chưa quan hệ quan chức thì động lực tụt, trầm cảm là đúng.

Vui chơi đi để biết đang ở đâu, sẽ thêm động lực.
Dạ em không có ai kẹp theo cụ ạ. Vâng đúng là phải giao lưu với những người ở tầm hơn mình nhiều để có động lực phấn đấu học hỏi theo ạ. Em vẫn biết vậy mà chắc cái gì cũng cần có chút cơ duyên :)

ZARG

Xe container
Dạ em không có ai kẹp theo cụ ạ. Vâng đúng là phải giao lưu với những người ở tầm hơn mình nhiều để có động lực phấn đấu học hỏi theo ạ. Em vẫn biết vậy mà chắc cái gì cũng cần có chút cơ duyên :)
Cụ rảnh ko em với cụ giao lưu chút. Check inbox cụ nhé.

tqhai

Xe tải
Nhà cụ tem tém thật đấy. Có dăm chục tỷ mà tháng tiêu 60tr thì hơi ít thật :P
Cụ ấy có nhà rồi, chắc con cũng khá lớn rồi, chi phí chủ yếu là tiền tiêu vặt của hai vợ chồng thì chắc cũng chỉ 2-3tr/ngày thật ấy chứ cụ. Ăn uống cafe thì tốn bao nhiêu đâu :)

ZARG

Xe container

Honghen2008

Xe container
Dạ vợ em cũng bình thường thôi, nhưng có ưu điểm là hiểu em và luôn ủng hộ em ạ.

Mục tiêu hàng đầu của em là đầu tư cho các con có trải nghiệm và môi trường sống tốt nhất có thể, ít nhất là cho đến khi con 18 tuổi. Nên em sẽ chi tiêu mạnh vào các khoản như thuê nhà + tiền học cho con + đi du lịch (nhà em luôn đi cả gia đình). Trộm vía bạn lớn nhà em năm nay 8 tuổi nhưng khi đi ra sân bay nước ngoài đã biết tự tìm chuyến bay, khi đứng ở trung tâm thương mại (không hiển thị đường trên Google Maps) đã biết tự cầm điện thoại để tìm hướng đi rồi ạ. Em nghĩ đó là khoản đầu tư giá trị và quan trọng nhất của em.
Thế em mới nói Cụ là ngừoi hiện đại và chịu sống cho thế hệ tương lai. Em thích cách suy nghĩ của Cụ.

Mzc

Xe điện
Cụ ấy có nhà rồi, chắc con cũng khá lớn rồi, chi phí chủ yếu là tiền tiêu vặt của hai vợ chồng thì chắc cũng chỉ 2-3tr/ngày thật ấy chứ cụ. Ăn uống cafe thì tốn bao nhiêu đâu :)
Con em còn bé, nhưng em k phải tuýp người có nhu cầu hưởng thụ xa sỉ quá. Em quen sống bình dân hơn và nghĩ mình thuộc về tầng lớp đó. Tiền kiếm được là do cơ may thôi.
Con em chủ yếu tự học, bạn nào có khả năng tới đâu em thu xếp để phát triển theo hướng đó nên có bạn em hi vọng có thể thành kỹ sư, làm đc những việc lớn; nhưng có bạn chỉ sống 1 cuộc sống đơn giản, vui vẻ thôi.
Với lại lên đây khoe của thì hơi hài hước, nhưng cụ chủ thuộc tuýp làm thuê chuyên nghiệp, dòng tiền tốt, còn em kiểu đầu tư, tài sản lớn nhưng tiền hằng tháng k nhiều do đang giai đoạn đầu tư.
Đúng là em có nhà có xe rồi. Quan điểm của em vẫn là tiết kiệm mới khá giả.
Cái em đồng ý với cụ chủ là nên dành thời gian cho con. Em rảnh lúc nào là chơi với tụi nó lúc đó, như sáng nào cũng đạp xe công viên, chơi cá ngựa cùng nhau… có điều mấy thứ đó là free :))
Với lại có vẻ hơi lạc đề mất rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Con em còn bé, nhưng em k phải tuýp người có nhu cầu hưởng thụ xa sỉ quá. Em quen sống bình dân hơn và nghĩ mình thuộc về tầng lớp đó. Tiền kiếm được là do cơ may thôi.
Con em chủ yếu tự học, bạn nào có khả năng tới đâu em thu xếp để phát triển theo hướng đó nên có bạn em hi vọng có thể thành kỹ sư, làm đc những việc lớn; nhưng có bạn chỉ sống 1 cuộc sống đơn giản, vui vẻ thôi.
Với lại lên đây khoe của thì hơi hài hước, nhưng cụ chủ thuộc tuýp làm thuê chuyên nghiệp còn em kiểu đầu tư, tài sản lớn nhưng tiền hằng tháng k nhiều do đang giai đoạn đầu tư.
Cái em đồng ý với cụ chủ là nên dành thời gian cho con. Em rảnh lúc nào là chơi với tụi nó lúc đó, như sáng nào cũng đạp xe công viên, chơi cá ngựa cùng nhau… có điều mấy thứ đó là free :))
Mỗi người 1 cách hưởng thụ.

Cụ đang HP.

Chúc mừng cụ.

Mzc

Xe điện
Mỗi người 1 cách hưởng thụ.

Cụ đang HP.

Chúc mừng cụ.
Con em từ nhỏ đã theo chân bố tới công trường nghịch cát, hè được đi ngủ ở nhà máy với bố rồi. Du lịch vẫn có, nhưng em toàn ở chỗ trung bình kiểu Vin viếc thôi. Tụi nhỏ nhà em chỉ cần bãi cát và bể bơi. Vứt đó cả tháng cũng được.

apiz

Xe tải
Lần đầu tiên em đọc bài nhiều tị mà có cảm giác nhẹ nhàng và thư thái ghê gớm. Chắc do có yếu tố liên quan đến gia đình

locphat86

Xe tải
hè nắng nóng mệt mỏi. tính lướt Off thư giãn 1 tý mà thấy căng thẳng hơn :))

tqhai

Xe tải
Với lại lên đây khoe của thì hơi hài hước, nhưng cụ chủ thuộc tuýp làm thuê chuyên nghiệp, dòng tiền tốt, còn em kiểu đầu tư, tài sản lớn nhưng tiền hằng tháng k nhiều do đang giai đoạn đầu tư.
Vâng em thì 7h sáng ra khỏi nhà, 8h tối về đến nhà, 10h30 tối đã đi ngủ nên em có hơi ít thời gian dành cho con. Em cố gắng bù lại bằng cách đưa con đi du lịch nhiều, đó là lúc cả gia đình tập trung dành thời gian cho nhau. Cụ hạnh phúc quá, em chúc mừng cụ :)

• Vodka
Reactions: Mzc

Sakai Việt Nam

Xe điện

mourista

Xe tải
Đọc bài cụ chủ, cách chi tiêu… cứ giật mình thon thót. Như kiểu ai nó nói hộ mình vậy.
Em đã trải qua giai đoạn này rồi, lúc đó thấy mất động lực, nhà, xe đủ cả, mua 1 cái xe hay 1 căn chung cư ko phải suy nghĩ quá nhiều, cái suy nghĩ nhiều nhất có lẽ là nghỉ ngày nào để đi công chứng.
Tuổi 35 là rất trẻ, quen tiêu rồi bảo tém tém lại ko được đâu. Con số 20-30 tỷ đối với tuổi 35 mà nghĩ đến chuyện nghỉ việc là ko nên, mọi người cứ nghĩ nó to, chứ 20 năm sau là thấy nó bé tí à (nếu ko biết cách giữ tiền, làm cho nó sinh sôi).
Cứ thử nghĩ xem 20 năm trước 5 tỷ nó to ntn rồi bây giờ thấy con số 5 tỷ nó ntn?
Để tạo động lực, cụ đặt 1 cái mục tiêu mới cao lên, tự khắc sẽ có động lực. Giúp đỡ những người thân xung quanh mình từ gần đến xa là sẽ có niềm vui, lúc đó thấy tiền bao nhiêu cũng ko đủ.
Con số 20-30 tỷ thời điểm hiện tại nó ko to đâu, chỉ đủ mua 1 căn biệt thự xây thô hoàn thiện mặt ngoài cách big C 20km thì thoả mãn sớm quá làm gì.