[Funland] Thanh tra Chính phủ yêu cầu làm rõ việc VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin AstraZeneca

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nói ra thì buồn nhưng kênh hết cụ ạ, cháu thấy báo giá bên Đức thấp hơn cụ ạ, mà ở đây VNVC bảo là đặt cọc từ khi nghiên cứu, báo giá cho 1 triệu liều trở lên rơi vào 1 USD , nhận từ nhà máy
Nói chung là trong vụ tiêm vaccine phòng COVID này thì em chỉ biết … Cười Méo mó.
Do có tiền sử dị ứng nên mặc dù mình trong lực lượng chống dịch nhưng bị 1 em xinh ơi là xinh gạt ra khỏi danh sách tiêm AZ ở cơ quan và cho lời khuyên: Anh nên chờ loại vaccine khác tốt hơn
Để được tiếp tục đi làm và đi chuyển, em phải tự xoay xở tiêm dịch vụ vaccine Pfizer ở bv Đại học Y. 3 mũi Pfizer được thực hiện đúng thời hạn. Giấy tiêm cầm tay
Ra đường, Chìa a lô, công an phán: anh mới tiêm 2 mũi ở y tế phường Dịch vọng theo phần mềm PC.
Em cãi rồi chìa 3 cái dấu đỏ chót của bv ĐHY.
Sau mũi thứ 2 thì em bị tăng cái dị ứng lên rất nhiều
Sau tiêm mũi 3 thì em mắc Cô vit :(
Lúc cơ quan em hò hét tiêm mũi 4 thì em đếch quan tâm nữa. Kệ. Bỏ
Tình sử của em với con Cô vít nó là thế cccm ah.
Nẫu :D

ate1987

Xe tăng
Điều tra chắc là điều tra cái sân sau của VNVC thôi :D.

bearbie

Xe điện
Thì ý e cũng là vậy mà, ko có bộ tế đứng sau thì vụ này VNVC ko làm 1 mình dc. Mấu chốt nhất ở đây là động cơ đưa vacxin về để kinh doanh, hay là tiêm free cho người dân theo ctrinh NN.
Nếu là chu dong tiêm free, đúng theo kiểu VNVC ứng tiền nhập, sau đó bàn giao khi BYT cần, ko vụ lợi, thì cần trao huân chương ấy chứ.
Còn nếu 2 ông móc ngoặc để làm dịch vụ, thì vụ này khác gì Việt Á version 2
VNVC mắc gì tiêm free bác, nó có làm từ thiện đâu. Nó tính tiêm dvu từ đầu. Nhưng vẫn tri ân nó vì cho dù có trả tiền cũng cứu được khối người, hơn là không có miếng thuốc nào.

Hồi đầu cho đăng ký, nó luôn ghi là việc triển khai phải chờ ý kiến Bộ Y tế, nên ai cũng biết là nó có làm gì cũng phải được ai đó trên bộ cho phép cái đã, không phải chuyện gì mới. Có điều 1 anh (bộ) chỉ ngồi cho phép, 1 anh bỏ tiền + công sức chạy khắp nơi thì người ta cám ơn anh ra sức, bởi vì lẽ ra chính cái anh cấp phép phải đi ra sức ra tiền, dân thuê anh ngồi đâu phải chỉ để gật đầu.

Còn bác nào bảo chính phủ không dám/không thể tự mình đi thương lượng mà phải ủy quyền cho VNVC thì nó buồn cười lắm. Thế giới ai cũng bán cho chính phủ, đây chính phủ không dám ra mặt phải mượn tay tư nhân. Nhưng mấu chốt là nếu CP làm vậy thật thì đã chả gáy vang nhà, làm gì có chuyện âm thầm chịu mang tiếng oan cho VNVC nó hưởng hết công lao.

Tóm lại là dân Sài Gòn hiểu như thế này:

- VNVC cọc từ rất sớm, có nguy cơ mất trắng, dự tính đem về tiêm dịch vụ kiếm lời. Lúc đó cuối 2020 nên bộ chả thèm làm gì ngoài gật đầu (miệng?) cho VNVC.
- T5/2021 dịch bùng dữ dội bộ mới hỏi nhau vaccine thì đã quá muộn, giờ đó đặt mua thì xác định 2022 mới có.
- Bộ vớ ngay lấy 30tr liều VNVC bảo để lại cho tao, dù sao thì VN cũng không thể chích dịch vụ được với tình hình dịch này.

Còn mấy bác nhầm lẫn chỉ có COVAX mới đưa được vaccine về thì thôi miễn bàn, thông tin sai quá sai.

Mr Chun

Xe tăng
May có thằng này em được tiêm sớm, vì em k có vx ông ngoại, cụ ngoại nào

Mít tố nữ

Xe tăng
VNVC mắc gì tiêm free bác, nó có làm từ thiện đâu. Nó tính tiêm dvu từ đầu. Nhưng vẫn tri ân nó vì cho dù có trả tiền cũng cứu được khối người, hơn là không có miếng thuốc nào.

Hồi đầu cho đăng ký, nó luôn ghi là việc triển khai phải chờ ý kiến Bộ Y tế, nên ai cũng biết là nó có làm gì cũng phải được ai đó trên bộ cho phép cái đã, không phải chuyện gì mới. Có điều 1 anh (bộ) chỉ ngồi cho phép, 1 anh bỏ tiền + công sức chạy khắp nơi thì người ta cám ơn anh ra sức, bởi vì lẽ ra chính cái anh cấp phép phải đi ra sức ra tiền, dân thuê anh ngồi đâu phải chỉ để gật đầu.

Còn bác nào bảo chính phủ không dám/không thể tự mình đi thương lượng mà phải ủy quyền cho VNVC thì nó buồn cười lắm. Thế giới ai cũng bán cho chính phủ, đây chính phủ không dám ra mặt phải mượn tay tư nhân. Nhưng mấu chốt là nếu CP làm vậy thật thì đã chả gáy vang nhà, làm gì có chuyện âm thầm chịu mang tiếng oan cho VNVC nó hưởng hết công lao.

Tóm lại là dân Sài Gòn hiểu như thế này:

- VNVC cọc từ rất sớm, có nguy cơ mất trắng, dự tính đem về tiêm dịch vụ kiếm lời. Lúc đó cuối 2020 nên bộ chả thèm làm gì ngoài gật đầu (miệng?) cho VNVC.
- T5/2021 dịch bùng dữ dội bộ mới hỏi nhau vaccine thì đã quá muộn, giờ đó đặt mua thì xác định 2022 mới có.
- Bộ vớ ngay lấy 30tr liều VNVC bảo để lại cho tao, dù sao thì VN cũng không thể chích dịch vụ được với tình hình dịch này.

Còn mấy bác nhầm lẫn chỉ có COVAX mới đưa được vaccine về thì thôi miễn bàn, thông tin sai quá sai.
Em muốn rót rượu tán thành mà máy không cho. Cụ nói đúng ý em quá!
Làm kinh doanh thì phải có lời chứ, lúc nào và luôn luôn đòi người kinh doanh phải làm không lời, làm từ thiện thì thật vô lý. Em thấy vụ này phải cảm ơn VNVC cho dù nó có giữ lại bao nhiêu phần trăm liều đã mua và sử dụng thế nào thì cũng chấp nhận được mà.

3077

Xe container
Covid đúng là có bọn kiếm lời vô nhân đạo như bay giải cứu nhưng đội mua vật tư y tế nhất là vx em thấy quá thương. Bản thân chính mấy ông chửi ở đây có khi cũng chen nhau mua khẩu trang 200k/hộp lúc cao điểm, sao lúc đấy k cãi thằng bán là giá nhập có 20-30k sao lại bán 200k xem nó có vả vào mồm cho k. Vx thì ngay báo chính thống ngày ấy cũng bảo quyết mua và giá chỉ trong 24h, quá là giá khác hoặc k có hàng

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
VNVC của anh nào mà cũng lớn nhanh như Phù đổng các Cụ nhỉ

NVM7886

Xe tải
Em lại thấy NHỤC về hệ thống NGHIÊN CỨU KHOA HỌC của nước nhà cơ, nhất là về Y khoa :(
Mọi hội đồng khoa học, bộ KHCN rồi hội đồng thi đua khen thưởng quốc gia …=((
Chán. Không buồn nói :(
Nếu em nói sai, cccm cứ cho ý kiến. Em xin tiếp thu.
Thì cái hệ thống GD của xứ Thiên đàng vẫn SX ầm ầm hàng năm ra 1 mớ GS, TS đấy thôi, Nhưng chất lượng thì nó.... Hic Hic

psy

Xe buýt
Quá NHỤC!
Cái này không thể đổ tại cơ chế mà trước nhất là trình độ, kiến thức và tự trọng của giới khoa học hiện nay là con số 0.
- Nếu có trình độ kiến thức thì sẽ tự tin từ chối các đề tài láo. Có khi cũng éo biết gì để mà đánh giá nó láo hay không.
- Nếu có tự trọng thì khi không thể đưa ra chính kiến thì tự cút mợ khỏi cái hội đồng mà mình éo có tiếng nói gì cho đỡ nhục.
Nhưng khi out ra thì không thể phát triển nghề nghiệp cụ ạ. Làm nghiên cứu giờ phải rất chuyên nghiệp, nhất là mấy cái kh cơ bản, đòi hỏi máy móc công nghệ và đầu tư bài bản, vì đầu ra không phải sản phẩm sử dụng ngay được. Để ra cái test và vaccine như đợt dịch, trước đó tây lông đã phải theo nó mấy chục năm. Khi out ra, mình cũng bị đẩy khỏi các dây nghiên cứu. Còn chấp nhận theo, cũng bị thui chột. Túm lại, đằng nào cũng chết, nhưng theo thì còn ngoi lên kêu được "tôi chết đây", còn out thì không sủi tăm tí nào, nên các cụ không biết đó thôi. Bên ứng dụng thì đỡ hơn tí.

VuNgoanMuc

Xe điện
Phét lác, lấy đâu ra tiền tỷ
Vãi chưởng, bảo vệ ts mà tiền tỷ thì bà già em chắc phải giàu lắm, để em về truy xét lại bà bô mới được giấu tiền kỹ quá :D
Giờ google cũng thông dụng và nhiều thông tin, chém vấn đề gì mà chưa rõ thì các cụ chịu khó gúc trước tí

.Bo My

Xe container
VNVC vốn điều lệ 140 tỉ thôi nhưng không hiểu anh ấy biết được điều gì mà dám đem 700 tỉ đặt cọc. Trong trường hợp dịch ít và vắc xin bị ế, anh ấy phải có lời hứa bảo đảm sẽ mua lại số vắc xin này.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thắc mắc như cụ khi VNVC nó vừa ra đời và hệ thống tiêm vaccine cạnh tranh manh mún của các hãng dược rải khắp chợ cùng quê được người ta dẹp sạch bằng 1 quyết định của BYT cách đây quãng 5-6 năm gì đó.
Giờ thì em ngờ ngợ …

bomon

Xe tăng
Nhiều cụ cứ kiểu tư tưởng ghét thằng giàu nhỉ, nó ăn được nhưng dịch vụ nó cung cấp tốt, tôi nói thật VNVC cung cấp dịch vụ chuyên nghiệp và tôi thấy hài lòng hơn bọn 70 Nguyễn Chí Thanh xưa tôi vẫn dùng, là người dùng cuối tôi thấy dịch vụ tốt xứng với giá tiền là đủ. Bà con nghèo thì theo chương trình TCMR đua đòi làm gì, sao cứ phải ghét thằng có ăn.
Quay lại chuyện VNVC tôi thấy giữ lại 0.2% chỉ là cái cớ, không đáng bới móc nhưng ghét thì bới thôi.

Belat Missan

Xe điện
Nhiều cụ cứ kiểu tư tưởng ghét thằng giàu nhỉ, nó ăn được nhưng dịch vụ nó cung cấp tốt, tôi nói thật VNVC cung cấp dịch vụ chuyên nghiệp và tôi thấy hài lòng hơn bọn 70 Nguyễn Chí Thanh xưa tôi vẫn dùng, là người dùng cuối tôi thấy dịch vụ tốt xứng với giá tiền là đủ. Bà con nghèo thì theo chương trình TCMR đua đòi làm gì, sao cứ phải ghét thằng có ăn.
Quay lại chuyện VNVC tôi thấy giữ lại 0.2% chỉ là cái cớ, không đáng bới móc nhưng ghét thì bới thôi.
Toàn kiểu luận lô đề.
Phải đặt vào đúng bối cảnh mới phán dc.

chemvovan

Xe buýt
Nhập Vacxim chứ có phải mớ rau đâu mà không có cái gật đầu của BYT dám vác tiền đi đặt cọc, nó liên quan đến VISA, đặt cọc không có VISA thì mất tiền à? Mà VISA thì ai cấp? Cái việc mua vacxim không khó, mà có được nhập vào không mới khó (xin VISA)
Không phải đặt cọc, mà là vnvc bỏ tiền ra hỗ trợ nghiên cứu, là một dạng đầu tư mạo hiểm. Và trong cái hợp đồng đó có điều khoản cho phép nhà đầu tư được quyền tiếp cận sớm với sản phẩm nếu thành công.

Mấy ông cứ phải nắm rõ các khái niệm đi đã rồi hẵng ném đá ng ta

Patriots

Xe lăn
Không phải đặt cọc, mà là vnvc bỏ tiền ra hỗ trợ nghiên cứu, là một dạng đầu tư mạo hiểm. Và trong cái hợp đồng đó có điều khoản cho phép nhà đầu tư được quyền tiếp cận sớm với sản phẩm nếu thành công.

Mấy ông cứ phải nắm rõ các khái niệm đi đã rồi hẵng ném đá ng ta
Cụ có cái link nào của Tây lông viết về việc đó không cụ? Mà một ông bỏ tiền ra nghiên cứu sao mua thành phẩm lại đắt vậy những 2,4 USD tại nơi sản xuất?