[Funland] Thất vọng về cha mẹ

Dream Thai

Xe điện
Mình nhà 3 thằng cu, yêu thương vô cùng, nhưng bảo sau này con phải có hiếu, chăm lo mình thì không. Con nó có bắt mình đẻ nó ra đâu, sướng con cu thì sinh nó ra, chăm sóc nó, thấy nó vui mình vui. Mình toàn hưởng lợi. Thế nên mình nghĩ bố mẹ ko nên bắt con cái phải thế này, phải thế kia với mình, với ông bà. Con cái ko yêu thương mình vì nó ko nhận thấy sự yêu thương của mình với nó, là do mình thể hiện sai cách. Phải do lỗi mình trước chứ mấy bố toàn dạy đời. Văn vở thường sống như l***
Mỗi thê hệ quan điểm 1 khác cụ ạ.

nhuataiche

Xe container
Em xác định rất rõ 2 điều: thứ nhất, con cái có nên người, có hạnh phúc khi trưởng thành hay không là do em, trách nhiệm ở em, vì em dạy dỗ tính cách cho chúng nó. Thứ hai, em về già tự lo, ko phiền con cái. Và em chuẩn bị cho ngày đó ngay từ bây giờ.

Các cụ cứ bảo là chúng ta ko hiểu người già, nhưng quên mất là rất nhiều người trong chúng ta bắt đầu già hoặc đã già. Thế hệ trước có nhiều hạn chế do thời cuộc và chúng ta nên tránh ko lặp lại với con cái của mình.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Em giờ mong nghe tiếng mẹ mắng nói kháy mỉa mai mà ko được đây cụ. Phận làm con thì phải chữ hiếu hàng đầu nhiều lúc có cảm thấy khó chịu nhưng vẫn vui vẻ thôi vì nó chỉ là thoáng qua

nhuataiche

Xe container
Em giờ mong nghe tiếng mẹ mắng nói kháy mỉa mai mà ko được đây cụ. Phận làm con thì phải chữ hiếu hàng đầu nhiều lúc có cảm thấy khó chịu nhưng vẫn vui vẻ thôi vì nó chỉ là thoáng qua
Em tin cụ là người may mắn, có cha mẹ tốt. Nhưng em biết có nhiều người ko may mắn, có cha mẹ mà sách báo hay gọi là "cha mẹ độc hại". Cụ rảnh thì có thể tìm hiểu để thông cảm với người ta !

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Em tin cụ là người may mắn, có cha mẹ tốt. Nhưng em biết có nhiều người ko may mắn, có cha mẹ mà sách báo hay gọi là "cha mẹ độc hại". Cụ rảnh thì có thể tìm hiểu để thông cảm với người ta !
Em đâu có trách gì họ đâu ạ, mỗi người mỗi hoàn cảnh mà cụ. Em chỉ động viên họ vượt qua thôi vì bố mẹ chỉ có 1 và mình làm thế cũng là tấm gương cho con mình sau này thôi.
Ngày mới, tuần mới chúc cụ vui vẻ hạnh phúc

tkmoi

Xe tải
E sinh ra trong gia đình nghèo khó, có một tuổi thơ vất vả, cam chịu, uất ức, tự ti. Giờ e có 3 f1, cuộc sống vẫn vất vả nhưng e ko bao giờ để 3 đứa con mình giống như e ngày xưa. E đọc đi đọc lại cuốn sách "Cha mẹ độc hại" và thích tìm hiểu các ý kiến xoay quanh chủ đề này. E muốn học để làm một người cha hoàn hảo trong mắt các con e. e ko muốn giống bố e ngày xưa, thời chưa có vợ con thì còn oán trách các cụ, nhưng giờ vợ con rồi, trưởng thành rồi e cũng chẳng còn trách các cụ nữa, nhưng những vết sẹo mà quá khứ đã tạo nên thì rất khó xóa nhòa, quá khứ đã để lại rất nhiều điều tiếc nuối
Có khi nhờ có bố mẹ như vậy mà cụ thành người. Mà đúng sự thực như vậy.

Phòng và vé

Xe tải
Các cụ chẳng biết chủ thớt là ai, bố mẹ chủ thớt ntn mà qua vài câu nói đã kết luận chủ thớt bất hiếu. Hay thật đấy.
Các cụ có bố mẹ tốt, thấu hiểu không có nghĩa người khác cũng được như vậy.
Em thì quan điểm rõ ràng, cố gắng ko làm phiền con cái cả về vật chất và tinh thần. Em chỉ cần con khôn lớn, có công việc, có gia đình yên ấm, có sự nghiệp là tốt rồi. Tránh làm phiền tới gd riêng của chúng, nếu giúp dc thì giúp, nếu nhớ con mà nó bận quá ko gọi dc thì mình gọi cho nó. Có sao đâu mà trì triết, móc máy con

thachhan

Xe tải
Mợ chủ thật dũng cảm. Ko phải ai cũng dám đưa chuyện gia đình lên trên này. Các cụ hãy khoan phán xét mợ chủ, hãy xem lại bản thân mình trước đã: đã có lúc nào hỗn láo với bậc sinh thành ra mình chưa?

PhongFood

Xe điện
Các cụ vang ác quá. Không cho chủ thớt có cơ hội giải thích.
Các cụ nhiều người cũng chả vừa đâu! :D

Mytv

Xe điện
Các cụ tính vẫn vậy, có khác gì ông bà nhà em đâu, bảo đi đâu cũng chối không đi lấy hết lý do này đến lý do khác (mục đích chắc tiếc tiền của con thôi). Nên nhất định không đi đâu cả. Nhưng thỉnh thoảng em về thì ngồi nói chuyện khen hết ông nọ bà kia sướng, được con cái đưa đi đây đi đó,
Mẹ em cũng vậy ngoài 70 rồi , nhưng chỉ thích ở nhà , vậy em cũng phải chiều bà. Ngày lễ tết ngoài đi nhà ngoại em cứ ở nhà bảo vợ nấu nướng mời anh em về ăn thôi. Cứ như vậy là vui hết. Còn du lịch với chơi bời cứ ngày thường mà chiển thôi, dần em cũng quen , cũng không thích đi đâu dịp lễ , chỉ cần ở nhà làm bữa cơm là vui.
Bao giờ già bằng các cụ thì hiểu, còn bây giờ hiểu làm sao được.
E hiểu chứ vì e đón ông bà về sống cùng mấy năm nay mà. 2 bà chị e thường bảo chỉ có vc e chịu dc ông bà chứ chẳng ai chịu dc. E hình dung dc vài năm nữa tầm 80 2 cụ nhà e chắc lên lever kiểu: ăn rồi nhưng bảo con cái chưa cho ăn, rồi cno đuổi ra khỏi nhà😂 . Nhưng quả thật nhiều lúc chạnh lòng. Vì bản thân 3 chị e e đc đánh giá khá có hiếu, luôn đặt bố mẹ lên hàng đầu mà suốt ngày bị đem bêu rếu khắp nơi từ họ hàng đến người ngoài. À mà trc bố mẹ ko thế đâu. Biểu hiện này mới xuất hiện khi các cụ dc 70.

Còn đối với các con e. Vc hết mực yêu thương chăm sóc. Nhưng cũng ko cần cno báo hiếu j cả. Chỉ mong cno bình an, khoẻ mạnh, hp thôi

Thắng Formosa

Xe tăng
e đã bỏ công việc 2k$/tháng ở Đà Nẵng để về quê làm công nhân, chỉ vì cha mẹ "mong muốn" em về gần cha mẹ.
Nếu cần thiết, cụ có thể từ bỏ mọi công việc hiện tại để về làm công nhân/nông dân để có một gia đình đúng nghĩa. Cha mẹ ko sống dc với mình lâu nữa đâu, mong cụ trân trọng từng khoảnh khắc bên họ.

QD092000

Xe điện
Nuôi đc con trưởng thành có ăn có học , biết lên of lập thớt là 20 25 năm cha mẹ vất vả sớm hôm nhọc nhằn ko kể xiết.
Ko phải cha mẹ nào cũng khéo léo tâm lý như bác sĩ, tài cán như đại gia mà chu cấp theo mong muốn các con. Mà tâm lý đứa trẻ luôn vòi vĩnh, ko bao giờ có điểm dùng cả về vật chất và tinh thần. Yêu rồi muốn bố mẹ yêu hơn, đủ rồi muốn đủ hơn. Vậy nên mới sinh ra đạo hiếu mà kiềm tỏa phần con mỗi người để mà bớt sân si tham lam và yêu sách đòi hỏi bố mẹ.
Biết bố mẹ ko khéo thì mình khéo hơn, biết bố mẹ cộc cằn thì mềm dịu hơn....còn mà biết vậy lại sinh tâm lý hằn thù, đối kháng, đáp trả ăn miếng trả miếng thì ko phải do bố mẹ làm sao, mà do bản thân tu tâm dưỡng tính ko tới thôi.

safenoodles

Xe cút kít
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Trước em hay khắc khẩu với mẹ em lắm nhưng từ ngày tu tập Phật pháp là em nhẫn nhiều và không còn khó chịu gì hết.
Ba mẹ nào cũng thương con hết, khi mình ngã trên đường đời, chỉ có bố mẹ giúp mình thôi, bạn bè không ai giúp được gì đâu mợ.
Vì vậy mà mợ cố gắng luyện chữ nhẫn.
Trước khi trách người thì ta sửa mình trước ạ.

Dream Thai

Xe điện
E hiểu chứ vì e đón ông bà về sống cùng mấy năm nay mà. 2 bà chị e thường bảo chỉ có vc e chịu dc ông bà chứ chẳng ai chịu dc. E hình dung dc vài năm nữa tầm 80 2 cụ nhà e chắc lên lever kiểu: ăn rồi nhưng bảo con cái chưa cho ăn, rồi cno đuổi ra khỏi nhà😂 . Nhưng quả thật nhiều lúc chạnh lòng. Vì bản thân 3 chị e e đc đánh giá khá có hiếu, luôn đặt bố mẹ lên hàng đầu mà suốt ngày bị đem bêu rếu khắp nơi từ họ hàng đến người ngoài. À mà trc bố mẹ ko thế đâu. Biểu hiện này mới xuất hiện khi các cụ dc 70.

Còn đối với các con e. Vc hết mực yêu thương chăm sóc. Nhưng cũng ko cần cno báo hiếu j cả. Chỉ mong cno bình an, khoẻ mạnh, hp thôi
Độc lập kte sẽ độc lập về 9h trị, ngày xưa cc nuôi con lớn, dựng vợ gả chồng, con trai thì lo cho cái nhà, 3 4 thế hệ sống trong 1 mái nhà thì nó sẽ khác bgio

Muốn thay đổi thì cũng phải từ từ, nhiều người mới rời lũy tre làng dc 10 15 năm thì hô hào thay đổi.

Nhiều bậc cha mẹ họ đầu tư cho con cái ăn học, đến khi con cái ra TP thì lại muốn độc lập, trong khi bme nghĩ con cái khi trưởng thành phải quay lai giúp đỡ bme, và các e. Các cụ có nghĩ là nếu bme biết là sau này ko dc nhờ thì họ chỉ cho con đi học đến lớp 7 lớp 8 thì thôi (vì với dk nghèo khổ, họ cũng chỉ làm dc đến đó, họ phải tk cho tuổi già của họ chứ), lúc đó cc cũng ko có dk như bgio đâu :-o

cusao

Xe lăn
Trong quan hệ mẫu tử, huyết thống gia đinh....thường không bao giờ có chuyện Đúng-Sai mà chỉ là vấn đề ứng xử như cho- nhận chẳng hạn.
Những gia đình có khúc mắc người ngoài chỉ biết nhìn nhận như một hoàn cảnh buồn thảm mà thôi. Chẳng giúp gì đc ngoài việc đón nhận lời chia sẻ để hy vọng góp phần giải toả mà thôi.

longlon18

Xe hơi
ngay trên of này cũng có rất nhiều mem có những vết sẹo lớn từ cha mẹ.

Không phải cứ đẻ ra là có quyền sinh quyền sát đâu.
Cụ đọc lại câu chuyện của cụ chủ đi ạ, cụ đừng nâng cao quản điểm quá. Em thấy hàm ý của bố mẹ cụ cũng đang rất thất vọng về cụ chủ.
Còn với em, từ "không hợp" đối với bố mẹ chỉ là ngụy biện!

T91

Xe container
Nhà em nghèo, bố mẹ cũng chẳng nuôi mấy anh em ăn học đến nơi đến chốn được. Hồi trẻ bố em lại cũng ăn chơi, phải bán khá nhiều đất để trả nợ.
Em và hai chị nói thật là lúc nào cũng thương bố mẹ nhất, giờ kinh tế cũng ổn, nên càng có đk chăm lo bố mẹ hơn. Lúc nào cũng nghĩ tài sản lớn nhất bố mẹ để cho là “cả một đời ăn ở có đức để con cái hưởng”.
Chỉ có ông anh cả là hục hặc suốt bao năm nào là bố k ăn chơi, kb bán đất thì giờ có phải thế này, phải thế kia. Bố nhìn chú nọ bác kia xem cho con cái những gì…. Abcd… rồi vùng vằng, nói bố, nói mẹ, rồi cả mượn rượu chửi. Đến mức em phải nói, may cho anh là con bố mẹ, là anh trai của tôi. Chứ k thì anh chỉ có ăn cháo trộn răng. Nên ông ấy cứ mãi thế, cũng chẳng chịu làm ăn. Kinh tế thì dặt dẹo.
Bố em năm nay 78, mẹ 70. Cũng còn sống đc bao lâu nữa đâu. Ngày nào em cũng cho con gọi video vs ông bà. 2 tuần về quê 1 lần. Sống trọn vẹn với bố mẹ, và sau này có chết em cũng sẽ k phải khóc, ân hận gì.
Bố mẹ cứ chêu, sau tao chết, vk ck mày k bh phải khóc. Vì chúng mày đã làm tất cả cho vk ck tao và cái gia đình này rồi.

LuckyCar

Xe container

Em năm nay 45 tuổi rồi, là con út của Mẹ. Mẹ em đang nằm viện vì phải phẫu thuật, cũng phức tạp nhưng ơn giời đã thành công, em ở xa ko về chăm sóc Mẹ được, chỉ biết động viên bằng lời nói.
Chúc mừng cụ có được người mẹ hiểu chuyện và tình cảm mẹ con tốt đẹp.
Nhưng cuộc sống ngoài kia nhiều khi kỳ dị lắm, em không nói trường hợp của cụ, chỉ xin mượn một chút tình huống của cụ để nói chuyện thôi. Có khi đứa con ở xa thì không sao, tình cảm thắm thiết, nhưng đứa con ở gần, ngày ngày chăm lo thì lại bị ăn chửi ăn mắng thường xuyên, vì có khi bố mẹ thích ăn đường mỡ, nó lại cản, nên khó chịu.

Chỉnh sửa cuối: