[Funland] Thất vọng về cha mẹ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bố mẹ e là công nhân thôi.
Ngày bé bị ăn roi, quát mắng suốt mà. Công nhân thì nghèo, đâu ra của này nọ mà cho ăn ngon, cho nhà cho cửa to rộng, cho lời hay ý đẹp với con. Nhiều lúc bị vụt cũng ức lắm chứ. Mà lớn lên chỉ biết có thương ông bà thôi. Mình có đc chọn cha mẹ đâu. Cha mẹ nuôi 4 con vất vả thời khốn khó lớn đc, có ăn học là hơn khối người rồi...thấy mình hạnh phúc lắm.
Cảm ơn cha mẹ đã cho con hiện diện trong cuộc đời này, đã nuôi con khôn lớn và đi đc bằng đôi chân của mình tới giờ. Nếu còn có kiếp sau vẫn chỉ xin làm con của cha mẹ thôi, ko mơ chốn nào khác :).
Vâng, quả thực em thấy mặc dù được giáo dục, học hành tử tế nhưng chỉ đến khi lập gia đình, sinh con em mới thấm được tình cha cha mẹ với cuộc đời mình.

Bố em mất sớm khi em chưa đủ trưởng thành để nhận diện được hết luân thường, đạo lý ở đời. Còn đối với mẹ em thì vợ chồng em luôn cố gắng phụng dưỡng. Vợ chồng em đón bà lên Hà Nội được hơn chục năm khi tuổi đã già không thể tự chăm sóc bản thân. Hàng ngày từ vợ và các con em tắm rửa đút cho bà ăn, đi làm về đến nhà việc đầu tiên là em vào phòng bà xem cơm nước, giường chiếu ra sao, có sạch sẽ không. Vẫn biết rằng sinh - lão - bệnh - tử là quy luật của tạo hoá, nhưng quả thực khi các bác sỹ thông báo với em tiên lượng sức khỏe của bà rất xấu khó qua khỏi em đã ngồi bệt lặng lẽ, rồi lang thang tìm góc khuất của bệnh viện ngồi khóc một mình mặc cho bao người thân và bác sỹ của gia đình đợi chờ quyết định của mình để sớm đưa bà về quê.

Chỉ đến khi đã cạn nước mắt em mới có thể đứng dậy đi vào để làm trọn bổn phận cuối cùng của người con :((

nhuataiche

Xe container
Thực ra mình phải có con cái mới thấm hết được tình yêu, sự quan tâm lo lắng của bố mẹ dành cho con là không gì so sánh được (tất nhiên cũng có không ít trường hợp bố mẹ coi con cái là phương tiện thu lợi hoặc như gánh nợ). Con cái còn nhỏ chưa hiểu chuyện thì rất khó chịu khi luôn bị bố mẹ dạy dỗ, mắng nhiếc thậm chí cho ăn đòn nhưng thường lớn lên sẽ thay đổi và cảm nhận được. Tuy nhiên cũng có vài trường hợp mâu thuẫn không được hoá giải (giống như trường hợp của mợ chủ thớt), do là cả 2 bên không chịu thay đổi, ko chịu nhún nhường nhau.
Theo ý kiến cá nhân, nếu bố mẹ không quá quá đáng, cũng chỉ là những mâu thuẫn nhỏ hay khắc khẩu thì mợ chủ nên xuống nước để có mối quan hệ tốt hơn với bố mẹ vì mình cũng ko còn sống lâu với các cụ, nhiều người giờ mong có bố mẹ để báo hiếu mà không được và cũng làm tấm gương cho con cái mình nhìn vào noi theo cư xử với mình trong tương lai.
Em xin chỉnh nhẹ cụ một tí.

Khi mình có con cái rồi mình mới hiểu bố mẹ yêu thương con như thế nào, cụ nói đúng. Nhưng hiểu được nhiều cái tiêu cực hay nhiều cái tích cực thì mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, sách vở nói sai ko ít đâu !

hminh2005

Xe điện
Cái chính là nhiều người không chấp nhận được là khi con lớn rồi nó trở thành cá thể riêng biệt, có cuộc đời riêng, quyết định riêng của nó. Mình là một phần cs của nó, không phải là tất cả. Rất nhiều người có tâm lý sống hộ cuộc đời người khác. Bm chăm lo con cái cháu chắt thái quá, rồi đòi hỏi nó nọ kia với mình cũng bắt nguồn từ đó.

Tình cảm gia đình vun đắp được là tốt cho cả 2 bên, không riêng gì ai, nhưng phải đến trên cơ sở tự nguyện, vui vẻ, chân thành, không nên (và không hiệu quả khi) đến bằng cách uy hiếp tinh thần.
Bà già mình tính hay lo toan, chi ly đến mức mà các anh chị trong nhà cho là "keo". Bà trước hay đi khoe chăm con cái cho vợ chồng đi học, công tác. Sau mình phải nói thẳng: Con cháu là của bà,bà không chăm thì bọn con chắc phải xoay xở cách khác chứ ko thể vất bỏ ko ai chăm. Mai kia bọn con cũng chăm con cháu mình rồi đi khoe thì được cái ích gì. mà đi khoe thế người ngoài người ta chê chứ không khen đâu. Thế là từ đấy thôi ko dám "khoe" nữa.
Nhà mình vẫn có thói quen: bố mẹ lo cho con đủ các thứ: từ ăn uống, học hành .... Bây giờ do mở cửa nên trẻ em thậm chí từ cấp 2 có khi cũng không thích sự lo lắng "thái quá" đó của ông bà và bố mẹ. Tốt hơn hết là dạy cách suy nghĩ, độc lập tác chiến, quan hệ với mọi người hơn là lo cho bữa ăn, cái mặc, ngành học ... của con cái

nhuataiche

Xe container
Trường hợp cụ nói là cực đoan, rõ ràng quá rồi, còn xh nhiều trường hợp bình dị, có những mâu thuẫn giản dị hơn :)

Cả bm lẫn con, suy cho cùng, đều là người, chả ai là thánh. Nên cũng phải lựa nhau mà sống, không phải tao là bm là tao là vua, lời tao nói là thánh chỉ. Kiểu thế con cái nó chạy hết đừng hỏi.
Cụ có chứng kiến bạo hành bằng lời nói chưa ? Đúng cái kiểu như cụ nói, có nhiều trường hợp bm coi mình là vua, lời nói là thánh chỉ ko được cãi !

Chelski

Xe điện
Ba mẹ nào chả như vậy, mắng mỏ, lên lớp...và lúc nào cũng coi mình như trẻ con, với câu cửa miệng : "...Tao đẻ ra mày tao còn lạ gì tính mày ." 🤣🤣🤣 Nhưng phận làm con là phải nghe lời, dạ vâng nhưng thực hiện hay không thì cũng tùy hoàn cảnh và điều kiện thực tế. Quan trọng nhất là không phạm tội " Bất hiếu " đây là tội sẽ chịu quả báo lớn nhất, trời không dung, đất không tha, chịu đựng sự dày vò dai dẳng...Thường thì những người bất hiếu không phải là những người bạn tốt, không phải là những đối tác tin cậy.

starsn

Xe điện
Bà già mình tính hay lo toan, chi ly đến mức mà các anh chị trong nhà cho là "keo". Bà trước hay đi khoe chăm con cái cho vợ chồng đi học, công tác. Sau mình phải nói thẳng: Con cháu là của bà,bà không chăm thì bọn con chắc phải xoay xở cách khác chứ ko thể vất bỏ ko ai chăm. Mai kia bọn con cũng chăm con cháu mình rồi đi khoe thì được cái ích gì. mà đi khoe thế người ngoài người ta chê chứ không khen đâu. Thế là từ đấy thôi ko dám "khoe" nữa.
Nhà mình vẫn có thói quen: bố mẹ lo cho con đủ các thứ: từ ăn uống, học hành .... Bây giờ do mở cửa nên trẻ em thậm chí từ cấp 2 có khi cũng không thích sự lo lắng "thái quá" đó của ông bà và bố mẹ. Tốt hơn hết là dạy cách suy nghĩ, độc lập tác chiến, quan hệ với mọi người hơn là lo cho bữa ăn, cái mặc, ngành học ... của con cái
Bản thân em không có điều gì trách móc bm mình nhiều vì tính em không dễ để bm bắt nạt hay điều khiển. Có bị bắt nạt tí lúc còn trẻ :)) nhưng em cũng bỏ ra khỏi đầu rồi.

Hiện giờ qh của em với bm rất ổn, yêu quý quan tâm tôn trọng lẫn nhau. Nhưng để đến được tình trạng này là đã phải đi qua vô cùng nhiều mâu thuẫn.

Nên em rất dị ứng mấy cụ tôn bm lên thánh, hoặc tôn bản thân lên thánh thông qua việc quảng cáo sự hiếu thảo bất chấp khó khăn yêu quái :)) của mình :))

nozinomuo

Xe tải
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Mợ thử chủ động thay đổi xem sao, quan tâm hơn ,gọi điện hỏi han, thi thoảng về thăm, có chút quà theo sở thích...

janlin

Xe tải
...
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Cháu đi làm xa mười mấy năm ít có cơ hội được nói chuyện và chăm sóc bố mẹ. Giờ cháu có cơ hội thì muộn mất rồi cụ chủ ạ!

babeo

Xe điện
Trường hợp cụ nói là cực đoan, rõ ràng quá rồi, còn xh nhiều trường hợp bình dị, có những mâu thuẫn giản dị hơn :)

Cả bm lẫn con, suy cho cùng, đều là người, chả ai là thánh. Nên cũng phải lựa nhau mà sống, không phải tao là bm là tao là vua, lời tao nói là thánh chỉ. Kiểu thế con cái nó chạy hết đừng hỏi.
Vâng, đánh đập con kiểu này ai cũng nhìn thấy, chứ có kiểu bạo hành lời nói cũng kinh lắm mà người ngoài ko hề biết! Rồi có nhà bố mẹ còn con yêu con ghét nữa …

keyon

Xe tăng
Cái chính là nhiều người không chấp nhận được là khi con lớn rồi nó trở thành cá thể riêng biệt, có cuộc đời riêng, quyết định riêng của nó. Mình là một phần cs của nó, không phải là tất cả. Rất nhiều người có tâm lý sống hộ cuộc đời người khác. Bm chăm lo con cái cháu chắt thái quá, rồi đòi hỏi nó nọ kia với mình cũng bắt nguồn từ đó.

Tình cảm gia đình vun đắp được là tốt cho cả 2 bên, không riêng gì ai, nhưng phải đến trên cơ sở tự nguyện, vui vẻ, chân thành, không nên (và không hiệu quả khi) đến bằng cách uy hiếp tinh thần.
Em nghĩ hơi khác 1 chút nếu vì con cái phải hi sinh rất nhiều cơ hội và tiền bạc thỉ điều hy vọng được con cái quan tâm lúc về già là chính đáng, thế hệ các cụ tầm 70-80 tuổi phải bỏ ra nhất nhiều cơ hội vì con cái mong nó trưởng thành để được phụng dưỡng lúc già là đúng đắn. Cũng đừng áp đặt thời của ta vào các cụ , có thể sự hy sinh của mình cho con cái vẫn chưa là gì đâu vì giờ đầy đủ quá.....chắc cụ mợ mà giành hết tài sản để nuôi dạy con thì sẽ nghĩ hơi khác.
Một chuyện nhỏ thôi khi em đi học đại học năm 97 mua cái máy tính hơn 10 tr lúc đó tương đương với một năm lương của bố em, giờ mà phải mua 1 dụng cụ học cho con em với giá tầm 300tr chắc em cũng phải suy nghĩ nhiều. Thời em học các bạn sv đi học nếu nhà trung bình thì xác định ngốn hết tiền lao động cả nhà luôn, giờ mà con cái em đi học em không làm thế được kiểu gì cũng chỉ chi đến 20% thu nhập là cùng, vậy cũng khó so sánh lắm.

starsn

Xe điện
Cụ có chứng kiến bạo hành bằng lời nói chưa ? Đúng cái kiểu như cụ nói, có nhiều trường hợp bm coi mình là vua, lời nói là thánh chỉ ko được cãi !
Bm em xuất thân nông dân học không hết c2, mà mẹ em ghê gớm lém :D em nghe đủ rồi cụ.

Nói chung thời nào có khó khăn của thời ấy, về cả vật chất lẫn hiểu biết, chân thành mà nói đa số ai cũng là kết quả của môi trường, nên nếu mình có thể mở lòng để bỏ qua những thiếu sót của người đi trước là nhẹ nhõm cho cả đôi bên.

Nhưng bỏ qua thiếu sót trước đây là một chuyện, còn bây giờ cứ liên tục hạch sách mình là chuyện khác :) Cũng phải làm sao để bm hiểu ra, cùng nhau vun đắp tình cảm gd chứ không thể cứ 1 bên chúa 1 bên tôi mãi được.

sthd

Xe lăn

chuẩn quá.
ai cũng là con người cả thôi.
truyền thống mình tôn cái quan hệ lên thành Vô điều kiện, làm lệch lạc đi.
cha mẹ phải chăm con cái Vô điều kiện!
con cái phải nghe lời, chăm sóc cha mẹ Vô điều kiện!

hàng triệu người trong xh này là thành phần bất hảo, vô văn hóa, cũng bắt con cái họ nghe lời Vô điều kiện?
hàng triệu thanh niên chạy grab ăn không đủ, vẫn phải phụng dưỡng cha mẹ Vô điều kiện?

nhuataiche

Xe container
Bản thân em không có điều gì trách móc bm mình nhiều vì tính em không dễ để bm bắt nạt hay điều khiển. Có bị bắt nạt tí lúc còn trẻ :)) nhưng em cũng bỏ ra khỏi đầu rồi.

Hiện giờ qh của em với bm rất ổn, yêu quý quan tâm tôn trọng lẫn nhau. Nhưng để đến được tình trạng này là đã phải đi qua vô cùng nhiều mâu thuẫn.

Nên em rất dị ứng mấy cụ tôn bm lên thánh, hoặc tôn bản thân lên thánh thông qua việc quảng cáo sự hiếu thảo bất chấp khó khăn yêu quái :)) của mình :))
Định vodka cho bác mà em hết rượu, khất bác lần sau !

Cá nhân em thì giải quyết mâu thuẫn với mẹ khá dễ, vì bà tuy nóng tính, thậm chí thô lỗ, nhưng rất chịu hy sinh vì con cái. Với bố em thì em bó tay, ai suy nghĩ khác, nói khác với ông thì ông ko bao giờ chấp nhận !

nhuataiche

Xe container
chuẩn quá.
ai cũng là con người cả thôi.
truyền thống mình tôn cái quan hệ lên thành Vô điều kiện, làm lệch lạc đi.
cha mẹ phải chăm con cái Vô điều kiện!
con cái phải nghe lời, chăm sóc cha mẹ Vô điều kiện!

hàng triệu người trong xh này là thành phần bất hảo, vô văn hóa, cũng bắt con cái họ nghe lời Vô điều kiện?
hàng triệu thanh niên chạy grab ăn không đủ, vẫn phải phụng dưỡng cha mẹ Vô điều kiện?
Em nợ bác vodka vậy !

congthuong

Xe điện
Em nghĩ hơi khác 1 chút nếu vì con cái phải hi sinh rất nhiều cơ hội và tiền bạc thỉ điều hy vọng được con cái quan tâm lúc về già là chính đáng, thế hệ các cụ tầm 70-80 tuổi phải bỏ ra nhất nhiều cơ hội vì con cái mong nó trưởng thành để được phụng dưỡng lúc già là đúng đắn. Cũng đừng áp đặt thời của ta vào các cụ , có thể sự hy sinh của mình cho con cái vẫn chưa là gì đâu vì giờ đầy đủ quá.....chắc cụ mợ mà giành hết tài sản để nuôi dạy con thì sẽ nghĩ hơi khác.
Một chuyện nhỏ thôi khi em đi học đại học năm 97 mua cái máy tính hơn 10 tr lúc đó tương đương với một năm lương của bố em, giờ mà phải mua 1 dụng cụ học cho con em với giá tầm 300tr chắc em cũng phải suy nghĩ nhiều. Thời em học các bạn sv đi học nếu nhà trung bình thì xác định ngốn hết tiền lao động cả nhà luôn, giờ mà con cái em đi học em không làm thế được kiểu gì cũng chỉ chi đến 20% thu nhập là cùng, vậy cũng khó so sánh lắm.
Thời nào cũng vất vả cụ ơi. Thời nay cha mẹ vừa mất tiền, vừa mất thời gian nhiều lắm luôn.

Chứ thời xưa thì trẻ tự đi học từ bé ấy, học thêm cũng ít, học phí thì rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

keyon

Xe tăng
Thời nào cũng vất vả cụ ơi. Thời nay cha mẹ vừa mất tiền, vừa mất thời gian nhiều lắm luôn.

Chứ thời xưa thì trẻ tự đi học từ bé ấy, học thêm cũng ít, học phí thì rẻ.

Nên em thấy nó chả liên quan lắm.
Xo phải so thu nhập cụ ạ, có con cái học hành đại học ở thành phố là cả vấn đề đấy cụ. Quan trọng là nó chiếm bao nhiêu phần trăm thu nhập cứ làm nông cho con ăn học đại học thời trước xem có phải đi vay đi mượn cho con học không .

starsn

Xe điện
Cá nhân - những cố gắng của cá nhân em cho con cái chắc phải gấp 2-3 lần những gì bm em đã làm cho em là ít. Bm em còn chả biết em học lớp nào ý chứ, với bm em cũng giàu nữa :)

Nhưng tất nhiên mình nói chuyện xã hội. Đối với bm ở quê, bỏ hết tiền nuôi con đi học để mong cả gd đổi đời - đúng là con cái có nghĩa vụ nuôi bm lúc về già trong khả năng. Nghĩa là có rau ăn rau có cháo ăn cháo nha cụ. Thế nó đi làm trâu ngựa kiếm tiền báo đáp rồi lại hơi tí hạch sách bảo nó bất hiếu thì làm sao nó chịu nổi? Thế ngày xưa đi cày nuôi nó hàng ngày đi làm về nó có hạch sách sao nghèo thế, sao đi mất mặt không về chơi với nó không?

• Vodka
Reactions: HVC

Hangvi

Xe tải
Phải chia sẻ với nhau nhiều hơn, cụ mợ đừng ngại nói lời yêu thương bố mẹ, như em chỉ sợ sau này không còn nhiều cơ hội để nói. EM đi làm xa hơn 2 năm mới về, gồng gánh kinh tế gia đình lúc khó khăn nên bố mẹ em thương em lắm. Hôm em về ông uống rượu xong, 2 bố con ôm nhau khóc một chặp. Ở làng em thì cảnh đó đúng là cảnh hàng xóm lần đầu chứng kiến luôn, mà em là nữ ạ, từ nhỏ em đã hợp cả bố lẫn mẹ, chắc em may hơn~

keyon

Xe tăng
Cá nhân - những cố gắng của cá nhân em cho con cái chắc phải gấp 2-3 lần những gì bm em đã làm cho em là ít. Bm em còn chả biết em học lớp nào ý chứ, với bm em cũng giàu nữa :)

Nhưng tất nhiên mình nói chuyện xã hội. Đối với bm ở quê, bỏ hết tiền nuôi con đi học để mong cả gd đổi đời - đúng là con cái có nghĩa vụ nuôi bm lúc về già trong khả năng. Nghĩa là có rau ăn rau có cháo ăn cháo nha cụ. Thế nó đi làm trâu ngựa kiếm tiền báo đáp rồi lại hơi tí hạch sách bảo nó bất hiếu thì làm sao nó chịu nổi? Thế ngày xưa đi cày nuôi nó hàng ngày đi làm về nó có hạch sách sao nghèo thế, sao đi mất mặt không về chơi với nó không?
À đấy là câu chuyện của mợ nên mợ nghĩ theo hướng này cũng đúng thôi vì bố mẹ mợ còn không biết mợ học lớp nào như vậy là hiểu việc ....nuôi bố mẹ... trong khả năng là quá đúng rồi.

beomap2

Xe container
Mợ chủ thả comm xong mất hút luôn, không nghe người khác nói đâu