[Funland] Thanh tra Chính phủ yêu cầu làm rõ việc VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin AstraZeneca

w4f

Xe tải
E thấy 1 số it nước có trình độ y học phát triển cao mới chế tạo đc Vacxin, nói trắng phớ ra mình ko làm đc, nhưng lại báo cáo báo cày với thủ tướng, p thủ tướng là mình sắp làm đc, đang thử nghiệm ở gđ cuối.. chuẩn bị tiêm.thế bây h dân nó hỏi Vacxin đâu? Ko thể trả lời chung chung rồi tắt ngúm đc!
Cụ thể vaccine covid thì em không rõ kết quả đến đâu rồi, nhưng nói nước mình không sản xuất được vaccine là không đúng.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
" Mình thì ko thể sai :) ": Đấy, lý luận xắc bén bài bản từ xơ chung cao, nó phải như thế chứ bác.
Hì hì mình rất thấm nhuần, chỉ trích thơ cụ Lành thôi: Ai chiến thắng mà không hề chiến bại. Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần? Còn nếu ko thể sai thì thơ cụ Lành cũng sai :D

P/s. Trừ cố ý "dại", "sai" để đánh quả tư lợi thì cụ cứ chém thẳng tay ko thương tiếc.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng e nghĩ mình cũng sx đc, nhưng đi sau hoặc mua công nghệ! Chớ trong time ngắn thế, cơ sở vật chất máy móc con người của mình chắc cũng chưa làm đc, nhưng đợt dịch e cứ nghĩ sắp phải tiêm loại vacxin của vn rồi, thấy chính phủ cũng công bố rầm rộ nhưng sau thấy ko nói j làm e hụt hẫng, thắc mắc

bomon

Xe tăng
Nhiều người có thể đưa được vaccine về đấy cụ ah.
Cái Sputnik chẳng hạn.
Có chăng bị vướng tí thôi :D
Sputnik chắc vướng vụ tiêu chuẩn sản xuất thuốc nó khác, rủi ro gì không ai gánh, lô sputnik được tặng hình như chủ yếu tiêm cho bên CA bộ đội.

Nhiều cụ ở trên cũng nhầm về COVAX, nó là kênh phân phối nhân đạo, chứ không phải duy nhất, các kênh thương mại đi riêng và chắc là ưu tiên được hơn, hồi 2021 ở ta các lô vacxin đi xin xỏ mới nhận qua covax. Đầu 2021 ta còn ngạo ngễ nên quên chuyện COVAX nó đem vacxin đến VN đi.

Em cũng chả phải có nguồn tin gì, chỉ là hồi đó có ghi lại thông tin từng lô về VN có đăng báo thôi, lô đầu tiên công bố là hợp đồng của VNVC 117k liều ngày 24/2/21, lô đầu tiên em ghi của COVAX giao là 811k liều ngày 2/4

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Vâng e nghĩ mình cũng sx đc, nhưng đi sau hoặc mua công nghệ! Chớ trong time ngắn thế, cơ sở vật chất máy móc con người của mình chắc cũng chưa làm đc, nhưng đợt dịch e cứ nghĩ sắp phải tiêm loại vacxin của vn rồi, thấy chính phủ cũng công bố rầm rộ nhưng sau thấy ko nói j làm e hụt hẫng, thắc mắc
Tranh thủ thôi bác ạ.
Làm 1 chai vaccine, ai cũng biết là từ lúc bắt đầu đến khi có chai vaccine có thể thử nghiệm được trên người (chưa rõ kết quả), nó mất dăm năm nếu rất may mắn.
Bỏ toàn bộ quy trình thông thường, áp dụng quy trình siêu khẩn cấp trong trường hợp tối khẩn cấp, cũng phải 6 năm, nếu may mắn, thì bác có chai thuốc.

Có điều lúc đó, không ai có thể biết cái Covid 19 nó kéo dài bao lâu - hay thậm chí Covid 19 nó là cái gì.
Đến bây giờ, anh Tàu khựa vẫn chưa định nghĩa được thì phải, phỏng ạ.

Thế nên, lúc đó họ tranh thủ hỗ trợ của ngân sách chùa, để làm cái R&D của họ - thất bại cũng chẳng mất gì hoặc mất ít.

aitymo

Xe điện
Việc sử dụng vaccine phòng COVID thực sự có vấn đề.
Em tiêm 3 mũi Pfizer ở bv Đại học Y Hà nội và có giữ giấy tiêm nhưng trong PC Covid báo em mới tiêm có 2 mũi và tiêm tại y tế phường Dịch vọng.
Cccm thử lý giải xem cái sự Nó ra sao nha :D
Em tiêm bên nam từ liêm gọi ra thì họ mới cập nhật còn ko gọi thì không lên...

• Vodka
Reactions: SVC

.Bo My

Xe container
Nhiều cụ ở trên cũng nhầm về COVAX, nó là kênh phân phối nhân đạo, chứ không phải duy nhất, các kênh thương mại đi riêng và chắc là ưu tiên được hơn, hồi 2021 ở ta các lô vacxin đi xin xỏ mới nhận qua covax. Đầu 2021 ta còn ngạo ngễ nên quên chuyện COVAX nó đem vacxin đến VN đi.

Em cũng chả phải có nguồn tin gì, chỉ là hồi đó có ghi lại thông tin từng lô về VN có đăng báo thôi, lô đầu tiên công bố là hợp đồng của VNVC 117k liều ngày 24/2/21, lô đầu tiên em ghi của COVAX giao là 811k liều ngày 2/4
COVAX là kênh phân phối độc quyền, là phương tiện ngoại giao vắc xin của Tây cả miễn phí và có phí. Phần thương mại mà cụ thấy là các nước có nhà máy vắc xin thì nó thu luôn khi xuất xưởng, còn dư thì COVAX ưu tiên hốt hết. VN tham gia cả 2 phần miễn phí và có phí. Canada cũng phải tham gia COVAX có phí vì không thể mua được vắc xin bằng cách khác.

Thực tế ở VN chỉ 1 tí ban đầu là VNVC còn lại là do COVAX, cả nhiều cái chính phủ nước khác viện trợ cũng là hàng COVAX, trừ vào số COVAX của VN, còn VNVC dù đặt cọc trước cũng mãi đến cuối năm mới được nhận hết hàng.

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Thuốc chuột còn có quy trình bảo quản, sử dụng nha cụ.
Lỗi đó là của hệ thống IT (cụ thể là ông PC Covid của bác Quảng nổ) chứ bác thuyết âm mưu gì ở đây? Hệ thống dở như hạch, sai tè le tét lét, người ta lên báo chửi ầm ầm cả năm rồi mà giờ bác úp mở như thể phát hiện ra có người gian lận số vaccine đã tiêm vậy

duongphong

Xe container
Quy định không công bố giá nằm trong thỏa thuận quốc tế mà Việt Nam đã ký kết.

Single Malt Scot

Xe buýt
Nanocovax & Vin vacxin thế nào rồi các cụ? Các cụ hò hét về hai loại vắc xin này đâu hết rồi ? Hay lại giống ông VA

LH174

Đi bộ
Muốn được chuyển giao công nghệ thì cũng phải qua quá trình thẩm định, kiểm tra của bên chuyển giao, cũng không nhanh đâu.

w4f

Xe tải
Sản xuất thì cũng 5 7 loại SX. Kiểu như Asanzo mua linh kiện về chỉ lắp cũng là sản xuất, hợp pháp theo luật. Thế nên câu hỏi tốt hơn phải là tỉ lệ nội địa hoá bao nhiêu %
Vaccine cúm mùa, 13 năm để nghiên cứu, thử nghiệm lâm sàng, cụ đọc thêm ở link này

Em không có chuyên môn và tài liệu, nhưng em nghĩ mình tự chủ 100% với loại này.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Vaccine cúm mùa, 13 năm để nghiên cứu, thử nghiệm lâm sàng, cụ đọc thêm ở link này

Em không có chuyên môn và tài liệu, nhưng em nghĩ mình tự chủ 100% với loại này.
Nghi ngờ nghiên cứu Việt có thể sẽ gây khó để các cơ sở nghiên cứu tìm đối tượng tự nguyện chịu tiêm thử nghiệm lâm sàng,

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi đó là của hệ thống IT (cụ thể là ông PC Covid của bác Quảng nổ) chứ bác thuyết âm mưu gì ở đây? Hệ thống dở như hạch, sai tè le tét lét, người ta lên báo chửi ầm ầm cả năm rồi mà giờ bác úp mở như thể phát hiện ra có người gian lận số vaccine đã tiêm vậy
Tự anh Quảng nổ bắt được toàn dân, toàn quân ta phải dùng cái app của anh ấy ah cụ ???

bomon

Xe tăng
COVAX là kênh phân phối độc quyền, là phương tiện ngoại giao vắc xin của Tây cả miễn phí và có phí. Phần thương mại mà cụ thấy là các nước có nhà máy vắc xin thì nó thu luôn khi xuất xưởng, còn dư thì COVAX ưu tiên hốt hết. VN tham gia cả 2 phần miễn phí và có phí. Canada cũng phải tham gia COVAX có phí vì không thể mua được vắc xin bằng cách khác.

Thực tế ở VN chỉ 1 tí ban đầu là VNVC còn lại là do COVAX, cả nhiều cái chính phủ nước khác viện trợ cũng là hàng COVAX, trừ vào số COVAX của VN, còn VNVC dù đặt cọc trước cũng mãi đến cuối năm mới được nhận hết hàng.
COVAX là kênh ngoại giao xin cho, không phải mỗi AZ, mà Mỹ tặng Moderna hay Pfizer cũng thông qua COVAX. Nhưng lô đầu tiên chắc chắn không có dính tới nó và chỉ nhắc tới VNVC, link quá uy tín đây cụ ạ, em có ghi lại thông tin từ báo chí khoảng 20 lô đầu tiên cho tới tháng 8/21

hungkttt

Xe tăng
Nhưng trước đó nó ký với BYT 1 hợp đồng là BYT giả vờ là Nhà nước mua để mua được số lượng lớn theo giá nước nghèo chích miễn phí cho dân, nhưng thực tế đại đa số sẽ chuyển giao cho VNVC để làm dịch vụ.
Cụ noia phải, chính nó còn dằm dứ nói dỗi đấy.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em tiêm bên nam từ liêm gọi ra thì họ mới cập nhật còn ko gọi thì không lên...
Trường hợp của cụ thì là THIẾU
Còn em thì vừa THIẾU vừa BỊA phỏng cụ :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Theo e dc biết thời điểm đó nhà sản xuất ko bán thương mại , chỉ cấp cho chính phủ. Vì đó là vắc xin khẩn cấp.
Bán + Bảo lãnh của Cp nhá.
Ai cũng có bảo lãnh CP thì khéo vaccine ta nhiều quá bia hơi Hà nội :D

Marie Lee

Xe buýt
Vnvc ra đời muộn hơn rất nhiều sau Vibiotech và một số phòng tiêm chủng dịch vụ khác. Nhưng lại phát triển rất nhanh và lớn mạnh. Em vẫn nhớ trước khi nó ra đời quãng năm 2014-2015 thì đài báo hầu như mỗi tuần đều đưa tin về biến chứng do tiêm 5 trong 1 trong gói tiêm chủng mở rộng và tình trạng khan hiến vaxcin của Pháp, Bỉ…

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Từ từ đã cụ ơi. Ngộ nhỡ giá mình mua có chỗ, có lúc không phải thấp hơn, bằng mà lại cao hơn vài lần (so với với thằng hàng xóm mua lúc lúc thời điểm, cùng cảnh ngộ và cùng nhiều cái khác nữa) thì kỳ lắm. Em chả mong công bố làm gì. Không biết thì không bức xúc. Từ đầu dịch đến giờ có quá nhiều chuyện choáng váng rồi. Nhỡ có gì các anh ấy lại ngại, chậm đấu thầu mua vaccin cho chương trình tiêm chủng mở rộng thì con cháu em thiệt à. Tiền đâu mà đi tiêm vaccin dịch vụ.
Cụ + gia đình nộp thuế cho ngân sách nhà nước đấy nha :D
Cách tiêu tiền ngân sách cần MINH BẠCH phỏng cụ :)