[Funland] Thất nghiệp nhiều quá các cụ ạ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, không phải muốn in bao nhiêu thì in như hồi 85 86 đâu. in kiểu vậy là KT XH xụp đổ liền. tất cả nằm trong khuôn khổ hết. Hồi ông nhà thơ làm KT là 1 thời gian khủng khiếp nhất. ngày đó hàng ko có tiền mặt như giấy vụn sau 1 đêm. giờ thì hàng như quân nguyên, tiền thì ko có. giảm phát còn đáng sợ hơn cả lạm phát, mặc dù cái nào cũng là độc bảng A cả . Em nói vậy không biết đúng không, CCCM hiểu biết hơn giúp em thêm ý kiến .
Giảm phát là hàng hóa ế ẩm ko có người mua đúng ko cụ, những mặt hàng thiết yếu thì vẫn phải mua để dùng mà cụ, cơ mà công ty nhà máy ít việc, giảm giờ làm thì thu nhập công nhân lấy đâu ra mà chi tiêu. Hic.

minhtuyen

Xe tải
Website
www.BichHa.vn
Hàng hoá ế ẩm thì em đồng ý, nhưng bảo nhiều người thất nghiệp thì em ứ tin, vào các toà nhà văn phòng lúc 8h và lúc tan tầm vẫn đông và tắc lắm

hầu hết thu nhập của mọi người, mọi ngành đều giảm đó các cụ

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Thì cụ cũng có hiểu ý em đâu, em chỉ bảo là bao giờ người quản lý nói chuyện với công nhân như người bình thường chưa? Cụ hỏi họ sao không làm thêm được vì sao lại thế? họ trả lời không được hoặc cụ giải thích không được rồi cho họ nghỉ thì có sao đâu
Còn cứ thấy nv lên nộp cái đơn xin nghỉ là cho nghỉ ( chứ ít ra hỏi lý do, hỏi quản lý, hỏi người làm cùng sao lại thế ....) đấy là em nói cái chung nhé, không phải nói cụ nên cụ lại đừng tự ái nhé
Em nói theo phương diện của em thôi, mà em trao đổi để biết thêm thôi chứ không phải trao đổi ăn thua nên cụ không phải nói nặng thế ! xin lỗi cụ nếu có điều gì không đúng cụ nhé!
Chúc cụ sức khỏe, vì em và cụ trên 2 phương diện khác nhau nên cái nhìn về công viêc cũng khác nhau nhiều
E cũng là nhà máy sx, E nói thật với Cụ, kể cả từ quản lý, kế toán, sản xuất, sale cho đến bảo vệ, cấp dưỡng. nếu ai đã xin nghỉ thì E ko bao giờ hỏi thêm, vì khi họ muốn nghỉ thì giữ lại chẳng để làm gì, có thể họ ra đi là tốt hơn cả cho họ lẫn cho mình, còn xin nghỉ mà cố tìm hiểu tại sao thế này tại sao thế kia thì lãng phí thời gian cho cả 2 bên, đặc biệt kiểu nghỉ gây áp lực thì ko bao giờ nhận lại. làm quản lý cũng đau đầu lắm Cụ ạ, chả sung sướng gì đâu.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Hàng hoá ế ẩm thì em đồng ý, nhưng bảo nhiều người thất nghiệp thì em ứ tin, vào các toà nhà văn phòng lúc 8h và lúc tan tầm vẫn đông và tắc lắm
Hà nội thì vẫn đông vì dân tỉnh đói việc kéo về.
Hiện các khu công nghiệp các nơi đang xiêu điêu lắm cụ à
Cháu cũng bán thất nghiệp rồi.

hacmuli

Xe hơi
Ngành Giày da bị ảnh hưởng mạnh và sớm hơn ngành may mặc, may mặc thì có thể chuyển sang khẩu trang, tuy nhiên đều đang bị hủy, hoãn nhiều hợp đồng, tuy nhiên nếu làm cho các Buyer lớn, bán online, đặc biệt là nhiều đơn hàng chuyển về từ Bangladesh, Indonesia về VN (do tình hình dịch căng thẳng) nên nhiều nhà máy vẫn có đơn hàng đến hết năm nay, tuy nhiên thế giới đang quá bất ổn và các thị trường tiêu thụ lớn đang biểu hiện mạnh giảm phát, suy thoái, kể cả in tiền nhiều để kích thích thì vấn đề cầu tiêu dùng hàng may mặc, giày da, gỗ, lâm sản... SX gia công, chế biến đang rất khó khăn, chỉ cầm chừng và nld như cn rất vất vả ngay cả khi ở vùng quê, tỉnh lẻ.

kienvinh

Xe lăn
Giảm phát là hàng hóa ế ẩm ko có người mua đúng ko cụ, những mặt hàng thiết yếu thì vẫn phải mua để dùng mà cụ, cơ mà công ty nhà máy ít việc, giảm giờ làm thì thu nhập công nhân lấy đâu ra mà chi tiêu. Hic.
Thì người ta chỉ chi tiêu tối thiểu thôi vì phải găm tiền phòng thân, như thế thì hàng hóa sản xuất ra không tiêu thụ được, dẫn đến quy mô nền kinh tế giảm, lại dẫn đến thất nghiệp and/or giảm thu nhập. Nền kinh tế nước ta dựa vào xuất khẩu mà Âu Mỹ họ cũng đang lockdown, không kinh doanh buôn bán được nên có mua hàng của VN nữa đâu.

Đến thời điểm này vẫn chưa định nghĩa được trật tự mới.

harman_kardon

Xe điện
Ai nói tiền mất giá ở đâu thì em không biết, chứ em thấy hiện tại thì tiền rất có giá, và cũng rất khó kiếm nhé ( ngoại trừ thịt heo và những thứ liên quan đến thịt heo )
1. Trứng gà chợ em thấy bán 1.200/ trái. Hôm qua vào big c thỉ 26000 vỉ 10 trái. mua 1 tặng 1.
Các mặt hàng được khuyến mãi và giảm giá để kích cầu rất nhiều nhé. Chai dầu pantene trước em mua 130 140k, hôm qua vào xem giảm giá còn 98k....
2. Xăng đang cực kì rẻ, cái này khỏi nói.
3. Quần áo thời trang sale liên tục. Các nhà hàng cũng ra đủ thứ chương trình, voucher hút khách.
4. Vé máy bay, khách sạn, resort cũng đang rất rẻ dù đây là cao điểm mùa du lịch.
5. Giá thuê nhà cũng hạ tương đối, và dễ thuê hơn nhiều.
6. Mua xe ô tô cũng đang trợ giá đủ kiểu. Từ chiết khấu của hãng, cho tới giảm thuế của nhà nước
Vậy tiền mất giá ở chỗ nào nhỉ?
Thời điểm này cụ nào giữ nguyên được thu nhập như trước khi có dịch, và bảo toàn được lực lượng trong thời gian tới thì em xin chúc mừng trước. Các cụ đứng yên mà xã hội đi lùi nghĩa là các cụ đang tiến :))
Vâng, em ddang giải thích là tiền mặt lên ngôi, vì là giảm phát. cho cụ yêu anh có siêu xe :D. bởi hàng hóa ê chề tiền không có. thu nhập của em ổn định, nhưng thu nhập của ngan già giảm nhiều do doanh thu kém, chỉ đủ duy trì tiền tiệm tiền lương nhân viên. nhưng cũng phải nghỉ luân phiên. cùng nhau vượt khó và cố gắng không để cho nhân viên ra đường. em cho đó là lương tâm cần có của người làm chủ, mình vì người, người ắt sẽ vì mình. chỉ mong đủ cơm ăn, không bị thâm vào thịt là mừng lắm rồi. \

harman_kardon

Xe điện
Vâng cụ, thiết yếu là điện nc, ăn uống, thuốc men, các thứ khác đều không đc ưu tiên nữa. chúng ta cần thuốc càng sớm càng tốt. có thuốc chữa, KT mới trở mình đc. nhưng lần này còn kinh khiếp hơn cả hồi 2008. hậu quả kéo tụt nền kinh tế nhiều năm.
XH sẽ bất ổn nhiều, tệ nạn sẽ gia tăng đấy, CCCM nhớ phòng bị.

sinhtoxoai

Xe tải
Thu nhập thì giảm, giá cả tăng chóng mặt, thấy mình cứ nghèo dần ạ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em ddang giải thích là tiền mặt lên ngôi, vì là giảm phát. cho cụ yêu anh có siêu xe :D. bởi hàng hóa ê chề tiền không có. thu nhập của em ổn định, nhưng thu nhập của ngan già giảm nhiều do doanh thu kém, chỉ đủ duy trì tiền tiệm tiền lương nhân viên. nhưng cũng phải nghỉ luân phiên. cùng nhau vượt khó và cố gắng không để cho nhân viên ra đường. em cho đó là lương tâm cần có của người làm chủ, mình vì người, người ắt sẽ vì mình. chỉ mong đủ cơm ăn, không bị thâm vào thịt là mừng lắm rồi. \
Cảm ơn cụ đã thông.....não cho em :)). Đói thời nay thì ko đói đc cụ ạ, cơ mà cả tháng nay em ăn cơm ko có tí thịt lợn nào đây, toàn bò gà đậu cá qua ngày, chán lắm cụ ạ, lúc xăng tăng 1k thì bát phở nó lên 5-10k, lúc xăng giảm cả 10k thì ko thằng nào giảm giá phở nên dạo này em toàn ăn mì tôm đây này, được cái xăng rẻ nên em toàn hô đổ đầy bình cho oai :D :P

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, thiết yếu là điện nc, ăn uống, thuốc men, các thứ khác đều không đc ưu tiên nữa. chúng ta cần thuốc càng sớm càng tốt. có thuốc chữa, KT mới trở mình đc. nhưng lần này còn kinh khiếp hơn cả hồi 2008. hậu quả kéo tụt nền kinh tế nhiều năm.
XH sẽ bất ổn nhiều, tệ nạn sẽ gia tăng đấy, CCCM nhớ phòng bị.
Em khổ quen rồi nên sướng ko chịu đc cụ ạ, toàn đi xe đạp đi làm, nhà vẫn chưa cả lắp ĐH chỉ dùng quạt, vẫn giặt tay chưa giặt máy, ăn cơm nguội mì tôm thay vì ăn hàng ngoài, tích cốc phòng cơ vậy đã đc chưa cụ :-*

harman_kardon

Xe điện
Em khổ quen rồi nên sướng ko chịu đc cụ ạ, toàn đi xe đạp đi làm, nhà vẫn chưa cả lắp ĐH chỉ dùng quạt, vẫn giặt tay chưa giặt máy, ăn cơm nguội mì tôm thay vì ăn hàng ngoài, tích cốc phòng cơ vậy đã đc chưa cụ :-*
:)). Cụ cho em cái xe đạp của cụ với ạ :))

TrumpVietnam

Xe tăng
Chờ ngày 1/7 sắp tới tầm 6h sáng em ra TTGTVL Hà Đông xem lượng xếp hàng ra làm sao ? Tháng 7 này là chu kỳ đầu của ra điểm danh để lấy BHTN đợt dịch vừa rồi.

Ngành em đang cắt 50% nhân viên :(

Liệu sang tháng 8 có cải thiện tốt hơn không các cụ ơi

DE.VN

Xe tăng
Cụ ơi, không phải muốn in bao nhiêu thì in như hồi 85 86 đâu. in kiểu vậy là KT XH xụp đổ liền. tất cả nằm trong khuôn khổ hết. Hồi ông nhà thơ làm KT là 1 thời gian khủng khiếp nhất. ngày đó hàng ko có tiền mặt như giấy vụn sau 1 đêm. giờ thì hàng như quân nguyên, tiền thì ko có. giảm phát còn đáng sợ hơn cả lạm phát, mặc dù cái nào cũng là độc bảng A cả . Em nói vậy không biết đúng không, CCCM hiểu biết hơn giúp em thêm ý kiến .
Giảm phát dẫn tới doanh thu doanh nghiệp giảm, thất nghiệp gia tăng. Giảm phát cũng làm cho thu ngân sách của nhà nước giảm. Đầu tư vào sản xuất kinh doanh của cả khối tư nhân và nhà nước giảm. Tăng trưởng kinh tế giảm.
Lạm phát, giá trị của tiền tệ không phản ánh đúng giá trị của hàng hóa. Tiền mất giá, tốc độ tăng lương luôn chậm hơn tốc độ tăng giá. Tần lớp thu nhập thấp kiệt quệ dần, dẫn tới thắt lưng buộc bụng. Cầu về các mặt hàng xa xỉ phẩm giảm, doanh thu các nhóm ngành này giảm, dẫn tới người lao động hoặc thất nghiệp hoặc bị giàm giờ làm.
Bất ổn xã hội và gánh nặng ngân sách luôn tỉ lệ thuận với tỉ lệ thất nghiệp.