[Funland] Thảo luận về các mẫu dao bếp. Các mẫu dao đã từng làm.

voldemot

Xe máy
Cụ inbox em xin ít hình ảnh các loại dao của cụ + giá để em tham khảo
Dạ
Em cũng đang định tìm một cái hộp để dao. Vì dao chặt dầy hơn loại em dùng trước.
Nay vợ em lấy dao dùng cứ khen dao sắc tốt cụ ạ.
Cụ dùng cái thanh treo dao họ làm bằng nam châm cho rẻ. Thử tìm shoppe xem cụ ơi. Hộp gỗ lại đắt ra. Trong trường hợp k thích thanh treo thì mới làm hộp gỗ cụ ạ.

Em mới thử con dao thái của cụ chủ. - - - - Độ sắc: mới đương nhiên là sắc rồi. Để em dùng thời gian xem bao lâu mới phải mài.
- Độ cứng: cao hơn mấy con zwilling em đang dùng. Không biết sau vài lần mài thì như nào, nhưng zwilling em mài bằng đá 1000-2000, thấy lưỡi mòn khá nhanh.
- Chống gỉ: trước mắt thì chưa thấy gỉ
KK: Hơn zwilling cụ ạ e nghĩ vậy. Chờ cụ trải nghiệm rồi review lại ạ

voldemot cụ inbox em giá 1 bộ này với ạ. Tks cụ
Dạ
Cụ cho em xin giá của bộ dao này nhé.
Dạ
Nhà em vợ mài dao sắc cực, yêu cầu mua con chặt phải thế này thế kia, dao thái phải thế lọ thế chai. Đã thế ăn ớt còn kinh hoàng luôn 😲
Haha thế càng thích chứ sao cụ.
Em tìm dao thép không gỉ mà sắc bén như dao ta. Có không cụ chủ ơi? À cả máy mài dao nữa có không nhỉ?
Dạ bén chứ cụ. Chống gỉ luôn ạ. Có cụ còn phơi nắng mưa mấy ngày luôn. Mang ngâm dung dịch sắt 3 không làm sao ạ.

Chỉnh sửa cuối:

voldemot

Xe máy
Em muốn đặt một mẫu dao kiểu bên dưới

Thép làm dao màu trắng. Cán dao bằng gỗ như hình trên. Lưỡi dao hình chữ nhật: Chiều dài lưỡi 12cm, chiều rộng lưỡi 2.5cm. Mũi dao vuông góc, không vót nhọn, lượn tròn như hình dưới.

Chỗ sống dao tiếp xúc với ngón trỏ làm như hình dưới, mài nhẵn không có ba via.

Dao cho người già sử dụng nên càng nhẹ càng tốt. Ngoài ra cần đẹp. Bác chủ làm hết bao nhiêu nhắn em nhé.

Nếu cụ yêu cầu mức độ hoàn thiện cao như trong hình thì cần nói rõ với cụ chủ để xem có đáp ứng được không và nếu được thì chi phí như thế nào nhé. Cụ xem ảnh của các sản phẩm hoàn thiện thì sẽ thấy có một khoảng cách khá xa với hình ảnh mà cụ đăng đấy.
Đúng như cụ ar3a nói. Theo nhưng chi tiết mà cụ yêu cầu thì em thấy khó nhất là cái phần này cụ ạ. Phần cổ dao

Vì em chưa làm cách nào bịt kiểu kín bưng như thế. Tất nhiên là làm được nhưng nó lâu thì công lại thêm mà giá lại tăng ạ. Không thì cụ làm ốp 2 bên như mấy loại khác cũng đc.

Còn các yêu cầu khác em đều đáp ứng được hết bao gồm thái ngọt, không gỉ sét. Em đã làm cho một bác cây này rồi.Đúng chất của cây này khá nhẹ và chiều dài ngắn như kiểu dao gọt hoa quả ấy. Nhưng bản 4cm thì thái thịt khá ok. Chứ cụ mà làm 2.5 như không được phải làm bản 4cm.
Em gửi ảnh:

Trong ảnh là khách yêu cầu 1 thái sống và 1 thái chín. Cũng là cho nữ dùng vì từ ngày trước nhà bác đấy chuyên dùng dao nhẹ. Hình em chụp xấu quá.

Còn này có bị gỉ ko cụ. Nếu ko gỉ làm em 1 còn nhé
Dạ không ạ. Dỉ em trả lại tiện luôn kể cả mua 1-2 dùng thấy gỉ. Chặt gà vịt khá thích ạ.

Jue

Xe tải
Đúng như cụ ar3a nói. Theo nhưng chi tiết mà cụ yêu cầu thì em thấy khó nhất là cái phần này cụ ạ. Phần cổ dao

Vì em chưa làm cách nào bịt kiểu kín bưng như thế. Tất nhiên là làm được nhưng nó lâu thì công lại thêm mà giá lại tăng ạ. Không thì cụ làm ốp 2 bên như mấy loại khác cũng đc.

Còn các yêu cầu khác em đều đáp ứng được hết bao gồm thái ngọt, không gỉ sét. Em đã làm cho một bác cây này rồi.Đúng chất của cây này khá nhẹ và chiều dài ngắn như kiểu dao gọt hoa quả ấy. Nhưng bản 4cm thì thái thịt khá ok. Chứ cụ mà làm 2.5 như không được phải làm bản 4cm.
Em gửi ảnh:
View attachment 6654429 View attachment 6654430
Trong ảnh là khách yêu cầu 1 thái sống và 1 thái chín. Cũng là cho nữ dùng vì từ ngày trước nhà bác đấy chuyên dùng dao nhẹ. Hình em chụp xấu quá.
Dao em làm cho người già ngoài 80 tuổi sử dụng nên chiều rộng lưỡi dao bác chỉ làm từ 2 đến 2,5cm thôi nhé. Cổ dao bác nếu bác làm được như ảnh của em thì bác làm. Ngoài yếu tố sử dụng em muốn đẹp nữa. Hết bao nhiêu báo giá em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

voldemot

Xe máy
Dao em làm cho người già ngoài 80 tuổi sử dụng nên chiều rộng lưỡi dao bác chỉ làm từ 2 đến 2,5cm thôi nhé. Cổ dao bác nếu bác làm được như ảnh của em thì bác làm. Ngoài yếu tố sử dụng em muốn đẹp nữa. Hết bao nhiêu báo giá em nhé.
Ok em inbox bác nhé. Đáp ứng được yêu cầu của bác hết luôn.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Supercub_90

Xe điện
Cái môn dao này em nhìn thấy là váng hết cả đầu.

ar3a

Xe điện
Sau này cụ nhận được hàng cho em xin cái ảnh sản phẩm hoàn thiện nhé. Em rất tò mò về mức độ hoàn thiện của sản phẩm. Cảm ơn cụ

• Vodka
Reactions: Jue

Jue

Xe tải
Ok em inbox bác nhé. Đáp ứng được yêu cầu của bác hết luôn.

Em chưa thấy tin nhắn bác. Bác gửi cho em cái ảnh vật liệu thép sẽ làm dao, loại gỗ làm cán dao và dự định bác làm cái sống dao tiếp xúc với ngón trỏ nhé.

Matxech

Xe container
Sau hơn tháng sd con dao thái của cụ thì cảm giác rất ok về chất lượng chưa phải mài lại
Khi mới cầm thì nghĩ sd ko sướng
Nhưng dùng rồi thì sướng ko tưởng
Vk e nó xếp xó mấy con cũ chỉ dùng mỗi con này
À ngoài thái ra nó còn khen con này giã tỏi tiện

mr.l0nely.184

Xe điện
Cụ cho xin mẫu, giá của 1 bộ dao đầy đủ, loại chuẩn nhất của cụ, kg rỉ, gồm: dao chặt xương, dao chặt gà, dao thái thịt sống, dao thái thịt chín, dao cắt các đồ có xương (như cá), dao cắt/gọt hoa quả (cả loại quả to và loại quả nhỏ) và loại dao nào mà làm bếp hay dùng nữa thì cụ tư vấn thêm ah
E cũng hóng hớt chờ cụ chủ tư véo. Dao Nhựt mặn quá :D

xaunhatxahoi

Xe điện

lem có con này để chặt chém linh tinh khi đi phươT. Đang gửi đi đục ko biết có ảnh hưởng gì ko cụ nhỉ

voldemot

Xe máy
Sau hơn tháng sd con dao thái của cụ thì cảm giác rất ok về chất lượng chưa phải mài lại
Khi mới cầm thì nghĩ sd ko sướng
Nhưng dùng rồi thì sướng ko tưởng
Vk e nó xếp xó mấy con cũ chỉ dùng mỗi con này
À ngoài thái ra nó còn khen con này giã tỏi tiện
Vợ anh làm gì mà a lại dậy sớm thế. Kk

Matxech

Xe container
Vợ anh làm gì mà a lại dậy sớm thế. Kk

A chưa ngủ chứ ko phải là dậy sớm 😂
Còn vk a đang ngủ rồi
Hôm nào tiện chắc gửi con dao 2 thằng ng vào e xử lại cho a cái lưỡi nó cong cong chút chứ dao lưỡi thẳng mà thớt lõm méo lj được

Matxech

Xe container
E cũng hóng hớt chờ cụ chủ tư véo. Dao Nhựt mặn quá :D
Cảm quan e đã sd thì dao này ko kém nhật là bn chỉ có điều cụ thợ rèn chưa biết cách hoặc chưa chú tâm vào khâu hoàn thiện nên với ng khó tính thì la chưa hoàn hảo

voldemot

Xe máy
Em chưa thấy tin nhắn bác. Bác gửi cho em cái ảnh vật liệu thép sẽ làm dao, loại gỗ làm cán dao và dự định bác làm cái sống dao tiếp xúc với ngón trỏ nhé.
sao em k nhắn đc cho cụ nhỉ. Inbox ấy. Gửi nhưng nó không báo tin nhắn gửi thành công ạ

Jue

Xe tải
sao em k nhắn đc cho cụ nhỉ. Inbox ấy. Gửi nhưng nó không báo tin nhắn gửi thành công ạ

Em kiểm tra hộp thư cũng k thấy tin nhắn và cũng không để chế độ chặn gì. Bác gửi lại lần nữa. Chỗ dao tiếp xúc với ngón trỏ em thấy nó làm liền khối kiểu như bên dưới

Upload cho em ảnh thép cán dao, gỗ bọc cán và chỗ sống dao tiếp xúc với ngón trỏ nhé.

le_petit

Xe tăng
Vừa nhận dao của cụ gửi, cảm nhận ban đầu là ổn, còn cụ thể tôi sẽ chia sẻ sau thời gian dùng.
Góp ý nhỏ với cụ chủ:Chắc cụ ko muốn dừng lại ở sản suất đơn chiếc theo đơn đặt hàng mãi mà sẽ phát triển lên. Tôi (và chắc sẽ nhiều cụ nữa) chấp nhận việc cụ in logo độc quyền lên dao, điều đó có ích lớn cho cụ trong tương lai, cụ thử nghiên cứu xem.

Leanh65

Xe container
Chuẩn luôn cụ ơi. Giờ đa số là nhờ chợ ngta chặt luôn, về nhà mang ra chế biến luôn. Nhưng không có nó bất tiện thật ấy.

Em không sợ cụ chê, chê em càng thích vì em nhìn vào đó mà nghĩ lại sản phẩm của mình. Có người nói mình là may mắn đấy.
Đúng là dao sắc quá sợ cụ ạ, nhưng dùng nhiều thì sẽ nghiện sắc, em không biết tại sao nữa các cụ khác cũng vậy.

"Dao làm bếp thì phải hỏi phụ nữ" Em chỉ không đồng ý với cụ ở điểm này. Phụ nữ là những người làm bếp nhưng họ "không bao giờ" quan tâm đến dao như thế nào. Nó sắc, nó cùn, con nào dùng để chặt con nào dùng để thái. Trong đầu phụ nữ họ chỉ nghĩ đây là con dao mà thôi.
Dao làm bếp thì phải hỏi đànông trong nhà mới chuẩn. Em là em tính đa số chứ không phải không có những trường hợp cá biệt.
Cụ thử hỏi 5-10 người bạn của cụ xem. Ai là người đi mua dao cho gia đình. Em tin cụ có câu trả lời ngay.

Army knives thì quá tuyệt rồi. Nhưng kiểu mấy mẫu mà bác kia làm là theo sở thích cá nhân ấy cụ :D
Nhà em toàn em mua dao làm bếp các loại. Nhưng mài dao lại theo lệnh vợ. Em chỉ hay cáu là bả cầm đến dao là nhăm nhăm định liếc cái xoẹt vào chôn bát hay cạnh bàn đá. Thế nên mới mài xong là em thông báo và canh 1-2 hôm để nhắc không bả theo thói quen lại phí công em. Đánh giá cá nhân các mẫu dao cụ đưa lên chắc do đàn ông đặt nên cán hay cong và bản lưỡi hơi dài. Một số con mũi hơi nhọn quá và góc lưỡi sát tay khâu đa phần theo dáng góc vuông. Kiểu này chắc đa phần các bà vợ e ngại. Em thấy còn thiếu một loại dao gọt hoa quả nhỏ, lưỡi và bản chỉ nhỉnh bằng 1,5 lần ngón tay giữa dùng để gọt hoa quả nhỏ rất tiện và tần xuất sử dụng rất nhiều trong gđ. Chắc cụ ngại làm vì nó nhỏ quá. Em được ông bạn TQ tặng cho 6 con cho mấy ae dùng từ 2010 đến nay ai cũng khen, dù mới đầu nhìn nó nhọn và sắc nên hơi sợ tý.

Leanh65

Xe container
Tại sao dao làm cá lại bản to như cái lá bàng thế cc? Em tưởng bản to thì thịt cá nó sẽ ma sát nhiều lên mặt bản dao ,sinh khó làm chứ ạ
Dao đó chuyên dùng để lạng ( lọc) xương kiểu phile thôi cụ. Nó to bản và cong như con dao bầu của ta thì xía nó mí chuẩn xác.