[Funland] Thảo luận về các mẫu dao bếp. Các mẫu dao đã từng làm.

mr.l0nely.184

Xe điện
Cảm quan e đã sd thì dao này ko kém nhật là bn chỉ có điều cụ thợ rèn chưa biết cách hoặc chưa chú tâm vào khâu hoàn thiện nên với ng khó tính thì la chưa hoàn hảo
Dạ vâng, cảm ơn vì cụ đã chia sẻ trải nghiệm. E cũng chờ cụ chủ thông tin để đặt thử lấy 1 bộ trc, ngon lành cành đào E thửa thêm đôi bộ mang về 2 bên nội ngoại

voldemot

Xe máy
A chưa ngủ chứ ko phải là dậy sớm 😂
Còn vk a đang ngủ rồi
Hôm nào tiện chắc gửi con dao 2 thằng ng vào e xử lại cho a cái lưỡi nó cong cong chút chứ dao lưỡi thẳng mà thớt lõm méo lj được
Ok anh thế có gì em check lịch bạn ship rồi bảo qua chỗ a lấy về làm lại cho anh.
Em kiểm tra hộp thư cũng k thấy tin nhắn và cũng không để chế độ chặn gì. Bác gửi lại lần nữa. Chỗ dao tiếp xúc với ngón trỏ em thấy nó làm liền khối kiểu như bên dưới
Upload cho em ảnh thép cán dao, gỗ bọc cán và chỗ sống dao tiếp xúc với ngón trỏ nhé.
Ok thấy cụ nhiệt tình quá em cứ nhận kèo cho cụ. Làm xong em gửi ảnh cụ k thấy thì thôi em k tính tiền ạ
Vừa nhận dao của cụ gửi, cảm nhận ban đầu là ổn, còn cụ thể tôi sẽ chia sẻ sau thời gian dùng.
Góp ý nhỏ với cụ chủ:Chắc cụ ko muốn dừng lại ở sản suất đơn chiếc theo đơn đặt hàng mãi mà sẽ phát triển lên. Tôi (và chắc sẽ nhiều cụ nữa) chấp nhận việc cụ in logo độc quyền lên dao, điều đó có ích lớn cho cụ trong tương lai, cụ thử nghiên cứu xem.
Dạ vâng em cũng đang tính như vậy ạ. Định làm seri về dao bầu của VN nữa cho nó truyền thống ấy cụ.

duchanh12a2

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi thớt dùng trong gia đình thì mua loại nào ổn về chất lượng, giá cả hợp lý ạ?
Trước nay e chỉ thấy nói thớt thì dùng gỗ nghiến, hay nghiên đá gì đó nhưng có người lại bảo là nghiến không bằng xà cừ, me, điều này có chuẩn không? Tiện các cụ biết chỗ nào bán thớt nghiến chuẩn, bảo đảm thì cho e xin địa chỉ, điện thoại, cách lựa thớt như thế nào với? E cám ơn trước nhé.

XL Điện

Xe tăng
Không biết là post cái này có vi phạm gì không. Nếu có mong các mod bỏ qua cho em nhé.

Em có xem qua thớt bên "Tất cả về dao bếp", Đa số thấy các bác hay thảo luận về dao nhật mua về xog tự chế. Em thấy mẫu mã nó cũng ít chưa đa dạng lắm.

Vừa hay em cũng là thợ rèn nên muốn lặp thớt mới cũng nói về dao bếp nhưng sang một khía cạnh nó # hơn một chút. Đó là đa dạng về mẫu mã giúp chúng ta có cái nhìn tổng quát nhất về nhiều loại dao cũng như kiểu dáng...K

Một số kinh nghiệm cá nhân của em dành cho các bác trước khi mua dao:

# "Chọn dao qua lưỡi dao và việc tái sử dụng"

-----------------------------------------------------------------------------------------
Nội dung chính như sau:

1. Slot #2:

Chuyên update các mẫu mà em đã làm lên đây, để các bác tham khảo thêm. Rất nhiều mẫu luôn. Từ các loại dao nhật, dao việt, dao cắt cá biển...Cái này các bác xem ảnh là rõ nhất.

Có nhiều mẫu các bác chỉ đưa mỗi ảnh, em về tự mò làm không ứng ý khách lại làm lại, có thể em mất tiền, mất công nhưng làm thành công mà ứng ý khách điều đó là em thích nhất, vì em đã làm được nó chinh phục được nó.

2. Slot #3:

Trả lời các câu hỏi của các bác. Tiện thể tâm sự về nghề luôn, về con đường mà em trả qua với các sản phẩm của mình, cũng nhiều lần trả giá lắm.

Khác với thớt kia các bác thảo luận về độ cứng, mác thép... thì thớt bên này em đưa ra các loại phổ thông tại Việt Nam. Và đó cũng chính là lí do mà em, tìm tòi quyết tìm ra được thép phù hợp với dao bếp tại VN để làm ra những con dao không gỉ.
-------------------------------------------------
Cũng như bao lò rèn khác về cách làm. Về cơ bản cách hình thành một con dao sẽ trải qua các bước như sau:

1. Chọn phôi.
2. Rèn để tạo hình.
3. Xử lí các chi tiết về hình dáng bao gồm (Mài, rũa, ...)
4. Làm chuôi.

1. Phôi

Tại Việt Nam dao rèn thì thường có 4 loại cơ bản: Thép, Nhíp xe, Vòng bi, Thép không gỉ

1.1. Thép: Thường là các loại dao bán ngoài chợ truyền thống như anh em thường thấy. Nhược điểm là bị rỉ và dễ cùn, gãy lưỡi.

1.2. Nhíp. Về nhíp xe sẽ được sếp hạng tốt hơn thép một bậc ở độ cứng và lưỡi ít bị gãy hơn. Một số nơi hay lấy nhíp xe làm dao như HTX phúc sen, dao ở hà đông (đa sỹ). Nhíp cũng có nhiều loại (Nhíp ở VN, Nhíp nhập khẩu) đương nhiên nhập khẩu chất thép sẽ ok hơn. Nhưng em không thích thằng này ở chỗ là nó bị gỉ, dao bếp mà gỉ nhìn khủng khiếp thực sự

1.3. Vòng bi: Loại này tốt hơn nhíp xe ở hai điểm đó là cứng và đỡ gỉ hơn nhíp. Vòng bi này được chọn từ các ổ bi của các động cơ máy sau khi hỏng họ dùng cái đó để làm ra dao. Có những ổ bi to đến 50-60 cm các bác nhé.
Loại này dùng thì không thấy gỉ nhưng khi cắt các loại mà liên quan đến nhựa cây, rau củ quả thì nhìn sẽ giống với dao thép. Về vòng bi em có cả một tâm sự dài về loại này (Bài này cho em nợ hôm nào viết sau.).

1.4. Thép không gỉ: Làm gì thì làm nếu ta cứ tập trung vào chất lượng thì khách hàng sẽ không phụ lại ta, cứ đi chậm nhưng chắc ấy vậy mới là vững bền. Trời không phụ người các bác ạ. Sau những tìm tòi, đầu tư để tìm ra chất liệu mà khách hàng thích nhất thì đầu năm 2021 em đã bắt đầu chuyển qua phôi này để làm dao. Gọi là thép không gỉ cho nó chung chung, bác nào hỏi mác thép xin em xin phép không tiết lộ. Giống như bên thớt "Tất cả về dao bếp" một con dao tiêu chuẩn thì cần biết về mác thép, lớp thép, độ cứng... nhưng em xin không tiết lộ về những con mà do em làm ra.

Chỉ chắc chắn vài điều sau đây:
1. "Nó không gỉ" kể cả gặp các loại như chanh, nhựa chuối...Hoặc một số bác ngâm trong cocacola thoải mái luôn nó vẫn trắng sáng, một số con dao mà các bác mua bên nhật về ngâm coca mà nó ngả sang màu xám là thép không ok lắm về độ ăn mòn chống gỉ đâu nha.
2. Độ cứng, cái này thì em không biết ở đâu đo cái này cho nó chuẩn nhỉ, các bác mách em với để em gửi dao của em đi đo.
Nhưng cảm quan về độ cứng thì em đã từng lấy 2 con để chặt thep B40, 1 con làm từ thép vòng bi, 2 là từ thép không gỉ sau quá trình em làm xong sản phẩm. Kết quả là con bòng bi bị cùn lưỡi, con kia không si nhê. Tại sao em lại có kết luận con làm từ thép không gỉ cứng hơn con vòng bi qua cảm quan như vậy.

Vì khi 2 kim loại va chạm sẽ sinh ra nhiệt. Thép tốt sẽ chịu được nhiệt và lưỡi không làm sao hết. Khi thử cái chặt thép này con ở vòng bi sẽ bắn ra tia lửa còn thép không gỉ thì không. Hôm nào em làm video cho các bác xem

----------------------------------------------

Video test dao:

Hôm nào rảnh em sẽ làm tiếp video với cà chua, chặt sắt b40 các kiểu.

----------------------------------------------

Tự bạch: Em biết chỉ với công nghệ rèn và máy móc ở VN chưa đủ để sánh với các nước # nhưng cứ có chút lãi là em lại đầu tư vào máy móc, nâng cao công nghệ và ngày càng hoàn thiện sản phẩm hơn...Mong các bác chỉ giáo và góp ý cho em với.

Em xin cám ơn.
Xưởng mình ở đâu vậy cụ?

voldemot

Xe máy
Các cụ cho e hỏi thớt dùng trong gia đình thì mua loại nào ổn về chất lượng, giá cả hợp lý ạ?
Trước nay e chỉ thấy nói thớt thì dùng gỗ nghiến, hay nghiên đá gì đó nhưng có người lại bảo là nghiến không bằng xà cừ, me, điều này có chuẩn không? Tiện các cụ biết chỗ nào bán thớt nghiến chuẩn, bảo đảm thì cho e xin địa chỉ, điện thoại, cách lựa thớt như thế nào với? E cám ơn trước nhé.
Cá nhân em thì em thích nhất gỗ me. Bởi vì gỗ me dùng nó k lên mùn thớt nên cá nhân em vote gỗ me.
Xưởng mình ở đâu vậy cụ?
Dạ ở mạn gần hòa bình cụ ạ

voldemot

Xe máy
@Jue
Gửi cụ. Em nhắn tin không thấy cụ rep nên viết lên đây vậy.
E làm xong cây nhu cụ yêu cầu rồi ạ.
Video thì có lẽ đẹp hơn ảnh chờ tối em up video giờ em up ảnh.

Nhận xét cá nhân: Cây này làm thêm bịt đầu đít cầm khá đầm tay kiểu nhỏ người mà nó chắc thịt ấy.
Cầm khá vừa tay gọt hoa quả và thái thịt đều ok hết ạ.

Đúng là em làm tầm 5-6 con dạng này cho khách đa phần trên 50-60 thích dạng ngắn và nặng nặng kiểu này để thái thịt .Phần cố dao em đánh bóng rất kỹ rồi cụ ạ.

charon666

Xe buýt
Oánh dấu nghiên cứu.

ktqsminh

Xe tăng
@Jue

Nhận xét cá nhân: Cây này làm thêm bịt đầu đít cầm khá đầm tay kiểu nhỏ người mà nó chắc thịt ấy.

Đúng là em làm tầm 5-6 con dạng này cho khách đa phần trên 50-60 thích dạng ngắn và nặng nặng kiểu này để thái thịt .Phần cố dao em đánh bóng rất kỹ rồi cụ ạ.

Cụ nhắn cho em giá con này và 1 con dao chặt cũng làm bịt đầu như này ạ.

NgheAn24h

Xe tải
Em vừa bê cụ này về. Hình như hàng Nhật Made in Vietnam phải không các cụ?

Azeglio

Xe điện
Em oánh dấu. Khi nào bộ dụng cụ làm bếp của em hết hạn sử dụng thì đặt cụ 1 bộ.

Đôi lời góp ý: Cụ nên làm cán điệu đà thêm tý, khắc thêm thương hiệu, hoa văn. Trông hơi mộc.

huonglong611

Xe buýt

Em định mua mấy con dao này thấy giad có mấy trăm k biết dùng có được k các cụ nhỉ?

Trailer

Xe buýt
@Jue

Cụ inbox em giá con này và 1 con gọt hoa quả size nhỏ hơn với, cho em ảnh nữa nhé. Tks cụ