[Funland] Thầy Hiệu trưởng bị phụ huynh vác dao bắt quỳ cảm thấy xấu hổ và nhục nhã

mylam86

Xe tải
Thầy Phan Đình Thống, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Sơn Lâm (Hương Sơn, Hà Tĩnh), cho biết bản thân cảm thấy xấu hổ, nhục nhã trước việc bị phụ huynh vác dao, bắt quỳ xin lỗi.

Tối nay (1/11), chia sẻ với VietNamNet, thầy Phan Đình Thống cho biết nguyên nhân dẫn đến việc một phụ huynh vác dao xông vào trường đe dọa giáo viên, bắt hiệu trưởng xin lỗi xuất phát từ việc trường thu Bảo hiểm Y Tế bắt buộc chưa đạt chí tiêu nên đã phát loa ở trường nêu tên các học sinh chưa nộp tiền.

"Sau tiết chào cờ sáng thứ hai (31/10), nhà trường phát loa thông báo gọi tên những em chưa tham gia Bảo Hiểm Y tế, đã gửi giấy mời cho phụ huynh trước đó một tuần nhưng phụ huynh không đến, yêu cầu những em này lên trước sảnh để nhà trường gặp. Tại cuộc gặp gỡ có hiệu trưởng, giáo viên chủ nhiệm và nhân viên trong trường.

Nhà trường trao đổi với học sinh, nói các em về nói với cha mẹ phải tham gia bảo hiểm, đồng thời hỏi vì sao không thấy cha mẹ phản hồi gì với nhà trường. Sau đó, chúng tôi cho các em về lớp học. Đến chiều hôm đó thì xảy ra sự việc một phụ huynh có 2 con đang học tại trường (lớp 1 và lớp 5) cầm dao xông vào trường" - thầy Thống trần tình.

Cũng theo thầy Thống, thầy đã biết lỗi và rút kinh nghiệm về hành xử khi đã phát loa gọi tên các em trước trường. Nhưng dù vậy, nhà trường cảm thấy áp lực khi thu bảo hiểm chưa đủ chỉ tiêu.

"Bảo hiểm Y tế bắt buộc, thực tế là bên bảo hiểm phải thu nhưng có văn bản của Bảo hiểm xã hội tỉnh Hà Tĩnh gửi lên Sở GD-ĐT và chỉ đạo trên xuống giao cho nhà trường có trách nhiệm tuyên tuyền đến cán bộ giáo viên, học sinh, tổ chức thu bảo hiểm y tế để đạt 100% học sinh phải tham gia. Nếu không đạt, trước hết Phòng GD-ĐT phê bình bằng miệng do không hoàn thành nhiệm vụ, sau đó UBND huyện sẽ có nhắc nhở", thầy Thống nói.

Trước câu hỏi "Việc thu Bảo hiểm Y tế được cho là việc ngoài xã hội, tại sao lại yêu cầu nhà trường phải làm?", Hiệu trưởng Trường Tiểu học Sơn Lâm cho biết: "Đây là việc chung thì phải làm và trường cảm thấy rất áp lực. Hiện tại, trường đã thu được 93%, còn 14 em chưa nộp, trong đó có 2 học sinh con của phụ huynh vác dao xông vào trường. Mỗi học sinh phải đóng từ 402-563 nghìn đồng tùy hoàn cảnh gia đình".

Thầy Phan Đình Thống chia sẻ thêm: "Sau sự việc bị phụ huynh vác dao đến trường xưng tao mày, đòi chém giáo viên, bắt tôi phải quỳ xin lỗi, tôi cảm thấy rất xấu hổ và nhục nhã. Đồng thời, tôi nhận thấy việc trường phát loa thông báo nêu tên các em giữa trường là chưa phù hợp trong thời điểm này, tôi xin lỗi và xin rút kinh nghiệm trước hành xử chưa đúng".

Trước đó, khoảng 15h30 chiều ngày 31/10, ông Võ Văn Đ. (phụ huynh có 2 con đang theo học tại Trường Tiểu học Sơn Lâm) ngang nhiên vác dao xông vào trường, đe dọa nhiều giáo viên, bắt hiệu trưởng phải quỳ xin lỗi. Sự việc chỉ dừng lại khi có lực lượng công an đến can thiệp. Hiện sự việc đang được công an điều tra, làm rõ.
//Nghĩ cũng khổ thầy hiệu trưởng và các thầy cô ở ngôi trường này, họ ở thế trên đe dưới búa. Rồi cũng khổ cả gia đình các cháu học sinh nữa, mấy trăm nghìn đóng BHYT cho con mà cũng khó khăn quá sinh tức giận không đáng. Giá mà không có cái tình cảnh như thế cho tất cả các cụ, các mợ nhỉ.
Nếu vấn giữ tư duy, và quan niệm về mua bán chữ thì việc ntn sẽ xảy ra ngày càng nhiều

quandaica2001

Xe tải
Cụ có con trong độ tuổi đi học k mà lạ lẫm về bhyt thế. Khi mua sẽ có thẻ bhyt, khi đi khám thì hs xuất trình thêm thẻ hs. Ốm đến mức nào thì tuỳ nhà định đoạt, con cụ bị đứt tay cũng có thể nhập viện, khám và hưởng chế độ nếu đủ các thủ tục
À ,là do em không quan tâm món này lắm nên hỏi đúng ngáo ngơ thật,xl các cụ.
Xưa em đi học cũng có tham gia nhưng ốm đau dạng nhẹ thì toàn nhà chạy chữa,thành ra không bao giờ phải động đến bh.
Mà chính vì ngày xưa em không thấy có thẻ bhyt nên em mới thắc mắc,chứ con em thấy có thật.
Mà ốm đau dạng nhẹ em cũng không dùng,mua thuốc uống cho nhanh.

AF6677

Xe buýt
Tôi ko biết trong nội quy trường học có điều khoản nào ghi rõ nếu học sinh ko nộp bảo hiểm sẽ bị kỷ luật hay chịu áp lực như vậy ko?
Ko hề ủng hộ việc phụ huynh vác dao hay tỏ thái độ ko tôn trọng giáo viên, tất nhiên rồi ai cũng có con hoặc cháu là học sinh mà, chúng ta tôn trọng thày cô giáo nhưng cái chúng ta cũng cần tôn trọng nữa là phẩm giá học sinh hay những học sing gia đình khó khăn phẩm giá ko cần quan tâm?
Vậy có câu trả lời là cái việc đóng Bh đó đúng hay sai?
Hệ luỵ chắc sau vụ này phụ huynh của cháu bé cũng phải trả cái giá ko rẻ.

Vulq71

Xe container
Cũng như kiểu: "Tinh thần của chúng ta là hết sức minh bạch, hết sức công khai, và sòng phẳng. Nếu chúng ta sai, chúng ta nhận lỗi trước dân. Nếu dân sai thì dân phải chịu trách nhiệm trước pháp luật" nhỉ?

kienvinh

Xe lăn
Trường tư xử lý các trường hợp nộp tiền muộn như nào vậy cụ. Hay là đóng 1 cục từ đầu năm khi nhập học nên k có hiện tượng này
Tính lãi suất 2%/ tháng. Đóng một cục đầu năm thì được giảm 5%.

phuongmit

Xe cút kít
Tính lãi suất 2%/ tháng. Đóng một cục đầu năm thì được giảm 5%.
Hihi thế thì lãi cũng dễ chịu cụ nhỉ, hơn gấp đôi lãi huy động của bank. Thường thì học tư rất ít khái niệm nợ nần với nhây k đóng và chả bao giờ dc mặc cả

kienvinh

Xe lăn
Trường công đúng tuyến vẫn có lớp nhà nghèo nhé cụ. Những lớp chi nhiều là những lớp nhiều HS trái tuyến, giáo viên có tiếng làm chủ nhiệm. Dân trong vùng không bon chen thì vào những lớp nhà nghèo đó. Và giáo viên, tất nhiên, họ không thích những lớp đó.
Bác này nói đúng thực tế. Có người bạn tôi vừa xin trái tuyến cho con vào trường công loại tốt cũng kể với tôi như vậy. Lớp trái tuyến là lớp ngoại giao đâm lại ra gì nhất mới hay chứ.

bungbvt

Xe tăng
Lỗi tất cả hệ thống. Đầu tiên là ông sở GD giao chỉ tiêu 100% BHYT ( ông BHXH có liên quan đến ông sở GD hay không thì chưa rõ). Tiếp theo đến ông hiệu trưởng " mất dạy" làm nhục, bêu rếu hs do bị áp lực trên ép xuống. Tiếp đến là ông phụ huynh " mất nết" hành xử bố láo. Điều đang xảy ra ở XH không có " định hướng", không có nền tảng, không có chiều sâu. Vài năm sau còn nát nữa, vài chục năm sau thì...

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi cái là e ở bên nhật ví dụ bố đi làm đóng bảo hiểm y tế thì tất cả vk con cái sẽ dc ăn theo bảo hiểm đó mà ko phải đóng gì cả. Ở vn mình khác ạ. Vụ này sai cả đôi bên nhưng thực sự nếu cụ nào đã từng rơi vào cảnh này rồi mới thấy bêu tên nghịch ngợm học sinh cá biệt nó nhục một thì cái bêu tên nhà nghèo ko có tiền đóng học là nhục 100. Nếu vào một em nào ko có bản lĩnh có thể tự tự hoặc tự kỉ như chơi. Suy cho cùng lỗi vẫn là cơ cấu giáo dục có vấn đề. Cứ tình trạng này ko ai dám đẻ rồi dân số sẽ đi đến già hoá rất nhanh cho mà xem.

phuongmit

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi cái là e ở bên nhật ví dụ bố đi làm đóng bảo hiểm y tế thì tất cả vk con cái sẽ dc ăn theo bảo hiểm đó mà ko phải đóng gì cả. Ở vn mình khác ạ. Vụ này sai cả đôi bên nhưng thực sự nếu cụ nào đã từng rơi vào cảnh này rồi mới thấy bêu tên nghịch ngợm học sinh cá biệt nó nhục một thì cái bêu tên nhà nghèo ko có tiền đóng học là nhục 100. Nếu vào một em nào ko có bản lĩnh có thể tự tự hoặc tự kỉ như chơi. Suy cho cùng lỗi vẫn là cơ cấu giáo dục có vấn đề. Cứ tình trạng này ko ai dám đẻ rồi dân số sẽ đi đến già hoá rất nhanh cho mà xem.
Cơ chế mỗi nước 1 khác, cụ so sánh làm gì cho mệt người, hồi xưa cụ có đi học có mua bhyt k mà hỏi lạ thế :)) cái tỉ lệ phản đối bhyt rồi vác dao chém người này chắc nó chiếm dưới 1% nên cụ lo đến cả nước nhà k dám đẻ với già hoá nhanh thì tầm nhìn dài hạn quá, hãy lo cho bên Nhật trc đã ;))

mamtom7981

Xe buýt
Quan điểm của cụ là không chê mà chỉ khen, em thấy nó nửa vời, riêng với chuyện không thực hiện đúng đủ quy định chung là phải tự thấy đáng xấu hổ rồi mới đúng, kệ đến mức bị bêu dương rồi bảo là bị tổn thương, em thấy thảo mai vãi chưởng.
Cụ ạ, nhà trường cần liên lạc với bố mẹ các cháu để xử lý, không nên gọi các cháu lên để bêu cụ ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Phụ huynh kia quá sai rồi, nhưng môi trường sư phạm sao lại có thể hành xử như vậy với cháu học sinh kia chứ?

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Anh bạn trẻ đang nhầm giữa Phí dịch vụ và một khoản phí BẮT BUỘC rồi.
Đã bao giờ nộp tiền mua BHYT cho con chưa?
Nghị định 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013, khoản 1, khoản 5a điều 57 nhé.

View attachment 7477460
Nào cụ đọc xem chỗ nào buộc nhà trường phải đứng ra bán BH? Cụ đưa ra mà có hiểu gì ko vậy?

cadan

Xe container
Cụ ạ, nhà trường cần liên lạc với bố mẹ các cháu để xử lý, không nên gọi các cháu lên để bêu cụ ạ.
và đó là một đứa lớp 1 và một đứa lớp 5, thì biết gì về tiền nong nộp thế nào

hãy giả định thêm: Hà Tĩnh NA ng đi xuất khẩu laodong rất nhiều

bố mẹ đang ko ở nhà thì làm sao?

Oteconde

Xe buýt
Thày HT tợp 1 ngụm trà khoan khoái . Thày nhếch mép vất tờ báo.. chết pà mày chưa .. đúng lúc tao thu chân vào thế Đoạt Đao Hái Cà thì chợt nghĩ ra kế này. 🤣
Qua cách trả lời báo chí thì thấy thầy rất cao tay đấy, đá bóng lên sở và huyện + BH, đồng thời vẫn tự nhận trách nhiệm... Nói về hành xử vụ nầy thì thầy chuẩn CMN mực rồi.
Cần quỳ thì thầy quỳ.
Cần nhận lỗi thì thầy nhận lỗi.
Cần nói rõ trách nhiệm thì thầy nói rõ...

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Quan điểm của cụ là không chê mà chỉ khen, em thấy nó nửa vời, riêng với chuyện không thực hiện đúng đủ quy định chung là phải tự thấy đáng xấu hổ rồi mới đúng, kệ đến mức bị bêu dương rồi bảo là bị tổn thương, em thấy thảo mai vãi chưởng.
Cụ cho hỏi, mấy em học sinh đó ko thực hiện đúng đủ quy định nào?
Chấp cụ lôi hết cả luật giáo dục với quy định của nhà trường ra đấy!

zaiwaz123

Xe điện
Cụ cho hỏi, mấy em học sinh đó ko thực hiện đúng đủ quy định nào?
Chấp cụ lôi hết cả luật giáo dục với quy định của nhà trường ra đấy!
Một số tỏ ra hiểu biết, tỏ ra nguy hiểm nhưng khi cần đối chiếu chi tiết với các quy định, các điều luật thì ..............Tỏ ra rất nguy hiểm .

redcode

Xe điện
Hai F1 nhà e, mấy môn năng khiếu học thêm ở trường ko biết các cô làm thế nào mà cả hai đứa về cứ giục bố mẹ đky cho con đi học. Mặc dù e đã biết thông tin các cô nhắn lên zalo của nhóm phụ huynh rồi.

ho_bao_cao_chon

Xe máy
Trường tiểu học mà lại có thầy nhỉ, em thấy đa phần toàn các cô