[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

XPQ

Xe lăn
GS này bịa các câu chuyện về Bác, nhưng rất khéo, toàn kiểu thông tin không thể kiểm chứng , với cả không nói xấu nên cứ đi giảng giải khắp nơi mà không bị xxx can thiệp😅
Kiến thức thì lỗ mỗ nhặt nhạnh và bịa đặt khi các bậc tiền bối đã khuất núi không thể kiểm chứng, lợi dụng khe hở này và sự im lặng của các cơ quan có trách nhiệm để tự tung tự tác.
So sánh với loài chim yến, chim yến thì xây tổ còn ông này xây sự nghiệp.

STElectrics

Xe lăn
Hehe, chắc cụ còn trẻ. Tầm 10 năm trước cơ qua em có mời cụ này về nói chuyện mà em còn thấy buồn cười vãi ra rồi. Giờ kiểu tuyên truyền "vừa đi đường vừa kể chuyện" chắc chỉ hợp với các cháu đang học PTTH trở xuống :)
Kể chuyện thì nó cũng tốt thôi nếu nó là sự thật. Nhưng anh Bảo này anh ấy bịa nhiều quá thành thử nó bị phản tác dụng.

QUANG1970

Xe lăn
  • Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe lăn
Em ko có thiện cảm với mấy thợ tu này, ngày từ xưa em đã ko thích đi chùa cũng một phần vì ác cảm với đội sư trụ trì ba trợn này

Nói theo Phật thuyết thì Tam bảo như đại dương bao la những nước là nước ngọt lành, cho dù có hàng nghìn hàng vạn những loại ma tăng như Hiếu Trọc hay Việt tiến sĩ thì nhiều lắm cũng chỉ như vài bát muối, không vì thế mà làm nước mặn đi.
Còn nói theo dân gian, ngành chùa mấy năm nay đã nguyện tâm thí pháp dưng sao giải hạn cho quần chúng mà quên không giải hạn cho ngành. Thành thử mất khách quá!

fresh_air

Xe tải
Cụ bị ông Quang đưa ra thông tin sai lệch nên dẫn đến nhận định sai rồi ạ.

Luật pháp từ sơ khai với hồng hoang đầu tiên không phải là cấp quyền cho ông người nào hết, mà là để CẤM ông ấy làm một số việc hoặc BẮT ông ấy làm một số việc thông qua các hình phạt. Ví dụ như giết người thì phải đền 3 con dê, ăn cắp thì bị chặt 1 tay, không trả nợ thì bị tịch thu nhà... Hình thức sơ khai của luật chính là các "lệ làng" "tục bản" trong đó tập thể đưa ra các quy định nhằm ngăn cản thành viên của mình vượt quá giới hạn hành xử nào đó có thể gây hại cho đồng loại và cộng đồng.

Thời phong kiến thì các điều CẤM LÀM và PHẢI LÀM lại càng nhiều. Quốc gia, dân chúng là tài sản của vua và quý tộc nên hầu hết luật là để ràng buộc và chế tài họ, toàn là NGHĨA VỤ thôi, quyền ít ỏi lắm. Viết ra cái tên của ông vua cũng phạm húy chém đầu rồi.

Khi các chế độ xã hội dã man và cổ xưa này tan rã thì quyền con người mới dần được nhắc tới và đề cao. Các khái niệm dân chủ, tự do, bình đẳng, bác ái... chính là thể hiện của văn minh nhân loại, là thành tựu trong việc đề cao và tôn trọng con người.

Cho nên tư duy như ông Quang và như cụ là đang tư duy ngược. Không phải là luật lâu nay đề cập đến quá nhiều quyền mà không tương xứng với nghĩa vụ. Ngược lại, cả một lịch sử dài con người bị các thế lực thống trị áp đặt quá nhiều nghĩa vụ, gần đây mới giành lại các quyền của mình.
Cụ nói chuẩn ạ. Các cụ mợ cứ tự nghĩ xem bản thân mình thực sự có những quyền gì là “không ai có thể xâm phạm được” và có những thể chế, cơ quan nào đảm bảo cho mình những quyền đó, thì sẽ hiểu vì sao trong pháp lý qui định các cá nhân là người có quyền (rights holders) và nhà nước phải có nghĩa vụ (duty bearers). Em chưa đọc luận văn của TS này nhưng khái niệm con người phải có nghĩa vụ đi ngược với thể chế pháp lý hiện tại không có nghĩa nó là hướng suy nghĩ mới mẻ hay đột phá gì.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Cụ nói chuẩn ạ. Các cụ mợ cứ tự nghĩ xem bản thân mình thực sự có những quyền gì là “không ai có thể xâm phạm được” và có những thể chế, cơ quan nào đảm bảo cho mình những quyền đó, thì sẽ hiểu vì sao trong pháp lý qui định các cá nhân là người có quyền (rights holders) và nhà nước là người có nghĩa vụ (duty bearers). Em chưa đọc luận văn của TS này nhưng khái niệm con người phải có nghĩa vụ đi ngược với thể chế pháp lý hiện tại không có nghĩa nó là hướng suy nghĩ mới mẻ hay đột phá gì.

Cái đề tài này nó đúng sai thì khoá hóc còn cãi nhau không cùng, nhưng nó hay ở chỗ nó nịnh. Tất nhiên không phải nịnh dân, nom cái hành vi và thái độ của Việt trọc lúc thuyết pháp thì biết hắn coi đại chúng ngồi nghe bên dưới khác gì bọn con lợn.

XPQ

Xe lăn
Năm kia năm kía, bọn em làm một tua đi thăm các địa điểm của Công giáo, từ Sở Kiện Kiên Lao đến tận Nhà thờ đổ dưới Hà Nam và tình cờ được xem khoá lễ chiều ở một Nhà thờ nhỏ thuộc Nam Định. Mọi người giáo dân đều một khuôn mặt thành kính nghiêm túc nhưng sáng láng nhẹ nhõm, trật tự và thanh thản. Không vé gửi xe, không trông giữ xe đạp, không buôn bán vàng mã hay lọ chai linh tinh thậm chí là không có ai giữ trật tự.
Đặc biệt, ông linh mục đứng tuổi mở đầu phát biểu bằng "Kính thưa các ông các bà! Thưa anh chị em! ....."
Trong khi đó, xem hành vi thái độ của đám thầy chùa mậu dịch tự cho mình như một kiểu bề trên với mọi thành phần xã hội. Thái độ ngạo mạn trịch thượng, hành vi rồi biểu cảm thì không có một chút gì là uy nghi khiêm hạ của bậc Sa Di. Thậm chí còn không có được cái khéo léo cầu tài như ngài Tăng Phú của Số Đỏ ngày xưa.

fanmu123456

Xe máy
Năm kia năm kía, bọn em làm một tua đi thăm các địa điểm của Công giáo, từ Sở Kiện Kiên Lao đến tận Nhà thờ đổ dưới Hà Nam và tình cờ được xem khoá lễ chiều ở một Nhà thờ nhỏ thuộc Nam Định. Mọi người giáo dân đều một khuôn mặt thành kính nghiêm túc nhưng sáng láng nhẹ nhõm, trật tự và thanh thản. Không vé gửi xe, không trông giữ xe đạp, không buôn bán vàng mã hay lọ chai linh tinh thậm chí là không có ai giữ trật tự.
Đặc biệt, ông linh mục đứng tuổi mở đầu phát biểu bằng "Kính thưa các ông các bà! Thưa anh chị em! ....."
Trong khi đó, xem hành vi thái độ của đám thầy chùa mậu dịch tự cho mình như một kiểu bề trên với mọi thành phần xã hội. Thái độ ngạo mạn trịch thượng, hành vi rồi biểu cảm thì không có một chút gì là uy nghi khiêm hạ của bậc Sa Di. Thậm chí còn không có được cái khéo léo cầu tài như ngài Tăng Phú của Số Đỏ ngày xưa.
Vì nhà chùa được chống lưng. Giáo hội là 1 thế lực hiện nay.

khanht

Xe điện

TieuFu

Xe container
Thịt chó đâu mà thịt chó, đậu phụ chùa đấy chứ
Nhẽ cụ làm cái luận án tiến sỹ về đậu phụ và thịt chó, khả năng cao là giáo hôi PG sẽ cấp vốn cho cụ ! KK

KoThich

Xe buýt
Hình như chỉ có mình em đọc toàn văn Luận án tiến sỹ. Có bác thì "Em chưa đọc luận văn của TS này nhưng ..." , có bác thì đọc vài trang thấy lởm nên bỏ luôn, không thèm đọc phần đề xuất.
Ném đá khó phết đấy

Mưa tháng 11

Xe tăng
Điển hình của cái gọi là thao túng tâm lý các cụ nhỉ. Một gã ất ơ chẳng biết từ đâu ra chui vào hàng ngũ sư sãi rồi cứ thế rao giảng, lại còn chui cả vào giới đại học vốn vẫn được coi là 'tinh hoa" của đất nước và thao túng cả giới ấy nữa. Trong khi cái giới đại học ấy sẵn sàng chẻ sợi tóc làm tư để xét nét bắt bẻ những người thực học và áp đặt những lý luận cứng nhắc của họ bắt người khác phải theo. Đúng là thời mạt pháp thối nát cùng cực.

mldinhanhinh

Xe tải
Hình như chỉ có mình em đọc toàn văn Luận án tiến sỹ. Có bác thì "Em chưa đọc luận văn của TS này nhưng ..." , có bác thì đọc vài trang thấy lởm nên bỏ luôn, không thèm đọc phần đề xuất.
Ném đá khó phết đấy
Mọi người đa số chỉ quan tâm từ 1 cử nhân học kiểu gì mà từ 12/2019 đến 12/2021 lại hoàn thành được tất cả các tín chỉ, tiểu luận, luận án của cả Thạc sĩ và Tiến sĩ thôi cụ ạ.

Để làm được điều này thì trên thế giới và đặc biệt ở VN cũng không nhiều đâu cụ. Toàn tinh hoa, tinh anh cả.

Chỉnh sửa cuối:

DuongHL

Xe container
Mọi người đa số chỉ quan tâm từ 1 cử nhân học kiểu gì mà từ 12/2019 đến 12/20221 lại hoàn thành được tất cả các tín chỉ, tiểu luận, luận án của cả Thạc sĩ và Tiến sĩ thôi cụ ạ.

Để làm được điều này thì trên thế giới và đặc biệt ở VN cũng không nhiều đâu cụ. Toàn tinh hoa, tinh anh cả.
Đúng rồi, nó phải theo tuần tự chứ không thể song song được.
Chưa học toán thì dứt khoát không thể làm được bài tập vật lý và hóa học, vì thế không thể học song song được lại càng không thể học lý hóa trước toán được.
Đó là việc mà ai cũng nhìn ra.

hoaoaihuong

Xe buýt
Nghe bảo khầy đang xây một cái đại học phật giáo toa toa ở Ninh Hoà, Khánh Hoà. Nên đang cần cúng dường mấy cái bằng tiến sỹ để hợp thức chức hiệu trưởng.
Béo bở gì cái danh tiến sỹ hão đấy!

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Ném đá khó phết đấy
Ai là tác giả thật sự của luận án mới quan trọng, vì các cụ ở đây không tin : Bổ túc văn hóa > Đại học tại chức > Tiến sỹ.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Ai là tác giả thật sự của luận án mới quan trọng, vì các cụ ở đây không tin : Bổ túc văn hóa > Đại học tại chức > Tiến sỹ.
Tốt nghiệp bổ túc vh từ 1989 thì có tài thánh mà đỗ đc đại học, kể cả tại chức, chứ đừng nói tiến với sỹ.

zaiwaz123

Xe điện
Tốt nghiệp bổ túc vh từ 1989 thì có tài thánh mà đỗ đc đại học, kể cả tại chức, chứ đừng nói tiến với sỹ.
Vâng ạ, một số cụ tỏ ra nguy hiểm khi bàn đến nội dung của luận án một cách ngô nghê.
Nội dung có thể rất OK nhưng ai viết thì đến giờ chưa có câu trả lời.