[Funland] Thất nghiệp, sợ Tết! Có cụ mợ nào như em không?

LLY

Xe máy
Chào các cụ, mợ.
Như trên tiêu đề. Em thất nghiệp từ tháng 5 tới giờ. Cũng ngo ngoe đi gửi CV đi xin việc. Nhưng những cty phù hợp với khả năng của mình thì toàn ở xa quá. Đã từng xác nhận đi làm ở 1 cty cách nhà 25km. Nhưng chỉ đi được 1 buổi lại phải nghỉ vì ck không cho đi. 2 vc cãi nhau tung tóe lên cuối cùng vẫn phải nghỉ. Sau đó lại chuỗi ngày gửi CV nhưng chả mấy cty gọi. Nên đến h em vẫn thất nghiệp.
Vậy nên Tết này chắc chẳng dám vác mặt ra đường.
Có cụ mợ nào cùng cảnh ngộ vào chia sẻ với em cho đỡ tủi.
Mợ làm một vài món ăn thật ngon, chất lượng như kim chi, nem, pate, bánh mứt rồi giới thiệu cho bạn bè người thân ăn thử mời họ mua và giới thiệu bạn bè cùng mua. Ít nhất mợ có công việc làm đỡ stress, kiếm thêm chút xíu thôi cũng được nhưng thoát khỏi tâm lý ăn không ngồi rồi. Khi tâm trạng đã thăng bằng, đi phỏng vấn xin việc nó cũng khác, dễ thành công hơn.

Transit2010

Xe buýt
Chồng mợ như vậy là có lòng với mợ đấy, việc thì cứ kiên nhẫn sẽ tìm được chứ không phù hợp thì có cố cũng chẳng lâu dài. Tết nhất thế nào quan trọng là từ suy nghĩ của mình, nếu kinh tế khó thì thu vén theo kiểu tiết kiệm cũng xong.Nên hoạch định mục tiêu nào đó trong thời gian rảnh như sửa sang nhà cửa, mở mang kiến thức bằng cách học thêm cái này, cái kia, tìm cách nâng cao các kỹ năng mềm chứ loanh quanh dễ thành ra stress nghĩ khó thông.
Vâng, thì cũng biết ck quý trọng mình nên mới thế. Nên sau khi cãi nhau xong thì em cũng nghỉ việc ở cty đó. Chứ bt em bướng lắm.

Transit2010

Xe buýt
Cái khó của các mợ hay gặp phải là xin việc văn phòng, bàn giấy và phải là giờ Hành chính, lương vừa phải và không có áp lực. Nhưng vị trí này lúc nào cũng kín, có người nhỉ là hàng tá hồ sợ xếp hàng rồi. Nếu có chuyên môn, kinh nghiệm, ngoại ngữ + dám bươn trải thì vẫn còn đầy việc để làm.
Cụ nói chuẩn rồi. Thực ra em không ngại bươn trải đâu. Nhưng cty phải gần nhà. Chứ phải bươn trải mà ở xa thì không tải được cụ ah.

Transit2010

Xe buýt
Mợ 42t rồi không đọ được với các em sinh viên đâu. Các em ấy vừa trẻ, vừa xinh, vừa có kiến thức tốt.
Em nghĩ mợ nên học thêm tiếng anh và bổ sung thêm kiến thức chuyên môn, giảm bớt tiêu chí xuống nếu muốn có việc sớm.
Tiếng Anh của em ok cụ ah. Tiêu chí em cũng giảm nhiều rồi. Nhưng duyên vẫn chưa đến.

Transit2010

Xe buýt
có 25 km mà kêu như vạc. cty em đầy 8x 2 3 con vẫn đi làm 20-30 km mấy năm nay. sao em ghét mấy loại tiểu thư nửa mùa này thế chứ. tiếp tục thất nghiệp đi
Cụ cay nghiệt nhỉ. Mỗi nhà mỗi cảnh thôi. 25km nhưng tuyến đường hay tắc và nguy hiểm thì người nhà k cho đi là bt. Còn nếu giao thông ok thì kể cả đi làm ở Hải Phòng cũng ok mà.
Đừng phán xét người khác theo khía cạnh của mình. Đây chỉ là top chia sẻ thôi. Cụ không thích thì đừng đọc

lexus315

Xe điện
Chào các cụ, mợ.
Như trên tiêu đề. Em thất nghiệp từ tháng 5 tới giờ. Cũng ngo ngoe đi gửi CV đi xin việc. Nhưng những cty phù hợp với khả năng của mình thì toàn ở xa quá. Đã từng xác nhận đi làm ở 1 cty cách nhà 25km. Nhưng chỉ đi được 1 buổi lại phải nghỉ vì ck không cho đi. 2 vc cãi nhau tung tóe lên cuối cùng vẫn phải nghỉ. Sau đó lại chuỗi ngày gửi CV nhưng chả mấy cty gọi. Nên đến h em vẫn thất nghiệp.
Tự tin lên mợ ạ! Khó khăn sẽ làm mình mạnh mẽ hơn!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, mợ.
Thế ck ko cho đi làm, chồng thì giỏi rồi, thì mặc định chồng nuôi rồi còn than khóc gì, thích bỏ mịa đi :)

Xep

Xe tăng
Đấy là mặt trái của cuộc khủng hoảng kinh tế. Hiện giờ các cty sẽ giữ lại những ai có khả năng và kiêm được nhiều việc hơn bình thường. Vậy nên mợ bằng tuổi ấy thì 1 là ở nhà tự kinh doanh, 2 là trau dồi thêm nhiều kiến thức hơn thì mới cạnh tranh đc lao động trẻ :).

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cay nghiệt nhỉ. Mỗi nhà mỗi cảnh thôi. 25km nhưng tuyến đường hay tắc và nguy hiểm thì người nhà k cho đi là bt. Còn nếu giao thông ok thì kể cả đi làm ở Hải Phòng cũng ok mà.
Đừng phán xét người khác theo khía cạnh của mình. Đây chỉ là top chia sẻ thôi. Cụ không thích thì đừng đọc
Em cũng cũng ý kiến với cụ Bản tình ca mùa hạ :)
Dù em ko thể nói lời cay nghiệt như thế :)
Nếu khó khăn, nếu thất nghiệp thì lăn ra mà đi làm chứ cảnh vẻ khỉ gì?
Em từng đi làm 25km, từ đầu TP Hà nội tới cuối TP HN, tắc đường dã man mà vẫn cặm cụi, kêu gì ai. Dù lúc đó em ko thất nghiệp, ko khó khăn, chồng sẵn sàng nuôi, nhưng em muốn làm một người có giá trị, ko chỉ với bản thân em :)

drchimnon

Xe tăng
Mợ ở LB thì tuần tra mấy khu CN như Tiên Sơn, VSIP, Phố Nối xem ntn, mấy cty nc ngoài thông thường có xe đưa đón nv về HN.

long.spc

Xe container
Năm ngoái em cũng k về quê vì làm ăn bết bát, bán xe, hết vốn, qua Tết nhà anh trai lên chơi xong cả nhà về nội.
Năm nay đỡ hơn, mua lại dc con xe cỏ, có khoản tiết kiệm gọi là ổn.
Chốt lại Tết càng đơn giản càng tốt. Quần áo mới thì mua quanh năm, ăn uống giờ cũng chả phải khó khăn gì nữa. Quan trọng gia đình vợ chồng con cái phải đồng lòng

salestumlum

Xe tăng
Đồng cảm với mợ.
Vào một vài còm cứ cm kiểu: ở nhà chồng nuôi thích thế còn gì? Rất mỉa mai, em không ưng những còm kiểu này chút nào

Mỗi người 1 hoàn cảnh, 1 niềm vui, và 1 cách để tìm niềm vui khác nhau, không áp đặt được ai vào ai

Chúc mợ năm mới bình an, và có việc phù hợp làm cho mợ vui

trọng_nhân

Xe điện
Em thì lại đau đầu ra Tết tuyển dụng người làm , cuối năm nào cũng vậy cứ nghỉ tết là lác đác có người xin nghỉ ra giêng lại tuyển .Nếu kinh tế mợ đã vững vàng thì kiếm một công việc loanh quanh gần nhà cũng được , mở 1 cửa hàng tạp hoá dạng Vinmart là cũng xong , tư tưởng thoải mái vui vẻ tự nhiên vận may sẽ tới

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng, cháu có 1 cô bé nhân viên nhà tận Hoài Đức, đi làm đúng 25km. May mà chưa chồng, nên không bị cấm như mợ thớt. Ngày tuyển cháu cứ phải hỏi đi hỏi lại là xa thế em có cảm kết gắn bó lâu dài được không.
Em có một em nhân viên xinh như mộng, 2 con, nhà chồng rất có điều kiện, đi làm 20km, mà phải đi sớm về muộn, vẫn đi làm mà vui vẻ, nhiệt tình, làm hết sức. Gia đình chồng cấm đoán, gây khó dễ đủ thứ, mà em ấy vẫn đi làm. Làm hết việc mới về dù muộn. Em thấy đúng là tùy người...

Luke2018

Xe hơi
Chào các cụ, mợ.
Rốt cục vẫn là đi làm thuê để kiếm tiền cả thôi. Hãy vứt ngay tư duy phụ thuộc đó đi. Hãy mạnh dạn kiếm cái gì đó để bán, làm dịch vụ. Tự khắc sẽ linh hoạt và thoáng hơn trong suy nghĩ, cũng từ đó cuộc sống sẽ có lối thoát. Không dám làm, không dám thay đổi thì vĩnh viễn vẫn ở vị trí cũ, hoàn cảnh cũ.

Làm đi, đừng quan tâm đến suy nghĩ của người khác làm gì. Mọi sự quan tâm kiểu "thơm mồm, thảo miệng" đều là những thứ rác rưởi. Bạn mạnh lên sẽ có tiếng nói, có chỗ đứng.

Chúc bạn dám thay đổi tư duy

pain

Xe ba gác
Chị đây,vừa thất nghiệp xong, tuổi lại lớn hoen em, dở ông dở thằng nên để xin được việc mới tốt và lâu dài e khó. Tết này cũng buồn,sẽ cắt giảm triệt để các khoản quà cáp, mừng tuổi, thăm nom. Đi chùa chiền là chính thôi em.
Cố lên. Tầm này ra Giêng, các vị trí cấp trung sẽ thiếu nhiều. Chúc cụ thành công!