[Funland] Thảo luận về nhà hàng tôm hùm

Xichlo0banh

Xe tăng
Em chỉ toàn được cái râu, thân trẻ con nó chén sạch, còn loại càng to mẽo hay canada ji đấy nó cắt cái càng làm mấy miếng trong cái bát có sữa hay cái ji sền sệt ăn chả ngon nhưng trẻ con nó thik.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
SG đang nở rộ phong trào tôm hùm vỉa hè cccm ạ :)):))
Công nhận ăn tôm hùm ở Sài Gòn rẻ, bằng 1/3 ở HN. Ở SG nhà hàng tầm tầm kiểu Biển Đông đi ăn 4,5 người cũng chỉ khoảng 3-4 tr. Ở HN xác định tầm 8-9 tr.

maibuihy22

Xe đạp
Công nhận ăn tôm hùm ở Sài Gòn rẻ, bằng 1/3 ở HN. Ở SG nhà hàng tầm tầm kiểu Biển Đông đi ăn 4,5 người cũng chỉ khoảng 3-4 tr. Ở HN xác định tầm 8-9 tr.
Chính thế ! E mới lập topic này để thảo luận đấy cụ

fashion

Xe tăng
Em thì chỉ thích lấy tiết pha rượu,trước làm nhà hàng trong nha trang nên ăn uống cũng chán r

trốn nợ

Xe buýt
Tôm hùm mac cứ hấp lên rồi chấm muối ớt cay ăn cugx ngon rồi

Dailo

Xe tăng
Đúng rồi đới, tôm hùm có nhiều loài, tôm tre nó cũng thuộc loài tôm hùm và em thấy bảo ăn ngon nhất nhì trong họ tôm hùm:D
Ý kiewns của cụ giống em. Em toàn xơi loại này.

Khoa Béo

Xe buýt
Cụ cho e xin địa chỉ trong Sg với ạ

IP man

Xe lăn
"Ăn độn" nghĩa là gì hả cụ Ay Phôn Man, em chưa hiểu, tưởng là cứ luộc hay hấp lên rồi măm bt thôi chứ nhỉ:D
“Độn” là lấy thịt ra “độn” vào tiết canh ý cụ. Nếu lấy thịt của con tôm hùm bông thì hơi phí nên khi đánh tiết canh người ta lấy thịt của con tôm sú hoặc con tôm nhỏ này :D

keihopa

Xe tải
Em gần 40 mới được ăn tôm hùm.
Đợt có dự án với một lão bản người Hà Nội, ông này có mấy cái nhà hàng Trung Quốc nên ngày nào họp xong cũng được mời đi ăn, và bữa nào cũng có tôm hùm.
Em ăn đến bữa thứ 2 là chán đủ thứ cao lương mỹ vị Tây Ta Tàu. Ngồi uống rượu cầm chừng nói chuyện rồi tối về úp bát mỳ tôm trứng ngon ơi là ngon.
Bác nào cứ tưởng tượng trong vòng hai tuần ngày nào cũng đi ăn ở một trong những nhà hàng to nhất Hà Nội thì thế nào? Thú thực là được một hai hôm đầu, sau thấy đi ăn còn mệt hơn đi làm.

Kuu

Xe lăn
Ý kiewns của cụ giống em. Em toàn xơi loại này.

Vâng, thật ra là em chỉ biết xơi chứ ko biết hết tên nó đâu. Em cũng thấy loại tôm tre trên ăn ngon.

Hồi Tết vừa rồi em đc cho 4-5 cái đuôi tôm hùm (ảnh dưới), nghe loáng thoáng là Canada hay Alaska gì đó, nhưng có lẽ là hàng đông lạnh nên thua xa loại tươi sống bên trên:D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho e xin địa chỉ trong Sg với ạ
SG hải sản em hay ngồi mấy chỗ nhiều người biết, tầm tầm thì Rạn Biển, Biển Đông,...bình dân hơn thì Út Liên hay ra Bờ Kè. Tôm hùm SG khá phổ biến, giá mấy chỗ trên cũng ko quá chênh nhau.

Kuu

Xe lăn
“Độn” là lấy thịt ra “độn” vào tiết canh ý cụ. Nếu lấy thịt của con tôm hùm bông thì hơi phí nên khi đánh tiết canh người ta lấy thịt của con tôm sú hoặc con tôm nhỏ này :D
:)):)):))
Kiểu "độn" ấy thì chỉ nhà hàng gian dối nào đó họ làm thôi, chứ mình là người ăn thì cần gì "độn".
Con tôm trên đĩa em chụp nhìn vậy chứ bên ngoài cũng to lắm, ko nhỏ đâu:D

IP man

Xe lăn
:)):)):))
Kiểu "độn" ấy thì chỉ nhà hàng gian dối nào đó họ làm thôi, chứ mình là người ăn thì cần gì "độn".
Con tôm trên đĩa em chụp nhìn vậy chứ bên ngoài cũng to lắm, ko nhỏ đâu:D
Đây ko phải là gian dối mà nhà hàng có tâm họ mới tư vấn cho khách hàng như thế :))
Vì đánh tiết canh thì phải cắt nhỏ thịt ra, thịt tôm hùm bông mà làm như thế thì phí nên dùng loại “độn” kia thì tốt hơn.
Con tôm của cụ mà cứ nằm được trên đĩa là ko to. Em chứng kiến con tôm hùm bông 3-4 kg, thì chiều cao của nó từ đuôi đến ngọn râu còn cao hơn cả người lớn.

diboduoimua

Xe tăng
Em từ bé đã sinh sống ở vùng tôm cá (Phan Thiết) có người thân kinh doanh ngành này ở Phú Quý, ở Nha trang nên cũng biết về con tôm này:

Em từng ăn tôm hùm rất ngon (mẹ, nhớ lâu vì ngon) ở nhà hàng San hô HN, hôm đấy người thanh toán là giám đốc NH, bảo với em "may quá, chị đem theo thẻ chứ đếch đủ tiền mặt"
Thường món gì lạ, sang, hợp khẩu vị, thi thoảng mới ăn và được mời nữa thì sẽ rất ngon. (em fun tý)

Để mà nói ăn sao cho ngon thì chỉ cần các cụ lao xuống biển bơi khoảng 1 tiếng, xong lên ăn với uống bia thì ăn tôm đồng nướng lụi cũng ngon. Còn trưa ăn đẫy chất xong ưỡn ẹo đến tối lại ăn tôm hùm thì đầu bếp giời cũng chả ngon :D
Em đồng ý với cụ, vận động cho đói ăn cái gì cũng ngon.

về độ ngọt, chắc thịt thì tôm hùm thua tôm sú,
tôm hùm alaska to hơn nhưng chán hơn tôm hùm VN
về độ tươi thì ăn ở đảo BB hay trong đất liền con tôm còn sống đang bơi thì cũng như nhau
về độ sang chảnh thì dắt bạn gái ra ăn ở nhà hàng tôm hùm nguyễn khánh toàn là ok, chứ ăn Biern Đông hơi đông đúc lộm nhộm
vào ks 5 sao thì mất tự nhiên
Cụ chuẩn tôm alaska nhạt, không thơm bằng tôm hùm Vn (nhất là tôm hùm bông) - em nhớ sang bên Đan Mạch và Đức - ra siệu thị thấy bán con Tôm Canada này giá chỉ từ 8-12Eur/kg (hàng đang bơi luôn nhé)

Đồng ý với cụ, nghe cho oai, ăn cho sang mồm thôi, nhà cháu chỉ thích ăn mấy con tôm nhỏ bò lổm ngổm ở các đầm nước nợ, rửa sạch, ngâm chanh, chấm mù tạt ăn với 1 rổ rau trong đó có lá mui, chẹp chẹp ngon nhớ đời
Theo đánh giá của dân biển thì ngon nhất vẫn là tôm He biển - thịt dai - ngọt, loại 10con/kg cứ cho nên than nướng xong ra chấm muốt ớt là ngon phải biết, còn cái món gỏi tôm cụ nói chắc cũng chỉ được mỗi món đấy và ngon do gia vị với rau thơm là chính, chứ cái dòng tôm nuôi này thì chế biến hấp, nướng kiểu gì cũng ko thể ngon bằng tôm tự nhiên được.

Các nhà hàng ở HN thì hầu như chế biến đúng con tôm đang bơi, còn 1 số hàng quán vùng du lịch khi khách hàng chỉ thì họ bắt con đang bơi, nhưng khi đem chế biến thì lại tráo hàng (lấy con ướp đá - và họ ăn lãi dầy chỗ này) các cụ mợ đi ăn quán hàng ko danh tiếng nên lưu ý điểm này...

Chỉnh sửa cuối:

Bò lốp

Xe lăn
Bình Ba đảo e đã ăn và thấy rất chán, đắt, chưa kể còn tiền ca nô ra đảo nữa
Ko hiểu cụ ăn ở quán nào, đất BÌnh Ba là xứ Tôm hùm bông, gần như ngon nhất Vn mà cụ chê thì e thấy lạ. Em đi mấy tháng trc ở đây thì tôm bông bán 1,9tr/kg. Loại ko phải hùm bông và nhỏ hơn giá 1tr/kg. Ăn ngon, chắc nịch. Về tp NT giá khác luôn

thientudolong

Xe container
Ko hiểu cụ ăn ở quán nào, đất BÌnh Ba là xứ Tôm hùm bông, gần như ngon nhất Vn mà cụ chê thì e thấy lạ. Em đi mấy tháng trc ở đây thì tôm bông bán 1,9tr/kg. Loại ko phải hùm bông và nhỏ hơn giá 1tr/kg. Ăn ngon, chắc nịch. Về tp NT giá khác luôn
Em ăn con to = 2 ngón tay, bột bột chứ ko thơm và chắc, nói chung có sao nói vậy cụ ạ chứ em ko thêm mắm thêm muối làm gì :D

gnoudman

Xe tăng
Chắc miệng e gà chứ e thấy ăn tôm mũ ni ngon hơn, ngoài ra nếu tiền ăn tôm cứ làm cân tôm sú loại 5-600k/kg, thêm lẩu cá mú cá song gì đó, thêm vài cân mực bơi bên hải sản biển đông có mà no lè hơn ăn tôm.
Tôm hùm em đã ăn ở biển nhớ tràng thi, biển đông ăn rồi, Rạn biển SG ăn rồi ...v...v,ngon thì có ngon nhưng so với giá thì cảm thấy hơi quá.
Mà chả hiểu sao em như cụ, ăn tôm mũ ni thấy ngon hơn tôm hùm ... Chắc mồm của em có vấn đề thật ...~X(

matizvan2009

Xe ba gác
Thường món gì lạ, sang, hợp khẩu vị, thi thoảng mới ăn và được mời nữa thì sẽ rất ngon. (em fun tý)
Hihi, em ăn 'sang' cũng khá nhiều lần, giá cao, nhà hàng nhiều sao ... tuy nhiên cũng chỉ nhớ vài việc...
Thực ra cũng chả nhớ chuyện ăn ở San Hô, gặp thớt hỏi thì mới nhớ...