[Funland] Thất nghiệp, sợ Tết! Có cụ mợ nào như em không?

Transit2010

Xe buýt
Tiện thể khoe luôn cái nhan sắc "trên trung bình" lên đây xem nào mợ? Để cháu cân đối với gấu mẹ trong chuồng nhà.
Đang thất nghiệp cụ lại cứ bắt em chường cái mẹt ra xấu hổ chít mất.
Nhưng để chứng minh thì em khai thêm 1 chút thông tin. Em quê Tuyên Quang. Các cụ biết là gái Tuyên 10 cô thì có 9 cô nhan sắc trên TB, em nằm trong số 9 cô đó nhé. Còn body thì em mặc size S. Vậy được chưa hả cụ.

Transit2010

Xe buýt
cần lắm tìm đến tiếng nói chung. không thì mợ quyết xong chồng mợ lại phủ quyết rồi việc chẳng đi đâu vào với đâu càng thêm stress
Em sẽ tìm cv gần hoặc xa nhưng có phương tiện đưa đón an toàn là ok mợ ah.
Cty cũ của em cũng có xe đưa đón. Còn cv thì em sống ở trên ô tô. Đi thị trường tỉnh suốt.
Cách đây 2 năm thì 1 tháng có 1 tuần ở HCM và 1 tuần ở Đà Nẵng. Sau này con lớn mới xin được làm ở HN. Nhưng rồi cũng căng. K chịu được phải nghỉ

Transit2010

Xe buýt
Em cũng mất việc vì covid. Giờ quay sang buôn bán online. Nói chung, thu nhập hơn hồi đi làm. Tự do, thoải mái. Nhưng cái hạn chế là đi làm có cơ quan đoàn thể cũng vui, ăn mặc đẹp hơn. Giờ ở nhà thành ra xuề xoà. Có lúc, em đã nghĩ đến chuyện đi xin việc. Xong xét đến tuổi tác, với sự bó buộc khi đi làm em lại bỏ đi suy nghĩ này.
Em chỉ thích đi làm công ty. K thích buôn bán ở nhà. Không thì đống váy áo của em vứt xó hết tiếc lắm.

Transit2010

Xe buýt
Em chưa thất nghiệp mà cũng chán Tết rồi đây.

Tuổi em kém mợ thớt một tí tẹo, chạm 40. Hồi trẻ em cũng bay nhảy phết, ở đâu cũng làm tốt, khi xin nghỉ đều được sếp cố giữ lại.

Trước khi chuyển về chỗ hiện tại (12 năm trước), công việc của em rất tốt, lương cao, nhiều cơ hội thăng tiến, sếp quý, được lượn lờ các nước có nhà máy trong tập đoàn liên tục. Mỗi nhược điểm là xa nhà (20 km), đi xe máy đường quốc lộ 10 toàn xe container ngược xuôi Hải Phòng, tối trời (nhất là mùa đông, mưa gió) khá nguy hiểm (tự em cảm nhận).

Công việc hiện tại cũng được, nhưng trong vài năm tới có thể bị sáp nhập, nếu xảy ra chưa biết đi hay ở. Nếu phải đi thì đi tỉnh kh)ác làm hàng ngày.

Công việc em đang làm là lĩnh cực cực kỳ hẹp (chủ yếu nghiên cứu và tham mưu ;;)). Nếu chuyển việc khác thì kinh nghiệm hiện tại không sử dụng được.

Năm 2019 em nghĩ vẩn vơ rồi quyết định đi học thêm Tiếng Trung, học đến hết năm 2021 chắc cũng đủ đi làm văn phòng. Mình giờ già rồi nên ngoài Tiếng Anh, nếu thêm Tiếng Trung chắc bù lại được lợi thế tuổi tác. Không thì em đi hát văn và viết sớ có khi lại ngon :)). Ngoài bất lợi tuổi tác, em khá tự tin ở các mặt khác. Ngoài ra em cũng muốn đi làm gần như mợ chủ thớt, cũng là một bất lợi. ;;) Tất nhiên đói thì phải bò thôi, em còn không được chồng nuôi như mợ chủ.

Em ở tỉnh, cơ hội ít nhưng cạnh tranh cũng đỡ khốc liệt. Đội trẻ và cực giỏi (theo em biết) ở tỉnh không nhiều.
Nếu chồng e mà không ngăn cản thì em sẽ k phải lên đây bán than đâu.
Trước h em cũng nhảy việc nhưng ít nhất phải tìm được việc gối đầu.
Đợt này em stress quá nên dứt áo ra đi khi chưa tìm được việc mới. Và cũng do dịch covit nên kế hoạch cv của em bị ảnh hưởng theo

Transit2010

Xe buýt
Em chưa thất nghiệp mà cũng chán Tết rồi đây.

Tuổi em kém mợ thớt một tí tẹo, chạm 40. Hồi trẻ em cũng bay nhảy phết, ở đâu cũng làm tốt, khi xin nghỉ đều được sếp cố giữ lại.

Trước khi chuyển về chỗ hiện tại (12 năm trước), công việc của em rất tốt, lương cao, nhiều cơ hội thăng tiến, sếp quý, được lượn lờ các nước có nhà máy trong tập đoàn liên tục. Mỗi nhược điểm là xa nhà (20 km), đi xe máy đường quốc lộ 10 toàn xe container ngược xuôi Hải Phòng, tối trời (nhất là mùa đông, mưa gió) khá nguy hiểm (tự em cảm nhận).

Công việc hiện tại cũng được, nhưng trong vài năm tới có thể bị sáp nhập, nếu xảy ra chưa biết đi hay ở. Nếu phải đi thì đi tỉnh kh)ác làm hàng ngày.

Công việc em đang làm là lĩnh cực cực kỳ hẹp (chủ yếu nghiên cứu và tham mưu ;;)). Nếu chuyển việc khác thì kinh nghiệm hiện tại không sử dụng được.

Năm 2019 em nghĩ vẩn vơ rồi quyết định đi học thêm Tiếng Trung, học đến hết năm 2021 chắc cũng đủ đi làm văn phòng. Mình giờ già rồi nên ngoài Tiếng Anh, nếu thêm Tiếng Trung chắc bù lại được lợi thế tuổi tác. Không thì em đi hát văn và viết sớ có khi lại ngon :)). Ngoài bất lợi tuổi tác, em khá tự tin ở các mặt khác. Ngoài ra em cũng muốn đi làm gần như mợ chủ thớt, cũng là một bất lợi. ;;) Tất nhiên đói thì phải bò thôi, em còn không được chồng nuôi như mợ chủ.

Em ở tỉnh, cơ hội ít nhưng cạnh tranh cũng đỡ khốc liệt. Đội trẻ và cực giỏi (theo em biết) ở tỉnh không nhiều.
Thế mợ cũng phải tìm hướng dần đi là vừa.

Transit2010

Xe buýt
Em trải qua rồi nên giờ thấy ai đi làm mất cả tiếng đồng hồ mỗi lượt trên đường trở lên (không tính tắc đường) là em nể và đồng cảm lắm. Đường nội đô còn đỡ, đường quốc lộ, vành đai... toàn hung thần xa lộ: xe ben, xe tải, xe trộn bê tông, xe khách, xe bus, xe container... ghê lắm.

Mỗi người một quan điểm, nhưng đối với em, không thích đi làm xa không phải vì lười, ngại vất vả mà vì KHÔNG AN TOÀN ạ. Với hiện trạng giao thông VN thì mình đi cẩn thận vẫn tiềm ẩn nhiều rủi ro. Em lại nhát, làm gì cũng muốn đặt an toàn lên hàng đầu. Đi xe công ty thì đỡ rủi ro hơn. Nếu không bắt buộc thì em rất ngại phải ra đường. Còn công việc vất vả, khó khăn thế nào cũng chịu được, thậm chí tính em thích làm việc khó. :D

Chồng mợ thớt không đồng ý cho mợ đi làm xa, ấy là mợ được chồng nghĩ cho đấy. Nhà em thì không được như vậy, chồng em để tự quyết tự làm tự chịu vì chồng em không nuôi được em.
Mợ giống em, nên dù rất thích cv đó vì nó rất tiềm năng nhưng vẫn quyết định nghỉ. Tiền quan trong nhưng tính mạng mình quan trọng hơn nhiều.
Mình mà có hề k gì thì con mình rất khổ. Bây h cày kéo kiếm tiền cũng là để lo cho con mà.

Transit2010

Xe buýt
Theo quan điểm của em, thì trong gia đình trách nhiệm là của chung và chẳng nên sĩ hão làm gì cả. Đói thì tự khắc đầu gối phải bò. Nên nhà em, vợ em thích làm gì em để làm, chẳng cấm chẳng cản. Vợ em nghỉ làm công ăn lương chục năm nay rồi, ở nhà kinh doanh tự do, cũng làm đủ thứ và không tệ nhưng lại thiếu kiên trì mà lại hay mơ cao. Cứ thấy người nọ người kia buôn bán cái này cái kia ngon là ham là mơ song lại không kiên trì theo đuổi nên chẳng đi đến đâu.

Như hiện tại, buôn bán không tệ nhưng rồi thấy người ta làm tư vấn dinh dưỡng theo kiểu herbalife rồi thành công này nọ thì lại ham. Thế là đùng đùng bỏ tất cả đi theo. Suốt ngày đi học dăm ba thứ linh tinh (theo suy nghĩ của em), kể cả đi xa. Em cũng chẳng cản dù thấy nó hơi viển vông nhưng em kệ, đỡ tranh cãi mệt người rồi sau lại bị ý kiến này nọ. Còn bản thân em vẫn có trách nhiệm, em đi làm lương chẳng so được ai song ổn định, đủ nuôi gia đình (nhà em 3 con). Kể cả vợ em không làm gì thì vẫn đủ, tất nhiên trong khả năng như con em chỉ có thể học trường công và cũng chẳng thể tích góp được gì để mua cái này cái kia to to (như nhà, xe). Em vẫn phụ giúp việc nhà, không đổ hết trách nhiệm để vợ em làm công việc đã chọn. Sau này ra sao em chẳng rõ nhưng rồi sẽ đến lúc, vợ em nhìn lại thấy không ổn tự khắc phải thay đổi thôi. Có thế gia đình mới bền được và cũng tránh tạo cảm giác tiêu cực cho bất cứ ai, kể cả con cái.
Bt thì ck em cũng k can thiệp vào cv của em đâu. Nhưng nói thật e chưa đi làm xa như thế bao h nên ck em lo. Mình thấy cũng có lý nên nghe theo.
Còn chưa tìm được việc ưng ý ngay là do Covit. Chứ bt thì cũng k khó khăn thế này.
Ngay khi em nghỉ thì 1 cty của Đài Loan đã mời e về làm rồi. Nhưng do họ là đối tác của cty cũ nên em phải từ chối. Mặc dù làm việc với họ rất thích.

Transit2010

Xe buýt
Em đi làm 20 cây, vk 15 cây, nhóc bé đi học hơn 20 cây. Cq em cũng kha khá người cả nam lẫn nữ trẻ đang tuổi con nhỏ đi làm cách xa tầm 3, 4, 5 chục cây. Hàng ngày vẫn đi về làm việc, học hành bình thường đều đặn.
Cảm thấy rủi ro quá. Tránh được thì nên tránh thôi cụ. Nếu cụ thấy bt thì cũng k sao. Mỗi người 1 quan điểm.

m58668

Xe điện
Sợ cũng chẳng được gì nên em chả sợ, trốn sao được Tết!

Transit2010

Xe buýt
Xa thế thì ông xã không cho mợ đi cũng là lo cho mợ thôi
Tháng 12 vừa rồi em cũng gây lộn với GĐ KD ( trụ sở ngoài Hà Nội) - Em là TP KD tại HCM sau đó là nghỉ và bàn giao luôn
Công việc thì tàm tạm, nhưng chính sách và nội bộ có nhiều yếu tố gia đình quá nên em quyết định xin nghỉ
Mới nghỉ cũng khá lo lắng => Gần Tết rồi thì cũng không nhiều công ty mở rộng nhân sự và tuyển mới
Hên cái là sau 3 tuần nằm chơi rồi đến 04/1/2021 em cũng đi làm lại
Mừng là vì đang đi làm quen môi trường đông người, ở nhà cảm thấy rất tù tùng và buồn chán
Lương thì không cao như cty cũ nhưng được cái văn hóa công sở tương đối ổn

Nên với trường hợp của mợ thì tích cực lên Vietnamwork, Linkedin để săn việc => chịu khó cập nhật thông tin để hồ sơ luôn Fresh
Và làm quen với mấy bạn Head Hunter trên đó để đẩy job đi nhanh và thuận lợi
Chúc mợ sớm tìm được việc ưng ý và đúng sở thích ^^
Cảm ơn mợ, em đã gửi CV cho mấy bạn bên Headhunter rồi. Chắc qua Tết sẽ có nhiều cơ hội hơn

pain

Xe ba gác
.... Nhưng do họ là đối tác của cty cũ nên em phải từ chối. Mặc dù làm việc với họ rất thích.
Em rất ưng còm này và dõi các còm trên nữa đã có thể phác thảo ngành nghề mà mợ phù hợp. Em k dám hứa nhưng sẽ để ý khu đó. Hoặc GL hoặc loanh quanh qua cầu Chương dương.... hy vọng sớm có tin nhưng thực sự chí ít cũng phải qua Tết.