[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

Playdzan

Xe đạp
Không có đủ năng lượng để ăn Đường cụ ạ :)
Tầm 35 ..tim đang rào rạt máu mà ăn thiếu đường, lại "ko đủ năng lượng" thì hơi lạ phải xem lại... phải tầm u60, rối loạn chuyển hóa nhiều... lúc ấy cụ hạn chế ăn đường, đề phòng tiểu đường thì còn có lý, chứ cụ Thuem nói đúng đấy, mặc dù nhiều cụ nói đường phèn, đường kính, đường "hóa học" đường "công nghiệp" thì cuối cùng cục đường mía quê mình nó vẫn mộc mạc nhất ạ...

Huthasa

Xe container
Em vẫn cần có mặt ở văn phòng tầm 6 tiếng/ngày để điều hành, giám sát, (thỉnh thoảng) trực tiếp ra quyết định và đôi khi là thể hiện một loại thái độ cụ ạ. Giờ giấc thoải mái ở đây là thỉnh thoảng em có thể vắng mặt 1-2 tiếng thôi, không đi chơi đâu xa được mới đau :D.
Cụ có chơi môn thể thao nào không? Đôi khi chỉ cần rảnh 1h cụ có thể xỏ giầy chạy dăm cây cho vã mồ hôi. Hặc kiếm một bé đường ruột nào đó, rảnh gọi tâm sự cho nó đốt calo :))

tqhai

Xe tải
Tầm 35 ..tim đang rào rạt máu mà ăn thiếu đường, lại "ko đủ năng lượng" thì hơi lạ phải xem lại... phải tầm u60, rối loạn chuyển hóa nhiều... lúc ấy cụ hạn chế ăn đường, đề phòng tiểu đường thì còn có lý, chứ cụ Thuem nói đúng đấy, mặc dù nhiều cụ nói đường phèn, đường kính, đường "hóa học" đường "công nghiệp" thì cuối cùng cục đường mía quê mình nó vẫn mộc mạc nhất ạ...
Năng lượng tinh thần ấy cụ, nhiều khi uể oải căng thẳng mệt mỏi với công việc, chả muốn ăn gì, kể cả đường :) với lại ăn đường cũng là một cách để trao đổi năng lượng, nếu trao đổi không đúng nguồn năng lượng thì em sợ là.. toi :D

victory_1980

Xe điện
Vâng, khổ nỗi dạo này em cày cuốc không ra nhiều tiền nên mới nản cụ ạ. Hàng tháng tiền lương hai vợ chồng bao nhiêu là chi tiêu hết sạch cho gia đình, chẳng add được thêm đồng nào vào tài sản tiết kiệm. Em đang cơ cấu lại hệ thống để xử lý những khúc mắc của giai đoạn này nhưng chưa thành công.
Nhà cụ ăn tiêu hết 120tr/tháng thì quá khủng rồi.

bjboyn00b

Xì hơi lốp
20 tỏi cụ mua lấy 3 lô xây phòng trọ cho thuê nhé. Em tính giá rổ giờ cũng không quá mắc, mua đất là 60tr/m2 , mua lấy mỗi mảnh 80m là cụ hết 14 tỏi.
Xây 6 tầng cả 3 mảnh mất khoảng 6 tỏi ( em tính mua ngõ nó rẻ nên chỉ xây kịch 6 tầng) , vay thêm ngoài hoàn thiện, thu thập của cụ dư sức vay thêm 5 tỏi.
1 sàn có 5 phòng, mỗi căn 3 củ. 5 tầng cho thuê là cụ có 75tr/tháng, 3 tòa là 225tr chưa kể ăn điện nước, dịch vụ này nọ. Tuy nhiên đứng ra cho thuê rất vất vả. Cụ có thể tìm người thuê lại cả khu với giá 140tr/tháng . Tỷ suất lợi nhuận tầm 8%/năm. Chưa kể đất cứ tăng giá ầm ầm :)).
Nhân tiện em cũng có mấy mảnh, cụ cần em bán lại nhé :)

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Hãy đặt câu hỏi ngược lại: nếu bỏ việc này thì mình làm việc gì? Bản thân làm được gì khi thay đổi?
Cụ cảm thấy bứt phá đc thì chơi thôi, còn thấy chưa ổn thì ngồi im cho lành. Bạn em cũng như cụ, bằng cái que tăm cứ nghĩ mình là cái xè beng. Cung Top 500 DN cả nước giờ đang đi thuê nhà đấy.
e vote cụ về việc này, em cũng đã gặp những ông suốt ngày kể về ngày xưa rồi đổ tội abcxyz, cụ chủ chắc làm một môi trường kinh doanh của nc ngoài, có tý setup hệ thống kinh doanh, giờ ổn chỉ ngồi nhận lương chứ k đc nhiều thứ như hồi đầu nên đang tự huyễn hoặc mình làm đc nhiều hơn thế nếu mình đc ngồi chỗ này chỗ kia.......cái chết của mấy ông VN sau khi setup xong cứ nghĩ mình là vĩ nhân vì quy trình tụi nó vậy, mỗi ông một việc và luôn làm đúng làm đủ các công việc mà vị trí mình đảm nhiệm, vì như vậy mới quy trách nhiệm, tìm ra lỗi....khi có vấn đề phát sinh

Quê bầm

Xe điện
Ngưỡng mộ cụ chủ, có bao thú vui khi có điều kiện, chơi thể thao, đi du lịch, làm từ thiện sẽ thấy có nhiều việc cần thời gian mà

xedaprach

Xe điện
Trưa đọc thớt khởi nghiệp thấy khoe thu nhập toàn 9, 10 con số, xây dựng hệ thống tự vận hành còn mình chỉ ngồi chơi chém gió, chuẩn bị viết sách dạy làm giầu.
Giờ đọc thớt này thì khoe lương tháng 80 củ, tài sản 10 tỏi mà chán ko muốn làm.
Chắc vào nhầm diễn đàn tinh hoa đất nước mất rồi :((

baba77

Xe tăng
Em không khoe, mô tả những cái được và mất thôi. Cũng có nhiều hôm em chui vào nhà vệ sinh ngồi khóc hoặc nằm trong ô tô khóc lắm cụ. Nhiều lần khác thì thức gần hết đêm không ngủ vì suy nghĩ, hoặc về nhà từ chối chơi với con do tâm trạng căng thẳng.

Nếu có cụ nào cùng cảnh ngộ thì em muốn tìm hiểu cách mà các cụ ấy tự tạo động lực cho mình để vượt qua giai đoạn "lỡ cỡ" này cụ ạ.
Cụ nên đi khám tâm lý đi, chuyên khoa tâm thần học ấy. Em khuyên thật

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài câu viu của chủ thớt, thực sự là rất ức chế:
- cụ có biết bao nhiêu người đang thất nghiệp
- cụ có biết bao nhiêu người có việc mà bị chậm lương, trừ lương, cắt giảm lương ko?
- cụ đang là gánh nặng cho cty cụ và cho những người làm cùng với cụ.
Nếu cụ khoe khéo tài sản và thu nhập thì đúng là có vấn đề về tâm lý thật :))

Playdzan

Xe đạp
Năng lượng tinh thần ấy cụ, nhiều khi uể oải căng thẳng mệt mỏi với công việc, chả muốn ăn gì, kể cả đường :) với lại ăn đường cũng là một cách để trao đổi năng lượng, nếu trao đổi không đúng nguồn năng lượng thì em sợ là.. toi :D
Kkkk .. năng lượng tinh thần thì là vấn đề khó rồi... chúc mừng cụ ở đẳng cấp quá cao so với phần đông ae. Cụ làm e nhớ đến nhà thơ Minh Huệ và bài thơ về phong trào phản chiến ở Mẽo trong chiến tranh VN, mà minh tinh Jane Fonda đã bị cảnh sát Mẽo nó lột cả quần áo...

Jane Fonda
Chúng nó lột quần áo chị ra
Chúng thấy gì trong đó
Một trái tim tươi đỏ ...

thế nên người ta mới nói:

... trong quần có pướm, có trim
Riêng anh Minh Huệ thấy tim trong quần.

Cần năng lượng tinh thần, trao đổi năng lượng, bắt được sóng... nếu cụ tìm được, thì 1 là cụ đẳng cấp cao, 2 là cái “cục đường mật” kia nó làm thịt cụ vì cái tội dám đi chia sẻ "năng lượng tinh thần" với đi bắt sóng, tiếp sóng với đài địch... nó khác rất nhiều ạ...:D#-o

thientudolong

Xe container
tầm mức lương ấy thì 1 là thành phần tinh hoa việc nhẹ lương cao ko thì cũng bạc mặt chạy kpi vs deadline, time đâu lên đây than thở
hoặc là e chưa đc mở mang :D

duongtver

Xe tăng
Cụ đúng là mơ ước của bao anh em trong này, trong đấy có em. Em thu nhập bằng 1/10 cụ tài sản chả có gì. Vẫn cứ lóc cóc hàng ngày đi làm chỉ 1 mục đích nhận lương mà còn chật vật đây cụ. Cụ có lẽ đạt đến đỉnh vinh quang nên mới cạn động lực. Có thể cụ cần tìm kiếm thử thách mới và môi trường mới sẽ tốt cho cụ hơn.

vkthang

Xe container
Em thì nghĩ người có tiền họ biết tính toán lắm, chứ mấy bố nói lan man đạo lý thì... :P

Mytv

Xe điện
E cũng đang chán bỏ mịe đây. Mới đi làm dc 2 năm, tháng chục củ. Hàng ngày ngồi chơi tử sáng đến hết h. Muốn xin nghỉ mà vk nó ko cho. :((

tqhai

Xe tải
Đọc bài câu viu của chủ thớt, thực sự là rất ức chế:
- cụ có biết bao nhiêu người đang thất nghiệp
- cụ có biết bao nhiêu người có việc mà bị chậm lương, trừ lương, cắt giảm lương ko?
- cụ đang là gánh nặng cho cty cụ và cho những người làm cùng với cụ.
Nếu cụ khoe khéo tài sản và thu nhập thì đúng là có vấn đề về tâm lý thật :))
Em không phải là gánh nặng cho tổ chức đâu cụ. Mỗi năm em tạo ra cho tổ chức 80-100 tỷ lợi nhuận thì nhận mức lương 1 tỷ/năm đâu có gì là quá, thậm chí còn là hơi thấp. Nhân viên dưới quyền về cơ bản là happy với sự lãnh đạo của em. Em cũng giúp đỡ được chút ít cho các bộ phận liên quan, cho đối tác, cho khách hàng.

Còn tất nhiên là em không khoe rồi, trong ngành của em thì nhìn đâu cũng thấy người có tài sản gấp 5 gấp 10 em, em có gì mà khoe :)

tqhai

Xe tải
Cụ nên đi khám tâm lý đi, chuyên khoa tâm thần học ấy. Em khuyên thật
Em đi khám từ 2 năm trước rồi, kết luận là bị trầm cảm nhẹ cụ ạ. Làm kinh doanh, đặc biệt trong ngành của bọn em, chắc ai cũng ít nhiều trải qua cảm giác thức trắng đêm hoặc nằm khóc một mình thôi.

cusao

Xe lăn
Bác chủ có tâm lý giống em quá. Ngay từ ngày đầu, em từng ước mơ đi làm cho vui nhưng thực tế cho đến giờ hoàn toàn đi làm là vi thu nhập

tqhai

Xe tải
e vote cụ về việc này, em cũng đã gặp những ông suốt ngày kể về ngày xưa rồi đổ tội abcxyz, cụ chủ chắc làm một môi trường kinh doanh của nc ngoài, có tý setup hệ thống kinh doanh, giờ ổn chỉ ngồi nhận lương chứ k đc nhiều thứ như hồi đầu nên đang tự huyễn hoặc mình làm đc nhiều hơn thế nếu mình đc ngồi chỗ này chỗ kia.......cái chết của mấy ông VN sau khi setup xong cứ nghĩ mình là vĩ nhân vì quy trình tụi nó vậy, mỗi ông một việc và luôn làm đúng làm đủ các công việc mà vị trí mình đảm nhiệm, vì như vậy mới quy trách nhiệm, tìm ra lỗi....khi có vấn đề phát sinh
Em có đổ tội cho ai đâu cụ :) Em cũng không nghĩ là nếu mình được ngồi chỗ này chỗ kia thì mình sẽ làm được hơn. Em chỉ muốn ngồi chỗ này hoặc cùng lắm là nhích lên một tí thôi. Vấn đề là gần đây quy trình có chút trục trặc, mà cái trục trặc này lại không phải là chuyện em có thể giải quyết được. Nó là vấn đề ở tầm cỡ hệ thống, tổ chức.... nên em mới nản thôi.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
35t thì ham muốn lớn lắm.
Thích là nhích thôi Cụ Thớt :-bd