[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

fresh_air

Xe tải
Toàn văn ở đây
Chắc cụ chưa đọc, với cả Lời nói đầu thì trích dẫn cái gì? Mà trích dẫn nhiều thì càng chứng tỏ tính mới, tính thực tiễn kém
Vâng như ở trên em nói là em nghĩ bản 27 trang ko phải bản toàn văn nên em chưa đọc. Em sẽ cố đọc link trên, cảm ơn cụ chia sẻ. Cụ nói về trích dẫn thì em hoàn toàn ko đồng ý, vì ncs dù bất kì ai cũng chỉ lả con kiến bơi trong biển lớn. Trích dẫn để củng cố lập luận cũng có mà trích dẫn để phản bác cũng có. Ko liên quan gì đến tính mới mẻ hay thực tiễn.

STElectrics

Xe lăn
Báo Thanh tra đã lên tiếng.

langriser

Xe tải
Báo Thanh tra đã lên tiếng.
Câu hỏi hay nè:
Dư luận không thể không đặt câu hỏi, đã có bao nhiêu tấm bằng tiến sĩ được Trường đại học luật Hà Nội cấp một cách siêu tốc như trường hợp Thích Chân Quang?
Có ông nào rảnh đi tìm hiểu vấn đề này ko nhỉ, biết đâu có thêm nhiều nhân tài đất Việt nữa

STElectrics

Xe lăn
Câu hỏi hay nè:
Dư luận không thể không đặt câu hỏi, đã có bao nhiêu tấm bằng tiến sĩ được Trường đại học luật Hà Nội cấp một cách siêu tốc như trường hợp Thích Chân Quang?
Có ông nào rảnh đi tìm hiểu vấn đề này ko nhỉ, biết đâu có thêm nhiều nhân tài đất Việt nữa
Chắc nhiều hơn một, em thấy một số quan cả to lẫn nhỏ ngày đêm lo cho dân cho nước mà vẫn lấy được bằng tiến sĩ khi đang công tác. Chắc 1 ngày của quan phải bằng 72 tiếng của người thường.

langriser

Xe tải

Thích Nói Phét

Xe điện

Xe nội lước

Xe container
Trên đời không chuyện gì là không thể - em xin dẫn lời đọc đc đâu đó. Vậy việc 1 người học btvh rồi đhtc tới TS cũng không phải không thể xảy ra . ( cụ tướng Lê thế Trung gđ hv quân y chỗ 103 thời xưa hình như cũng từ 1 chiến sĩ điện biên rồi qua btvh vừa công tác vẫn trở thành 1 bs cấp cao , 1 thiếu tướng đó thôi. Cái này nếu em ko nhầm thì do chính cụ ấy cho biết trong 1 chương trình nào đó ).. Cụ Edison ko có cái học hàm học vị gì mà vẫn là tổ sư phát minh cho tg, hay 1 cậu bé Mỹ ko trường nào nhận , cậu chỉ học hết lớp 3 mà phát minh ra súng col xoay 1 nòng thắng thầu thiết kế sx súng cho biệt kích kỵ binh Mỹ trong cuộc chiến chống xâm nhập với lính Mehico ( ông tướng xe tank tên Paton thì phải của Mỹ trong W2 hay đeo khẩu này ) - cậu bé chính là cha đẻ ra 1cty sx vũ khí cho Mỹ tới tận bây giờ . Cty đó sx ra đủ thứ súng , pháo vv kể cả tiểu liên M4 , M4A1 cacbin cho quân Mỹ bây giờ thì phải . Em còn thấy 1 cụ thương binh thành cổ QT làm nghề thợ mộc , hay đọc nhờ sách con ông đang học đh mang về khi không có việc mà sau này chính ông góp phần rất lớn trong xd luận văn tn loại ưu của con trai. .nhiều cụ trong và ngoài nc như vậy lắm.
Nhưng đó là ngoài tài năng và phấn đấu học tập trau dồi thật sự và liên tục thì còn tính thời đại và lịch sử khi đó cho phép như vậy .. ngày nay vẫn có thể có hiện tượng đó nhưng với hàng rào sàng lọc mang tính kỹ thuật bây giờ thì khó mà xảy ra , nhất là ở nc ta . Hơn nữa ng ta đã mất lòng tin nên chuyện thần tốc 2 năm kia nó đầy ngò vực .
trong bối cảnh nền cnsx bằng cấp đã sắp đạt trình độ gia công nhanh nhiều tốt rẻ . Mà tiền nhiều dọa giỏi như ông sư kia thì ko thể dùng thợ đúc TS tay nghề lởm , mà thợ giỏi thì tìm lỗi sp chắc cũng khó ..chỉ có thể cảm nhận ra sp này vô dụng hay hữu dụng . Kẻ thuê đúc phao lên là cái bát...mà trí thức hay nd lại uầy gọi là bô thì cũng chẳng bao giờ có hồi kết . Quy trình cho học hàm học vị như 1 hàng rào dựng bằng những trụ thép nhưng thưa thớt chăng ?
Ng ta lại càng ngờ vực khi 1 ông sư TS với các phát ngôn bậy bạ dọa nạt không giống 1 vị tu hành có đạo hạnh..không giống 1 trình độ tri thức bậc TB chứ chưa nói là cao..

Trên đây ko thiếu cụ có khả năng tìm ra cái vô bổ của 1 đề tài. ko thiếu cụ đủ trình độ moi ra cái thiếu logic , thiếu đồng bộ giữa bằng cấp với văn hóa và đạo hạnh . hoặc bới ra cái gì đó trong đề tài của 1 thợ dọa .
1 ông sư TS với 1 vài clip bậy bạ hù dọa gợi tiền chúng sinh thậm chí phát ngôn láo xược với anh hùng chống xâm lăng của dân tộc hay dốt nát mà hạ thấp ra miệng uy danh tổ quốc dân tộc mìmh trước 1 nc láng giềng - thứ mà chính nc đó còn chưa chắc dám phát ngôn như vậy.
"Thành tích" góp phần phá hoại hình ảnh cao quý của đạo phật ở ông ta là đã có , làm ảnh hưởng tới hình ảnh các nhà sư đạo hạnh là cũng có...
nhưng sao nhiều cụ có khả năng mà ko tìm mà đọc xem cái luận văn xem sao ? Phải chăng cc ấy đã cảm nhận đc nó là bô hay bát ..biết rồi ngó mặt vào làm gì nữa.

Mọi việc lùm xùm nhưng ko dễ dự đoán tỷ số sau cùng..cái gì tròn nhẵn mà không có lông là nó khó tóm lắm..dù cho 1 trong các ông từng dám xúc phạm tới gia đình và cá nhân các nạn nhân của vk hóa học trong cuộc chiến tranh đã đi qua . Giả sử đó là bệnh tật tự nhiên mà nói vậy đã là xúc phạm nữa là bệnh tật do cống hiến mà mắc phải .

thật sự vĩnh viễn không bao giờ em tin đức phật dạy con người phát ngôn kiểu đó..

Thêm 1 TS như vậy trong nhiều TS đc đúc và xuất ra thị trường hàng năm ( nếu có ) cũng không hại thêm là bao nhiêu..cái đáng sợ ở chỗ . Nếu thật sự rằng ông ấy đặt gia công đúc đc trong 2 năm khi mà ông không có học thuật tương ứng thì đó là thể hiện có thể chính các vị trong hội đồng kcs sản phẩm kia cũng vốn là những sp đc các nghệ nhân trước nữa tạo ra mà thôi. Các vị Quỳ trước ông Việt là tự các vị củng cố giả thiết này.

Là những ng làm khoa học cấp cao mà quỳ trước sp đào tạo của chính mình trong 1 không gian không phải cơ sở tôn giáo , không trong 1 lễ nghi tôn giáo ..minh chứng ở các vị ấy chất khoa học chỉ là lớp sơn màu phủ che cho 1 nội tạng u mê tăm tối ko có chân lý văn hóa soi sáng và khoa học dẫn đường.. ko có tí ánh sáng nào cả .
Nhưng dù sao. Ở góc nhìn khác thì nếu ko có các ông Việt, Hiếu, Toàn vv thì chúng ta chưa tỉnh...ít nhất các ông đã giúp ta nghĩ mơ màng chuyện gì đang xảy ra trong hệ thống đào tạo khoa học nước nhà..chuyện gì đang xảy ra trong 1 số nhân sự của GHPGVN.. và nhân dân đang nguy cơ bị đám Lăng Quăng Tăng các ông thao túng ra sao ..
Cũng nhờ các ông các bà ấy mà ta biết đc giá trị câu nói đại loại : chiếc áo không làm nên thày tu .
Cũng phải thừa nhận nghiêm túc là các ông ấy có tài ..tài hiểu đc thời thế , hiểu đc nhân tâm và nắm rõ đc văn hóa tín ngưỡng trong xh.. Tài thuyết giảng biến điều xằng bậy thành có lý với đám đông , hoặc ít nhất cũng làm đám đông ko cảm nhận thấy những gì vô lý .
Như em đây. Học đh thật, ấy vậy mà thuyết giảng cho mấy nhóc tiểu học, mẫu giáo nhà em nó còn cãi xơi xơi.. vậy mà ông ấy chẳng biết cần mấy lời mà Trí thức KH bậc cao lại ở vai trò người thày của ông ắy . cả đám nhìn đã sấp sỉ 60 vẫn tự quỳ mọp thành kính đúng ngày mà lẽ ra trong truyền thống xa xưa các vị ấy phải ngồi cho ông ta quỳ thi lễ mới phải .. hay là ông ấy lại dọa Hội Đồng mà không quỳ trước NCS thì kiếp sau "lại" tiếp tục làm những con bò. Hay ko cúng dường ông cái băng TS thì kiếp sau làm ma mù chữ .hay liệu cái gì nữa nhỉ.
Hôm nay 1 cậu học đhl ngày xưa đã nói đùa với em 1 câu : em học toát mồ hôi mới vào đc đhl năm ấy..vào rồi học cố mới đc cái bằng khá , ra trường bao năm làm chỉ đủ ăn. Giá tỉnh sớm đừng có chải gôm hất mái, đừng com lê giày bóng . Cứ cạo trọc khoác cái áo vàng kiếm đôi dép rọ thì gần 20 năm chắc em cũng phải leo tới phó Đại Đức là ít , giờ vợ con đã ăn sung mặc sướng . Nó nói đùa mà cũng có lý ..thằng em này nó thông minh lắm..từng đoạt 1 giải tin học ngày ấy và luôn đứng top học giỏi trong lớp ..nó mà cạo trọc đi dọa thì khéo mà khối nữ đệ tử tự chở Giường đến cúng ấy chứ. May nó ko sớm biết mánh này - Hú vía.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Tây đồn là có cả bằng cử nhân Inh - lích nữa cơ.

XPQ

Xe lăn
Toàn văn ở đây
Chắc cụ chưa đọc, với cả Lời nói đầu thì trích dẫn cái gì? Mà trích dẫn nhiều thì càng chứng tỏ tính mới, tính thực tiễn kém
Em vừa mới vào link bác đưa, chưa đọc được mới chỉ lườm đến trang 12, loại trung cấp hoạn lợn như em đã thấy có cái để bới móc.
Cảm ơn bác nhé. Em sẽ đọc hết đã.

DuongHL

Xe container
Em vừa mới vào link bác đưa, chưa đọc được mới chỉ lườm đến trang 12, loại trung cấp hoạn lợn như em đã thấy có cái để bới móc.
Bác ăn phở không cần phải hết bát mới biết phở ngon hay không.
Chỉ cần húp một thìa nước là kết luận được rồi.
Sao phải vất vả thế nhỉ???

XPQ

Xe lăn
Bác ăn phở không cần phải hết bát mới biết phở ngon hay không.
Chỉ cần húp một thìa nước là kết luận được rồi.
Sao phải vất vả thế nhỉ???

Em vừa đọc một mạch đến trang 177 là vừa hết phần kết luận của cái gọi là luận văn này. Gớm chết, tinh những chữ là chữ. Vì mên của em nó đời cổ nên phải đọc lại vài lần mới thấm, ti diên lướt qua thì thấy cơ bản đề tài này nó vô thưởng vô phạt, gọi là viển vông cũng sai mà bảo là thiết thực cũng chả đúng.
Đại ngôn, NCS trích dẫn chính mình, mập mờ khái niệm nền tảng, sử dụng các khái niệm tôn giáo và đạo đức không đúng chỗ và cũng còn non.....và quan trọng là NCS đứng ở tâm thế kẻ thống trị để đặt vấn đề. Anh VT Việt này nếu không đi làm thầy chùa thì giờ có khi cũng TWUV chả đùa.

Chỉnh sửa cuối:

chaomi

Xe đạp
Câu hỏi hay nè:
Hỏi như cụ chả lẽ những bằng TS do trường đó cấp "không siêu tốc" thì mặc nhiên là "đạt chuẩn" "nhân tài"? ;;)

XPQ

Xe lăn
Đặt vấn đề của NCS là cặp "Đóng góp - Thụ hưởng", diễn ý của Nghĩa vụ và Quyền. NCS giảng " Nghĩa vụ là khái niệm nền tảng liên kết với Quyền" nhưng em chưa thấy chỗ nào làm rõ quan hệ của cặp khái niệm này trong toàn bài. Ý dẫn dắt là Nghĩa vụ phải đặt lên trước Quyền. Cái này là đánh lận con đen, sai về bản chất nhận thức.

chaomi

Xe đạp
E chỉ đọc trang 1 tới trang 2 đã thấy khó ngửi vì sặc mùi.....

XPQ

Xe lăn
Em vừa đọc lại lượt nữa, có ý kiến thế này:
NCS đề cao nghĩa vụ, coi việc thực thi nghĩa vụ là tiền đề để hưởng quyền là sai cơ bản về nhận thức. Hoặc mập mờ để dẫn dắt ý mình.
Các phạm trù Nghĩa vụ và Quyền xuất hiện dưới các dạng sơ khai ngay từ buổi hồng hoang của xã hội loài người trên cơ sở phân công lao động và phân phối thành quả. Động lực của cá nhân thực hiện nghĩa vụ với cộng đồng chính là quyền lợi của người đó khi chia quả thực. Ý thức về quyền lợi tạo ra nhận thức về nghĩa vụ chứ không phải ngược lại. Hoàn toàn tự nhiên.

Emxc

Đi bộ
Đức Phật đã dạy: Khi bị người ác mắng chửi (hay tìm cớ nói xấu, bịa chuyện, xuyên tạc…), ta không nhận thì người ác giống như người ngửa mặt lên trời phun nước bọt, nước bọt không tới trời mà rơi xuống ngay mặt người phun. Có thọ nhận mới dính mắc đau khổ, không thọ nhận thì an vui hạnh phúc!

Hiểu rõ được như vậy, trước những lời thị phi, chúng ta cần bình tâm suy xét, chớ nên vội tin nghe, chớ nên thọ nhận mà cần mau xa lánh và giữ tâm mình an nhiên, vui vẻ.
Chúng ta cũng đều biết rằng khẩu nghiệp là một trong những nghiệp nặng nề nhất mà một người có thể dễ dàng tạo ra. Vết thương gây ra trên thân thể người khác còn có ngày lành nhưng vết thương gây ra bởi lời nói thì chẳng biết ngày nào mới lành lại được. Nghiệp lành hay dữ cũng đều từ miệng mà sinh ra cả!

Ở đây chúng ta có mấy ai nghe đủ và nhiều những bài giảng của ông thầy Chân Quang để có căn cứ nhận xét, có mấy ai đủ trình độ về luật để đưa ra những comment về luận văn tiến sĩ luật này…
Hay do mình đã có chủ ý nghĩ xấu trong đầu, hay do đã gặp quá nhiều các giả tăng khác, hay do bị những cơn sóng truyền thông thao túng tâm lý dẫn dắt dư luận mà mình không biết.

Qua tìm hiểu sơ bộ em thấy ông thầy này có một số đặc điểm nổi bật:
1. Giảng dạy về Đạo Pháp
Giảng dạy một cách có hệ thống, logic, khoa học về cốt lõi của Đạo Phật là Tứ Diệu Đế gồm:
Khổ đế: Nhận diện ra vấn đề khổ của kiếp người (What)
Tập đế: Nguyên nhân - Xác định ra nguyên nhân của khổ (Why)
Đạo đế: Bát chánh đạo - Phương pháp thực hành để đạt được mục tiêu (How)
Diệt đế: Kết quả đạt được là 4 cấp bậc thánh quả gồm Tu-đà-hoàn, Nhị quả Tư-đà-hàm, Tam quả A-na-hàm và Tứ quả A-la-hán. Mỗi cấp bậc thánh quả này lại có tiêu chí rõ ràng (Criteria)

Trong phần phương pháp thực hiện (Bát Chánh Đạo) thì có:
Chánh kiến: HIỂU CHO ĐÚNG về các sự vật và hiện tượng. Quan điểm cho đúng, muốn vậy phải có hiểu biết về đạo lý và cuộc đời.
Chánh tư duy: Suy nghĩ, suy ngẫm ĐÚNG về các đạo lý, sự vật và hiện tượng.
Chánh ngữ: Lời nói ra cho ĐÚNG. Đem lại giá trị cho mọi người.
Chánh Nghiệp: Làm những việc đúng đem lại giá trị cho mình và cho người, giảm đa. Giá trị nhất là giáo dục, trong giáo dục thì giá trị nhất là Chánh Pháp của Đức Phật mà cụ thể là Bát Chánh Đạo để người ta biết cuộc đời vui ít khổ nhiều và con đường thoát khổ.
Chánh Mạng: Nghề nghiệp sinh kế, những công việc làm ăn, sản xuất kinh doanh…tạo ra thu nhập nuôi sống bản thân và những người khác.
Chánh tin tấn: Sau khi có phước làm nền tảng thì tập trung tinh tấn tu hành như ngồi thiền…..
Chánh niệm: Chánh niệm không sao lãng….
Chánh định: Nhập các bậc thiền định….Đạt được những đạo quả, diệt trừ được bản ngã để thấy được vô minh, đạt giác ngộ......

2. Giảng dạy chi tiết, tỉ mỉ, rõ ràng và khoa học về thiền học, hơi thở, khí công, cơ chế khí lực trong cơ thể… giúp chúng ta hiểu các nguyên lý có cơ thể khỏe mạnh để thực hành thiền cho đúng.

3. Giảng dạy về lịch sử dân tộc, tình yêu quê hương đất nước, đoàn kết dân tộc. Nhấn mạnh việc bảo vệ tổ quốc, bảo vệ Đạo Pháp, bảo vệ văn hóa dân tộc....

4. Tổ chức các hoạt động giáo dục đạo đức, lịch sử, xây dựng tinh thần yêu nước, đoàn kết dân tộc như khóa tu tập hè cho thanh thiếu nhi, lễ cầu quốc thái dân an. Là chùa đầu tiên tổ chức khóa tu mùa hè từ năm 1997, chùa Phật Quang vẫn đều đặn duy trì khóa tu hơn 20 năm qua.

5. Trong những bài giảng ông thầy này luôn dạy ba nền tảng đạo đức căn bản là: Tôn Kính Phật tuyệt đối, huân tập tâm từ bi vô lượng và luôn giữ tâm khiêm hạ đến tột cùng, kiềm thúc giữ mình không được kiêu mạn, luôn hướng về vô ngã. Cái này rất khó vì chúng ta ai cúng thấy mình ngon.
Và vô số những hoạt động khác như bảo vệ môi trường, nhặt rác…..

Một con người như vậy mà chịu bao nhiêu những làn sóng dư luận công kích…..nói xấu, xuyên tạc….mới thấy xã hội Việt Nam mình thật đáng sợ.

Ngoại trừ những người đã có chủ tâm, định kiến công kích người khác mặc dù mình chẳng hiểu gì và chỉ căn cứ và những thông tin mà mình được cho biết.

Trên cõi mạng OF này cũng còn có nhiều CCCM là những người từng trải, kinh nghiệm sống nhiều, khôn ngoan và minh triết…..nên em xin chia sẻ vài thông tin để mọi người tìm hiểu về ông thầy này, trước khi có suy nghĩ, kết luận và bài học cho mình.
Điều quan trọng nhất là mình học được cái gì hay cho mình không và không nên bị cuốn vào những chuyện thị phi này.

Em thấy đáng tiếc là trên kênh Youtube Pháp Quang Sen Hồng của ông thầy này đã không còn thấy những bài giảng về Tứ Diệu Đế, thiền học..... ai biết có nguồn thông tin chính thống nào khác của chùa này thì thông tin cho em xin.

Cảm ơn cccm đã xem.

Chỉnh sửa cuối: