[Funland] Thất nghiệp, sợ Tết! Có cụ mợ nào như em không?

longkaca

Xe tải
Năm nay làm ăn chả ra sao, nên cũng ko dư giả, giờ này tiền tiêu tết còn chưa có, thật cũng chả muốn tết đến

Shadow381

Xe điện
Trước có cụ nào nhận xét: những người khó khăn hoặc cô đơn, gia đình lục đục mới ghét Tết! Em đọc buồn cười vãi vì tư duy củ chuối này! Ngày xưa thích Tết vì khó khăn, chỉ mượn cớ Tết để được tụ tập ăn nhậu, được sửa sang sắm sanh nhà cửa, được may sắm quần áo mới. Giờ đời sống khá, anh em bạn bè cuối tuần rảnh tụ tập ăn nhậu, thích sắm chỉ Alo cái họ bê đến tận nhà.... Nên Tết giờ ko thấy mang lại cái gì mà chỉ làm mệt thêm, vì vậy có nhiều người ghét Tết trong đó có em.

Vn-Index

Xe tải
Không thấy mợ chủ nói nghề chuyên môn là gì nhỉ, mợ chủ đưa thêm chút thông tin thì mới có thêm cơ hội chứ

Em làm du lịch hơn chục năm nay rồi, lại còn chuyên khách nước ngoài nữa nên thất nghiệp luôn từ tháng 3/2020. Từ đó đến nay ở nhà buôn bán online không khác gì bà hàng xén. Em có cái nghề tay trái bán yến sào cũng 6 năm rồi nhưng ko tập trung nên kiếm le ve. Giờ ở nhà ngoài bán yến, em bán đủ thử luôn. Nói chung cũng kiếm được nhưng sắp tự kỷ đến nơi rồi vì cả ngày chỉ quanh quẩn với cái máy tính, đóng hàng, gửi hàng,.... Nhiều lúc cảm thấy cũng buồn tẻ

Henry 27

Xe tăng
Trước có cụ nào nhận xét: những người khó khăn hoặc cô đơn, gia đình lục đục mới ghét Tết! Em đọc buồn cười vãi vì tư duy củ chuối này! Ngày xưa thích Tết vì khó khăn, chỉ mượn cớ Tết để được tụ tập ăn nhậu, được sửa sang sắm sanh nhà cửa, được may sắm quần áo mới. Giờ đời sống khá, anh em bạn bè cuối tuần rảnh tụ tập ăn nhậu, thích sắm chỉ Alo cái họ bê đến tận nhà.... Nên Tết giờ ko thấy mang lại cái gì mà chỉ làm mệt thêm, vì vậy có nhiều người ghét Tết trong đó có em.
Tết, đáng sợ nhất là nhậu tất niên với đi tặng quà đối tác. Cháu đến giờ vẫn nằm bẹp lướt mạng vì tối qua uống nhiều quá đây.

Công Minh HN

Xe tải
Theo quan điểm của em, thì trong gia đình trách nhiệm là của chung và chẳng nên sĩ hão làm gì cả. Đói thì tự khắc đầu gối phải bò. Nên nhà em, vợ em thích làm gì em để làm, chẳng cấm chẳng cản. Vợ em nghỉ làm công ăn lương chục năm nay rồi, ở nhà kinh doanh tự do, cũng làm đủ thứ và không tệ nhưng lại thiếu kiên trì mà lại hay mơ cao. Cứ thấy người nọ người kia buôn bán cái này cái kia ngon là ham là mơ song lại không kiên trì theo đuổi nên chẳng đi đến đâu.

Như hiện tại, buôn bán không tệ nhưng rồi thấy người ta làm tư vấn dinh dưỡng theo kiểu herbalife rồi thành công này nọ thì lại ham. Thế là đùng đùng bỏ tất cả đi theo. Suốt ngày đi học dăm ba thứ linh tinh (theo suy nghĩ của em), kể cả đi xa. Em cũng chẳng cản dù thấy nó hơi viển vông nhưng em kệ, đỡ tranh cãi mệt người rồi sau lại bị ý kiến này nọ. Còn bản thân em vẫn có trách nhiệm, em đi làm lương chẳng so được ai song ổn định, đủ nuôi gia đình (nhà em 3 con). Kể cả vợ em không làm gì thì vẫn đủ, tất nhiên trong khả năng như con em chỉ có thể học trường công và cũng chẳng thể tích góp được gì để mua cái này cái kia to to (như nhà, xe). Em vẫn phụ giúp việc nhà, không đổ hết trách nhiệm để vợ em làm công việc đã chọn. Sau này ra sao em chẳng rõ nhưng rồi sẽ đến lúc, vợ em nhìn lại thấy không ổn tự khắc phải thay đổi thôi. Có thế gia đình mới bền được và cũng tránh tạo cảm giác tiêu cực cho bất cứ ai, kể cả con cái.

phuongnam1972

Xe buýt
Hí hí... nếu công việc cụ gt ổn, biết đâu em lại muốn làm thêm tập nữa.
Đùa vậy thôi chứ nhà cháu 2 là đủ rồi ợ
Cháu sức khỏe ổn, ngoại hình ổn, giao tiếp tốt. Cụ cứ yên tâm mà gt ah.
Không nhận phỏng vấn ở cầu thang bộ mợ nhá😅

huycannhinho

Xe tải
À... ra vậy. Thôi cứ ăn Tết thật vui và thả lỏng đi đã, ra Giêng chiến mợ ạ. Đừng quá cả nghĩ, có gì thì dùng đó, đừng tự làm khổ mình.
Xa thế thì ông xã không cho mợ đi cũng là lo cho mợ thôi
Tháng 12 vừa rồi em cũng gây lộn với GĐ KD ( trụ sở ngoài Hà Nội) - Em là TP KD tại HCM sau đó là nghỉ và bàn giao luôn
Công việc thì tàm tạm, nhưng chính sách và nội bộ có nhiều yếu tố gia đình quá nên em quyết định xin nghỉ
Mới nghỉ cũng khá lo lắng => Gần Tết rồi thì cũng không nhiều công ty mở rộng nhân sự và tuyển mới
Hên cái là sau 3 tuần nằm chơi rồi đến 04/1/2021 em cũng đi làm lại
Mừng là vì đang đi làm quen môi trường đông người, ở nhà cảm thấy rất tù tùng và buồn chán
Lương thì không cao như cty cũ nhưng được cái văn hóa công sở tương đối ổn

Nên với trường hợp của mợ thì tích cực lên Vietnamwork, Linkedin để săn việc => chịu khó cập nhật thông tin để hồ sơ luôn Fresh
Và làm quen với mấy bạn Head Hunter trên đó để đẩy job đi nhanh và thuận lợi
Chúc mợ sớm tìm được việc ưng ý và đúng sở thích ^^

C0c0

Xe tải
Em có đứa bạn mấy năm trước đi làm cũng thất nghiệp kiếm mãi không được việc. Sắp đói ăn, không có tiền trả nhà trọ, trong túi còn 200k. Thế rồi cô ấy quyết định lấy 200k mua khoang lang về luộc để sáng mai bán đồ ăn sáng, nếu không bán được thì để ăn dần cho đỡ đói. Sáng hôm sau cô ấy dậy sớm luộc khoai vác cái mẹt ra đầu hẻm rao bán, thế rồi cô ấy bán hết chỗ khoai đó được hơn 500k, từ đó cô ấy nghỉ luôn ý định đi tìm việc, khởi nghiệp của cô ấy bắt đầu từ cái mẹt khoai lang như vậy.

Dungha

Xe điện
K có xe đưa đón cụ ah. Mà cty ấy ở Tân Triều. Em ở Long Biên, đúng tuyến đường hay tắc nhất. K có xe buýt. Đi xe máy ck em sợ vợ bị tai nạn.
Thế thì chồng cản là phải rồi. Đi tuyến đấy mợ xác định đi mất 2 tiếng, về 2 tiếng. Thời gian đâu cho chồng con nữa?

xichhoptau

Xe tăng
cty em thì cô bé kế toán nhà tận Vsip Bắc Ninh đi làm tận Hoàng Quốc Việt toàn sáng đi tối về 5 năm liên, mà còn học được cả cao học ở ĐH Mở. em nể quá!

trungduong2211

Xe điện
À, tiếng anh của em cũng tương đối tốt. Nhưng cv phù hợp toàn ở Mỹ Đình, Cầu Giấy. Xa quá em k đi được. Đấy cũng là nguyên nhân em bị thất nghiệp lâu vậy.
Em đi làm 20 cây, vk 15 cây, nhóc bé đi học hơn 20 cây. Cq em cũng kha khá người cả nam lẫn nữ trẻ đang tuổi con nhỏ đi làm cách xa tầm 3, 4, 5 chục cây. Hàng ngày vẫn đi về làm việc, học hành bình thường đều đặn.

Yeuaibaygio

Xe container
Em trải qua rồi nên giờ thấy ai đi làm mất cả tiếng đồng hồ mỗi lượt trên đường trở lên (không tính tắc đường) là em nể và đồng cảm lắm. Đường nội đô còn đỡ, đường quốc lộ, vành đai... toàn hung thần xa lộ: xe ben, xe tải, xe trộn bê tông, xe khách, xe bus, xe container... ghê lắm.

Mỗi người một quan điểm, nhưng đối với em, không thích đi làm xa không phải vì lười, ngại vất vả mà vì KHÔNG AN TOÀN ạ. Với hiện trạng giao thông VN thì mình đi cẩn thận vẫn tiềm ẩn nhiều rủi ro. Em lại nhát, làm gì cũng muốn đặt an toàn lên hàng đầu. Đi xe công ty thì đỡ rủi ro hơn. Nếu không bắt buộc thì em rất ngại phải ra đường. Còn công việc vất vả, khó khăn thế nào cũng chịu được, thậm chí tính em thích làm việc khó. :D

Chồng mợ thớt không đồng ý cho mợ đi làm xa, ấy là mợ được chồng nghĩ cho đấy. Nhà em thì không được như vậy, chồng em để tự quyết tự làm tự chịu vì chồng em không nuôi được em.

Chỉnh sửa cuối:

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Chào các cụ, mợ.
Như trên tiêu đề. Em thất nghiệp từ tháng 5 tới giờ. Cũng ngo ngoe đi gửi CV đi xin việc. Nhưng những cty phù hợp với khả năng của mình thì toàn ở xa quá. Đã từng xác nhận đi làm ở 1 cty cách nhà 25km. Nhưng chỉ đi được 1 buổi lại phải nghỉ vì ck không cho đi. 2 vc cãi nhau tung tóe lên cuối cùng vẫn phải nghỉ. Sau đó lại chuỗi ngày gửi CV nhưng chả mấy cty gọi. Nên đến h em vẫn thất nghiệp.
Vậy nên Tết này chắc chẳng dám vác mặt ra đường.
Có cụ mợ nào cùng cảnh ngộ vào chia sẻ với em cho đỡ tủi.
em cho vợ em nghỉ 4 năm ở nhà không cần đi làm đây mợ, mợ nghĩ ngợi chi nhiều, mợ xinh đẹp cứ ở nhà ck nuôi hehe

Transit2010

Xe buýt
Chiều nay em đi học lái xe, nên k trả lời được comment của các cụ/mợ. Tranh thủ nghỉ nên em kiếm thêm cái bằng lái. Biết đâu sau này mua được ô tô thì có thể xài luôn

Transit2010

Xe buýt
Các mợ can đảm ghê gớm thật. E mà thế sẽ chuyển chỗ ở đến gần cty hoặc chuyển cty về gần chỗ ở. Ck ko theo cũng kệ thôi.
Chuyển nhà ngoài vấn đề tài chính thì còn phải lo trường học cho con nữa. Phức tạp lắm mợ ah.
Mà em thấy ở LB thoáng, đường xá vắng vẻ. Giờ cho em sang khu CG, Mỹ Đình em còn stress hơn í chứ.
Vậy nên em đang theo KH chuyển cty về chỗ ở đây.

Transit2010

Xe buýt
Em cũng cũng ý kiến với cụ Bản tình ca mùa hạ :)
Dù em ko thể nói lời cay nghiệt như thế :)
Nếu khó khăn, nếu thất nghiệp thì lăn ra mà đi làm chứ cảnh vẻ khỉ gì?
Em từng đi làm 25km, từ đầu TP Hà nội tới cuối TP HN, tắc đường dã man mà vẫn cặm cụi, kêu gì ai. Dù lúc đó em ko thất nghiệp, ko khó khăn, chồng sẵn sàng nuôi, nhưng em muốn làm một người có giá trị, ko chỉ với bản thân em :)
Kể cả em đang thất nghiệp thì em vẫn đang là 1 người có giá trị mợ ah. Em xác định là chỉ thất nghiệp 1 tg thôi chứ có muốn ở nhà ăn bám đâu.
Mà mợ đọc cho kỹ nhá. Ck em k cho đi làm chứ có phải e cảnh vẻ k muốn làm đâu. Nếu là mợ sau khi vc cãi nhau tóe lửa về việc an toàn của mình mà sau đó mình vẫn cứng đầu cứng cổ đòi đi làm để nguy hiểm cho mình thì mợ cứ triển nhé. Giao thông HN bây h như thế nào thì mợ biết r đấy. Chúc mợ may mắn

vandatAT

Xe container
Kệ đi mợ, ai chả có lúc 7 job.
Em lúc này chưa 7job nhưng mà lương chả đáng bao nhiêu. Cũng nản. Nhưng kệ cmn

Transit2010

Xe buýt
Em có bằng ĐH khoa TA của Đại Học mở.
Còn kỹ năng thì em ở cty cũ gần nhất của em là TP sale và CSKH. Tiếng Anh của em ở trình độ Advance, nếu đúng chuyên ngành và giao tiếp có thể dịch cabin được. Chăm chỉ, ham học hỏi cái mới và trung thực. Hay bị sếp cũ nói là thật thà quá.
Các cụ mợ nào có job phù hợp ở kv LB và vùng lân cận thì giới thiệu giúp em ah.
mợ có kn về lĩnh vực gì thì đưa lên đây để mọi người còn biết thì mới giúp đc mợ chứ