[Funland] Thất nghiệp nhiều quá các cụ ạ

qazwsxedc

Xe tăng
Em năm 2006 lương 5 củ, 2007 :6 củ cuối 2008 là 8,5 củ, 2010 : 12,5 củ cụ ạ. Cũng cấp trưởng phòng làm thuê thôi chứ dn gì đâu cụ.
Hix, nhìn lương cụ mà e thèm. E cũng 4 sọi rồi mà lương nhõn có 6,5tr. Đói thối m.

Leanh65

Xe container
Hix, nhìn lương cụ mà e thèm. E cũng 4 sọi rồi mà lương nhõn có 6,5tr. Đói thối m.
Hix, đấy là lương cứng thôi cụ nhé, thu nhập phải x 3. Vậy mà giờ u60 em cũng đang ngồi mút tay lĩnh 50% đây cụ.

luot_song

Xe điện
Quan điểm của em như cụ đấy!
Nhưng banj qlsx bên em nó nhịn tốt hơn em, chứ em thì cho nó nghỉ từ bảy mươi đời rồi :P
QLSX cứ sợ ko tuyển được người tốt, thì cả cty sx bị rối loạn, đúng là có rối loạn thời gian đầu thật cụ ah, nhưng sau rồi cũng phải đâu vào đó cả, hix.
Tóm lại ko thể để đội ngũ ngôi sao ở lại để tác quái :P
Mà nó mất dạy là nghỉ rồi còn tới cty em để câu cả lxe nâng vào sau bên em sang chỗ nó, vì nó thù bên em "dám" để nó "phải xin nghỉ" :D Tệ lắm!
Nên sang 2 nơi mới cũng ko tồn tại được, bên em ở được lâu vì bạn qlsx bên em hiền và tốt nhịn thôi, chứ sang nơi khác, qlsx như hổ vồ thì thịt ngay.
Làm nhà máy thì nhiều trường hợp củ chuối lắm

mr.l0nely.184

Xe điện
Việc nào cũng là việc cụ ạ, nhẫn nhịn để vượt qua giai đoạn khó khăn này.
Dạ vâng cụ ạh. Trc khi dịch căng thẳng ở HN, E đi làm cv nó cũng nhàn, k áp lực gì nhiều vì tuy đi làm thuê nhưng mh vẫn đc tự chủ trong cv, thu nhập k cao nhưng cũng k thể coi là thấp. Đận vừa rồi E loay hoay tìm hướng đi cv mà k xuôi lắm. Muốn tự đứng lên kiếm vc rồi tổ chức cho AE làm mà khó khăn do E rời HN lâu quá, h mới về lại nên quan hệ k có, nguồn vc vì thế k tự chủ đc, mà vốn liếng thì cũng khó khăn, sợ kéo AE về mà k lo đảm bảo đc cs, thu nhập cho AE nên đành chấp nhận đi kéo cày thuê qua ngày. Mà những gì E có thể làm thì nếu chỉ 1 mh làm thì rất vất vả& khó khăn cũng như khó kiếm đc đầu vc. Thôi cũng đành chấp nhận thời cuộc chứ biết sao đc trong cái giai đoạn này.

QuangSunlight

Xe điện
Bđs thì độ trễ 06 tháng đến 12 tháng. Nhiều nơi em thấy giá cũng giảm rồi, âm thầm giảm thôi nhưng cuối cùng ai cũng biết -> hiệu ứng sẽ xảy ra là bđs phải giảm.
Trong giai đoạn bđs tăng giá cũng chỉ có 1 số người bán nhà ( cứ tạm gọi là chốt lời đi ) để mua chỗ khác rẻ hơn , còn lại đa số là không bán .
Vậy thì khi bđs suy thoái , cũng không có nhiều người bán nhà chuyển đi chỗ khác rẻ hơn là bình thường .

fadco

Xe container
Vụ này mợ giống em. Có 1 ô công nhân cứng, cũng kéo bè, cũng thấy em ít người bắt nạt, dọa xin nghỉ để đe em, em cho nghỉ luôn. Họ dọa đc mình lần này thì còn lần sau nữa, nên đau 1 lần rồi thôi
Vụ này chuẩn, bên em làm dự án có ông chỉ huy trưởng làm lâu năm biết nhiều mánh khóe, bè cánh làm hỏng đội nhân viên trẻ, em phát thưởng tết đầy đủ ko thiếu 1 xu kèm với quyết định cho thôi việc!

Luckyapple

Xe tải
Em chưa trực tiếp thấy ở KCN tình hình thế nào nhưng trên chợ giời thì thấy rõ các cụ ạ. Trước dịch em rao cái máy giặt giá hơn 11 củ cũng phải được dăm cụ hỏi mua giá quanh 10 củ. Đùng cái clxh ko đi được, sau dịch em rao lại giá chưa đến 10 củ, rao đi rao lại đến giờ đc 3 cụ trả giá :((

motthoidongbim

Xe điện
Trong giai đoạn bđs tăng giá cũng chỉ có 1 số người bán nhà ( cứ tạm gọi là chốt lời đi ) để mua chỗ khác rẻ hơn , còn lại đa số là không bán .
Vậy thì khi bđs suy thoái , cũng không có nhiều người bán nhà chuyển đi chỗ khác rẻ hơn là bình thường .
Nhu cầu thực để ở thì vẫn giữ giá thôi. Người đầu tư thì phần lớn vay NH + kinh doanh khác kém -> bán tài sản đi mà trả thôi, không càng ôm càng lỗ (lỗ ở lãi vay). Cụ vào làng mua thì họ cũng chẳng bán vì bán thì ở đâu, chỉ khu vực giãn dân, khu mới thì bán thôi.

thanh3883

Xe buýt
Hôm vừa rồi em đi Tuần Châu nghỉ mát, thấy ngành du lịch đúng là đáng lo vì vắng. Nhiều khách sạn, khu vui chơi hoàn thiện dang dở, không triển khai tiếp, nhìn sang Bãi Cháy, Hòn Gai cũng đại công trường Khách sạn, Biệt thự nghỉ dưỡng. Không hiểu quy hoạch kiểu gì mà xây ồ ạt, vừa mất cảnh quan vừa dư thừa trong khi bãi tắm đục ngầu, bẩn.

Getzcoi.

Xe tăng
Quan điểm của em như cụ đấy!
Nhưng banj qlsx bên em nó nhịn tốt hơn em, chứ em thì cho nó nghỉ từ bảy mươi đời rồi :P
QLSX cứ sợ ko tuyển được người tốt, thì cả cty sx bị rối loạn, đúng là có rối loạn thời gian đầu thật cụ ah, nhưng sau rồi cũng phải đâu vào đó cả, hix.
Tóm lại ko thể để đội ngũ ngôi sao ở lại để tác quái :P
Mà nó mất dạy là nghỉ rồi còn tới cty em để câu cả lxe nâng vào sau bên em sang chỗ nó, vì nó thù bên em "dám" để nó "phải xin nghỉ" :D Tệ lắm!
Nên sang 2 nơi mới cũng ko tồn tại được, bên em ở được lâu vì bạn qlsx bên em hiền và tốt nhịn thôi, chứ sang nơi khác, qlsx như hổ vồ thì thịt ngay.
Em thích câu cuối quá :))

j23

Xe container
Em năm 2006 lương 5 củ, 2007 :6 củ cuối 2008 là 8,5 củ, 2010 : 12,5 củ cụ ạ. Cũng cấp trưởng phòng làm thuê thôi chứ dn gì đâu cụ.
Em tốt nghiệp đại học ra làm FPT: năm 2005 lương 1.5 củ, 2006: 1.8 củ, giữa 2008: 4.5 củ, 2010 được lên trưởng nhóm: 9 củ, 2012: 11 củ (đồng thời chung cổ phần mở cty riêng làm chân trong chân ngoài), 2015: 15 củ và nghỉ việc ra hoàn toàn làm riêng (bị lệch dây, ức chế nên ko chịu nổi nữa) dù đc cty khác offer lương NET 25 củ :)
Giờ khốn khổ với các chi phí hàng tháng, có lúc ko đủ 1 triệu đổ xăng! :))

mr.green43

Xe đạp
Luật lao động VN hiện tại không bảo vệ người lao động được nhiều. Như ở Nhật thì công ty trừ phi phá sản, còn không thì không thể sa thải nhân viên, nếu sa thải thì phải đền bù 3 tháng lương cho người lao động. Kể cả đợt dịch này cực kì khó khăn, 1/3 nhân viên không có việc mà công ty em cũng không dám cắt hợp đồng, vẫn phải trả full lương.
Em thấy so với mấy nước Thái, Mã thì luật lao động VN là tốt hơn đấy. Chính vì luật lao động VN bênh người lao động nên bọn chủ nước ngoài nó ngại vào Vn hơn so với Thái Mã. Còn nếu bác so với Nhật thì quá khập khiễng rồi.

SangSangVu

Xe buýt
Nay có bảng xếp hạng các xe bán chạy trên VNExpress. Doanh số như khi chưa có dịch các cụ ạ.

Leanh65

Xe container
Em tốt nghiệp đại học ra làm FPT: năm 2005 lương 1.5 củ, 2006: 1.8 củ, giữa 2008: 4.5 củ, 2010 được lên trưởng nhóm: 9 củ, 2012: 11 củ (đồng thời chung cổ phần mở cty riêng làm chân trong chân ngoài), 2015: 15 củ và nghỉ việc ra hoàn toàn làm riêng (bị lệch dây, ức chế nên ko chịu nổi nữa) dù đc cty khác offer lương NET 25 củ :)
Giờ khốn khổ với các chi phí hàng tháng, có lúc ko đủ 1 triệu đổ xăng! :))
Em thì vì hoàn cảnh gia đình,vì toàn làm tc cho các cty biết rõ làm riêng rất khổ nên em xác định làm thuê suốt đời cho nó nhẹ đầu thôi cụ.

harman_kardon

Xe điện
Chỉ 1 vài tháng nữa, tiền mặt lên ngôi , em dự đoán vậy không biết có chính xác không. vì KT suy thoái. giảm phát . thật sự lo lắng khi mùa thu đến. dịch bệnh trở lại. nó đánh gục mọi thứ. CCCM cần chuẩn bị cho 1 thời gian xấu khả năng cao sẽ sảy ra. Mong lắm có phát minh thuốc đột phá.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ 1 vài tháng nữa, tiền mặt lên ngôi , em dự đoán vậy không biết có chính xác không. vì KT suy thoái. giảm phát . thật sự lo lắng khi mùa thu đến. dịch bệnh trở lại. nó đánh gục mọi thứ. CCCM cần chuẩn bị cho 1 thời gian xấu khả năng cao sẽ sảy ra. Mong lắm có phát minh thuốc đột phá.
Sao TM lại lên ngôi hả cụ, em tưởng NN lại in thêm tiền cứu trợ thì lạm phát, giá cả tăng chứ, kiểu như thịt lợn tăng giờ cái gì ăn theo thịt lợn cũng tăng, chán quá cụ ah, mấy tháng nay em chả dám ăn sáng ngoài, hic.

Helen Thach

Xe hơi
Em cũng đang thất nghịp đây. Các cụ có chân phiên dịch chuyên ngành may mặc thì ới em với nhé

chienbui

Xe tải
Đợt đó ở nhà hết mua xe làm gì cụ hehe
E đồ là doanh số tháng 5, 6 tăng 1 phần do bao gồm doanh số tháng 2,3,4, một phần do các hãng giảm giá, chính phủ giảm thuế. Nhưng sắp tới mới thực sự khó khăn cho phần lớn mọi người. Đội có tiền mua xe không bị ảnh hưởng nhiều lắm so với số đông bị ảnh hưởng.