[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tài sản này mới đủ để tạo ra khoảng 120 triệu/tháng thu nhập thụ động, chưa đủ chi tiêu gia đình nên em chưa dám nghỉ cụ ạ. Em làm kinh doanh cụ ạ.
Cụ nói tài sản của cụ khoảng 20 tỏi mà tạo ra thu nhập thu động là 120 triệu/tháng. Em nghĩ là cụ bốc phét ạ? Thu nhập thụ động em nghĩ mãi chưa ra là từ nguồn nào ngoài việc cho thuê nhà/bất động sản. Mà món cho thuê này thì tỷ lệ giữa giá trị thu về/giá trị tổng tài sản chắc vào khoảng tầm xung quanh 5%. Còn như cụ nói thì nó xấp xỉ 7,5%/1 năm là ko khả thi aka bốc phét.

Trungpv

Xe điện
Thuê nhà 50 + tiền học cho hai con 30 + giúp việc 10 + tiền chợ 15 + điện nước 5 + nuôi xe 5 + tiền tiêu vặt hai vợ chồng 20. Như thế đã là 135 triệu/tháng rồi cụ ạ. Chưa kể các chi phí khác cho sức khỏe, mua sắm đồ đạc, giải trí,đi du lịch... Mấy khoản kia thì tùy lúc nhưng tính chi li ra chắc khó có tháng nào dưới 170-180tr/tháng cụ ạ. Mà em thấy cũng đều là các nhu cầu cơ bản thôi chứ có gì xa xỉ đâu.
chi tiêu như này mà chưa xa xỉ ah các cụ?. thôi nhiều xiền quá em đi ra : ))

tqhai

Xe tải
Cụ nói tài sản của cụ khoảng 20 tỏi mà tạo ra thu nhập thu động là 120 triệu/tháng. Em nghĩ là cụ bốc phét ạ? Thu nhập thụ động em nghĩ mãi chưa ra là từ nguồn nào ngoài việc cho thuê nhà/bất động sản. Mà món cho thuê này thì tỷ lệ giữa giá trị thu về/giá trị tổng tài sản chắc vào khoảng tầm xung quanh 5%. Còn như cụ nói thì nó xấp xỉ 7,5%/1 năm là ko khả thi aka bốc phét.
Em đang tính lãi suất tiết kiệm tầm 7%/năm đó cụ, 20 tỏi *7%/năm = 120 triệu/tháng.

fantasy0178

Xe tăng
Cụ có thời gian, nguồn lực thì nên rủ 1-2 người hoặc tự mình set up một lĩnh vực mới để thử sức, làm ở quy mô nhỏ trước, nhỡ có vấp cũng ko ảnh hưởng nhiều, bập vào cái mới là có động lực, nhiệt huyết ngay. E hơn cụ 10 tuổi mà còn lăn như trâu ko thấy chán, trưa nay gặp một ô anh SN 1949, gọi là a vì ô ấy dứt khoát ko cho gọi là chú, mà tràn đầy năng lượng làm việc say mê mặc dù tài chính rất tốt, vẫn cắp nách bạn gái vào Nam ra Bắc, bái phục luôn.

cuhaifus

Xe container
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Em cũng bị tình trạng như cụ, nhưng thu nhập của em không tính được bừng K như cụ ạ

tqhai

Xe tải
Cụ có thời gian, nguồn lực thì nên rủ 1-2 người hoặc tự mình set up một lĩnh vực mới để thử sức, làm ở quy mô nhỏ trước, nhỡ có vấp cũng ko ảnh hưởng nhiều, bập vào cái mới là có động lực, nhiệt huyết ngay. E hơn cụ 10 tuổi mà còn lăn như trâu ko thấy chán, trưa nay gặp một ô anh SN 1949, gọi là a vì ô ấy dứt khoát ko cho gọi là chú, mà tràn đầy năng lượng làm việc say mê mặc dù tài chính rất tốt, vẫn cắp nách bạn gái vào Nam ra Bắc, bái phục luôn.
Vâng lĩnh vực mà hiện em đang làm là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, phải có giấy phép cụ ạ. Làm riêng thì nó lại thành bất hợp pháp mất. Em cũng nhiều lần nghĩ đến việc set up một cái business mới liên quan đến tư vấn, giáo dục... nhưng chưa làm được.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em đang tính lãi suất tiết kiệm tầm 7%/năm đó cụ, 20 tỏi *7%/năm = 120 triệu/tháng.
Cảm ơn cụ đã mở mang kiến thức cho em. Càng ngày cụ càng làm cho em bái phục. Không có bất kỳ bất động sản nào, toàn bộ tài sản là tiền mặt đem gửi ngân hàng (20 tỏi).Trong khi đó lại đi thuê biệt thự 50 củ 1 tháng. Đúng là "người tài" nhiều khi nó cũng có những suy nghĩ khác người thường.

cuhaifus

Xe container
Em cũng biết là mình không thể tự mở business được vì các rào cản về giấy phép, hệ thống vận hành và vốn. Nên em vẫn phải ngồi đây. Em cảm thấy thời gian trôi qua hơi vô nghĩa thôi cụ. Cuộc sống ngắn ngủi, em không muốn lãng phí 12h/ngày vào một công việc mà chỉ mang lại mỗi tiền lương.
Cụ chắc mới xem : "Đi đến nơi có gió" phỏng? Nếu thấy vô nghĩa quá và tiền cũng kiếm thế thấy đủ rồi thì cụ có thể nghỉ việc và đi du lịch tìm kiếm làm điều mình muốn như cô Hứa Hồng Đậu đó, em xem phim đó mấy lần thấy hay lém

tqhai

Xe tải
Cảm ơn cụ đã mở mang kiến thức cho em. Càng ngày cụ càng làm cho em bái phục. Không có bất kỳ bất động sản nào, toàn bộ tài sản là tiền mặt đem gửi ngân hàng (20 tỏi).Trong khi đó lại đi thuê biệt thự 50 củ 1 tháng. Đúng là "người tài" nhiều khi nó cũng có những suy nghĩ khác người thường.
Vâng cụ, để mua căn biệt thự đó thì cụ phải bỏ ra 60-70 tỏi. Còn để thuê nó thì cụ chỉ cần bỏ ra khoảng 8 tỷ gửi ngân hàng thôi, lấy tiền lãi tiết kiệm để trả tiền thuê. Như vậy đối với em thuê nhà là giải pháp kinh tế hơn cụ ạ.

tqhai

Xe tải
Cụ chắc mới xem : "Đi đến nơi có gió" phỏng? Nếu thấy vô nghĩa quá và tiền cũng kiếm thế thấy đủ rồi thì cụ có thể nghỉ việc và đi du lịch tìm kiếm làm điều mình muốn như cô Hứa Hồng Đậu đó, em xem phim đó mấy lần thấy hay lém
Dạ em chưa xem phim đó cụ ạ, em hay đọc sách chứ ít xem phim, vì xem phim không tua nhanh được :D Em phải cần tài sản gấp đôi cỡ này mới yên tâm nghỉ việc cụ ơi. Còn điều em muốn thì đơn giản lắm, chỉ là ở nhà và lớn lên cùng các con thôi.

cuhaifus

Xe container
Dạ em chưa xem phim đó cụ ạ, em hay đọc sách chứ ít xem phim, vì xem phim không tua nhanh được :D Em phải cần tài sản gấp đôi cỡ này mới yên tâm nghỉ việc cụ ơi. Còn điều em muốn thì đơn giản lắm, chỉ là ở nhà và lớn lên cùng các con thôi.
Xem đi cụ, youtube xem tua được mà, hay và ý nghĩa phết đó

fanmu1234

Xe container
Gần 1 tỏi/năm, tương đương 5% tài sản. Cụ cho hỏi 20 tỏi tài sản đó từ đâu mà có? Từ nỗ lực làm việc cho Cty 15 năm là chính hay từ nguồn khác? Cụ đã có 20 tỏi rồi, mục tiêu cá nhân của cụ là bn, khi nào đạt => có thực hiện bằng tiếp tục cống hiến ở Cty hiện tại không? => rút ra kết luận cho mình.

Cụ khá may mắn và có năng lực để đạt đến hiện tại trong môi trường cty của mình. Tất nhiên, đến giờ môi trường đó đang bị bó hẹp do nội tại hay do ngoại cảnh? Do nội tại Cty, mà cụ đủ năng lực để làm đột phá nội tại đó thành công, cụ sẽ thăng từ cấp trung lên cấp cao? Còn chủ công ty không đủ khả năng, cụ có thể nhảy đi: áo chật phải thay.
Riêng em 1 năm chỉ kiếm được 300 củ, và đang nợ 3 tỏi nên không có trình đề tư vấn ông thớt.

CuKenPis

Xe tăng
Vâng cụ, để mua căn biệt thự đó thì cụ phải bỏ ra 60-70 tỏi. Còn để thuê nó thì cụ chỉ cần bỏ ra khoảng 8 tỷ gửi ngân hàng thôi, lấy tiền lãi tiết kiệm để trả tiền thuê. Như vậy đối với em thuê nhà là giải pháp kinh tế hơn cụ ạ.
8 tỉ cụ cứ lấy lãi ra thuê thì 10 năm nữa gốc vẫn là 8 tỉ, trượt giá lúc đó 8 tỉ k biết còn gì
Nhà của mình ngoài là nới để ở thì nó còn là tài sản cụ ạ
Trong khi cụ vẫn ở nhà cho thuê cả đời, không an cư dc
Em thấy những người suy nghĩ tây tây thế này không hợp ở VN lắm thì phải

BopCoi

Xe tải
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(4) Nhận lương

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Cụ chủ làm ngành gì lương cao thế? E xin info để định hướng cho F1.

tqhai

Xe tải
8 tỉ cụ cứ lấy lãi ra thuê thì 10 năm nữa gốc vẫn là 8 tỉ, trượt giá lúc đó 8 tỉ k biết còn gì
Nhà của mình ngoài là nới để ở thì nó còn là tài sản cụ ạ
Trong khi cụ vẫn ở nhà cho thuê cả đời, không an cư dc
Em thấy những người suy nghĩ tây tây thế này không hợp ở VN lắm thì phải
Vâng đúng cụ. Nhưng nếu cầm 8 tỷ đi mua thì cụ chỉ mua được căn chung cư hạng sang thôi, tầm 100m2*80tr/m. Còn nếu thuê thì có thể thuê được biệt thự. Cứ cho là sau 5 năm cụ chuyển sang ở chung cư thì 8 tỷ (gốc) kia chắc vẫn mua được căn chung cư hạng khá (cụ có thể thấy là 5 năm nay giá chung cư không thay đổi mấy), nhưng cụ sẽ có 5 năm trải nghiệm ở biệt thự. Mà nói chung là giá mua BĐS ở VN có phần bị overpriced so với giá thuê nên em cũng không thích đi mua thật.

dpl

Xe lăn

(4) Nhận lương

Cụ thuộc thiểu số thành công nên mệt mỏi thôi

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Đúng là mỗi người 1 suy nghĩ cách sống khác nhau. Chắc cụ khoe hoặc điều kiện sống nhà cụ thuộc giới Thượng Lưu rồi. Chứ e mà có 20 tỷ như cụ thì e nghỉ hưu lâu rồi. Mua cái xe 1 tỷ, ở chung cư tầm trung 6 tỷ thôi. Mua vài miếng đất ngoại thành vứt đó. Gửi 5 tỷ bank là tháng có tầm hơn 30tr. Xong đi làm cho vui thôi, hoặc ở nhà nuôi dạy con cái.

chievo

Xe điện
Vậy là cụ chưa biết sử dụng hợp lý thời gian của mình. Nếu cụ không phải có mặt ở VP liên tục thì cụ phải biết bỏ ra thời gian để chơi.
cụ này nói chuẩn. Theo em cụ nên nuôi 1 cháu sugar baby. cụ sẽ thấy thời gian trôi đi thật nhanh và ý nghĩa.

riverstrike

Xe hơi
Đúng là mỗi người 1 suy nghĩ cách sống khác nhau. Chắc cụ khoe hoặc điều kiện sống nhà cụ thuộc giới Thượng Lưu rồi. Chứ e mà có 20 tỷ như cụ thì e nghỉ hưu lâu rồi. Mua cái xe 1 tỷ, ở chung cư tầm trung 6 tỷ thôi. Mua vài miếng đất ngoại thành vứt đó. Gửi 5 tỷ bank là tháng có tầm hơn 30tr. Xong đi làm cho vui thôi, hoặc ở nhà nuôi dạy con cái.
Cụ chủ thớt bảo tài sản hiện tại tạo ra thu nhập thụ động 120tr/tháng nhưng vẫn chưa đủ cho chi tiêu hàng tháng. Em đang tự hỏi cụ ấy nuôi mấy cháu sugarbaby mà 120 🍠 vẫn chưa đủ sinh hoạt tháng đây.

mooncafedaddy

Xe tải
40t tròn làm IT cả ngày công việc là xử lý phát sinh, hỗ trợ người dùng, cập nhật phần mềm, phiên bản mới, sao lưu bảo mật đồng bộ hóa dữ liệu... lương tháng hơn chục. Việc hiện tại thì đơn giản vậy nhưng chứng chỉ hạ tầng mang MCSE, CCNA, CCNP đủ cả, xử lý được việc cấu hình hệ thống, lên giải pháp hạ tầng cho từng đối tượng khách hàng cụ thể, tối đa 400 users, có thể thuyết minh giải pháp, trình bày tính khả thi việc đầu tư, vận hành thử...

Cá nhân tôi thấy tiền kiếm thế thôi, việc cũng chỉ làm thế thôi, lương có bn cũng đưa vợ hết chỉ giữ lại chút đỉnh cho chi phí tối thiểu của bản thân, thời gian rảnh lên OF chém gió với cccm, rủ mọi người đi offline, uống bia bình chuyên phố phường chuyện xưa nay, chán nữa thì vác vợ 2 lượn biển lượn núi refesh. Thỉnh thoảng tham gia các buổi Big phượt thả hồn vào thiên nhiên cùng cccm trên OF.

Lương tháng hơn chục mà cụ thỏa mãn nhu cầu chi tiêu được à? Nghề IT infrastructure càng già có vẻ càng đi xuống cụ nhỉ. Em cũng nghề giống cụ, kém cụ vài tuổi nhưng h làm hạ tầng nản quá rồi. Định chuyển hẳn sang 1 hướng khác mà chưa đủ tâm.