[Funland] Thanh tra Chính phủ yêu cầu làm rõ việc VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin AstraZeneca

bearbie

Xe điện
Tự anh Quảng nổ bắt được toàn dân, toàn quân ta phải dùng cái app của anh ấy ah cụ ???
Câu hỏi này toàn dân cũng muốn hỏi anh Quảng lắm. Bác có ttin gì thì xin cho biết. Tuy nhiên là có đen tối gì thì cũng không phải với ý đồ che giấu số vaccine (dữ liệu sai), mà sự sai đó đến từ cái ngu của thằng phần mềm, tức cái đen tối của bác nó chỉ liên quan anh Quảng, không liên quan gì vaccine ráo.

poiuy

Xe ba gác
Bây giờ ở đâu có AZ để tiêm phòng vậy các cụ?

addvy

Xe buýt
em đã tiêm 3 mũi AZ hy vọng 73.504 liều vắc xin AstraZeneca sẽ được đưa trở lại thị trường để em tiêm mũi 4 cho nó đồng bộ

.Bo My

Xe container
em đã tiêm 3 mũi AZ hy vọng 73.504 liều vắc xin AstraZeneca sẽ được đưa trở lại thị trường để em tiêm mũi 4 cho nó đồng bộ
Nó lén tiêm dịch vụ sạch rồi, thật ra còn định giữ lại tiếp nhưng đến lần sau vài trăm ngàn liều thì bị phát hiện kịp thời !

chemvovan

Xe buýt
Cụ phải đọc kỹ, chính phủ mua, ủy quyền nó nhập và lưu trữ. Tất cả cty sản xuất vắc xin ko bán cho đối tác thương mại , chỉ bán cho chính phủ. Tại vì sao thì cụ tự tìm hiểu
Vớ vẩn nhé. Thằng VNVC nó bỏ tiền túi ra để góp cho bọn AstraZeneca nghiên cứu sản xuất vắc xin từ lúc mới có dịch. Chả hiểu sao lại có đoạn Chính phủ giao VNVC làm việc với AZ.

chemvovan

Xe buýt
Vụ VNVC thì e nghĩ như này. Ban đầu có lẽ VNVC thông qua BYT muốn nhập vacxin của AZ để tiêm dịch vụ ( thơi điểm đó dịch tương đối nhỏ ở VN), đây gọi là nhận định đầu tư thôi.
VNVC cũng phải đat cọc tiền ( đương nhiên có thể có cả bảo đảm của BYT) mới có suất mua. Ai ngờ khi hàng về, thời điểm ấy dịch to quá, vacxin lại ko có, nên có lẽ cũng bị ép 1 phần nên bán lại cả lô cho BYT.
73k liều này chắc là tiêm dịch vụ ( hoặc ngoại giao) vẫn nằm trong số 30 triệu liều của BYT chăng?
nhưng chỉ vậy mà bị đấm thì hơi cay nhỉ :D
Đây mới chỉ là kiến nghị của TTCP thôi, chắc đấu đá gì đó, ném đá dò đường xem dư luận phản ứng ra sao. Nếu dư luận ủng hộ VNVC thì cấp trên bảo chuyện này không vấn đề gì.

bomon

Xe tăng
Theo e dc biết thời điểm đó nhà sản xuất ko bán thương mại , chỉ cấp cho chính phủ. Vì đó là vắc xin khẩn cấp.
cụ làm ơn dẫn nguồn nói nhà sản xuất AZ không bán thương mại, nếu không nguồn thì gọi là chém láo đấy

Cụ phải đọc kỹ, chính phủ mua, ủy quyền nó nhập và lưu trữ. Tất cả cty sản xuất vắc xin ko bán cho đối tác thương mại , chỉ bán cho chính phủ. Tại vì sao thì cụ tự tìm hiểu
và cụ đừng nhét chữ vào mồm chính phủ nhé, link bài báo nói rằng ngày 19/6/21 "Chính phủ mua lại số vacxin mà VNVC đã mua của AZ", làm gì có chuyện uỷ quyền nó nhập và lưu trữ
Hợp đồng 25tr liều tiếp theo ký tháng 11/21 thì có thể khác chứ 30tr liều đầu tiên tuyên bố các bên đều là hđ giữa VNVC với AZ thôi.

Còn về COVAX lô đầu tiên chỉ đến vietnam vào 1/4

Patriots

Xe lăn
Vụ VNVC thì e nghĩ như này. Ban đầu có lẽ VNVC thông qua BYT muốn nhập vacxin của AZ để tiêm dịch vụ ( thơi điểm đó dịch tương đối nhỏ ở VN), đây gọi là nhận định đầu tư thôi.
VNVC cũng phải đat cọc tiền ( đương nhiên có thể có cả bảo đảm của BYT) mới có suất mua. Ai ngờ khi hàng về, thời điểm ấy dịch to quá, vacxin lại ko có, nên có lẽ cũng bị ép 1 phần nên bán lại cả lô cho BYT.
73k liều này chắc là tiêm dịch vụ ( hoặc ngoại giao) vẫn nằm trong số 30 triệu liều của BYT chăng?
nhưng chỉ vậy mà bị đấm thì hơi cay nhỉ :D
Nhập Vacxim chứ có phải mớ rau đâu mà không có cái gật đầu của BYT dám vác tiền đi đặt cọc, nó liên quan đến VISA, đặt cọc không có VISA thì mất tiền à? Mà VISA thì ai cấp? Cái việc mua vacxim không khó, mà có được nhập vào không mới khó (xin VISA)

• Vodka
Reactions: SVC

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Vớ vẩn nhé. Thằng VNVC nó bỏ tiền túi ra để góp cho bọn AstraZeneca nghiên cứu sản xuất vắc xin từ lúc mới có dịch. Chả hiểu sao lại có đoạn Chính phủ giao VNVC làm việc với AZ.
Cụ biết gì về Bi di nít ???

DrH2012

Xe buýt
Nhập Vacxim chứ có phải mớ rau đâu mà không có cái gật đầu của BYT dám vác tiền đi đặt cọc, nó liên quan đến VISA, đặt cọc không có VISA thì mất tiền à? Mà VISA thì ai cấp? Cái việc mua vacxim không khó, mà có được nhập vào không mới khó (xin VISA)
Thì ý e cũng là vậy mà, ko có bộ tế đứng sau thì vụ này VNVC ko làm 1 mình dc. Mấu chốt nhất ở đây là động cơ đưa vacxin về để kinh doanh, hay là tiêm free cho người dân theo ctrinh NN.
Nếu là chu dong tiêm free, đúng theo kiểu VNVC ứng tiền nhập, sau đó bàn giao khi BYT cần, ko vụ lợi, thì cần trao huân chương ấy chứ.
Còn nếu 2 ông móc ngoặc để làm dịch vụ, thì vụ này khác gì Việt Á version 2

• Vodka
Reactions: SVC

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
cụ làm ơn dẫn nguồn nói nhà sản xuất AZ không bán thương mại, nếu không nguồn thì gọi là chém láo đấy

và cụ đừng nhét chữ vào mồm chính phủ nhé, link bài báo nói rằng ngày 19/6/21 "Chính phủ mua lại số vacxin mà VNVC đã mua của AZ", làm gì có chuyện uỷ quyền nó nhập và lưu trữ
Hợp đồng 25tr liều tiếp theo ký tháng 11/21 thì có thể khác chứ 30tr liều đầu tiên tuyên bố các bên đều là hđ giữa VNVC với AZ thôi.

Còn về COVAX lô đầu tiên chỉ đến vietnam vào 1/4
Nhà nước khôn thế? :D "Trong đó, giá mua vaccine là giá tạm tính, trường hợp AZ giảm giá bán cho Công ty VNVC thì công ty phải giảm giá tương ứng cho Bộ Y tế; trường hợp AZ tăng giá bán cho Công ty VNVC thì Bộ Y tế chỉ thanh toán cho VNVC theo giá đã đàm phán, ký hợp đồng." làm nhà nước đi đàm phán thương mại thích thật.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ.
Vung tiền mua hàng không khó.
Nhập khẩu vào đúng theo lệ mới khó :D
Chả dễ mấy ai làm được cái sự này :)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thì ý e cũng là vậy mà, ko có bộ tế đứng sau thì vụ này VNVC ko làm 1 mình dc. Mấu chốt nhất ở đây là động cơ đưa vacxin về để kinh doanh, hay là tiêm free cho người dân theo ctrinh NN.
Nếu là chu dong tiêm free, đúng theo kiểu VNVC ứng tiền nhập, sau đó bàn giao khi BYT cần, ko vụ lợi, thì cần trao huân chương ấy chứ.
Còn nếu 2 ông móc ngoặc để làm dịch vụ, thì vụ này khác gì Việt Á version 2
Cụ lại nhắc Nỗi ĐAU Việt Á.
Chả nhẽ vang ?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Vụ VÁ e lưu lại làm case study về doanh nghiệp sân sau rồi cụ. Kk
Em lại thấy NHỤC về hệ thống NGHIÊN CỨU KHOA HỌC của nước nhà cơ, nhất là về Y khoa :(
Mọi hội đồng khoa học, bộ KHCN rồi hội đồng thi đua khen thưởng quốc gia …=((
Chán. Không buồn nói :(
Nếu em nói sai, cccm cứ cho ý kiến. Em xin tiếp thu.

DrH2012

Xe buýt
Việt Á đã đành.
Còn cái VNVC này nữa cơ ?
Hình như bác cũng trong ngành nhỉ?
Vụ này theo như e theo dõi thì cũng kiểu motip như VÁ, nhưng có mấy điem khác:
- Vacxin ko dễ kênh giá lên, vì liên quan cả bên AZ nữa. Em đoán khả năng cao là định chạy song song cả 2 ctrinh ( tiêm free và dịch vụ chui). Tiêm free thì theo giá thoả thuận với BYT, chui thì k rõ :D
Giai đoạn này việc triển khai tiêm rất chậm và rón rén ( vacxin cũng ít).
- Hồi cuối 2020 và đầu 2021, có 1 đợt VNVC truyền thông khá mạnh về việc tiêm vacxin dịch vụ phòng Covid ( Hồi đấy VN vẫn đang ổn), em còn thắc mắc kbiet nhu cầu tiêm cao ko, vì VN lúc ấy thực sự ổn.
- Sau đó chiến dịch truyền thông k rầm rộ nữa, tiêm chui thì vẫn có.
- Dịch bùng to thì ai cũng biết rồi
Em lại thấy NHỤC về hệ thống NGHIÊN CỨU KHOA HỌC của nước nhà cơ, nhất là về Y khoa :(
Mọi hội đồng khoa học, bộ KHCN rồi hội đồng thi đua khen thưởng quốc gia …=((
Chán. Không buồn nói :(
Nếu em nói sai, cccm cứ cho ý kiến. Em xin tiếp thu.
Dân chuyên môn họ biết cả đấy cụ, nhưng làm gì có quyền, đấu tranh làm gì cho thiệt thân, chống sao dc cả 1 nhóm lợi ích.
Như vụ vacxin nội, Hội đồng đạo đức k tuýt còi, thì chắc lại có VÁ nữa rồi :)). May cái các thầy ko nhắm mắt cho qua dc, liên luỵ lớn quá.

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
- Vacxin ko dễ kênh giá lên, vì liên quan cả bên AZ nữa. Em đoán khả năng cao là định chạy song song cả 2 ctrinh ( tiêm free và dịch vụ chui). Tiêm free thì theo giá thoả thuận với BYT, chui thì k rõ :D
- Hồi cuối 2020 và đầu 2021, có 1 đợt VNVC truyền thông khá mạnh về việc tiêm vacxin dịch vụ phòng Covid ( Hồi đấy VN vẫn đang ổn), em còn thắc mắc kbiet nhu cầu tiêm cao ko, vì VN lúc ấy thực sự ổn.

Dân chuyên môn họ biết cả đấy cụ, nhưng làm gì có quyền, đấu tranh làm gì cho thiệt thân, chống sao dc cả 1 nhóm lợi ích.
Như vụ vacxin nội, Hội đồng đạo đức k tuýt còi, thì chắc lại có VÁ nữa rồi :)). May cái các thầy ko nhắm mắt cho qua dc, liên luỵ lớn quá.
Cụ lại không chịu đọc báo Ta rồi.
Và trong Y tế thì kênh giá mới dễ nha cụ :)

Patriots

Xe lăn

Nói ra thì buồn nhưng kênh hết cụ ạ, cháu thấy báo giá bên Đức thấp hơn cụ ạ, mà ở đây VNVC bảo là đặt cọc từ khi nghiên cứu, báo giá cho 1 triệu liều trở lên rơi vào 1 USD , nhận từ nhà máy

Mandalord

Xe điện
Vaccine cúm mùa, 13 năm để nghiên cứu, thử nghiệm lâm sàng, cụ đọc thêm ở link này

Em không có chuyên môn và tài liệu, nhưng em nghĩ mình tự chủ 100% với loại này.
Vaccine làm từ trứng gà. Gà giống nhập từ Pháp. Cũng gọi là làm chủ dần dần nhưng để vỗ ngực là tự chủ 100% thì còn xa lắm.

Chưa nói tới nguồn virus để cấy vào trứng chắc chắn không tự chủ được. Máy móc thiết bị chắc chắn phải mua.