[Funland] Thất nghiệp, sợ Tết! Có cụ mợ nào như em không?

LLY

Xe máy
Em sợ các mợ k ai nhận. Vì nhan sắc của em cũng trên trung bình. 😛😛😛
42 tuổi thì chắc chắn mợ phải apply các vị trí giám đốc bộ phận/trưởng phòng trở lên vì không ai tuyển nhân viên tuổi này cả. Mà đã là những người có khả năng ở các vị trí này thì phải có trình độ, kinh nghiệm khá rồi, dịp này đang covid nên các công ty họ hạn chế tuyển dụng, cắt giảm chi phí. Mợ chờ qua dịch kinh tế khởi sắc là lại nhiều cơ hội thôi. Tuy nhiên em làm nhân sự nên chia sẻ thật với mợ, khi phỏng vấn mà ứng viên nào đang đi làm thì em ưu tiên hơn chứ ở nhà lâu quá là hơi ngại. Mợ nói chồng cho đi làm xa một thời gian rồi vừa làm vừa kiếm chỗ gần vẫn tốt hơn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chị đây,vừa thất nghiệp xong, tuổi lại lớn hoen em, dở ông dở thằng nên để xin được việc mới tốt và lâu dài e khó. Tết này cũng buồn,sẽ cắt giảm triệt để các khoản quà cáp, mừng tuổi, thăm nom. Đi chùa chiền là chính thôi em.
Chị ơi, em tưởng chị đi làm tạm trở lại rồi chứ?

42 t, đã làm công ty thì chắc là chị cũng có vị trí nhất định, k sớm thì muộn thì cũng xin được việc gần nhà thôi chị ơi

Nếu muốn làm gì đó cho đỡ buồn trong lúc tìm việc thì như cụ nào gợi ý: bán online đồ ăn, đồ tết - nhưng tự làm thì cũng cực vì mình phải nấu ngon, nên để nhàn thì c tìm xem các món nào mà có người thân, người nhà, thậm chí về quê ra chợ lân la hỏi mấy ng bán hàng, hải sản là có sdt hết... là ra mối lấy thực phẩm, hoa quả, đồ ăn ngon, sạch... thì gom và đăng bán. Nếu fb và zalo mình tương tác k ổn lắm thì đăng vào các nhóm cư dân, chợ online...

Còn nếu muốn bỏ nghề hay bỏ ngành thì em nghĩ có những việc "vặt" - nhưng lại vặt ra tiền: đặc biệt như bán đồ ăn sáng - gần trường học - em ấp ủ khi nào về hưu sớm thì sẽ thử sức ở món này :)
Em cũng 36 nồi bánh chưng, lắm lúc cũng đứng ngã 3 đường, mà vẫn không bỏ nhà nước được vì phụ nữ có gia đình, con nhỏ - ràng buộc nhiều thứ, k đi từ 7 h sáng rồi về nhà lúc 8h tối như các em 9x, 2k được
k phải cứ Tết mà bình thường thì cứ có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít, là sẽ hết nản thôi chị

Cụ cay nghiệt nhỉ. Mỗi nhà mỗi cảnh thôi. 25km nhưng tuyến đường hay tắc và nguy hiểm thì người nhà k cho đi là bt. Còn nếu giao thông ok thì kể cả đi làm ở Hải Phòng cũng ok mà.
Đừng phán xét người khác theo khía cạnh của mình. Đây chỉ là top chia sẻ thôi. Cụ không thích thì đừng đọc
đã chia sẻ thì chấp nhận ý kiến trái chiều. còn cụ thích quỵ lụy khóc lóc đồng cảm vỗ về thì cứ việc.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Chị đây,vừa thất nghiệp xong, tuổi lại lớn hoen em, dở ông dở thằng nên để xin được việc mới tốt và lâu dài e khó. Tết này cũng buồn,sẽ cắt giảm triệt để các khoản quà cáp, mừng tuổi, thăm nom. Đi chùa chiền là chính thôi em.
Em học theo chị này :)

Transit2010

Xe buýt
Vấn đề ko phải tại thất nghiệp, vì 6 7 tháng qua chồng mợ ko cho đi mần mừ vẫn được. Vấn đề là mợ đặt nặng chữ "tết" quá. Cứ nhất thiết phải về nội ngoại rồi lì xì lì xịt, quà cáp cho ra vẻ...Năm nào cũng có tết, năm nay hoàn cảnh chung toàn cầu nên thông cảm với nhau cho nhẹ lòng ạ
2 bên ông bà đều rất thông cảm và không đòi hỏi gì đâu ah. Chỉ là tâm trạng ấy mà. Nên em muốn mở top để chia sẻ với những người cùng cảnh nghộ.
Đang bức bối trong lòng được nói ra sẽ dễ thở hơn. Chứ em vẫn đang hừng hực chiến đấu với công cuộc xin việc đây ah.

holland

Xe tăng
Đấy là mặt trái của cuộc khủng hoảng kinh tế. Hiện giờ các cty sẽ giữ lại những ai có khả năng và kiêm được nhiều việc hơn bình thường. Vậy nên mợ bằng tuổi ấy thì 1 là ở nhà tự kinh doanh, 2 là trau dồi thêm nhiều kiến thức hơn thì mới cạnh tranh đc lao động trẻ :).
Công ty mình thì ngược lại. Mình kinh qua nhiều công việc, có thể kiêm nhiều việc, vừa hành chính vừa bán hàng. Mình có thể thay thế được công việc của những người được giữ lại còn họ thì không. Hầu hết đồng nghiệp đều nhận xét vậy. Nhưng lý do rất chi là ....không muốn kể ra đây , mà đó là cty nước ngoài đấy.

Transit2010

Xe buýt
Nhan sắc trên trung bình là kinh đới. Bên LB thiếu gì cty phù hợp hả mợ
Em hơi có cái khó là vì 1 số lí do cá nhân. Nên sẽ không xin việc vào các cty đối thủ của cty cũ. Vậy nên lợi thế của em giảm rất nhiều. Em đang bắt đầu chỉ bằng kinh nghiệm bán hàng và CSKH thôi. Chứ kiến thức sản phẩm của ngành nghề em đã làm thì k dùng đến.
Nhưng mà k sao, em là người rất chịu khó học hỏi các kiến thức mới và tiếp nhận cũng nhanh. Nên nếu được nhận sẽ hòa nhập nhanh thôi.
Còn nếu trong ngành thì lại k phải chứng minh nhiều. Vì em là key person ở 1 cty cũng tương đối có tiếng trên thị trường.

mehainhoc

Xe tải
Em đây 40t, nhà ở HĐ, đi làm qua Tràng tiền, 4 năm nay ngày nào cũng đi gấn 40km cả đi và về mất gần 3h trên đường.

Transit2010

Xe buýt
Nghiên cứu chứng khoán mợ chủ thớt ơi :D
Chứng khoán em thử sức cách đây hơn 10 năm rồi. Lúc được lúc mất. Sau chốt lại là hòa vốn. Giờ không có xèng để đầu tư. Mà mọi thứ thay đổi quá. Muốn chơi lại phải học lại. Em vẫn còn mấy trăm cổ phiếu chưa bán. Để 10 năm chả tăng giá thêm là bao. Mà lâu quá k vào quên mk rồi. Giờ phải qua sàn đăng ký lại mk cơ. Có khi hôm nào cũng phải qua rồi bán hết đi rút tiền về cho lành.

Transit2010

Xe buýt
Em đây 40t, nhà ở HĐ, đi làm qua Tràng tiền, 4 năm nay ngày nào cũng đi gấn 40km cả đi và về mất gần 3h trên đường.
Hôm đầu tiên em đi làm. Ra khỏi nhà lúc 6h15'. Tối 8h kém 10 mới về được đến nhà. Đấy là trong trường hợp giao thông bình thường. K ùn tắc
Chưa tính tiền xe buýt và xe ôm. Nếu làm lâu thì chắc cũng tìm được phương án tối ưu hơn. Nhưng nói chung là cũng k đỡ hơn là mấy.

xedaprach

Xe điện
Chả phải 7 nghiệp, em vưỡn hàng ngày cầy mà nhắc đến Tết là phát ngán.

Vuthuychi

Xe tải
Đang 2 người cùng đi làm. Sau lại có 1 người. Chi tiêu cũng hạn hẹp. Lại thêm Tết nên thấy nản ah.
Mợ ráng chờ qua Tết rồi cố gắng, em nghỉ ở nhà 5 năm sinh em bé rồi đi làm lại cách nhà 17km vì việc gần nhà không có. Lúc đó chồng cũng không cho đi, vc cãi nhau nhưng em cương quyết đi làm cho đến giờ dù việc lương không cao. Em thấy quyết định của em rất đúng, mình ra ngoài làm việc, con của mình sẽ có một bà mẹ năng động và hiểu biết. Ở nhà lâu mình sẽ trở nên lạc hậu.