[Funland] Thất nghiệp, sợ Tết! Có cụ mợ nào như em không?

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
nếu vì thắt lưng buộc bụng phải cắt giảm ngày nghỉ thỉ bỏ cmn ngày giỗ tổ nà ok nhất. ai lại đi bỏ tết nguyên đán âm lịch kỳ cục rứa.

Transit2010

Xe buýt
Em rất ưng còm này và dõi các còm trên nữa đã có thể phác thảo ngành nghề mà mợ phù hợp. Em k dám hứa nhưng sẽ để ý khu đó. Hoặc GL hoặc loanh quanh qua cầu Chương dương.... hy vọng sớm có tin nhưng thực sự chí ít cũng phải qua Tết.
Em cảm ơn cụ nhiều ah.

Tôi xin lỗi

Xe hơi
Chào các cụ, mợ.
Như trên tiêu đề. Em thất nghiệp từ tháng 5 tới giờ. Cũng ngo ngoe đi gửi CV đi xin việc. Nhưng những cty phù hợp với khả năng của mình thì toàn ở xa quá. Đã từng xác nhận đi làm ở 1 cty cách nhà 25km. Nhưng chỉ đi được 1 buổi lại phải nghỉ vì ck không cho đi. 2 vc cãi nhau tung tóe lên cuối cùng vẫn phải nghỉ. Sau đó lại chuỗi ngày gửi CV nhưng chả mấy cty gọi. Nên đến h em vẫn thất nghiệp.
Vậy nên Tết này chắc chẳng dám vác mặt ra đường.
Có cụ mợ nào cùng cảnh ngộ vào chia sẻ với em cho đỡ tủi.
Đầy người thất nghiệp vưỡn vác mẹt ra đường mà mợ!

kimnguu101

Xe đạp
Chào các cụ, mợ.
Như trên tiêu đề. Em thất nghiệp từ tháng 5 tới giờ. Cũng ngo ngoe đi gửi CV đi xin việc. Nhưng những cty phù hợp với khả năng của mình thì toàn ở xa quá. Đã từng xác nhận đi làm ở 1 cty cách nhà 25km. Nhưng chỉ đi được 1 buổi lại phải nghỉ vì ck không cho đi. 2 vc cãi nhau tung tóe lên cuối cùng vẫn phải nghỉ. Sau đó lại chuỗi ngày gửi CV nhưng chả mấy cty gọi. Nên đến h em vẫn thất nghiệp.
Vậy nên Tết này chắc chẳng dám vác mặt ra đường.
Có cụ mợ nào cùng cảnh ngộ vào chia sẻ với em cho đỡ tủi.
Mợ ah. Hoàn cảnh của mợ hiện tại cũng là giai đoạn mà rất nhiều người đã và đang trải qua. Bản thân em chưa thất nghiệp bao giờ, nhưng cũng có lúc sốt ruột vì tết đến nơi mà chẳng làm đc gì nên hồn. Em nhớ có 1 năm, 27 nghỉ tết mà cả 2 vk ck và 1 đứa con chỉ còn vài triệu trong nhà. Nhưng rồi em nhận thấy cái cơm áo gạo tiền thì lúc nào chẳng có, làm nhiều lo nhiều, làm ít lo ít. Tết chung quy lại cũng chỉ vài ngày thôi, coi như dịp nghỉ xả hơi chứ đừng quá nặng nề để khiến mình mệt mỏi. Quà tết nội ngoại đúng là nên có, nhưng to hay bé thì còn do điều kiện của mình, chẳng cần đua tranh với ai cho mệt. Như nhà em, ông bà chỉ mong tết có đầy đủ con cháu, chứ đưa tiền giờ ông bà còn ko chịu cầm. Mua sắm thì thời nay đâu chỉ ngày tết như xưa nữa, có đến đâu ta dùng đến đó.
Tuổi trẻ đã qua, trung niên đã đến, và đời thì ko còn đc bao lâu nữa mợ ah. Giờ em coi ngày tết thực sự là 1 kỳ nghỉ, cũng chẳng phải dịp để tiêu tiền mà để bố con ông cháu được ở nhà với nhau, trò chuyện vui chơi cho hết mấy ngày. Người ta có tiền họ đi chơi tận châu âu châu mỹ, mình ko có thì chơi ở nhà hoặc ở quê, đều là nghỉ ngơi cả.
Chúc mợ có 1 những ngày tết vui vẻ, đầm ấm và thành công hơn trong năm mới.

Transit2010

Xe buýt
Mợ ah. Hoàn cảnh của mợ hiện tại cũng là giai đoạn mà rất nhiều người đã và đang trải qua. Bản thân em chưa thất nghiệp bao giờ, nhưng cũng có lúc sốt ruột vì tết đến nơi mà chẳng làm đc gì nên hồn. Em nhớ có 1 năm, 27 nghỉ tết mà cả 2 vk ck và 1 đứa con chỉ còn vài triệu trong nhà. Nhưng rồi em nhận thấy cái cơm áo gạo tiền thì lúc nào chẳng có, làm nhiều lo nhiều, làm ít lo ít. Tết chung quy lại cũng chỉ vài ngày thôi, coi như dịp nghỉ xả hơi chứ đừng quá nặng nề để khiến mình mệt mỏi. Quà tết nội ngoại đúng là nên có, nhưng to hay bé thì còn do điều kiện của mình, chẳng cần đua tranh với ai cho mệt. Như nhà em, ông bà chỉ mong tết có đầy đủ con cháu, chứ đưa tiền giờ ông bà còn ko chịu cầm. Mua sắm thì thời nay đâu chỉ ngày tết như xưa nữa, có đến đâu ta dùng đến đó.
Tuổi trẻ đã qua, trung niên đã đến, và đời thì ko còn đc bao lâu nữa mợ ah. Giờ em coi ngày tết thực sự là 1 kỳ nghỉ, cũng chẳng phải dịp để tiêu tiền mà để bố con ông cháu được ở nhà với nhau, trò chuyện vui chơi cho hết mấy ngày. Người ta có tiền họ đi chơi tận châu âu châu mỹ, mình ko có thì chơi ở nhà hoặc ở quê, đều là nghỉ ngơi cả.
Chúc mợ có 1 những ngày tết vui vẻ, đầm ấm và thành công hơn trong năm mới.
Rất cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em cũng cảm thấy thoải mái nhiều rồi.
Cũng xin chúc cụ và gia đình năm mới mạnh khỏe và phát tài.

Henry 27

Xe tăng
em cho vợ em nghỉ 4 năm ở nhà không cần đi làm đây mợ, mợ nghĩ ngợi chi nhiều, mợ xinh đẹp cứ ở nhà ck nuôi hehe
Cháu nghĩ phụ nữ nên đi làm, có điều kiện kinh tế thì chọn việc nhẹ nhàng, đi muộn về sớm. Chị em ít hội nhóm thú vui như đàn ông, nếu không đi làm thì trang điểm, làm đẹp với ma.

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Em có bằng ĐH khoa TA của Đại Học mở.
Còn kỹ năng thì em ở cty cũ gần nhất của em là TP sale và CSKH. Tiếng Anh của em ở trình độ Advance, nếu đúng chuyên ngành và giao tiếp có thể dịch cabin được. Chăm chỉ, ham học hỏi cái mới và trung thực. Hay bị sếp cũ nói là thật thà quá.
Các cụ mợ nào có job phù hợp ở kv LB và vùng lân cận thì giới thiệu giúp em ah.
Cái khó của mợ là chỉ có mỗi bằng TA, như ở cq em những bạn học ĐH ngoại ngữ thường sẽ phải học thêm một bằng cấp chuyên môn ví dụ: kinh tế, kỹ thuật, luật... nếu không thì đúng là chỉ làm sale hoặc biên dịch/ phiên dịch được thôi. Với vốn TA của mợ mà như mợ nói dịch cabin được thì em nghĩ là ở nhà cũng nhiều cơ hội làm freelancer chứ nhỉ, em thấy trên mạng nhiều mà, chỉ sợ không có thời gian mà làm thôi.

MS903

[Tịch thu bằng lái]

Nam_Đà _Nẵng

Xe điện
Em đếch thất nghiệp vẫn sợ tết như thường .

Transit2010

Xe buýt
Cái khó của mợ là chỉ có mỗi bằng TA, như ở cq em những bạn học ĐH ngoại ngữ thường sẽ phải học thêm một bằng cấp chuyên môn ví dụ: kinh tế, kỹ thuật, luật... nếu không thì đúng là chỉ làm sale hoặc biên dịch/ phiên dịch được thôi. Với vốn TA của mợ mà như mợ nói dịch cabin được thì em nghĩ là ở nhà cũng nhiều cơ hội làm freelancer chứ nhỉ, em thấy trên mạng nhiều mà, chỉ sợ không có thời gian mà làm thôi.
Vấn đề là bây h Covit nên các chuyên gia nước ngoài cũng ít. Nhu cầu ít hẳn cụ ah. Em có tham gia mấy nhóm freelancer nhưng chưa tìm được việc phù hợp.

chaytim

Xe điện
Mợ giống em, nên dù rất thích cv đó vì nó rất tiềm năng nhưng vẫn quyết định nghỉ. Tiền quan trong nhưng tính mạng mình quan trọng hơn nhiều.
Mình mà có hề k gì thì con mình rất khổ. Bây h cày kéo kiếm tiền cũng là để lo cho con mà.
Em thích tính cách của mợ và cực ưng còm này.
Mợ yên tâm rồi mợ sẽ tìm được việc phù hợp thôi,

charon666

Xe buýt
Thông cảm với cccm. Em chưa thất nghiệp nhưng cũng khá sợ Tết :(

coquay

Xe container
Đằng nào chả thế rồi mợ cứ ra đường cho đỡ chắn sao đâu trừ khi ko thích
Như E có đợt thất nghiệp vô công dồi nghề hơn 2 năm, nhưng e vẫn đi ra đường bt có ra ngoài người ngợm mới đỡ bị bí bách ì ạch, mà đi ra ngoài nhiều nhìn nhiều thấy nhiều cái mới có khi lại gặp đc gì hay hay phù hợp với mình thì sao

chaytim

Xe điện
Em trải qua rồi nên giờ thấy ai đi làm mất cả tiếng đồng hồ mỗi lượt trên đường trở lên (không tính tắc đường) là em nể và đồng cảm lắm. Đường nội đô còn đỡ, đường quốc lộ, vành đai... toàn hung thần xa lộ: xe ben, xe tải, xe trộn bê tông, xe khách, xe bus, xe container... ghê lắm.

Mỗi người một quan điểm, nhưng đối với em, không thích đi làm xa không phải vì lười, ngại vất vả mà vì KHÔNG AN TOÀN ạ. Với hiện trạng giao thông VN thì mình đi cẩn thận vẫn tiềm ẩn nhiều rủi ro. Em lại nhát, làm gì cũng muốn đặt an toàn lên hàng đầu. Đi xe công ty thì đỡ rủi ro hơn. Nếu không bắt buộc thì em rất ngại phải ra đường. Còn công việc vất vả, khó khăn thế nào cũng chịu được, thậm chí tính em thích làm việc khó. :D

Chồng mợ thớt không đồng ý cho mợ đi làm xa, ấy là mợ được chồng nghĩ cho đấy. Nhà em thì không được như vậy, chồng em để tự quyết tự làm tự chịu vì chồng em không nuôi được em.
Chia sẻ của mợ trùng với suy nghĩ của em, ko lệch 1 từ nào.