[Funland] Thất nghiệp, sợ Tết! Có cụ mợ nào như em không?

LeTai1979

Xe cút kít
À, tiếng anh của em cũng tương đối tốt. Nhưng cv phù hợp toàn ở Mỹ Đình, Cầu Giấy. Xa quá em k đi được. Đấy cũng là nguyên nhân em bị thất nghiệp lâu vậy.
Chuyển nhà sang Mỹ Đình đi Mợ. :D

Transit2010

Xe buýt
Ngoài 40 xin việc cực khó. Việc như mong muốn thì không xin được, việc như sinh viên ra trường thì không muốn nhận.
Cụ nói chí phải. Em hay bị vướng ở vòng hồ sơ, vì mình hơi quá tuổi. Nhưng nếu được phỏng vấn thì tỉ lệ hơn 90% là được nhận vì có ngoại ngữ và chuyên môn, cộng với thái độ làm việc luôn nghiêm túc và cầu tiến và ham học hỏi, chịu khó rút kinh nghiệm. Ngày xưa em còn làm cần tuyển nhân viên cũng mong tìm được người như vậy. Nhưng toàn vớ phải các cháu trẻ. Nhanh chán và luôn cho là mình giỏi r. K cần học hỏi gì nữa. Mệt lắm.

Transit2010

Xe buýt
Key person ở 1 cty có tiếng trên thị trường thì chỉ cần thêm 5 tháng nữa ở nhà thì rất có thể mợ sẽ thành lỗi thời, thương trường là chiến trường, nó sẽ không bao giờ đợi mợ.
Em biết, nhưng giờ mục tiêu của em cũng k cần phải xin công việc quản lý nữa. Chỉ cần ở level nhân viên cũng ok. Lương vừa đủ với kinh nghiệm và quan trọng nhất là phải gần nhà. 😁😁😁

holland

Xe tăng
Vấn đề là chồng em cũng sắp thất nghiệp 😭😭😭
Ôi, thế thì không kén chọn được đâu.
Kể ra, đi làm xa quá mà lương loanh quanh 10tr thì cũng chán thật, tiền xăng xe và nguy hiểm quá tội. Còn nếu lương cao thì cũng ráng cố gắng vậy,nhất là chồng sắp thất nghiệp.
Thôi,kinh tế eo hẹp mình không sĩ diện gì nữa em ạ. Không ai chết vì mất mặt, chỉ chết vì đói thôi. Cơ mà khi mình thất nghiệp,không tiền thì chắc mọi người đều thông cảm,mình màchi tiêu phù phiếm khéo còn bị ghét, cho là không biết liệu cơm gắp mắm.ấy chứ.

tết trước đây còn vui giờ thành sợ. mà thất nghiệp lại càng sợ. nhưng mợ chủ nên bàn bạc với chồng. các cụ có câu thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn đó mà

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Xin việc mà khó thì tự làm chủ thôi, con đường duy nhất.

Transit2010

Xe buýt
Mợ ráng chờ qua Tết rồi cố gắng, em nghỉ ở nhà 5 năm sinh em bé rồi đi làm lại cách nhà 17km vì việc gần nhà không có. Lúc đó chồng cũng không cho đi, vc cãi nhau nhưng em cương quyết đi làm cho đến giờ dù việc lương không cao. Em thấy quyết định của em rất đúng, mình ra ngoài làm việc, con của mình sẽ có một bà mẹ năng động và hiểu biết. Ở nhà lâu mình sẽ trở nên lạc hậu.
Cảm ơn mợ đã chia sẻ. Nếu mọi thứ bt thì k sao. Chi tiêu tiết kiệm chút là được. Thong thả tìm cv phù hợp lại gần nhà.Nhưng ck nhà em cũng sắp như em rồi. Nên càng chán mới lên đây bán than tí cho khuây khỏa.
Em thì xác định k bao h được thất nghiệp lâu đâu. Vì còn phải kéo cày trả nợ nữa. H đang tạm hoãn thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhan sắc là tài sản quí đấy, mợ thớt có tài sản qyis sợ j. Ck ko nuôi, khó chịu sẽ có đầy a muốn nuôi.

Transit2010

Xe buýt
Mợ hạ yêu cầu xuống như thế này thì chắc là ổn rồi, ăn Tết xong là kiếm được việc ưng ý thôi, còn bây giờ thì gần Tết quá rồi thả lỏng suy nghĩ ra cho nó thoải mái mợ ạ.
E hết rịu rồi nên cảm ơn cụ bằng còm này vậy.

Transit2010

Xe buýt
Nhan sắc là tài sản quí đấy, mợ thớt có tài sản qyis sợ j. Ck ko nuôi, khó chịu sẽ có đầy a muốn nuôi.
Cảm ơn cụ, em tuy 42t nhưng nhìn ngoài chỉ như khoảng 35,36 thôi. Đấy là bạn con gái em học lớp 6 đánh giá đấy.
Em lấy ck được 14 năm mà năm nay mới được ck nuôi mấy tháng. Nhưng nghe chừng là k được 1 năm đâu. Lại tự thân vận động thôi. Cố lên Chiaki. 😁😁😁

hưvô

Xe lăn
Chào các cụ, mợ.
Như trên tiêu đề. Em thất nghiệp từ tháng 5 tới giờ. Cũng ngo ngoe đi gửi CV đi xin việc. Nhưng những cty phù hợp với khả năng của mình thì toàn ở xa quá. Đã từng xác nhận đi làm ở 1 cty cách nhà 25km. Nhưng chỉ đi được 1 buổi lại phải nghỉ vì ck không cho đi. 2 vc cãi nhau tung tóe lên cuối cùng vẫn phải nghỉ. Sau đó lại chuỗi ngày gửi CV nhưng chả mấy cty gọi. Nên đến h em vẫn thất nghiệp.
Vậy nên Tết này chắc chẳng dám vác mặt ra đường.
Có cụ mợ nào cùng cảnh ngộ vào chia sẻ với em cho đỡ tủi.
Còn em thì nợ nhiều quá nên Tết này chắc cũng chẳng dám vác mặt ra đường :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng cũng ý kiến với cụ Bản tình ca mùa hạ :)
Dù em ko thể nói lời cay nghiệt như thế :)
Nếu khó khăn, nếu thất nghiệp thì lăn ra mà đi làm chứ cảnh vẻ khỉ gì?
Em từng đi làm 25km, từ đầu TP Hà nội tới cuối TP HN, tắc đường dã man mà vẫn cặm cụi, kêu gì ai. Dù lúc đó em ko thất nghiệp, ko khó khăn, chồng sẵn sàng nuôi, nhưng em muốn làm một người có giá trị, ko chỉ với bản thân em :)
Các mợ can đảm ghê gớm thật. E mà thế sẽ chuyển chỗ ở đến gần cty hoặc chuyển cty về gần chỗ ở. Ck ko theo cũng kệ thôi.

Henry 27

Xe tăng
Em biết, nhưng giờ mục tiêu của em cũng k cần phải xin công việc quản lý nữa. Chỉ cần ở level nhân viên cũng ok. Lương vừa đủ với kinh nghiệm và quan trọng nhất là phải gần nhà. 😁😁😁
Mợ mà đăng topic này tầm 3 tuần trước khéo cháu giúp được mợ.

Transit2010

Xe buýt
Ôi, thế thì không kén chọn được đâu.
Kể ra, đi làm xa quá mà lương loanh quanh 10tr thì cũng chán thật, tiền xăng xe và nguy hiểm quá tội. Còn nếu lương cao thì cũng ráng cố gắng vậy,nhất là chồng sắp thất nghiệp.
Thôi,kinh tế eo hẹp mình không sĩ diện gì nữa em ạ. Không ai chết vì mất mặt, chỉ chết vì đói thôi. Cơ mà khi mình thất nghiệp,không tiền thì chắc mọi người đều thông cảm,mình màchi tiêu phù phiếm khéo còn bị ghét, cho là không biết liệu cơm gắp mắm.ấy chứ.
Vâng em cảm ơn ah.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hôm đầu tiên em đi làm. Ra khỏi nhà lúc 6h15'. Tối 8h kém 10 mới về được đến nhà. Đấy là trong trường hợp giao thông bình thường. K ùn tắc
Chưa tính tiền xe buýt và xe ôm. Nếu làm lâu thì chắc cũng tìm được phương án tối ưu hơn. Nhưng nói chung là cũng k đỡ hơn là mấy.
Ơi, đừng đi làm như cũ mợ ơi.

Xu hướng bi h là văn phòng ảo, cviec từ xa, linh hoạt và tự do. Hàng chục năm nay e làm thế. Ổn, sướng cả thằng người, con cái đc đưa đón học hành chu đáo, kệ con vk ngẫn ra sao thì ra mợ ơi :))

Giành 1 tuần thinking chứ ko đi xin việc là ra thôi.