[Funland] Thất vọng khi khám chữa bệnh tại bệnh viện tư nhân

Vomoicuoi

Xe tăng
Bố em trước bị K phổi. Nói chung là khi phát hiện u đã khá to, khám ở k tân triều bác sỹ bảo ko thể mổ được. Bọn em cũng nghĩ là rất khó hy vọng . Nhưng còn nước còn tát , vẫn qua xạ trị và truyền hóa chất , thuốc men vv.v . Cũng tốn ra phết. Mà đến giai đoạn gần cuối rồi , bác sỹ vẫn bảo ông già em là chuyển bảo hiểm ra viện để điều trị vì vẫn có thể hy vọng .lúc ấy bọn em khuyên ông thẳng là ko ăn thua đâu bố ạ. Khoảng vài tháng sau là ông đi. Xong hậu sự của ông rồi mình nghĩ lại. Sao bác sỹ ko khuyên thẳng là bệnh của ông đến nước này là bó tay rồi, để người nhà bệnh nhân vừa đỡ tốn kém , vừa đỡ vất vả. Hay em nghĩ y đức ko cho phép họ nói thẳng ra thế.

just for fun

Xe lăn
Cháu thấy ở 108 mổ xong là ko phải tiêm kháng sinh gì hết, theo dõi 1-2 hôm là về luôn, khỏe bệnh nhân, khỏe bác sỹ.

New car 2023

Xe container
Bố em trước bị K phổi. Nói chung là khi phát hiện u đã khá to, khám ở k tân triều bác sỹ bảo ko thể mổ được. Bọn em cũng nghĩ là rất khó hy vọng . Nhưng còn nước còn tát , vẫn qua xạ trị và truyền hóa chất , thuốc men vv.v . Cũng tốn ra phết. Mà đến giai đoạn gần cuối rồi , bác sỹ vẫn bảo ông già em là chuyển bảo hiểm ra viện để điều trị vì vẫn có thể hy vọng .lúc ấy bọn em khuyên ông thẳng là ko ăn thua đâu bố ạ. Khoảng vài tháng sau là ông đi. Xong hậu sự của ông rồi mình nghĩ lại. Sao bác sỹ ko khuyên thẳng là bệnh của ông đến nước này là bó tay rồi, để người nhà bệnh nhân vừa đỡ tốn kém , vừa đỡ vất vả. Hay em nghĩ y đức ko cho phép họ nói thẳng ra thế.
Chú ruột tôi thì bác sĩ nói từ sớm, không có hy vọng gì đâu.
Và, ông chú cũng biết vậy.

sthd

Xe lăn
Dạ

Tai nạn banh đầu thì Bạch Mai họ cũng bảu sang Việt Đức mà mổ.
Vỡ bộ nhá cả gốc lẫn ngọn thì Việt Đức họ cũng bảo sang răng hàm mặt bên cạnh mà mổ
Lao ho sù xụ thì to Bạch Mại họ cũng bảo sang viện phổ mà chữa
Đẻ thì viện nào chả có khoa sản nhưng vụ nào họ cũng kính chuyển sang phụ sản TƯ.
K mổ K thì có nhẽ tất cả các viện đểu bảu nên đến Tân Triều

vậy mà ông Tâm Anh bé bằng lỗ mũi, cái gì cũng bẩu tau là chuyên gia. Siêu thật !

ờ, vậy nhưng cũng nhiều người nghe phết !
mợ thớt vừa nói, nghe quảng cáo thấy tốt lắm, dưng mà thực tế thì quá thất vọng

xuanhieu7292

Tháo bánh
Đến lúc bs nói thẳng là bó tay, về đi thì các cụ lại chả chửi bs tơi bời, cho ăn cái dép vào mặt. Làm bs mà không có y đức, bỏ rơi bn vv...

Kiểu gì chả chửi được =))

Leanh65

Xe container
Các Cụ trên thủ đô cho Em hỏi là viện Xanh Pôn làm tốt về tiêu hoá phải ko ạ? E bị khe nứt hậu môn dạng nhẹ, lúc bị lúc tự khỏi nên đang phân vân
Cái này cần gì đi viện tw mãi HN hở cụ. Cụ về đun nước lá chè xanh rửa sạch để nguội ngâm ngày 1 lần trong 2 tuần liền cho em. Sau 1 tuần ngâm lại lần nữa. Điều chỉnh chế độ ăn uống nhiều rau xanh, canh..hạn chế ăn đồ cay nóng, kiêng cà fe bia Heniken, rượu nặng. Tránh ngồi nhiều quá lâu, vận động thể dtt buổi sáng. Tập thói quen đi vs buổi sáng, đi ngay khi có cơn buồn....là khỏi. Nghe có vẻ nhiều mục nhưng thực hiện đơn giản. Đừng có nghe bs rởm tv mổ xẻ, phẫu thuật làm gì, cứ nghe em thôi. Rồi sau thế nào cụ moi thớt này lên quocte em phát.😅

Chỉnh sửa cuối:

langriser

Xe tải
Cái này cần gì đi viện tw mãi HN hở cụ. Cụ về đun nước lá chè xanh rửa sạch để nguội ngâm ngày 1 lần trong 2 tuần liền cho em. Sau 1 tuần ngâm lại lần nữa. Điều chỉnh chế độ ăn uống nhiều rau xanh, canh..hạn chế ăn đồ cay nóng, kiêng cà fe bia Heniken, rượu nặng. Tránh ngồi nhiều quá lâu, vận động thể dtt buổi sáng. Tập thói quen đi vs buổi sáng, đi ngay khi có cơn buồn....là khỏi. Nghe có vẻ nhiều mục nhưng thực hiện đơn giản. Đừng có nghe bs rởm tv mổ xẻ, phẫu thuật làm gì, cứ nghe em thôi. Rồi sau thế nào cụ moi thớt này lên quocte em phát.😅
Cái này cũng có thể áp dụng cho trĩ nhẹ.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Viện tư người ta thường chỉ chọn một vài lĩnh vực là thế mạnh và họ đàu tư sâu vào đó. Cụ đưa vợ vào Tâm Anh đẻ còn hợp lý chứ đưa mẹ vào đó mổ thì cháu không dám có ý kiến. Họ không chuyên tất không thể cao thủ được. Trong ngành không mấy người nhắc đến viện đó mạnh về mảng đó cụ ạ. Kể cả cụ điều trị K mà vào Vinmec thì cũng không chắc đã hơn. Nói vui nhưng mà cười ra nước mắt là cụ đi mổ tai ở chỗ người ta chuyên cắt trĩ. Em không làm về K chỉ biết là bên Tâm Anh hình như cũng có một hai cụ giỏi nhưng nghề Y này một hai người trừ khi là kiệt xuất chứ cánh én khó làm nên mùa xuân.
Cụ chuẩn ạ ... Tâm Anh chỉ mạnh về Sản thôi ạ; may ra thì có thêm Chuyên khoa Thần Kinh...

Do ở Tâm Anh có Bác sĩ Hinh Nội trú Sản, cựu Phó Giám đốc bệnh viện Phụ sản TW, cựu Hiệu trưởng ĐH Y
Và bác sĩ Liệu Nội trú Thần Kinh, cựu Trưởng khoa Bạch Mai.

U Bướu thì cứ vào K thôi cụ

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
1 liệu trình chữa K ở Vimec họ báo nhà em 100k USD nhé. Mà có phải 1 đợt liệu trình như vậy đâu ợ
Giá đấy thì sang Sing hoặc đăng ký phòng dịch vụ của K hoặc UB Hà Nội.
Bọn đấy chỉ điều trị cảm, cúm, sổ mũi thôi.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác này biết viết “còm” dài mà không biết (hiểu hết ý) hai câu rất cơ bản về sức khỏe với người thông thường chứ đừng nói là của đấng sinh thành ra mình:

+. Một mặt người bằng mười mặt của
+ Còn nước còn tát!

Xem ra ………..

Chỉnh sửa cuối:

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Chém thêm với các cụ cho vui. Viện công nó thừa hưởng di sản của vạn người chứ có phải mỗi cái cơ sở vật chất đâu, bao đời bác sỹ tâm huyết gắn bó với nó. Nghề Y nó hội tụ rất nhiều yếu tố. Về con người thì người ta phải được làm trong môi trường có người khác giỏi bằng, giỏi hơn để học, trao đổi, có người kém hơn để dậy bảo tổng hợp các thứ khi dậy. Lại phải có đa dạng các loại bệnh và mỗi loại bệnh cũng phải nhiều, bác sỹ ở mình toàn dựa vào kinh nghiệm, kiểu ngày khám 30-50-70 ca chứ không như bác sỹ Tây, đội kia nó chỉ ngày khám vài ca và dành nhiều thời gian đọc, so sánh, tổng hợp. Bởi thế nó viết được nhiều sách, nhiều bài báo khoa học. Bác sỹ mình kiểu khám trăm ca hay đấm triệu cú đấm nó khắc thành thạo. Đấy là em mới nói đến khám chẩn đoán bệnh, còn cận lâm sàng thì vô cùng vì rất nhiều loại xét nghiệm. Nhiều khi có thêm cái xét nghiệm này hay xét nghiệm kia là hướng chẩn đoán nó lại khác. Mà xét nghiệm thì phụ thuộc máy móc. Ví dụ anh có 100 ca một ngày thì mới mua máy chứ ngày có 1 ca mua máy làm gì. Bởi vậy nhiều khi viện tư họ lại chuyển mẫu về viện công làm, như thế khâu bảo quản mẫu cũng có thể đôi lúc ảnh hưởng. Viện công thì giờ cũng không dễ đầu tư máy móc nữa sau một loạt vụ. Ngoài ra nhiều khi những việc liên quan đến ngoại nó phải có team của nó làm. Ví dụ một ca mổ đẻ thằng mổ chính có khi nó chỉ mặc áo khi bọn kia đả xử trí hết râu ria rồi và mổ xong chưa chắc nó khâu lại mà để đội gọi là đệ làm nốt....Rồi còn gây mê, hồi sức.... Vô thiên lủng. Viện tư trong thời gian ngắn thiết lập lên toàn bộ lại kéo về được toàn ông giỏi mà ngồi đó không nhấp nhổm thì cũng khó đấy và tốn tiền, thậm chí tốn thời gian đi thuyết phục chứ không phải cứ đăng quảng cáo cần tuyển bác sỹ ngoại thu nhập 100 triệu là hôm sau đầy bác sỹ giỏi đăng ký đâu....
Cụ chuẩn ạ ...

Tâm Anh mạnh về Sản thì ngoài việc có Bác sĩ Hinh Nội trú Sản, cựu Phó Giám đốc bệnh viện Phụ sản TW, cựu Hiệu trưởng ĐH Y thì còn có thêm cao thủ về Gây mê HỒi sức của ngành Y VN vốn là bạn học cũ Nội trú của bác sĩ Hinh ...

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chém thêm với các cụ cho vui. Viện công nó thừa hưởng di sản của vạn người chứ có phải mỗi cái cơ sở vật chất đâu, bao đời bác sỹ tâm huyết gắn bó với nó. Nghề Y nó hội tụ rất nhiều yếu tố. Về con người thì người ta phải được làm trong môi trường có người khác giỏi bằng, giỏi hơn để học, trao đổi, có người kém hơn để dậy bảo tổng hợp các thứ khi dậy. Lại phải có đa dạng các loại bệnh và mỗi loại bệnh cũng phải nhiều, bác sỹ ở mình toàn dựa vào kinh nghiệm, kiểu ngày khám 30-50-70 ca chứ không như bác sỹ Tây, đội kia nó chỉ ngày khám vài ca và dành nhiều thời gian đọc, so sánh, tổng hợp. Bởi thế nó viết được nhiều sách, nhiều bài báo khoa học. Bác sỹ mình kiểu khám trăm ca hay đấm triệu cú đấm nó khắc thành thạo. Đấy là em mới nói đến khám chẩn đoán bệnh, còn cận lâm sàng thì vô cùng vì rất nhiều loại xét nghiệm. Nhiều khi có thêm cái xét nghiệm này hay xét nghiệm kia là hướng chẩn đoán nó lại khác. Mà xét nghiệm thì phụ thuộc máy móc. Ví dụ anh có 100 ca một ngày thì mới mua máy chứ ngày có 1 ca mua máy làm gì. Bởi vậy nhiều khi viện tư họ lại chuyển mẫu về viện công làm, như thế khâu bảo quản mẫu cũng có thể đôi lúc ảnh hưởng. Viện công thì giờ cũng không dễ đầu tư máy móc nữa sau một loạt vụ. Ngoài ra nhiều khi những việc liên quan đến ngoại nó phải có team của nó làm. Ví dụ một ca mổ đẻ thằng mổ chính có khi nó chỉ mặc áo khi bọn kia đả xử trí hết râu ria rồi và mổ xong chưa chắc nó khâu lại mà để đội gọi là đệ làm nốt....Rồi còn gây mê, hồi sức.... Vô thiên lủng. Viện tư trong thời gian ngắn thiết lập lên toàn bộ lại kéo về được toàn ông giỏi mà ngồi đó không nhấp nhổm thì cũng khó đấy và tốn tiền, thậm chí tốn thời gian đi thuyết phục chứ không phải cứ đăng quảng cáo cần tuyển bác sỹ ngoại thu nhập 100 triệu là hôm sau đầy bác sỹ giỏi đăng ký đâu....
Cụ chuẩn ạ ...

Tâm Anh mạnh về Sản thì ngoài việc có Bác sĩ Hinh Nội trú Sản, cựu Giám đốc bệnh viện C kiêm cựu Hiệu trưởng ĐH Y thì còn có thêm cao thủ về Gây mê HỒi sức của ngành Y VN vốn là bạn học cũ Nội trú của bác sĩ Hinh ...
Nói chi cho dài, đưa thông tin nội bộ bên trong ra làm gì cho “ngày ngất” lòng người đọc!?

Chỉ cần nói ngắn gọn là ở tất cả các bệnh viện tư khi gặp sự cố, tình huống chẳng đặng đừng đều chuyển bệnh nhân vào các bệnh viện công hàng đầu!

Trong thực tế có rất nhiều ca nặng ở các bệnh viện tư mà người nhà không biết đành chịu chết hoặc trừ những tình huống có thể cho qua nên các bệnh viện tư đều giấu thông tin còn có những trường hợp biết trước rằng không thể dấu được thì họ buộc lòng phải chuyển lên tuyến cao nhất là bệnh viện nhà nước chuyên ngành!
Dĩ nhiên khi vào các bệnh viện nhà nước chuyên ngành thì có thể có một vài cái không vừa ý về dịch vụ nhưng tay nghề về chuyên môn thì chắc chắn rằng không đâu bằng.

Khốn nỗi cái đám lúc nào cũng muốn làm cha thiên hạ có tí tiền thì lúc nào cũng muốn làm “vua” (thượng đế) nên mới rách việc!

Chỉnh sửa cuối:

Roseday

Xe tải
Dạ

Tai nạn banh đầu thì Bạch Mai họ cũng bảu sang Việt Đức mà mổ.
Vỡ bộ nhá cả gốc lẫn ngọn thì Việt Đức họ cũng bảo sang răng hàm mặt bên cạnh mà mổ
Lao ho sù xụ thì to Bạch Mại họ cũng bảo sang viện phổ mà chữa
Đẻ thì viện nào chả có khoa sản nhưng vụ nào họ cũng kính chuyển sang phụ sản TƯ.
K mổ K thì có nhẽ tất cả các viện đểu bảu nên đến Tân Triều

vậy mà ông Tâm Anh bé bằng lỗ mũi, cái gì cũng bẩu tau là chuyên gia. Siêu thật !

ờ, vậy nhưng cũng nhiều người nghe phết !
Đợt e động thai phải vào PSTW nằm. Phòng em có bạn đi mổ 12h không thấy về. Lúc bạn ấy về mới dc biết là bv chuẩn đoán vòng tránh thai của bạn ấy nó đi ra khỏi vị trí, ngoắc vào thành tử cung gây viêm, sốt nên phải mổ lấy vòng. Nhưng lúc mổ ra thì thực tế nó bay ra tận ruột, bs C phải dừng mổ để gọi bs Việt Đức sang hội chuẩn và mổ tiếp để sắp lại bộ lòng (bọn em trêu chị ấy thế). Đấy, bv đầu ngành rồi mà không đúng chuyên ngành sâu cũng tịt.

Chỉnh sửa cuối:

xuanhieu7292

Tháo bánh
Nói chi cho dài, đưa thông tin nội bộ bên trong ra làm gì cho “ngày ngất” lòng người đọc!?

Chỉ cần nói ngắn gọn là ở tất cả các bệnh viện tư khi gặp sự cố, tình huống chẳng đặng đừng đều chuyển bệnh nhân vào các bệnh viện công hàng đầu!

Trong thực tế có rất nhiều ca nặng ở các bệnh viện tư mà người nhà không biết đành chịu chết hoặc trừ những tình huống có thể cho qua nên các bệnh viện tư đều giấu thông tin còn có những trường hợp biết trước rằng không thể dấu được thì họ buộc lòng phải chuyển lên tuyến cao nhất là bệnh viện nhà nước chuyên ngành!
Dĩ nhiên khi vào các bệnh viện nhà nước chuyên ngành thì có thể có một vài cái không vừa ý về dịch vụ nhưng tay nghề về chuyên môn thì chắc chắn rằng không đâu bằng.

Khốn nỗi cái đám lúc nào cũng muốn làm cha thiên hạ có tí tiền thì lúc nào cũng muốn làm “vua” (thượng đế) nên mới rách việc!
Cụ nói chuyện chụp mũ nhỉ? :)

Trừ các bệnh viện to ở HN,
Nếu Bv tư nổi tiếng vì móc túi, thì các bệnh viện nhà nước ở tỉnh cũng như cha người ta, chất lượng không ra gì chứ làm gì mà chó chê mèo lắm lông. =))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ nói chuyện chụp mũ nhỉ? :)

Trừ các bệnh viện to ở HN,
Nếu Bv tư nổi tiếng vì móc túi, thì các bệnh viện nhà nước ở tỉnh cũng như cha người ta, chất lượng không ra gì chứ làm gì mà chó chê mèo lắm lông. =))
Bác có thấy tôi ghi rõ là bệnh viện công hàng đầu không???

………………….

jazzzzz

Xe lăn
Maya bệnh viện tư chỉ khám sức khỏe thôi, còn lại cứ bênh viện công mà triển.
Em đã suýt tèo khi đi từ Việt Pháp, Hồng Ngọc mà k tìm ra nguyên nhân, qua nhiệt đới TW sau 2 tuần thì về. (Qua tới đó em đã hôn mê rồi).

guoc

Xe tải
Dạ, đội ơn Cụ. Của E nó chưa đau, chưa khó chịu, cứ thi thoảng bị vài ngày rồi lại ko thấy đâu. Tuyệt nhiên chưa bị rò và ko có mùi với lại E ở Quảng Ninh nên cũng cần tìm hiểu kỹ rồi lên thủ đô ạ. Chuyện vệ sinh thì E làm tốt lắm ngay cả lúc chưa bị. Em cảm ơn Cụ lần nữa nha