[Funland] Thất nghiệp nhiều quá các cụ ạ

harman_kardon

Xe điện
Cụ bên logictic hay cảng thế? Làm điều khiển thông minh không bằng tay quen nữa, phải có thời gian và người yêu nghề cơ
không phải logictic hay cảng cụ ạ nhưng liên quan mật thiết với họ. em cũng chẳng hiểu như nào nữa. yêu cầu của bên em là đào tạo trong 3,,4 tuần. phải hiểu đc cơ bản của hệ thống, cũng như cách đóng hàng đi. vừa tự động vừa thủ công. nhanh ngay thi ko thể, nhưng cần có tố chất. mình có thể nhận ra ngay sau 3 tuần là quyết định đi hay ở đc rồi. như cụ nói, làm quen thì rất dễ, vừa làm vừa chơi đc. em có thể phone, đọc báo, chém gió OF, xem đá bóng. nghe nhạc... ăn uống ... nói chung mình muốn gì thì muốn, nhưng phải xong vc cho đúng tiến độ đơn hàng. chậm trễ sai là phiền lắm. Văn hóa làm vc khác biệt ngay trong tập đoàn, từng bộ phận , với chỗ khác thì họ tống cổ đi lâu rồi. nhưng chỗ em là thành nề nếp thành thói quen phải có. nhưng muốn có đc vậy thì phải thật chăm chỉ, nhiệt tình. cái gì cũng có giá của nó cả.

Website
www.otofun.net
Dã man thật các cụ ạ. Công ty em họ vừa cho nghỉ hơn 3000 người ở khắp nơi. Nặng nhất là Ấn với Mỹ. Có những người 15-20 năm kinh nghiệm. Có những người em chơi gần 10 năm nay và thực sự rất giởi nghiệp vụ...vậy mà cũng đi hết. Ngành em có khi là ngành bị nặng nề nhất bởi máy bay nằm đất hết :((

Cụ bên logictic hay cảng thế? Làm điều khiển thông minh không bằng tay quen nữa, phải có thời gian và người yêu nghề cơ
Em đoán là bên cụ ý làm về tài chính hoặc quản trị doanh thu, chi phí vì SAP là chuyên về mấy món đấy.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Nhà em từ đầu năm giờ chỉ mua đồ thiết yếu thôi ạ. Quần áo không đc tính là thiết yếu.
Vậy là do tài chánh mọi người đã chủ động roài... thấy bảo nhà nc đang bơm tiền mà chưa thấy gì cụ nhỉ ?

harman_kardon

Xe điện
Bạn ấy ko biết sửa, nên hỏng bên em vẫn phải gọi thợ ngoài mà cụ, bạn ấy lái khéo thì sẽ tiết kiệm thời gian, chi phí dầu, các bộ phận hợp tác tốt hơn, tóm lại hiệu quả hơn.
Nhưng nó đánh và dọa đánh khối người trong cty rồi, lấc cấc chết đi ấy, hixx.
Nên nó xin nghỉ cũng chả buồn giữ vì chán, :P
1 nhân viên có hành vy côn đồ lưu manh là cần loại bỏ ngay rồi cụ ạ. có như vậy văn hóa cty mới bền vững đc. Cty cụ chưa đc chính quy cho lắm. nên chú trọng đào tạo văn hóa ứng xử cho nhân viên. khi văn hóa cao thì năng xuất sẽ tỷ lệ theo đấy ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Vậy là do tài chánh mọi người đã chủ động roài... thấy bảo nhà nc đang bơm tiền mà chưa thấy gì cụ nhỉ ?
Vâng, đi ăn ngoài cũng giảm hẳn cụ ạ. Như mọi năm thì cứ vào mùa là mua thêm quần áo - nhất là F1. Năm nay soạn ra vẫn thấy còn đủ dùng, chưa phải mua mới. Tiết kiệm tí nào hay tí đấy.

Quy Lão

Xe tăng
Em thì đang làm dưới khu công nghiệp. Nay đi pv làm tạm cho đỡ quên nghề( cty họ tuyển thời vụ 1-2 tháng) mà thấy nhiều cụ giống em quá. Có tận 6 cụ đi pv,e tưởng e 33 là cứng tuổi nhất hóa ra gần trẻ nhất. Đặc biệt có cụ đi 4 bánh đến pv cho công việc thời vụ chưa đến 10tr.
Không biết đến bao giờ kinh tế ổn định để có việc chứ lận đận này e cũng chán quá
Em cũng đi 4 bánh đây.
Tính ra thì từ tháng 3 đến giờ là không có thu nhập cho cá nhân mình.
Chỉ loay hoay để trả lương duy trì nhóm nhân sự lõi của công ty và tìm dự án mới cũng đủ vỡ mồm rồi

winnghiepdu

Xe điện
Đặc trưng của VN là không có thuế lũy tiến BĐS nên có khủng hoảng BĐS chỉ có đứng giá thôi
Theo em bất động sản bao giờ cũng có độ trễ Độ một đến hai năm với lại tín dụng chưa bị thắt chặt nên bất động sản chưa vấn đề bao giờ lãi suất tiết kiệm lên tầm 13 14 phần trăm bđs mới teo.

harman_kardon

Xe điện
Dã man thật các cụ ạ. Công ty em họ vừa cho nghỉ hơn 3000 người ở khắp nơi. Nặng nhất là Ấn với Mỹ. Có những người 15-20 năm kinh nghiệm. Có những người em chơi gần 10 năm nay và thực sự rất giởi nghiệp vụ...vậy mà cũng đi hết. Ngành em có khi là ngành bị nặng nề nhất bởi máy bay nằm đất hết :((

Em đoán là bên cụ ý làm về tài chính hoặc quản trị doanh thu, chi phí vì SAP là chuyên về mấy món đấy.
:D không cụ ạ. em làm gì có trình độ gì đâu. em lao động phổ thông thôi. nhưng cv cần phải hiểu 1 phần nhỏ trong hệ thống lớn nhiều mặt này. mỗi bộ phận 1 mảng hệ thống khác nhau mà. quản lý hàng , nhưng em là nv thường không phải quản lý. nhưng acc của mình vào đc phần quản lý :D. có thể biết nó nằm ở đâu, còn bao nhiêu, xuất đi cho đơn hàng nào vào thời gian nào....... vọc nhiều sẽ hiểu :D.
bên em cũng cho nghỉ nhiều lắm. chỉ cố gắng giữ lại những nhân viên thời vụ giỏi nhất chăm chỉ nhất. những cũng chỉ đc 5h/ ngày. cũng đỡ cho họ. nhưng cũng tội nghiệp cho những người không đc chọn. Sếp không nhìn người, chỉ nhìn vc, mà làm vc giỏi hay chưa giỏi nó đều hiện trên hệ thống quản lý cả :D.

otootooto

Xe tăng
Hix. E có cái nhà nho nhỏ cho thuê khách cũng trả r vì ko đỡ được. May là vẫn có việc ăn lương ko thì cũng mếu dở.
Em thì từ đầu dịch giảm nửa cho các phòng.
Khốn khổ thật. Lúc 2007 em mới ra trường lương 5.5 củ, giờ 12 năm sau vẫn lương 5.5 triệu.
Có điều em nhớ lúc đó ổ bánh mì em ăn 4k, cơm trưa văn phòng 12-15k, phòng đẹp bao điện nước nét 1.2 củ.
Giờ mọi thứ vật giá lên gấp 3 mà thu nhập vẫn thế, sống ở HN SG mà không có gia đình hỗ trợ thì chỉ có mì tôm suốt tháng mới trụ nổi
Em cũng ra năm 2007 mà lương chỉ bằng 1/3 của cụ :((

hacvuphong

Xe tăng
voz than thất nghiệp khó khăn này kia thì còn thấy là bình thường chứ đến otofun mà topic này lên 4 tầng là phản ảnh phần nào cục diện kinh tế sắp tới rồi.

Chắc tầm 2 3 tháng nữa ngấm hẳn đòn covid sẽ gục nhiều lắm đây :(
Cụ nào trai trẻ xông xáo, bên E cần tuyển sale thị trường cả nước, ưu tiên có kinh nghiệm trong ngành khóa, phụ kiện nhôm kính, sơn, keo, kim khí ạ.
chỉ cần có năng lực, nhiệt huyết, lương ko hạn chế ạ
E nhận mức lương khởi điểm 20 cụ. Yêu cầu doanh số bi nhiêu cụ

phuonganhh

Xe máy
Website
shopee.vn
giờ đến giai đoạn giải quyết hậu quả của covid, k biết đến bao giờ mới bình thường trở lại, chứ giờ e thấy làm gì cũng khó khăn quá

Thớt này lên nhanh quá. E hóng sáng giờ mới thấy nó ảnh hưởng ra sao.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
1 nhân viên có hành vy côn đồ lưu manh là cần loại bỏ ngay rồi cụ ạ. có như vậy văn hóa cty mới bền vững đc. Cty cụ chưa đc chính quy cho lắm. nên chú trọng đào tạo văn hóa ứng xử cho nhân viên. khi văn hóa cao thì năng xuất sẽ tỷ lệ theo đấy ạ.
Quan điểm của em như cụ đấy!
Nhưng banj qlsx bên em nó nhịn tốt hơn em, chứ em thì cho nó nghỉ từ bảy mươi đời rồi :P
QLSX cứ sợ ko tuyển được người tốt, thì cả cty sx bị rối loạn, đúng là có rối loạn thời gian đầu thật cụ ah, nhưng sau rồi cũng phải đâu vào đó cả, hix.
Tóm lại ko thể để đội ngũ ngôi sao ở lại để tác quái :P
Mà nó mất dạy là nghỉ rồi còn tới cty em để câu cả lxe nâng vào sau bên em sang chỗ nó, vì nó thù bên em "dám" để nó "phải xin nghỉ" :D Tệ lắm!
Nên sang 2 nơi mới cũng ko tồn tại được, bên em ở được lâu vì bạn qlsx bên em hiền và tốt nhịn thôi, chứ sang nơi khác, qlsx như hổ vồ thì thịt ngay.

cadan

Xe container
vậy mà bên bds bên em tuyển người liệt ra không xong. trong khi bên em là cdt luôn đó. dự án đất nền tỉnh nên nhiều người không đi được, dân bản địa thì hài lòng với mức lương hành chính hơn. haizzz. đúng mỗi ngành 1 cái khó. Năm nay Cô Vy vả chết Cô Hồn :(
Tháng 7 lại săp đến rồi...

Leanh65

Xe container
2008 em đi làm lương có 2,1 củ thôi cụ ah. Lương cụ ở thời điểm đó được gọi là doanh nhân thành đạt đó.
Em năm 2006 lương 5 củ, 2007 :6 củ cuối 2008 là 8,5 củ, 2010 : 12,5 củ cụ ạ. Cũng cấp trưởng phòng làm thuê thôi chứ dn gì đâu cụ.