[Funland] Thanh tra Chính phủ yêu cầu làm rõ việc VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin AstraZeneca

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
E hóng vụ app của a quảng nổ mà sao chả thấy bao giờ vào lò nhỉ =))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
E thấy 1 số it nước có trình độ y học phát triển cao mới chế tạo đc Vacxin, nói trắng phớ ra mình ko làm đc, nhưng lại báo cáo báo cày với thủ tướng, p thủ tướng là mình sắp làm đc, đang thử nghiệm ở gđ cuối.. chuẩn bị tiêm.thế bây h dân nó hỏi Vacxin đâu? Ko thể trả lời chung chung rồi tắt ngúm đc!
Thế thì cụ túm cả mấy cơ quan và hội đồng y đức :) đã đánh giá an toàn rồi, chỉ chưa duyệt hiệu quả thôi

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có dịch lần sau e ù té sang Campuchia tiêm vx China cho nhanh :) chứ VN đưa vx về cũng chửi ko đưa về cũng chửi mệt lắm
Cụ cứ đi tự nhiên.
Lúc đó chắc AE biên phòng cũng chẳng giữ đâu :D

blacknumbers

Xe tải
Nếu mình nhớ ko nhầm thì nhờ nó mà đặt cọc tiền trước khi vx AZ chưa thương mại. Nhờ đặt cọc trước mới được ưu tiên mua. Và thực tế là đã đưa được vx AZ về sớm nhất cứu dân. Ai mua cũng vậy thôi miễn là cứu được dân với giá rẻ.

Bây giờ ko nhìn vào kết quả cứu dân, mà bới bèo ra bọ quá trình thì vô đạo quá. Cứu người như cứu hỏa.
Đồng ý với cụ là đầu tiên, cần cám ơn VNVC đã góp công để mình có vacine sớm nhất có thể. Từ đó, có thể so sánh công này và tội (nếu có) để có thể thôi truy trách nhiệm họ.
Nhưng quy trình không chỉ có VNVC mà còn có cơ quan NN tham gia nên phải rà lại xem bố quan chức nào có tranh thủ kiếm chác gì không, còn đem ra chảm.
Lợi dụng mục đích cao đẹp để kiếm chác tiền dân, tiền Nước trong lúc nước sôi lửa bỏng đáng tội gấp ngàn lần.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ đi tự nhiên.
Lúc đó chắc AE biên phòng cũng chẳng giữ đâu :D
Cảm ơn nhưng cụ ko phải lo cho mình đâu :) chỉ lo cho người nghèo và yêm thế thôi và cụ đừng quote còm mình nữa nhé. Đa tạ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nói đi cũng phải nói lại bác ạ: Ngoài cái vụ Covid19 vừa rồi, tôi không nhầm thì không có công ty dược Việt Nam nào tự bỏ vốn ra để R&D 1 vaccine mới, kể cả là vaccine kiểu cổ điển như của thằng tàu khựa đợt Covid vừa rồi.

Vì nó quá quá đắt đỏ và risky, cả về quy trình vẽ ra được cái vaccine và quy trình thử nghiệm sau đó.
Hoặc, họ có làm thật, nhưng bảo mật - cái này tôi nghĩ là xác suất siêu nhỏ.
Vx thông thường các cơ sở nghiên cứu VN làm nhiều chứ cụ. Nên tự chủ càng nhièu càng tốt

Moriarty

Xe container
Cụ nào có nguồn tây lông về việc vnvc đặt cọc 30 triệu liều ko? Thông tin toàn thấy từ báo VN.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn nhưng cụ ko phải lo cho mình đâu :) chỉ lo cho người nghèo và yêm thế thôi và cụ đừng quote còm mình nữa nhé. Đa tạ
Vâng.
Cụ bảo trọng nha.
Chúc cụ không phải chui lủi qua xứ Miên

SVC

[Tịch thu bằng lái]

3077

Xe container
Lắm ông nói mồm vụ byt ký mua chứ k phải vnvc nhỉ, trong khi từ 2020 vnvc đã đặt cọc từ lúc az còn chưa biết đc duyệt hay k thì lấy quái đâu ra cơ chế covax. Bằng chứng cp mình mua chứ k phải vnvc mua đâu? Nếu k có thì quá vô ơn bạc bẽo với nó

Húp sụp sụp

Xe điện
E thấy 1 số it nước có trình độ y học phát triển cao mới chế tạo đc Vacxin, nói trắng phớ ra mình ko làm đc, nhưng lại báo cáo báo cày với thủ tướng, p thủ tướng là mình sắp làm đc, đang thử nghiệm ở gđ cuối.. chuẩn bị tiêm.thế bây h dân nó hỏi Vacxin đâu? Ko thể trả lời chung chung rồi tắt ngúm đc!
Cụ không biết gì về đầu tư cho R&D thì đừng hỏi nữa không cụ ấy mắng cho :)

ubisapro

Xe trâu
A Dũng VNVC hàng xóm cũ nhà em. Trong kinh doanh hay các mối quan hệ bên ngoài thế nào e ko rõ lắm. Nhưng cách cư xử, ăn ở với hàng xóm láng giềng kể cả sau này đã thành công thì ko chê được. Vẫn rất dân dã với mọi người, kính trên nhường dưới.

Mandalord

Xe điện
Cụ nói dễ như khoai nhỉ :) đặt cọc 30 triệu $ khi vx chưa thương mại hóa mà ngồi bấm tí sửu như cụ đếm cua trong lỗ. Vâng, ngồi đó mà chờ BYT xuất ngân sách ra đặt cọc 30 triệu $ thì coi chừng chết nhăn răng

Đó là chưa kể hệ thống kho lạnh, bảo quản phân phối tiêu chuẩn của VNVC nữa đó.

Nói thì dễ, làm được mới khó.
BYT đặt cọc 30tr usd =)) thế nếu vaccine AZ thất bại thì sao, đi tù à?

BYT cũng chưa ngu đến độ dám lấy NSNN đem đi đặt cọc ấy đâu. Nhiều cụ trên này dìm hàng VNVC quá mức. Đặt cọc chắc chắn là tiền của VNVC, nếu thất bại thì VNVC mất tiền. Cho dù không có công lao thì cũng có khổ lao.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
BYT đặt cọc 30tr usd =)) thế nếu vaccine AZ thất bại thì sao, đi tù à?

BYT cũng chưa ngu đến độ dám lấy NSNN đem đi đặt cọc ấy đâu. Nhiều cụ trên này dìm hàng VNVC quá mức. Đặt cọc chắc chắn là tiền của VNVC, nếu thất bại thì VNVC mất tiền. Cho dù không có công lao thì cũng có khổ lao.
Nếu so sánh với chương trình vx Mỹ Operation Warp Speed thì chương trình Mỹ đi trước mình đúng 1 năm, xuất chi cái xoẹt 10 tỷ $ khi nc vx còn trong trứng nước, và ngay từ đầu đã tính một số trong 10 tỷ đó sẽ mất trắng. Tiền nhiều tiền ít là 1 chuyện nhưng cái khác biệt là tư duy, họ sẵn sàng sai, và mất tiền miễn là được việc và phản xạ cực nhanh chỉ sau khi WHO tuyên bố covid lây từ người sang người đã lên chương trình Operation Warp Speed. Anh cũng vậy bao nhiêu cơ quan tổ chức xúm vào mới ra được AZ. Mình thì ko thể sai, vo ko vội được đâu :)

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Vx thông thường các cơ sở nghiên cứu VN làm nhiều chứ cụ. Nên tự chủ càng nhièu càng tốt
Như tôi biết thì với các vaccine cổ điển, kiểu Sinopharm của thằng Tập, ta mua/xin/ăn cắp chủng gốc về và tự "nuôi cấy".
Mỹ cho ta rất nhiều chủng vaccine gốc, ví dụ nhiều chủng vaccine dành cho thú y, là cái chắc chắn.

Còn với loại cỡ mRNA version 2022 (tôi không biết nó là cái gì), ta có lẽ chẳng có cơ hội gì, trong "thời bình" như bây giờ, vì nó quá ư đắt đỏ và rủi ro siêu cao và khó khăn trong cả Sản xuất + Thử nghiệm.

New car 2023

Xe container
Nếu so sánh với chương trình vx Mỹ Operation Warp Speed thì chương trình Mỹ đi trước mình đúng 1 năm, xuất chi cái xoẹt 10 tỷ $ khi nc vx còn trong trứng nước, và ngay từ đầu đã tính một số trong 10 tỷ đó sẽ mất trắng. Tiền nhiều tiền ít là 1 chuyện nhưng cái khác biệt là tư duy, họ sẵn sàng sai, và mất tiền miễn là được việc. Anh cũng vậy bao nhiêu cơ quan tổ chức xúm vào mới ra được AZ. Mình thì ko thể sai :)
" Mình thì ko thể sai :) ": Đấy, lý luận xắc bén bài bản từ xơ chung cao, nó phải như thế chứ bác.

bomon

Xe tăng
Chắc chắn năm 2020 không có cơ chế nào cho phép bất cứ cơ quan nhà nước nào xuất tiền dù chỉ 1 đồng cho vacxin, tất nhiên đặt cọc thì ít thôi chứ không phải chồng tiền trước mà đến 30tr$, nhưng VNVC nó chấp nhận rủi ro là có, giờ ai phủi sạch đóng góp của nó thì cũng là loại không ra gì.

Lúc tháng 4 đó đã có rất nhiều cá nhân, doanh nghiệp sẵn sàng đứng ra nhập vaccine về dựa trên quan hệ có sẵn từ trước nha cụ.
Nhưng …
Cá nhân thì thôi đừng bôc phét, doanh nghiệp có quan hệ sẵn từ trước mà không lôi được hợp đồng thì cũng chỉ sẵn sàng mõm. Với lại sau tháng 6/21 thì không tính nữa rồi, chính phủ chính thức quản lý.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn năm 2020 không có cơ chế nào cho phép bất cứ cơ quan nhà nước nào xuất tiền dù chỉ 1 đồng cho vacxin, tất nhiên đặt cọc thì ít thôi chứ không phải chồng tiền trước mà đến 30tr$, nhưng VNVC nó chấp nhận rủi ro là có, giờ ai phủi sạch đóng góp của nó thì cũng là loại không ra gì.

Cá nhân thì thôi đừng bôc phét, doanh nghiệp có quan hệ sẵn từ trước mà không lôi được hợp đồng thì cũng chỉ sẵn sàng mõm. Với lại sau tháng 6/21 thì không tính nữa rồi, chính phủ chính thức quản lý.
Nhiều người có thể đưa được vaccine về đấy cụ ah.
Cái Sputnik chẳng hạn.
Có chăng bị vướng tí thôi :D

Mandalord

Xe điện
Nếu so sánh với chương trình vx Mỹ Operation Warp Speed thì chương trình Mỹ đi trước mình đúng 1 năm, xuất chi cái xoẹt 10 tỷ $ khi nc vx còn trong trứng nước, và ngay từ đầu đã tính một số trong 10 tỷ đó sẽ mất trắng. Tiền nhiều tiền ít là 1 chuyện nhưng cái khác biệt là tư duy, họ sẵn sàng sai, và mất tiền miễn là được việc và phản xạ cực nhanh chỉ sau khi WHO tuyên bố covid lây từ người sang người đã lên chương trình Operation Warp Speed. Anh cũng vậy bao nhiêu cơ quan tổ chức xúm vào mới ra được AZ. Mình thì ko thể sai, vo ko vội được đâu :)
Operation warp speed đã có quốc hội Mỹ duyệt chi rồi, kể cả thất bại thì chiến dịch cũng là do cấp thẩm quyền cao nhất của Mỹ cho phép, ý của QH là ý trời, không có ai luận tội được.

Ở ta thì theo HP cơ quan NN cao nhất là QH, đáng nhẽ có quyền này. Nhưng các ĐBQH (kể cả ĐB to nhất) vẫn có người khác đứng sau nhòm, quyết định sai vẫn có người hạch tội.