[Funland] Thất vọng về cha mẹ

sskkb

Xe tăng
Có mỗi việc nhỏ đã cảm thấy thất vọng về cha mẹ. Cha mẹ nuôi ăn học lớn bằng cở ko thất vọng đứa con ko quan tâm hỏi han thì thôi.
Chắc do mợ ít gọi hỏi thăm quan tâm ba mẹ. Bận công việc lâu ko về thăm đc thì một vài cuộc gọi hỏi thăm quan tâm các cụ cũng vui rồi
Cái này chắc ko phải lần đầu, có thể có nhiều chuyện khác nặng nề hơn mà mợ đó chưa kể thôi. Lần này chán quá thì mới kể chuyện này, chứ làm gì có ai mới thế đã thất vọng

GiangNH3011

Xe tải
Em thì bố mẹ có mắng thế nào vẫn cười khà khà , bố mẹ nào chẳng yêu con thương cháu,bố mẹ càng mỉa mai hay trách mắng thì mình càng phải sống gần lại và xem lại mình cụ ạ
Ô, thế mỉa mai là "con nhà người ta thế này thế kia, con nhà mình...." thì phải xem lại mình cái gì hả cụ? Sao bố mẹ không tự xem lại là họ đã đầu tư/giúp gì được cho con cái mình như con nhà người ta không mà đòi so sánh? Lỗi lúc nào cũng ở con cái trước?

May cũng có những topic như thế này để thấy được rằng văn hóa, tư duy phong kiến của người Việt vẫn được duy trì, ít nhất là đến các cụ mợ từ 45 tuổi trở lên.

ubisapro

Xe trâu
Mỗi nhà mỗi cảnh nên tư vấn kiểu này rất khó …

hưvô

Xe lăn
Chuẩn. Chứ cha mẹ có đủ loại cha mẹ. Cũng có loại tốt loại xấu, loại k ra gì và loại bị tước cả quyền làm cha mẹ. Thiếu gì cha mẹ cờ bạc đĩ điếm hay thậm chí lạm dụng, lợi dụng con cái đâu.
Có những nhà đạo đức học họ sẽ bảo chắc do cụ sao thì ông bà mới ghét các cháu. Họ sẽ ko chấp nhận sự thật là nếu bố mẹ yêu con hay cháu thì ko cần con cháu vồ vập hay làm gì cho thì họ vẫn yêu thương lăn xả hết mình. Có những người dửng dưng ko tình cảm chỉ tiền và tiền thì con cháu họ coi như cỏ rác. Thật sự là ai chưa qua thì nói hay lắm. Bố mẹ cũng từ con cái mà thành ,cũng có người hư người ngoan, người trọng tình cảm người trọng vật chất. Ko phải bố mẹ nào cũng yêu con và hy sinh cho con đâu.
Nhiều nhà đạo đức học, sư phạm học ko vui khi đọc các còm này :P
Em thì cũng chứng kiến có nhà bố mẹ lừa cả con, đẩy cả con cháu ra đường, nói ra chả ai tin.

lộc _ vừng

Xe buýt
Ô, thế mỉa mai là "con nhà người ta thế này thế kia, con nhà mình...." thì phải xem lại mình cái gì hả cụ? Sao bố mẹ không tự xem lại là họ đã đầu tư/giúp gì được cho con cái mình như con nhà người ta không mà đòi so sánh? Lỗi lúc nào cũng ở con cái trước?

May cũng có những topic như thế này để thấy được rằng văn hóa, tư duy phong kiến của người Việt vẫn được duy trì, ít nhất là đến các cụ mợ từ 45 tuổi trở lên.
Dạ vâng cụ có lẽ là vậy với em ạ ,em cũng hơn 4 sọi lại ở ngoại thành chắc cái tư tưởng phong kiến vẫn bị ám ảnh , còn cccm khác chắc không như em đâu cụ ,mỗi người 1 tư tưởng mới thành xã hội ạ

TorienT

Xe container
Các cụ, mợ không hài lòng về cha mẹ thì nên nói sớm một tí.

lộc _ vừng

Xe buýt
Các cụ, mợ không hài lòng về cha mẹ thì nên nói sớm một tí.
Dạ bẩm cụ ở cái thời đại 4.0 sắp 5.0 rất nhiều người sinh con ra rồi bỏ con cũng còn rất nhiều người sẵn sàng bỏ 1 phần cơ thể vì con nên cũng rất khó để bàn ạ 😄

TorienT

Xe container
Dạ bẩm cụ ở cái thời đại 4.0 sắp 5.0 rất nhiều người sinh con ra rồi bỏ con cũng còn rất nhiều người sẵn sàng bỏ 1 phần cơ thể vì con nên cũng rất khó để bàn ạ 😄
Em theo truyền thống ạ, cha mẹ ban cho em sinh mệnh là điều lớn nhất rồi.

sthd

Xe lăn
loại cha mẹ như ở Hà đông, đem con gái nhỏ đi sống với thằng nghiện để nó lạm dụng, như đứa ở Hoài Đức để con bị đóng đinh vào đầu, thằng Thái nhìn bồ đánh con đến chết, đứa cho con 3 tuổi hít ma túy, nhiều bm cho con đi làm gái... thì nên bị tước quyền và cho đi tù

nguyenx

Xe điện
Đủ loại cha,mẹ nhưng phận làm con sao chọn được. Thôi đành cố mà làm cho tròn cái phận của mình,đỡ méo tí nào hay tí đấy để các con ló còn làm gương.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vào đây em chỉ dám hóng xem nhân tình thế thái thôi chứ không bình, bởi mỗi người một hoàn cảnh và nhận thức khác nhau ~o)

bonbon137265

Xe hơi
Em nghĩ bố mẹ cụ trách cụ vô tâm, không quan tâm đến cha mẹ, và là chỗ dựa cũng là tinh thần thôi cụ

HnA

Xe tăng
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Mợ thớt chắc còn trẻ. Con cái kiểu này thì cũng chán nhỉ?

Dodge Ram

Xe điện
Vừa xem ké “ Cuộc Đời Vẫn Đẹp Sao “ trên VTV3. Rất phù hợp với thớt này, dám đụng vào chủ đề cấm kị. :)

lai 4 fun

Xe tải
Đạo hiếu hoặc những chuẩn chỉ cho việc sống tốt vẫn luôn phải dậy là đúng . Chẳng qua nhiều người chưa chắc sống đã tốt nhưng nói hoặc chửi cho nó sang mồm. Kiểu bật chế độ chửi tự động. Ko ai lại dậy con chống lại bố mẹ vì đa phần bố mẹ rất rất thương yêu và hy sinh cho con. Nhưng ko phải tất cả .Ví dụ bố mẹ giết người ,hấp diêm ,buôn mai thuý thì con cái cũng phải kính trọng ạ. Hay bố suốt ngày say xỉn về hành hạ vợ con thì con cũng phải bỏ qua ko được kêu ca .Nên hiểu tuỳ hoàn cảnh. Có bao nhiêu kẻ biến thái bệnh hoạn ngoài kia có con cái thì con cái cũng ko được phép thất vọng hay kêu ca mà cứ cung phụng cho tròn đạo hiếu ạ. Nhân thớt này thì nói về vấn đề này vì hễ ở đâu con cái làm điều gì chống đối lại bố mẹ là có 1 bầy đàn đaoj đức vào phán hay chửi 1 câu chỏng lỏn. Chứ em ko nói về chủ thớt kiểu tung bài câu view .

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có nhiều người chửi chủ thớt chứ tôi đồng cảm.
Tôi bị chửi từ nhỏ đến lớn, có năm tôi thất nghiệp về quê ăn Tết 10 ngày, đợi ra Tết đi kiếm việc mới nên không có tiền cho gia đình. Bị bố tôi chửi đúng 10 ngày Tết với đủ những lời khó nghe nhất, ở nhà là nghe ông chửi đủ 5 buổi sáng, trưa, chiều, tối, nửa đêm bật dậy ông cũng chửi, ông so sánh với anh em họ hàng.
Từ đó trở đi tôi chả bao giờ gọi chuyện nói chuyện với ông nữa, tôi chẳng bao giờ về quê ăn Tết nữa, ai muốn nói gì thì nói.
Cụ khổ quá.

RongPhuongBac

Xe điện
Nhìn lối hành văn chắc chủ thớt còn trẻ con lắm. Không có bố mẹ thì chắc gì chủ thớt được sinh ra. Mà gọi là họ cũng nghe cho được.