[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ chắc ảnh này là phòng gym không? Nhỡ là thiết phòng tập phục hồi chức năng, vật lý trị liệu cho cơ sở y tế thì sao?

Đại học chứ không phải cơ sở y tế mà phải phục hồi trị liệu.
Anh phải tư duy thế.
Nhưng tôi vẫn gửi a tấm hình trên mạng.

O Muong Te

Xe điện
1 GS được hướng dẫn độc lập 7 Ncs, 1PGS được hướng dẫn độc lập 5 Ncs, 1 Ts được hướng dẫn độc lập 3 Ncs, còn đồng hướng dẫn thì nhân đôi lên, vậy năng lực của trường là 1152, PhD mà không biết thì cũng hơi ngạc nhiên, chắc bác ấy chưa hướng dẫn ai
TS ko hướng dẫn độc lập được cụ ạ. Nhưng kể cả chỉ có GS và PGS thì ĐHKHXHNV cũng dư sức hướng dẫn ngần đấy

STElectrics

Xe lăn
1 GS được hướng dẫn độc lập 7 Ncs, 1PGS được hướng dẫn độc lập 5 Ncs, 1 Ts được hướng dẫn độc lập 3 Ncs, còn đồng hướng dẫn thì nhân đôi lên, vậy năng lực của trường là 1152, PhD mà không biết thì cũng hơi ngạc nhiên, chắc bác ấy chưa hướng dẫn ai
Trường nào có năng lực đẻ được 1k tiến sĩ/năm thế cụ?

belo

Xe điện
Bạn đang thể hiện sự thiếu hiểu biết đó.
Thứ nhất là tại sao lại phải quỳ gối trước một đại diện của tôn dáo? Tại sao?
Đại diện tôn dáo mà vào viện thì không biết ai phải lạy ai, bs lạy sư hay sư lạy bs, Kkkkk
Thứ hai là bối cảnh, bối cảnh ở đây thì sư trọc là học trò, chả ở đâu mà thầy phải quỳ gối trước học trò ưa vua còn không dám nhận lễ của thầy dạy mình, đó chính là đạo lý.
Học trò cụ Chu Văn An là tể tướng đương triều về thăm thầy còn phải xuống xe đi bộ từ đầu làng, cái đó có đáng phải học tập không?
Thứ nhất, vì sao quỳ gối trước đại diện tôn giáo? Nếu không phải là nghi thức của tôn giáo, thì là thể hiện sự kính trọng truớc tôn giáo của những người theo tôn giáo đó. Hoặc giả, những người quỳ gối đó, thấy ông sư xứng đáng được nhận sự tôn trọng đó, về đạo đức, trí tuệ, hành động..
Thứ hai, chưa rõ quan hệ ba người quỳ với sư trọc như thế nào. Giả sử, họ dạy sư trọc 1, sư trọc dạy họ 3, thì hành động quỳ đó vẫn đúng theo đạo lý do cụ quy định ra và có dẫn chứng ở dưới.
Thứ ba, cụ nói đúng về việc em là người thiếu hiểu biết, nên em không ý kiến gì về việc cụ chỉ ra điều đó.

belo

Xe điện
Về lý thì anh Việt không sai, về quy trình thì anh Việt cũng không sai (chỉ là hơi nhanh) nên các cụ cũng đừng trông đợi gì kết quả bất lợi đối với anh Việt...
Còn về tình thì anh Việt thuộc loại top trong việc chuốc bùa mê thuốc lú cho con nhang đệ tử, fan của anh ấy còn cực đông và hung hãn, tuy nhiên, anh ấy bị khoá miệng 2 năm thì đấy là Nhân Quả quá lớn so với anh ấy rồi...
Em nghĩ việc anh Việt bị khóa miệng 2 năm kết quả quá nhẹ nhàng. Thiệt hại lớn nhất vẫn là GHPG khi tạo ra dư luận quá xấu trong xã hội, bởi các anh tương tự.
Kể cũng hay, nhân dân cũng cần được giác ngộ về tín ngưỡng.

thattinhvt

Xe buýt
Em nghĩ đa số các cụ trên OF cũng nghĩ được (tích cực) như cụ trên, quan trọng là thực tế diễn ra, các bằng chứng chuẩn xác đưa ra để chứng minh thì chưa thấy. Với cá nhân em thì có suy nghĩ đã xuất gia đi tu (em không nói riêng trường hợp sư TCQ) là phải buông bỏ, phải nhẹ nhàng ... nói chung là buông hết và thực tuân thủ giới luật của Đạo (vì tự nguyện đi tu mà). Có nhiều điều cấm đối với các nhà sư (nhiều lắm) nhưng 1 điều đầu tiên em nhìn nhận ở các nhà sư là họ phải luôn trung thực, tuyệt đối không được làm điều gì khuất tất.
Đấy chính là giới không nói dối của Đức Phật đấy cụ. Giờ là con cháu ma vương giả danh trà trộn vào phá hoại các Pháp của Đức Phật.

Agalloch275

Xe tải
E thấy hình mấy anh sư mà lên báo, chủ yếu thấy nét mặt phương phi no đủ :-o

DuongHL

Xe container
Thứ nhất, vì sao quỳ gối trước đại diện tôn giáo? Nếu không phải là nghi thức của tôn giáo, thì là thể hiện sự kính trọng truớc tôn giáo của những người theo tôn giáo đó. Hoặc giả, những người quỳ gối đó, thấy ông sư xứng đáng được nhận sự tôn trọng đó, về đạo đức, trí tuệ, hành động..
Thứ hai, chưa rõ quan hệ ba người quỳ với sư trọc như thế nào. Giả sử, họ dạy sư trọc 1, sư trọc dạy họ 3, thì hành động quỳ đó vẫn đúng theo đạo lý do cụ quy định ra và có dẫn chứng ở dưới.
Thứ ba, cụ nói đúng về việc em là người thiếu hiểu biết, nên em không ý kiến gì về việc cụ chỉ ra điều đó.
Sư trọc ba xàm ba láp ấy thì dạy được cái gì cho ai vậy?
Dạy cúng giường?
Dạy mê tín dị đoan?
Dạy những điều u mê tăm tối, ví dụ như hát karaoke thì kiếp sau làm ma câm?

DuongHL

Xe container
Em nghĩ việc anh Việt bị khóa miệng 2 năm kết quả quá nhẹ nhàng. Thiệt hại lớn nhất vẫn là GHPG khi tạo ra dư luận quá xấu trong xã hội, bởi các anh tương tự.
Kể cũng hay, nhân dân cũng cần được giác ngộ về tín ngưỡng.
Giáo hội là cái kho.
Chân Quang, Thái Minh, Nhuận Đức...là một trong các vật để trong kho.
Còn kho gì thì tự biết rồi đó, nó bốc mùi kinh khủng.

ngoc_phuong

Xe lăn
Xin phép chia sẻ với anh thế này.
- Về hành động Quỳ gối.
Quỳ gối biểu hiện sự kính trọng, sự trân trọng, sự van xin, sự khiếp sợ, sự khuất phục, sự biết ơn...vv.
- Đối tượng: người quỳ, người nhận quỳ.
- Mối quan hệ: người quỳ có xu hướng hạ thấp mình hơn so với người nhận quỳ.
Trong bức hình. Ta thấy. VTV là 1 NCS, được Quý Thầy Cô trong trường DH đào tạo, giảng dạy trên giảng đường, như thế, VTV đáng lý phải là người chịu ơn giáo dục đó ( như các cụ vẫn hay nói, công sinh....công dưỡng).
Thế nhưng, những người làm công tác giáo dục và đào tạo lại Quỳ gối trước HS, SV, NCS..thì cũng thật bất hợp lý trong môi trường sư phạm. Có phải không anh? Nhất là ngày 20/11. Ngày đó tri ân ai, dành cho ai? Chắc anh hiểu về giá trị của 4 chữ : Tôn Sư Trọng Đạo.

Chỉnh sửa cuối:

Bigtenis

Xe tải
Xã hội mông muội bấy lâu nay rồi. Đếch tính.

Đám mang danh GS, TS mà quỳ lạy ba bựa mới đáng lo.

Sẽ giảng dạy gì nơi giảng đường???

Vongai

Xe buýt
Cụ phân tích rõ cho em hiểu được không?
Em chưa rõ việc quỳ gối trước một đại diện của Tôn giáo được coi là biểu hiện của thiếu giáo dục là như thế nào.
ở môi trường khác, ở chỗ khác cụ làm gì thì làm.
Nhưng ở chốn trường học, những người khác như là học sinh học môn gì đó của cụ, thì kể cả là lãnh tụ tối cao cũng phải có cách cư xử phù hợp
Như Hồ Chủ tịch và gần đây là bác Trọng về thăm quê, thăm trường, vẫn để quyền cao chức tước bên ngoài để xưng em với thày giáo, xưng tôi với bạn bè, với hàng xóm:
- https://nld.com.vn/thoi-su/bac-ho-va-ky-niem-nhung-lan-ve-tham-que-20220202103915205.htm
- https://vnexpress.net/tong-bi-thu-nguyen-phu-trong-ve-lai-truong-xua-4191763.html
Vua chúa xưa về thăm thày cũng phải xuống ngựa, đứng dưới hầu thầy, chứ đời thủa nào thầy đi lậy học trò:
- https://kienthuc.net.vn/kho-tri-thuc/bai-hoc-quy-hon-vang-tu-nhung-nguoi-thay-cua-vua-chua-viet-1625234.html

Vậy mà trong ngày nghiên cứu sinh Việt bảo vệ trước hội đồng, thư ký hội đồng xưng là sư phụ,
Ngày mà nghiên cứu sinh Việt làm lễ tri ân thày cô thì thày cô quỳ mọp xuống nhận hoa
- Thế có nhục nhã ko?
- Thế có phải là đội **** lên đầu ko?
- Việc đơn giản thế, mà cụ vẫn còn vặn vẹo???

Chỉnh sửa cuối:

anhtrangvn

Xe buýt
Cái ảnh quỳ em thấy chưa đủ thông tin. Rất nhiều thầy cô tham dự, và em không nghĩ các thầy cô là giáo viên của nhà sư làm thế. Còn nếu sau khi tri ân các thầy cô ở trường, thì các đệ tử là phật tử của nhà sư rất đông ở đó, cũng nhân dịp này mà tri ân sự phụ, người thầy của họ thì lại bình thường.
Nói chung cứ nhìn vài sự việc ở góc nào đó rồi kết luận thế này thế kia em cho là hơi vội. Mà bắt đầu thấy một số cụ hơi hăng rồi. Em lui thôi để chỗ cho các cụ "phím chiến". 😀

Vongai

Xe buýt
Cái ảnh quỳ em thấy chưa đủ thông tin. Rất nhiều thầy cô tham dự, và em không nghĩ các thầy cô là giáo viên của nhà sư làm thế. Còn nếu sau khi tri ân các thầy cô ở trường, thì các đệ tử là phật tử của nhà sư rất đông ở đó, cũng nhân dịp này mà tri ân sự phụ, người thầy của họ thì lại bình thường.
Nói chung cứ nhìn vài sự việc ở góc nào đó rồi kết luận thế này thế kia em cho là hơi vội. Mà bắt đầu thấy một số cụ hơi hăng rồi. Em lui thôi để chỗ cho các cụ "phím chiến". 😀
Cái gì khác, cụ có quan điểm khác em cho là bình thường;
Nhưng vào ngày nhà giáo, người ta đến tri ân các thày giáo, kể cả nếu cụ ko phải là thày giáo trực tiếp dạy Vương Tấn Việt, mà cụ đi quỳ lạy hắn - thì cả xã hội nó cũng khinh cho, loại ko có tự trọng, không biết lễ nghi phép tắc là gì;
Và đạo đức của cụ như vậy, tôi cũng xin nhổ vào!!!

Viossss

Xe tải
Chắc được vài người thôi cụ ơi; đã đi học và đi làm rồi mà còn giỏi hơn thằng trẻ thì khó đấy.
ngày xưa hệ Trung cấp nghề học 3 năm thi đầu vào 3 môn như đại học nên các cụ rất cơ bản. học 3 năm ròng rã chỉ thua kỹ sư một số nội dung nền lý thuyết để tập trung học thực hành. nếu so với chương trình đào tạo hiện nay một số trường còn học ít hơn ấy. ngoài ra các cụ ấy cũng đã ôn thi chật vật đề vào nên sức học rất khá thậm chí độ máu còn hơn các cháu hiện nay. nhưng tiếc là lớp đó giờ cũng nghỉ hưu hoặc chuẩn bị hưu rồi.các bạn trẻ thì có sức trẻ học nhanh hơn các cái mới, nhưng nói thật tớ gặp thì một số cũng rất mạnh, nhanh nhưng đa số lời phời làm cho xong chuyện để về chơi game, tán gái, đi đu đưa, đi ch dạo,... thời gian đâu mà học để đào sâu còn bọn con gái thì toàn đứa làm 1 tí lại phải chỉnh phấn chỉnh son chả được mấy đứa ra hồn.

Viossss

Xe tải
Cái gì khác, cụ có quan điểm khác em cho là bình thường;
Nhưng vào ngày nhà giáo, người ta đến tri ân các thày giáo, kể cả nếu cụ ko phải là thày giáo trực tiếp dạy Vương Tấn Việt, mà cụ đi quỳ lạy hắn - thì cả xã hội nó cũng khinh cho, loại ko có tự trọng, không biết lễ nghi phép tắc là gì;
Và đạo đức của cụ như vậy, tôi cũng xin nhổ vào!!!
cụ phải bình tĩnh. nếu cụ là người vô thần, cụ sẽ thấy bất thường. họ là người theo đạo, có đức tin, thậm chí là họ sẽ quỳ để hôn chân đấng thiên liêng của họ ấy chứ. chắc được khai sáng, mở thiên nhãn thấy được vạn kiếp trước, ngàn kiếp sau nên mới xúc động vậy, cụ làm gì mà căng

belo

Xe điện
Sư trọc ba xàm ba láp ấy thì dạy được cái gì cho ai vậy?
Dạy cúng giường?
Dạy mê tín dị đoan?
Dạy những điều u mê tăm tối, ví dụ như hát karaoke thì kiếp sau làm ma câm?
Sư trọc dạy hay ra sao, đúng thế nào còn tùy nhận thức người nghe nữa chứ cụ. Quan điểm của em vẫn là lời sư trọc có ích cho nhân dân, và có hại cho giáo hội, nên sư trọc bị cấm phát biểu.
Ví dụ:
- Sư dạy cúng tiền mệnh giá lớn, cúng mệnh giá nhỏ tổn phước. Nhân dân vừa tiếc tiền, vừa không muốn tổn phước, không cúng tiền cho chùa nữa. Để tiền tiêu việc tạo phước khác như mua sách, xây trường cho trẻ em..
- Nhân dân sợ làm ma câm, ít hát hò làm phiền làng xóm. Vấn nạn hát hò bao hệ lụy rồi, giết hàng xóm cũng có, mà giết cả công an nhắc nhở cũng có.
..
Nhiều thứ khác bàn sâu thêm lại nằm ngoài tiêu chí thớt, em không bàn thêm.

tunglam2806

Xe tăng
Dân mạng đồn hồ sơ bị mất hả các cụ? Nếu mất thật để các a conan vào tìm hộ cho nhanh.

sthd

Xe lăn
ảnh công khai là các giáo sư đh Luật quỳ nhận hoa của ncs Việt. cụ không cho là vậy, thế ảnh đấy là ảnh giả à?

ngày xưa hệ Trung cấp nghề học 3 năm thi đầu vào 3 môn như đại học nên các cụ rất cơ bản. học 3 năm ròng rã chỉ thua kỹ sư một số nội dung nền lý thuyết để tập trung học thực hành. nếu so với chương trình đào tạo hiện nay một số trường còn học ít hơn ấy. ngoài ra các cụ ấy cũng đã ôn thi chật vật đề vào nên sức học rất khá thậm chí độ máu còn hơn các cháu hiện nay. nhưng tiếc là lớp đó giờ cũng nghỉ hưu hoặc chuẩn bị hưu rồi.các bạn trẻ thì có sức trẻ học nhanh hơn các cái mới, nhưng nói thật tớ gặp thì một số cũng rất mạnh, nhanh nhưng đa số lời phời làm cho xong chuyện để về chơi game, tán gái, đi đu đưa, đi ch dạo,... thời gian đâu mà học để đào sâu còn bọn con gái thì toàn đứa làm 1 tí lại phải chỉnh phấn chỉnh son chả được mấy đứa ra hồn.
hotboy vào trường trung cấp nào chưa? dưới đại học là cao đẳng, dưới cao đẳng mới là trung cấp. học trung cấp để làm công nhân, không biết gì về lý thuyết để đi nghiên cứu, làm tiến sĩ