[Funland] Thất vọng về cha mẹ

202

Xe container
Có những kẻ ỉ ôi ko được báo hiếu này nọ và chê trách những người ko chăm lo bố mẹ. ai gặp phải bố mẹ ốm một vài ngày hoặc đột quỵ đi luôn thì thấy tiếc, nhưng những người mà phải hầu bố mẹ 5-10 năm thì mới thấy mệt mỏi. e có gặp trường hợp bố bị tai biến từ lúc còn trong bụng mẹ, khi con đi lấy chồng lúc 20 tuổi thì bố mới qua đời
thế nên cuộc đời cũng chả nên chê trách ai, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.
Cuộc đời có duyên nghiệp, ai cũng muốn sung sướng. Nhưng nợ phải trả, nghiệp phải gánh.
Nếu chăm bm tốt hay làm điều tốt cũng là trả nghiệp và đc phúc.
Trong họa có phúc, trong phúc có họa. Có người bởi sướng mà thành khổ, bởi khổ mà vươn lên.
Đừng nghĩ rằng mình làm gì ko ai biết, trời biết đất biết cả.

lộc _ vừng

Xe buýt
Về mặt khoa học và tâm lý lẫn thống kê là không cười được mãi cụ nhé. Cuời cũng không phải là giải pháp. Ai cũng phải tìm cách cho mình, chả ai chịu nổi mãi cả. Em đã nói không có vấn đề gì với bm hết, lấy ví dụ để nhiều cụ không trong hoàn cảnh đó hiểu vd thôi.

Cụ xoá bài quote trên giùm em :)
Vâng em cũng nói vậy là 1 chuyện thôi chứ nhiều lúc cũng suy tư lắm ạ

kenlort

Xe hơi
Mỗi nhà một cảnh, em không làm xa nhà nên không biết chia sẻ gì

aitymo

Xe điện
Thay mặt những người là phụ huynh báo cho Con này biết là post nhầm chuồng rồi... ở đây Phụ huynh nhiều hơn hs đừng có vào đây tìm người an ủi ...
Nghe văn vẻ đã ngứa tai rồi :)

thientamnt

Xe điện
mới có thế đã thấy thất vọng về cha mẹ. Con cái như cái đầu BUOI.
Đẻ ra phí cơm. xl các cụ em hơi bức xúc với cái thớt kiểu này

lacettiGG

Xe điện
Nhiều nhà sống hạnh phúc thì không sao. Nhưng khi có vấn đề thì cái xấu nó hay thể hiện rõ và làm rạn nứt tình cảm gia đình lắm. Nói chung mỗi người mỗi cảnh, phán xét thì dễ mà làm tốt mới khó.

nhuataiche

Xe container
Buồn thì được chứ lên mạng than "thất vọng về cha mẹ" thì cạn lời rồi. Đẻ mẹ ra quả trứng mà ăn cho ngon. Công ơn sinh thành, dưỡng dục bao năm mình mà là cha mẹ cụ này chắc sẽ là tột cùng của nỗi đau. Súc sinh còn biết ơn và trả nghĩa người cho ăn, đây thì...
Bố mẹ là thánh thần trên trời hay sao mà ko có sai lầm, thậm chí là sai lầm lớn trong việc dạy dỗ con cái ?

Tôi cũng là bố của 2 đứa nhóc đây ! Và tôi nghĩ như thế !

wave-tau

Xe container
Thời truớc khó khăn không đủ ăn bố mẹ cố gắng cho con cái học hành đầy đủ cũng là một sự hy sinh, tất nhiên thời gian còn lại để hiểu con cái cũng như dạy dỗ chúng phải công nhận là không có, đơn giản chỉ áp dụng câu thuơng cho roi cho vọt thế là cứ đòn vọt, mắng mỏ nghĩa là thuơng. :D

Thôi ta nhìn cái chưa hoàn thiện ở bố mẹ để tự bản thân ta hoàn thiện hơn cho các lứa F tiếp theo, cuộc sống nên nhìn về phía truớc chứ không nên lôi nhau ra phán xét.

TUCSON9389

Xe điện
Bố mẹ là thánh thần trên trời hay sao mà ko có sai lầm, thậm chí là sai lầm lớn trong việc dạy dỗ con cái ?

chuẩn cụ. cứ yêu thương mà ko đúng cách cũng hại đứa trẻ, cứ chỉ trích mỉa mai, nghiêm khắc quá thì cũng mệt mỏi.

huyvq83

Xe tải

Tôi không nói đúng sai, mà tôi nói về cách lên mạng than vãn "thất vọng về bố mẹ". Cụ hiểu được chứ. Còn việc cụ là bố của bao nhiêu nhóc và suy nghĩ của cụ như nào thì con cháu cụ được hưởng phúc phần cụ để cho hết mà

Z90

Xe tăng
Khổ quá! Con cái k chia sẻ được với cha mẹ nhưng chia sẻ được với bè mang...!

nhuataiche

Xe container
Khổ quá! Con cái k chia sẻ được với cha mẹ nhưng chia sẻ được với bè mang...!
Làm thế ko hay lắm, ai cũng thấy ! Nhưng có bao nhiêu con cái chia sẻ được với bố mẹ ?

nhuataiche

Xe container
Đơn giản lắm cụ. Cụ có khó khăn, có vướng mắc mới cần chia sẻ. Nhưng tâm lý chung của rất nhiều bố mẹ là, khi nghe vậy, việc đầu tiên là mắng mỏ té tát, thậm chí nặng nề. Sau đó là phán xét, cấm đoán và ra lệnh bất chấp thực tế. Chốt lại là đa phần bố mẹ nghe ít mà nói nhiều.

Cụ xem em nói có đúng ko ? Em nói đa phần chứ ko phải là tất cả !

truongtuongtu

Xe hơi
Gọi cha mẹ là họ ? bất hiếu ngay từ lời ăn tiếng nói :D ko cần xét cái khác

nhuataiche

Xe container
Gọi cha mẹ là họ ? bất hiếu ngay từ lời ăn tiếng nói :D ko cần xét cái khác
Nói chuyện với con cái thì dùng từ mày tao, ko ngần ngại dùng những chữ như ngu dốt, mất dạy, thì đánh giá như thế nào đây bác ?

corolla antils

Xe buýt
Trên cõi tạm này gần đây nhiều trang nào là hỏi về ngoại tình, rồi đưa bố mẹ mình ra để hỏi thiên hạ về cách đối xử...của cha mẹ ;(. Thật ra, nó là nền tảng tất yếu mà cá nhân đó sẽ luôn không bao giờ thấy thỏa mãi, vui vẻ và hạnh phúc. Vì sao, vì đã hình thành sự ích kỷ cá nhân, sự đòi hỏi vô bờ bến mà chỉ luôn muốn nhận mà không muốn xây dựng, tạo nên, hay cho đi để nhận lại...Cuộc đời công bằng như nhân - quả mà thôi. Luôn là vậy, hãy nhớ rằng tội bất hiếu đứng đầu. Nếu không yêu thương được cha mẹ mình thì cũng hãy luôn tôn trọng, trân trọng họ vì có họ thì mới có mình.

Matdung

Xe tải
Vấn đề của thớt theo em tổng kết sẽ có 4 luồng ý kiến cơ bản như sau, trừ vài trường hợp đặc biệt:
1. Ofer từ 0-15 tuổi: Sống trong gia đình có bố mẹ thậm trí cả ông bà thì: Sẽ chỉ trích bố mẹ sao lại đối xử tệ với con mình dứt ruột đẻ ra như thế. Chăm sóc, chiều chuộng con cái là nghĩa vụ của bố mẹ.
2. Ofer từ 16-30 tuổi: Đã được học cao, đi làm, thậm trí mới có con thì: Sẽ có vẻ chia sẻ với thớt, mình lớn ròi mà bố mẹ cũng nên bớt chỉ trích và tôn trọng quyết định của mình hơn.
3. Ofer 31-50: Có con lớn, va chạm xã hội nhiều, thậm trí đã từng phải đấu tranh để bảo vệ hạnh phúc gia đình thì: Bố mẹ có this, có that, có nhiều BM rất tệ thì phải bị phê phán và không xứng đáng được con cái cung phụng, nhưng cũng có những BM hết lòng vì con cái và mình nên sống chậm để quan tâm đến BM nhiều hơn, riêng mình cũng đã có con và hãy cứ lo cho nó đến trưởng thành rồi tự chủ không làm phiền đến nó.
4. Ofer >50: Bố mẹ đã hoặc sắp mất, có con đã trưởng thành, thậm trí có cháu: Chỉ trích bố mẹ là việc tày trời, loại bất hiếu, không thể chấp nhận, bức xúc quá,...
Kết luận: Góc nhìn thay đổi theo lứa tuổi.