[Funland] Thầy Hiệu trưởng bị phụ huynh vác dao bắt quỳ cảm thấy xấu hổ và nhục nhã

cadan

Xe container
Em lớn tiếng vì còm trước của cụ nó ko đc bình thường lắm đâu. Cụ phê phán hay chửi cũng đc hết, nhưng chửi nó phải đúng việc, đúng người.
Ở đây BHYT là bắt buộc => việc đóng BHYT là trách nhiệm và nghĩa vụ PHẢI đóng chứ ko phải NÊN đóng. Luật quy định bắt buộc ko thể nói là thừa đc.
Nhà trường phải đi thu hộ, ko thu đc họ bị kỷ luật, mình lại đi nói mát “Nhà trường làm đại lý BH” là rất khó nghe.
Nếu em nói làm cụ ko vừa lòng cũng mong cụ thông cảm, nhưng chúng ta nên suy nghĩ thấu đáo trước khi phát biểu.
Em chả có gì không vừa lòng. Ai phê phán hay chửi người, thì tự từ ngữ thể hiện ra đấy cụ à. Lời vàng ý ngọc ấy cũng ám chỉ nhiều cụ khác. Còn thì người nào dùng từ ngữ "lớn tiếng", dù là với lý do người đối thoại có còm men "ko đc bình thường lắm", văn hóa của người đó cũng thể hiện ra.

Nói gì thì nói, để xảy ra một chuyện như thế này ở môi trường giáo dục, trồng người, cũng là một việc đáng tiếc. Bảo hiểm là 1 cơ chế bắt buộc, thì cũng nên tạo ra lựa chọn (ít nhất ở các loại trừ và cách đóng) và quan trọng là đẩy mạnh tuyên truyền để cho người ta cảm thấy "tự nguyện" tuân theo hơn. Ví dụ, quyền lợi của học sinh, rồi chế tài với hành vi không đóng, chẳng hạn như thế.

Nói "trẻ em như búp trên cành", thì cũng nên tạo ra cơ chế để hành động tương xứng, điều này tất nhiên vượt tầm hiệu trưởng rồi, mà ở những người không chỉ có trách nhiệm rao giảng về môi trường "nhân văn", mà còn có trách nhiệm không tạo ra cơ hội cho sự phi-nhân-văn có thể xuất hiện với những đứa trẻ be bé đang học lớp 1 hay lớp 5 (có cụ dùng từ là hành vi "phản giáo dục" đấy ạ).

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Nhà cháu thì thấy trường sai khi gọi trẻ con lên bêu dương trước toàn trường, việc giáo dục bằng cách phản giáo dục như vậy nên bỏ.
Bêu dương lên toàn trường nó ảnh hưởng tâm lý ghê ghớm lắm, hội bạn bè cháu học cùng cấp 1, cấp 2, thời cách đây 40 năm những đứa bị bêu dương trước lớp, trước khối thôi mà đến giờ vẫn nhớ, vẫn ngại và giảm hẳn sự tự tin khi nói về những chuyện đó.
Nhà cháu cũng ko đồng ý với cảnh ông bố vác dao đuổi, nhưng cũng có thể chia sẻ khi mới vác dao dọa thôi chứ ko xuống tay.
Nói dại, đứa bé nó về mà nó tự tử thôi chẳng hạn, thì BGH lại có vị đi theo nhát dao của ông bố không biết chừng
Hoàn toàn chính xác ạ

Những kỷ niệm đầu đời

Luôn luôn là khó quên

Người lớn, những người ra vẻ có trách nhiệm, có khi thể hiện ra sự dửng dưng thông qua những còm men của mình

mamtom7981

Xe buýt
Hoàn toàn chính xác ạ
Những kỷ niệm đầu đời
Luôn luôn là khó quên
Người lớn, những người ra vẻ có trách nhiệm, có khi thể hiện ra sự dửng dưng thông qua những còm men của mình
Cám ơn cụ đã đồng cảm, nhà cháu đến giờ đi họp lớp cùng chúng bạn, có những đứa thành công, làm ông nọ bà kia nhưng khi gặp nhau vẫn khép nép khi ngày xưa bị bêu dương, và nó nhớ cực rõ mấy lần thầy nào, môn gì. Hơn 40 năm mà vẫn nhớ thì các cụ thấy nó kinh thế nào rồi.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Mới bêu tên trên loa thì ăn thua gì, bọn em ngày xưa còn bị bêu lên toàn trường mỗi sáng thứ 2 cơ, đứng dưới cờ luôn cho cả trường ngắm :))))

Nhà cháu thì thấy trường sai khi gọi trẻ con lên bêu dương trước toàn trường, việc giáo dục bằng cách phản giáo dục như vậy nên bỏ.
Bêu dương lên toàn trường nó ảnh hưởng tâm lý ghê ghớm lắm, hội bạn bè cháu học cùng cấp 1, cấp 2, thời cách đây 40 năm những đứa bị bêu dương trước lớp, trước khối thôi mà đến giờ vẫn nhớ, vẫn ngại và giảm hẳn sự tự tin khi nói về những chuyện đó.
Nhà cháu cũng ko đồng ý với cảnh ông bố vác dao đuổi, nhưng cũng có thể chia sẻ khi mới vác dao dọa thôi chứ ko xuống tay.
Nói dại, đứa bé nó về mà nó tự tử thôi chẳng hạn, thì BGH lại có vị đi theo nhát dao của ông bố không biết chừng
Hoàn toàn chính xác ạ

Những kỷ niệm đầu đời

Luôn luôn là khó quên

sunflower09

Xe hơi
Cái này mình nghe thì hài, nhưng đặt địa vị là giáo viên đấy cũng là 1 biện pháp bảo vệ họ đấy bác ạ. Người nhà em làm hiệu trưởng ở quê kể rằng, có bạn không mua bảo hiểm thân thể nhưng khi xảy ra tai nạn thấy bạn khác được đền bù thì cũng đòi, và cứ bảo là mình cũng đóng. Cãi nhau lúc đó rất khó, vì thế để tự bảo vệ mình, các giáo viên sẽ yêu cầu phụ huynh không mua bảo hiểm thân thể ký vào 1 cái xác nhận là không mua, sau này xảy ra vấn đề gì đỡ kiện cáo rắc rối
Cũng nhiều gia đình không mua cho con, đến lúc xảy ra chuyện lại quay ra tiếc nuối và năn nỉ xem giờ mua bổ sung được không.
Còn cái BHYT là bắt buộc. Mà nó hài là ở chỗ đây thuộc trách nhiệm của BHXH nhưng lại gán cho trường, bắt nhà trường phải thu để nhà trường phải nghe phụ huynh chửi. Các GVCN rất là khổ khi phải thu mấy món này, thu chưa đủ 100% thì bảo hiểm chưa in thẻ cho các con, phụ huynh khác lại thắc mắc nên có lúc GVCN phải ứng tiền quách cho đủ 100% sỹ số rồi thu sau. Cá biệt có cô mất luôn 1-2 suất vì PH không chịu nộp đó
Lớp thằng nhóc nhà em có mấy bạn không mua bảo hiểm thân thể 150k mà cô chủ nhiệm còn bắt viết cam kết nữa mới hài. BHYT e nghĩ nên mua 1 năm có 564k là được. Hôm rồi có cháu học cùng khối con gái e bị tai nạn giao thông phải mổ não, nếu không có bhyt chắc chi phí nhiều lắm. Không ai muốn được bh chi trả nhưng cách chi trả của nó khiến mọi người thất vọng dẫn đến ác cảm.

Red_Army

Xe máy
Nhục gì mà nhục! Giữ được tính mạng là tạ ơn giời rồi. May mà cái thằng điên kia nó chưa chém, chứ nó chém cho thì khổ đời

phuongmit

Xe cút kít
Cái này mình nghe thì hài, nhưng đặt địa vị là giáo viên đấy cũng là 1 biện pháp bảo vệ họ đấy bác ạ. Người nhà em làm hiệu trưởng ở quê kể rằng, có bạn không mua bảo hiểm thân thể nhưng khi xảy ra tai nạn thấy bạn khác được đền bù thì cũng đòi, và cứ bảo là mình cũng đóng. Cãi nhau lúc đó rất khó, vì thế để tự bảo vệ mình, các giáo viên sẽ yêu cầu phụ huynh không mua bảo hiểm thân thể ký vào 1 cái xác nhận là không mua, sau này xảy ra vấn đề gì đỡ kiện cáo rắc rối
Cũng nhiều gia đình không mua cho con, đến lúc xảy ra chuyện lại quay ra tiếc nuối và năn nỉ xem giờ mua bổ sung được không.
Còn cái BHYT là bắt buộc. Mà nó hài là ở chỗ đây thuộc trách nhiệm của BHXH nhưng lại gán cho trường, bắt nhà trường phải thu để nhà trường phải nghe phụ huynh chửi. Các GVCN rất là khổ khi phải thu mấy món này, thu chưa đủ 100% thì bảo hiểm chưa in thẻ cho các con, phụ huynh khác lại thắc mắc nên có lúc GVCN phải ứng tiền quách cho đủ 100% sỹ số rồi thu sau. Cá biệt có cô mất luôn 1-2 suất vì PH không chịu nộp đó
BHTT mua tự nguyện nhưng có lập danh sách để theo dõi, xác nhận giữa PH, nhà trường và bên BH nên k có chuyện k mua mà đòi và kêu mình cũng đóng đâu cụ. Nếu đòi thì lôi danh sách ra là xong, trường con e khi họp PH đầu năm cho PH đăng kí, kí xác nhận vào ô mua hoặc k mua rồi lấy danh sách đó làm căn cứ để thu tiền. Hết hạn, chốt danh sách k chỉnh sửa thêm bớt thì nộp lại nhà trường và bh cung cấp theo danh sách đã đăng kí

trungthu2020

Xe tăng
BHXH và BHYT là 2 chính sách của Đảng và Nhà nước, thậm chí còn được BCT ban hành Nghị quyết (nghị quyết số 21) về tăng cường sự lãnh đạo của đảng đối với 2 chính sách này, theo nghị quyết thì trách nhiệm tổ chức thực hiện thuộc về cả bộ máy chính trị (tỉnh ủy, thành ủy, các ban đảng, ban cán sự đảng, đảng đoàn, đảng ủy trực thuộc Trung ương tổ chức học tập, quán triệt Nghị quyết; xây dựng chương trình, kế hoạch triển khai thực hiện Nghị quyết) nên không có gì khó hiểu khi các trường học được Bộ giáo dục hướng dẫn thu BHYT học sinh sinh viên hàng năm cả.
Chắc các cụ đang nhìn dưới góc độ BH thương mại để đánh giá, tuy nhiên BHXH, BHYT khác bọt hẳn so với BH thương mai và BH nhân thọ

Có lẽ phụ huynh kia không phải vì tiền đóng bhyt mà do thầy ht phát loa nêu đích danh học sinh. Làm nó cảm thấy xấu hổ về trách, sao ba không đóng tiền để thầy ht và cô giáo nhắc nhở. Thế là máu nóng xách dao vào trường
"Tự trọng" thế sao ko nộp đi, rồi người ta mời đến làm việc cũng trốn chui chốn lủi, giờ lại anh hùng thế -_-

vietdq

Xe tải
..
Mới bêu tên trên loa thì ăn thua gì, bọn em ngày xưa còn bị bêu lên toàn trường mỗi sáng thứ 2 cơ, đứng dưới cờ luôn cho cả trường ngắm :))))
Khoá em cũng vậy , bây giờ mà thế chắc thầy cô của chúng em bị kỷ luật hết , cđm thì chửi bới :))

sunflower09

Xe hơi
Trường ngoài HN và thời điểm bây giờ làm ngon lành còn nói làm gì hả cụ? Trường nhà quê, và trước kia làm gì có danh sách với in ấn gì đâu, các cô thu tiền còn viết tay, học sinh đóng lai rai cả tháng chưa hết ý. Lúc đó phụ huynh đâu kiện với bên bảo hiểm mà cứ tranh luận với cô giáo là tôi đóng rồi (ý kiểu cô thu tiền mà không đóng cho bảo hiểm, tình ngay lý gian khó giải thích lắm vì phụ huynh hay gửi tiền đưa con đi đóng cho cô)
Như lớp con nhà em giữa HN đây, đi họp PH đầu năm vẫn vắng 1 cơ số nên cũng chả ký xác nhận đủ vào danh sách đâu. Các loại phí đầu năm mấy năm trước cô cũng phải thu mất 1 thời gian mới đủ, theo dõi cũng chả sung sướng gì.
Vài năm gần đây thì đỡ rồi, GVCN chỉ thông báo các khoản thu, phụ huynh có thể chuyển khoản vào tk nhà trường hoặc nộp trực tiếp tại phòng tài vụ, hết hạn mà chưa nộp tài vụ đưa danh sách thì cô nhắn trên nhóm lớp thôi
Hài nhất là, trước kia các cô phải thu hộ thì phụ huynh rất hay gọi buổi họp PH đầu năm là ngày hội thu tiền. Sau này, các cô không thu nữa thì nhiều phụ huynh lại cầm tiền mặt năn nỉ cô thu và nộp hộ cho đỡ mất thời gian đi nộp
Nhiều phụ huynh kiểu gì cũng muốn và kiểu gì cũng kêu ca được hết
BHTT mua tự nguyện nhưng có lập danh sách để theo dõi, xác nhận giữa PH, nhà trường và bên BH nên k có chuyện k mua mà đòi và kêu mình cũng đóng đâu cụ. Nếu đòi thì lôi danh sách ra là xong, trường con e khi họp PH đầu năm cho PH đăng kí, kí xác nhận vào ô mua hoặc k mua rồi lấy danh sách đó làm căn cứ để thu tiền. Hết hạn, chốt danh sách k chỉnh sửa thêm bớt thì nộp lại nhà trường và bh cung cấp theo danh sách đã đăng kí

search

Xe điện
Hết thế nào được, vài hôm nữa củng cố xong hồ sơ, huyện nó gọi lên làm lễ trao cái quyết định khởi tố bị can vì tội làm nhục người khác. Xong rồi tạm giam, xét xử, thi hành án… còn khướt!
Được thế thì mừng quá, e tưởng lên xã viết bản tường trình nộp phạt hành chính là xong chuyện :)

search

Xe điện
Các cụ muốn con đi học mát mẻ, ngồi điều hòa nhưng lại muốn miễn phí tiền điện, tiền thiết bị?
Trường công họ không được phép thu, nên phải sinh ra "tự nguyện"
E ví dụ 1 việc nhỏ như in bài ra giấy để các con có tờ bài tập về nhà, luyện viết,... Mà trường thì ko có ngân sách việc này, phụ huynh thì muốn giấy đẹp đẽ, in màu,.. thì chả nhẽ cô giáo bỏ tiền ra?
Đành rằng có những thứ vô lý kiểu 1 cái điều hòa mà năm nào cũng thu tiền, nhưng cũng phải nhìn nhận là ngân sách không có những khoản chi lặt vặt đó, mà phụ huynh thì muốn mọi thứ tốt đẹp nhất cho con mình. Vậy tiền ở đâu ra nếu không "tự nguyện".
Ngay cả việc dã ngoại, lễ hội,... muốn con được trải nghiệm nhiều nhất nhưng lại không muốn đóng tiền thì khó quá - quá khó bác ạ. Hay là từ chối cho con tham gia, cả lớp đi chơi còn mình thì đến đón con về trước?
Ồi nhiều ô bà thế đấy cụ, ko có thì kêu như vạc, nhưng bảo xùy tiền ra đóng góp thì cũng lại kêu. Cái gì cũng muốn tự nhiên được cơ :D

minhlp

Xe tải
..

Khoá em cũng vậy , bây giờ mà thế chắc thầy cô của chúng em bị kỷ luật hết , cđm thì chửi bới :))
Ngày xưa, thời cả xã hội còn đói rách, được đến trường là được rồi, thầy cô thích làm gì thì làm, mình sợ như sợ cọp. Thích đánh, chửi, sỉ nhục gì cũng chẳng sao.
Giờ văn minh rồi. Thầy cô nào của con em mà hơi có tuổi tí, hành xử kiểu "cũ cũ" là phụ huynh ngán ngẩm ngay.

haipvg

Xe tăng
Cụ nói tên trường nào đi , để em đi hỏi xem có lớp học sinh nghèo như cụ nói không . Còn học sinh có bán trú hay không bán trú liên quan đến nhiều vấn đề từ hoàn cảnh , điều kiện đưa đón , nhà xa nhà gần , thích hay không thích . Chả chứng minh được lớp học sinh nghèo như cụ tuyên bố cả
Nghèo ở đây là kinh tế kém hơn mặt bằng chứ không phải nghèo theo chuẩn nghèo. Nhà có điều kiện thì họp sẽ tìm cách xin vào lớp điểm chứ không học lớp thường. Lớp điểm học bán trú, học chương trình liên kết... Lớp thường chỉ học 1 buổi rồi về, chẳng có gì hết.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Thầy Phan Đình Thống, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Sơn Lâm (Hương Sơn, Hà Tĩnh), cho biết bản thân cảm thấy xấu hổ, nhục nhã trước việc bị phụ huynh vác dao, bắt quỳ xin lỗi.

Tối nay (1/11), chia sẻ với VietNamNet, thầy Phan Đình Thống cho biết nguyên nhân dẫn đến việc một phụ huynh vác dao xông vào trường đe dọa giáo viên, bắt hiệu trưởng xin lỗi xuất phát từ việc trường thu Bảo hiểm Y Tế bắt buộc chưa đạt chí tiêu nên đã phát loa ở trường nêu tên các học sinh chưa nộp tiền.

"Sau tiết chào cờ sáng thứ hai (31/10), nhà trường phát loa thông báo gọi tên những em chưa tham gia Bảo Hiểm Y tế, đã gửi giấy mời cho phụ huynh trước đó một tuần nhưng phụ huynh không đến, yêu cầu những em này lên trước sảnh để nhà trường gặp. Tại cuộc gặp gỡ có hiệu trưởng, giáo viên chủ nhiệm và nhân viên trong trường.

Nhà trường trao đổi với học sinh, nói các em về nói với cha mẹ phải tham gia bảo hiểm, đồng thời hỏi vì sao không thấy cha mẹ phản hồi gì với nhà trường. Sau đó, chúng tôi cho các em về lớp học. Đến chiều hôm đó thì xảy ra sự việc một phụ huynh có 2 con đang học tại trường (lớp 1 và lớp 5) cầm dao xông vào trường" - thầy Thống trần tình.

Cũng theo thầy Thống, thầy đã biết lỗi và rút kinh nghiệm về hành xử khi đã phát loa gọi tên các em trước trường. Nhưng dù vậy, nhà trường cảm thấy áp lực khi thu bảo hiểm chưa đủ chỉ tiêu.

"Bảo hiểm Y tế bắt buộc, thực tế là bên bảo hiểm phải thu nhưng có văn bản của Bảo hiểm xã hội tỉnh Hà Tĩnh gửi lên Sở GD-ĐT và chỉ đạo trên xuống giao cho nhà trường có trách nhiệm tuyên tuyền đến cán bộ giáo viên, học sinh, tổ chức thu bảo hiểm y tế để đạt 100% học sinh phải tham gia. Nếu không đạt, trước hết Phòng GD-ĐT phê bình bằng miệng do không hoàn thành nhiệm vụ, sau đó UBND huyện sẽ có nhắc nhở", thầy Thống nói.

Trước câu hỏi "Việc thu Bảo hiểm Y tế được cho là việc ngoài xã hội, tại sao lại yêu cầu nhà trường phải làm?", Hiệu trưởng Trường Tiểu học Sơn Lâm cho biết: "Đây là việc chung thì phải làm và trường cảm thấy rất áp lực. Hiện tại, trường đã thu được 93%, còn 14 em chưa nộp, trong đó có 2 học sinh con của phụ huynh vác dao xông vào trường. Mỗi học sinh phải đóng từ 402-563 nghìn đồng tùy hoàn cảnh gia đình".

Thầy Phan Đình Thống chia sẻ thêm: "Sau sự việc bị phụ huynh vác dao đến trường xưng tao mày, đòi chém giáo viên, bắt tôi phải quỳ xin lỗi, tôi cảm thấy rất xấu hổ và nhục nhã. Đồng thời, tôi nhận thấy việc trường phát loa thông báo nêu tên các em giữa trường là chưa phù hợp trong thời điểm này, tôi xin lỗi và xin rút kinh nghiệm trước hành xử chưa đúng".

Trước đó, khoảng 15h30 chiều ngày 31/10, ông Võ Văn Đ. (phụ huynh có 2 con đang theo học tại Trường Tiểu học Sơn Lâm) ngang nhiên vác dao xông vào trường, đe dọa nhiều giáo viên, bắt hiệu trưởng phải quỳ xin lỗi. Sự việc chỉ dừng lại khi có lực lượng công an đến can thiệp. Hiện sự việc đang được công an điều tra, làm rõ.
//Nghĩ cũng khổ thầy hiệu trưởng và các thầy cô ở ngôi trường này, họ ở thế trên đe dưới búa. Rồi cũng khổ cả gia đình các cháu học sinh nữa, mấy trăm nghìn đóng BHYT cho con mà cũng khó khăn quá sinh tức giận không đáng. Giá mà không có cái tình cảnh như thế cho tất cả các cụ, các mợ nhỉ.
Ko phải chuyện mấy trăm nghìn, mà việc nhà trường thu tiền BHYT là sai hoàn toàn. Việc thông báo trên loa tên từng em, gọi lên gặp để ĐÒI là ko thể chấp nhận được.
Đáng lẽ ra, ông hiệu trưởng phải thấy nhục khi bị bắt đi thu tiền BHYT mới đúng chứ?

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ phân tích rất chính xác!
Em ủng hộ việc lập hồ sơ xử lý vị phụ huynh này.
Nhà trường có gửi giấy, ko đóng được cũng ko thèm trả lời nhà trường, nếu hoàn cảnh thì phải đến gặp nhà trường trình bày.
Cầm dao vào trường bắt thầy hiệu trưởng quỳ thì loại này cần cách ly khỏi xã hội để nó có thời gian suy nghĩ.
Có phải học phí méo đâu mà cụ đòi thế? BHYT BHXH thì để bên BH nó thu chứ?
Giờ cụ nợ tiền ông A nhưng em cứ đòi thì cụ thấy sao?

Sâu Róm

Xe tải
Ko phải chuyện mấy trăm nghìn, mà việc nhà trường thu tiền BHYT là sai hoàn toàn. Việc thông báo trên loa tên từng em, gọi lên gặp để ĐÒI là ko thể chấp nhận được.
Đáng lẽ ra, ông hiệu trưởng phải thấy nhục khi bị bắt đi thu tiền BHYT mới đúng chứ?
Nhà trường không thu hộ thì các ông bà tự đi mà nộp nhé.
Kiểu gì cũng nói được.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nhà trường không thu hộ thì các ông bà tự đi mà nộp nhé.
Kiểu gì cũng nói được.
Nộp như thế nào là việc của bên BH và PHHS, ko cần thiết bên nhà trường phải lo.
Gớm, tiền rác, điện, nước... hàng tháng người ta có để trượt xu nào ko?