Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

danca

Xe điện
Cụ nhầm hay là cụ chưa thử... kể cả lên 70km nhé vưỡn về số bình thường quan trọng là ko phải xe đời Tống
Xe đời nào thì MT khi đang nổ máy mà vào số là một chuyện, còn khi đã tắt máy và lao dốc với vận tốc 70 km/h muốn chuyển số thì hoàn toàn là câu chuyện khác cụ ạ !
Chính em đã tự thử xe mình khi thả dốc Thủy điện Hòa bình mà cụ ý còn không tin !
Không hề dùng phanh chân hay phanh tay, cứ lần lượt về từng số , từ số 5, số 4, 3, 2 và 1. Tốc độ chỉ còn 15km/h đủ để an toàn.
Hộp số cũng ko có gì bất thường, chỉ có tua máy lên cao là đương nhiên.
Một kinh nghiệm là khi về số, các cụ phải đợi xe 'ăn' số mới, giảm tốc một chút rồi mới về số tiếp theo, lúc đó côn phải nhả hoàn toàn, ko âm côn.

anhtho

Xe ngựa
Xe đời nào thì MT khi đang nổ máy mà vào số là một chuyện, còn khi đã tắt máy và lao dốc với vận tốc 70 km/h muốn chuyển số thì hoàn toàn là câu chuyện khác cụ ạ !
Nổ máy chứ cụ. Ai điên mà tắt máy khi xuống dốc ????

danca

Xe điện
Nổ máy chứ cụ. Ai điên mà tắt máy khi xuống dốc ????
Đang nói về câu chuyện tắt máy,cài số ,thả dốc khi bất ngờ xe (MTtrợ lực dầu.) bị mất phanh có an toàn hay ko?còn câu chuyên nổ máy cài số thấp xuống dốc khi bị mất phanh thì quá bình thường?

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Đang nói về câu chuyện tắt máy,cài số ,thả dốc khi bất ngờ xe (MTtrợ lực dầu.) bị mất phanh có an toàn hay ko?còn câu chuyên nổ máy cài số thấp xuống dốc khi bị mất phanh thì quá bình thường?
Dù trường hợp nào cũng ko nên tắt máy thả dốc, ko phải xe nào cũng giống xe nào, ta nên thực hành ở hệ số an toàn cao nhất.
Kể cả vẫn còn các trợ lực thì khi tắt máy, lực ghì sẽ bị động chứ ko liền lạc như khi xe vẫn nổ máy.

danca

Xe điện
Dù trường hợp nào cũng ko nên tắt máy thả dốc, ko phải xe nào cũng giống xe nào, ta nên thực hành ở hệ số an toàn cao nhất.
Kể cả vẫn còn các trợ lực thì khi tắt máy, lực ghì sẽ bị động chứ ko liền lạc như khi xe vẫn nổ máy.
HEhe!chiêu tắt máy ,cài số thấp đối với xe mt trợ lục dầu( chủ yếu xe tải trọng lớn) khi chẳng may mất phanh lúc đang đổ dốc hay lắm nha,nó không khác mấy khi có phanh cụ nhé, cái này chỉ các lái xe lão luyện nói cái họ hiểu ngay còn đối với tay mơ thì ko hiểu được ,bởi vì khi đổ dốc nếu kho phanh mà cài số thấp vòng tua máy sẽ đạt cực đại và tốc độ xe sẽ ko giảm !

anhtho

Xe ngựa
HEhe!chiêu tắt máy ,cài số thấp đối với xe mt trợ lục dầu( chủ yếu xe tải trọng lớn) khi chẳng may mất phanh lúc đang đổ dốc hay lắm nha,nó không khác mấy khi có phanh cụ nhé, cái này chỉ các lái xe lão luyện nói cái họ hiểu ngay còn đối với tay mơ thì ko hiểu được ,bởi vì khi đổ dốc nếu kho phanh mà cài số thấp vòng tua máy sẽ đạt cực đại và tốc độ xe sẽ ko giảm !
À thì ra cụ nói tới xe tải. Cái này em chưa biết :)).
Em có nghe nói tới xe có chế độ đóng supap để giảm tốc mạnh hơn nữa khi phanh bằng động cơ, đương nhiên khi đó máy phải tắt !
Nhưng với tư cách là 1 người lái xe con, em nghĩ chỉ cần giảm số là đủ cứu chúng ta khi đổ đèo mất phanh.

danca

Xe điện
Em có nghe nói tới xe có chế độ đóng supap để giảm tốc mạnh hơn nữa khi phanh bằng động cơ, đương nhiên khi đó máy phải tắt !
Nhưng với tư cách là 1 người lái xe con, em nghĩ chỉ cần giảm số là đủ cứu chúng ta khi đổ đèo mất phanh.
Xe con thì có j phải ngợi hả cụ?Đã khi nào cụ đọc báo có vụ nào xe con bị tai nạn vì mất phanh khi đổ dốc chưa?Cái j chưa làm chỉ nghe nói hoặc suy diễn thì đừng dạy người khác cụ ạ!

anhtho

Xe ngựa
Xe con thì có j phải ngợi hả cụ?Đã khi nào cụ đọc báo có vụ nào xe con bị tai nạn vì mất phanh khi đổ dốc chưa?Cái j chưa làm chỉ nghe nói hoặc suy diễn thì đừng dạy người khác cụ ạ!
Sao lại suy diễn, xe máy còn mất phanh nữa là cái ô tô ! Bạn em bị trên Suối Giàng, may mà ko sao vì hỏng phanh trước, còn phanh sau !
Xuống đèo rà phanh nhiều thì xe nào cũng mất phanh hết. Tất nhiên xe tải nặng hơn thì sẽ chóng mất phanh hơn.
Ngay từ đầu em đã nói thử trên xe con việc thả đèo ko dùng phanh mà cụ cữ khăng khăng không được.

Chuyện thử nghiệm cũng để cho các cụ hiểu thêm là khi thả dốc mà mất phanh thì vẫn còn một cơ chế khác để giảm tốc chứ ko hẳn là botay.com

Chỉnh sửa cuối:

danca

Xe điện
E tò mò hóng cái chế độ đóng supap để giảm tốc của cụ8-}

anhtho

Xe ngựa
E tò mò hóng cái chế độ đóng supap để giảm tốc của cụ8-}
Cái này cụ chờ cụ WhiteTiger vào giải thích rõ hơn.

Còn chuyện xuống đèo mất phanh dùng số để giảm tốc thì phải nhắc lại rõ là chính em đã thực hành trên xe con (xe em), coi như 1 lần thực tập để lỡ đâu ta bị lâm vào tình trạng đó thì đủ tự tin mà tự cứu mình. Ngay từ đầu cụ đã cho là ko thể làm được và bây giờ lại nói là xe tải. Cụ đọc lại các bài xem nào. Chuyện phổ biến kinh nghiệm cho mọi người là ý tốt, tại sao cụ lại bảo là suy diễn hay dậy người ? Liệu trên diễn đàn này đã ai tự thực hành bài đó chưa ?

Sei

Xe máy
các Cụ chia sẻ rất hay nhưng với em vẫn không hi vọng điều này sẽ thành hiện thực :D

Memoryinlife

Xe đạp
Hix, em tay lái non, toàn lái đường to đẹp thôi. :D Cụ nào mê đi phượt thì hay gặp tình huống này

QuanLoe

Xe tải
Hay quá.em cũng run tay khi gặp mấy tình huống leo vs xuống dốc cao :D

VJ180310

Xe máy
Phức tạp phết các cụ ạ

Taxi baby

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ngu tí! Xe em i10. Khi lên dốc do mới lái có cơ chết máy!
Trong trường hợp này có bị mất trợ lực lái và phanh k ạ? Em đạp phanh ngay và côn rồi đề nổ nên k rõ để lâu sẽ thế nào và thực tế lúc đó nó ra sao ạ.

Taxi baby

Xe tải
Xe chết máy thì thôi phanh chân là đúng rồi còn gì nhì vì xe có chạy nua đâu chứ (trừ xe đang xuống dốc mà đang xuống dốc xe có đà thì làm sao chết máy được)
hai nữa là phanh chân thường là phanh dầu bổ trợ hơi vì thế khi xe chết máy hệ thống phanh không có hỗ trợ của dầu và hơi nên nó cứng như gỗ vậy
Em đào mộ! Xe em chết máy khi lên dốc. Đạp phanh chân vẫn bình thường là sao ạ? Lúc đó em quên k xem đèn cảnh báo nên k rõ xòn trợ lực k nữa nhưng cảm giác như bình thường ạ.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cho em hỏi ngu tí! Xe em i10. Khi lên dốc do mới lái có cơ chết máy!
Trong trường hợp này có bị mất trợ lực lái và phanh k ạ? Em đạp phanh ngay và côn rồi đề nổ nên k rõ để lâu sẽ thế nào và thực tế lúc đó nó ra sao ạ.
Phanh thì ko mất ngay vì chân không vẫn còn, khả năng vẫn đạp được vài nhát mới mất trợ lực. Nhưng khi xe lên dốc mà bị chết máy, cụ kéo phanh tay là ổn vì phanh tay không liên quan tới trợ lực.