[Funland] Thành phật suốt đời đc thờ phụng hương khói các cụ ah

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là không đúng quy trình. Đền là nơi thờ thánh. Mà muốn lên thánh là phải theo quy trình. 1 là có công với dân với nước
2 là phải có sắc phong của vua.
Nên cái đặt sai. Nhìn là thấy ngứa mắt.
Biết đâu ít nữa anh Trường chạy cụ Tổng hay cụ Thủ được cái quyết định công nhận gì gì đấy thì sao hả cụ. Tiền nhiều mà.

Xolabaque

Xe tăng
Tượng bà thì đồng thôi, còn tượng ông sau này đúc vàng nguyên khối không dưới 5 số 9 nhé, em khinh
Nói là đồng nhưng có khi là vàng ròng nguyên khối, ai biết được... XT thiếu gì tiền...

duachuot123

Xe điện
Bà ấy cùng chồng xây nhiều chùa thế nên lập đền thờ đúng roài- ít ra còn có ct để lại sau này.
Còn hơn đầy thèng quan chức phá hoại , dẫn dân lạc lối. Tuổi gì đòi phong cho bà ấy.
Chồng phong vợ là quá chuẩn rồi - Nàng là chúa trên trời cơ mà :))
Cụ ko lạy bà ấy thì thôi, búc xúc giề :))
Nói như cụ cứ xây chùa thì lập đền thờ thế số đền thờ phải bằng số chùa à?

Phải là sếp bự nhất của nhà nước mới có quyền kí giấy sắc phong cụ nhé.

Không mai em cũng tự ra ngoài hàng photo in cái bằng đóng dấu tiến sĩ vào đó e thành tiến sĩ đếch cần anh Nhạ kí làm gì. Tự em thích thì em phong.

Cải đắng

Xe tải
Hồi xưa rộ lên chuyện gia đình ông trầm bê xây chùa, rồi cho gắn ảnh cả nhà lên chánh điện của chùa.
Không biết giờ đã gỡ vẫn như cũ.

Lacet_ti

Xe container
Nói như cụ cứ xây chùa thì lập đền thờ thế số đền thờ phải bằng số chùa à?

Phải là sếp bự nhất của nhà nước mới có quyền kí giấy sắc phong cụ nhé.

Không mai em cũng tự ra ngoài hàng photo in cái bằng đóng dấu tiến sĩ vào đó e thành tiến sĩ đếch cần anh Nhạ kí làm gì. Tự em thích thì em phong.
Thì đúng mà cụ.
Đất của T, xây cúng cho vợ , ai cấm được.
Làm gì có Luật nào cấm vậy - còn cụ nào bảo làm đền thờ thì thành thánh đó là suy luận chứ - vẫn đề nguyên là cư sĩ mà :)
Nhưng cụ tự phong tiến sĩ còn tạm nhé. Phong đại tá hay tướng, đeo sao, quân phục vào nó có Luật quân nhân nó phang đó :)

Xolabaque

Xe tăng
Vâng nếu xét theo diện rộng đền thờ cho cả nước thì bà Lan thật nhỏ bé
Còn nó là một cái đền trong quần thể Tam chúc nơi bà có công gây dựng lên (theo lời văn bia viết), e nghĩ đặt tên đền cũng dc
Có thể Ô T hơi phô trương khi xây to đẹp bề thế quá nên hơi chướng và ác cảm
Và như cụ nói đúng đặt là nhà tưởng niệm e nghĩ hợ lý hơn
Bà Lan chết từ bao giờ rồi, công méo gì trong việc xây dựng Tam Chúc, dự án này chiếm bao nhiêu đất của dân, cả trại giam Ba Sao cũ nữa...

duachuot123

Xe điện
Thì đúng mà cụ.
Đất của T, xây cúng cho vợ , ai cấm được.
Làm gì có Luật nào cấm vậy - còn cụ nào bảo làm đền thờ thì thành thánh đó là suy luận chứ - vẫn đề nguyên là cư sĩ mà :)
Nhưng cụ tự phong tiến sĩ còn tạm nhé. Phong đại tá hay tướng, đeo sao, quân phục vào nó có Luật quân nhân nó phang đó :)
Vấn đề ông ấy để đền thờ còn đúc tượng để cho dân vào thắp nhang thì đấy là ngang phong thánh rồi. Không phải lố bịch mà còn phạm thượng.

Đất đấy mục đích ban đầu là xây chùa. Chùa thờ Phật. Bà ấy không phải Phật không thể đúc tượng để lên ban thờ giống như Phật vậy.

duachuot123

Xe điện
Bà Lan chết từ bao giờ rồi, công méo gì trong việc xây dựng Tam Chúc, dự án này chiếm bao nhiêu đất của dân, cả trại giam Ba Sao cũ nữa...
Em không phản đổi việc xây chùa. Nhưng em không đồng ý lấy quá nhiều đất đai như vậy.

Xolabaque

Xe tăng
Em không phản đổi việc xây chùa. Nhưng em không đồng ý lấy quá nhiều đất đai như vậy.
Quần thể này không chỉ có chùa mà còn là khu nghỉ dưỡng nữa, không hiểu cơ chế nào mà XT được cấp nhiều thế...???

Cải đắng

Xe tải
Làm riêng hẳn một khuôn viên riêng biệt. Cảnh qua như cung đình xưa, tượng Đúc bằng vàng rồi thêm chục món đồ cổ, đồ hiếm...thì người kéo đến như hội. Đại gia thì nhiều tiền, dân thì hay hóng.
Rồi dăm chục năm sau, sẽ thành đền bà phạm, đền bà thị...một mình một cõi lại không bị mang tiếng là báng bổ.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Thế là mình sửa lịch sử đó cụ. Biết đâu chỉ 50 năm nữa dân tình quên sạch, mấy nhà lịch sử học tầm cỡ như nhà mu rùa học Hà Đình Đắc nghiên cứu cả đời ko biết nổi loại ba ba mui mềm là giống gì ấy lại viết lịch sử là bà này có công chống abcd, vinh danh cho tổ cuốc cũng nên. Xứ sở sương mù nhập nhèm ko biết đâu mà lần.

Biết đâu ít nữa anh Trường chạy cụ Tổng hay cụ Thủ được cái quyết định công nhận gì gì đấy thì sao hả cụ. Tiền nhiều mà.

Lacet_ti

Xe container
Vấn đề ông ấy để đền thờ còn đúc tượng để cho dân vào thắp nhang thì đấy là ngang phong thánh rồi. Không phải lố bịch mà còn phạm thượng.

Đất đấy mục đích ban đầu là xây chùa. Chùa thờ Phật. Bà ấy không phải Phật không thể đúc tượng để lên ban thờ giống như Phật vậy.
Hehe, cụ sao cứ búc xúc thế :)
Cụ nghĩ các quan chức to nhất nước ko biết các việc này ?
Có ai thấy sao đâu ? Có khi còn vào thắp hương đầu tiên đới .
Văn bản nào bảo chỗ này cấp phép chỉ xây chùa ? - Đây là khu du lịch tâm lich cụ nhé :)
Cụ toàn diễn giải thôi, suy luận vô chứng cứ.
Em chả thích gi vụ này, em cũng chưa thèm ngó qua 3 Chúc - nhưng nói phải có biện chứng :)

duachuot123

Xe điện
Hehe, cụ sao cứ búc xúc thế :)
Cụ nghĩ các quan chức to nhất nước ko biết các việc này ?
Có ai thấy sao đâu ? Có khi còn vào thắp hương đầu tiên đới .
Văn bản nào bảo chỗ này cấp phép chỉ xây chùa ? - Đây là khu du lịch tâm lich cụ nhé :)
Cụ toàn diễn giải thôi, suy luận vô chứng cứ.
Em chả thích gi vụ này, em cũng chưa thèm ngó qua 3 Chúc - nhưng nói phải có biện chứng :)
Thế du lịch tâm linh tức là làm gì?

Cụ đang diễn giải vô căn cứ thì có. Căn cứ của em rất rõ ràng là phải có công trạng và được sắc phong. Tự dưng cứ có đất muốn đặt tượng xây để bát nhang tự tiện thì tùy à. Nghĩ sao mà tự đúc tượng đem cho dân thờ. Tào lao.

Nếu đúc tượng mà thờ dễ thế ông nào cũng làm cái rồi tự phong thành như Phật hoàng Trần nhân tông hết á?

Bà đó chết chưa được 60 năm tuổi đời. Tuổi đạo chắc còn ít nữa. Không biết đã đủ năm lên đại đức chưa nữa đừng nói thượng tọa hay hòa thượng. Giờ vô chùa làm tượng. Báng bổ quá còn gì. Hổng lẽ có tiền chạy được cái chỗ cúng như Phật luôn. Láo quá.

Xe em

Xe buýt
Cách đây vài năm. Nhà e lên bái đính, bên phải có 1 cái tháp, có rất nhiều hoa lan. Nhà em rẽ vào thì thấy là chỗ thờ tự chị Lan mới mất. Cụ nhà em đi ra và cứ adida mãi. XT ngày đó mạnh như hổ, giờ yếu rồi mà vẫn xây đền cho vợ bên Tam chúc ư?

Cavaho

Xe tăng
Chỉ khổ Dân ta.. đến chùa xì sụp khấn vái ... hoá ra khấn và vái vợ thàng BOT chùa. Hài vãi

xaunhatxahoi

Xe điện
di Bồi vào đi là xong
kệ mẹ nó muốn thờ ai thì thờ

KenLem

Xe tải
Đến ạ các lão!
Vợ lão chết thì lão thờ, đến người thường có người còn đem di ảnh gửi chùa, tất nhiên là cũng phải gửi tiền nhang đèn hàng năm. Tết em đi chùa vẫn dừng ở ban đấy vái lạy, vì đơn giản em biết trong hàng trăm cái di ảnh kia có bà nội vợ em trên đấy và em nghĩ vái lạy người đã chết dù quen biết hay không cũng chẳng khó khăn gì.
Trước cãi nhau chán về Tam Chúc, chùa hay không chùa. Cứ xem nó là nơi đúng như tên gọi "du lịch tâm linh" đi, tò mò thì đi, đẹp thì khen, xấu thì chê, đắt thì không đi nữa.
Thấy tượng đã lo đút lót thần thánh rồi chổng mông lên khấn bái, cái tâm thế đi chùa như thế thì nên ở nhà cho khỏe. Việc ngồi mổ xẻ chi tiết cái bàn thờ của một người đàn bà đã chết là điều không nên.
Ở đây có chăng đổi từ "đền thờ" thành "nơi tưởng niệm" thì các con giời ngậm mồm hết.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Thấy thông tin bảo hệ thống chùa ngoài Trường Sa là do tâm sức và tài chính của Bà và gia đình bỏ ra . Nếu như vậy thì hoàn toàn xứng đáng !

duachuot123

Xe điện
Thấy thông tin bảo hệ thống chùa ngoài Trường Sa là do tâm sức và tài chính của Bà và gia đình bỏ ra . Nếu như vậy thì hoàn toàn xứng đáng !
Easy vậy đó hả ? Chùa họ làm miễn phí không đặt hòm công đức à? Tiền xây chùa là từ tiền công đức thu dần như BOT đấy chứ.

Đến ạ các lão!
Vợ lão chết thì lão thờ, đến người thường có người còn đem di ảnh gửi chùa, tất nhiên là cũng phải gửi tiền nhang đèn hàng năm. Tết em đi chùa vẫn dừng ở ban đấy vái lạy, vì đơn giản em biết trong hàng trăm cái di ảnh kia có bà nội vợ em trên đấy và em nghĩ vái lạy người đã chết dù quen biết hay không cũng chẳng khó khăn gì.
Trước cãi nhau chán về Tam Chúc, chùa hay không chùa. Cứ xem nó là nơi đúng như tên gọi "du lịch tâm linh" đi, tò mò thì đi, đẹp thì khen, xấu thì chê, đắt thì không đi nữa.
Thấy tượng đã lo đút lót thần thánh rồi chổng mông lên khấn bái, cái tâm thế đi chùa như thế thì nên ở nhà cho khỏe. Việc ngồi mổ xẻ chi tiết cái bàn thờ của một người đàn bà đã chết là điều không nên.
Ở đây có chăng đổi từ "đền thờ" thành "nơi tưởng niệm" thì các con giời ngậm mồm hết.
Cụ thử đúc cái tượng ngang như tượng Phật bà xong mang đến chùa xem họ có cho gửi không. Cụ lại so sánh để một cái ảnh bé trên bàn linh với cái tượng như thế kia.

Thường người tôn tạo chùa đều có ghi công hết, có bàn Tổ riêng, xưa quá thì không có ảnh, còn gần có ảnh thì để ảnh. Chưa thấy ghi hẳn Đền ngoài cửa còn làm cái tượng như chị Võ thị sáu ngồi như Phật bà nữa.

Nói dại nhỡ may vì cái tội báng bổ đấy ko siêu thoát được thì làm thế nào. Làm thần tức là phải ở lại phục vụ đấy muốn bỏ nhiệm vụ ko được đâu.

KenLem

Xe tải
Easy vậy đó hả ? Chùa họ làm miễn phí không đặt hòm công đức à? Tiền xây chùa là từ tiền công đức thu dần như BOT đấy chứ.

Cụ thử đúc cái tượng ngang như tượng Phật bà xong mang đến chùa xem họ có cho gửi không. Cụ lại so sánh để một cái ảnh bé trên bàn linh với cái tượng như thế kia.

Thường người tôn tạo chùa đều có ghi công hết, có bàn Tổ riêng, xưa quá thì không có ảnh, còn gần có ảnh thì để ảnh. Chưa thấy ghi hẳn Đền ngoài cửa còn làm cái tượng như chị Võ thị sáu ngồi như Phật bà nữa.

Nói dại nhỡ may vì cái tội báng bổ đấy ko siêu thoát được thì làm thế nào. Làm thần tức là phải ở lại phục vụ đấy muốn bỏ nhiệm vụ ko được đâu.
"Chỉ cần việc xây dựng chùa Tam Chúc không sai với giấy phép được cấp, không vi phạm các quy định của pháp luật thì việc lựa chọn nhân vật để thờ là quyền của người xây dựng.

Họ thờ chính họ, người thân của họ hay bất kỳ một cái gì khác thì đó được coi là quyền tự do tín ngưỡng"
Sống chưa xong còn lo chết không siêu thoát. Em không tranh luận với mợ...mợ cứ ở nhà làm tốt việc nội trợ, trang điểm và suy nghĩ tích cực tí cho người nó trẻ.