[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

Hoangvan22

Xe tải
Anh bạn em vừa chốt được một căn Vin, chốt thì vội, giá thì cao, mà mừng như là bắt được vàng, bạn bè tới tấp chúc mừng.
Thế để cụ thấy, "cục than hồng" mà các cụ ví von ấy vẫn quý lắm, chưa nguội được đâu
Thì sao?
Chốt lãi đi rồi hãy ăn mừng. Đu đọt thì khó j hả cụ.
Còn có nguội hay ko thì xem thanh khoản quý 3 tăng hay giảm nhé. Q2 là cũng giảm so với quý 1 và cùng kỳ rồi.
Còn em còn cụ ở đây, cứ note lại 2 còm này xem 3 năm nữa nhận nhà thì sao nào ;))

CuuTu

Xe tải
Các cụ chuẩn bị lập thêm nhóm xxx Sài Gòn nhé..

https://m.cafef.vn/tinh-trang-khan-cung-tai-tphcm-len-den-dinh-diem-can-ho-3-ti-dong-xem-la-phan-khuc-nha-binh-dan-188240901085356727.chn?zarsrc=30&utm_source=zalo&utm_medium=zalo&utm_campaign=zalo

Mặt bằng giá căn hộ Tp.HCM liên tục bị “xô đổ”, tiêu chí xếp hạng phân khúc vì thế cũng thay đổi theo. Nếu trước đây căn hộ 3 tỉ đồng/căn xếp ngưỡng trung – cao cấp thì hiện nay được gọi là nhà bình dân.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Mua nhà nó là nhu cầu. Cụ thớt kêu gọi lập nhóm những người từ bỏ nhu cầu theo em là ngược đời. Giống như lập nhóm làm theo Thích Minh Tuệ. Ngưỡng mộ thì có nhưng chắc chắn chẳng mấy ai làm theo đúng như thế.
Em out hết tất cả những nhóm có chữ "Thầy Thích Minh Tuệ". Vì đơn giản là để yên cho người ta tu.

unifo

Xe buýt
Các cụ chuẩn bị lập thêm nhóm xxx Sài Gòn nhé..

https://m.cafef.vn/tinh-trang-khan-cung-tai-tphcm-len-den-dinh-diem-can-ho-3-ti-dong-xem-la-phan-khuc-nha-binh-dan-188240901085356727.chn?zarsrc=30&utm_source=zalo&utm_medium=zalo&utm_campaign=zalo

Mặt bằng giá căn hộ Tp.HCM liên tục bị “xô đổ”, tiêu chí xếp hạng phân khúc vì thế cũng thay đổi theo. Nếu trước đây căn hộ 3 tỉ đồng/căn xếp ngưỡng trung – cao cấp thì hiện nay được gọi là nhà bình dân.
Từ bao giờ căn hộ 3 tỷ đc xếp hạng trung-cao cấp thế cccm nhỉ!? Lại Sài Gòn nữa. Cần xem lại…nếu 10 năm trc thì không nói làm j, chứ 5 năm trở lại đây thì…
=> căn hộ giá cao thì ra ngoại thành mua 3 tỷ mảnh đất ô tô vẫn đủ tiền làm căn nhà 3 tầng, nhất là vùng ven giáp gianh Sài Gòn

Ohno

Xe buýt
Kết luận: Đất đai vừa rồi nóng theo khu vực, cục bộ trong HN thôi cccm nhé! Chưa phải sóng bđs như các chiên da dự báo đến 2025-2026 mới bắt đầu.
Cơ hội cho cccm vẫn còn…kịp lên tàu đón sóng với các khu đất hạ tầng đẹp, tiềm năng còn chưa đc nhiều cccm khai thác!
Cụ đang ăn nên fomo đó... giờ vùng giá này không đẹp nữa rồi... Nửa cuối 2025 là bắt đầu mất dần thanh khoản 2026-2028 sẽ cắt lỗ nhiều lắm. Đợt này FOMO hơn hồi 2008-2010 nhiều, dân dùng đòn bẩy to rất nhiều vỡ trận sẽ nặng nề hơn. Em vừa sút 1 loạt đi.. đợi các cụ say sóng thì em vào giải cứu sau :)))))))))))))

DeLyon

Xe buýt
Cụ đang ăn nên fomo đó... giờ vùng giá này không đẹp nữa rồi... Nửa cuối 2025 là bắt đầu mất dần thanh khoản 2026-2028 sẽ cắt lỗ nhiều lắm. Đợt này FOMO hơn hồi 2008-2010 nhiều, dân dùng đòn bẩy to rất nhiều vỡ trận sẽ nặng nề hơn. Em vừa sút 1 loạt đi.. đợi các cụ say sóng thì em vào giải cứu sau :)))))))))))))
E cũng đoán chu kỳ mới bắt đầu. Dân sẽ gồng đc trong 3 năm thì toang toàng toàng. Các cụ nên chờ 2027 chạm đáy cần thì mua cho đỡ thiệt. Khả năng từ giờ trở đi hết cửa kiếm tiền từ bds rồi. Rất mong NN điều tiết để bđs giảm bớt chức năng sản phẩm tài chính. Bđs nên phục vụ mục tiêu chính là để ở, để kinh doanh, để làm tư liệu sản xuất. Hạn chế bđs dùng làm công cụ tài chính, công cụ tích luỹ tài sản, công cụ để lướt lát ăn chênh kiếm lời.

Chỉnh sửa cuối:

CuuTu

Xe tải
Fomo khỉ gì cụ. Đất Lâm Đồng đang vẫn cắm đầu kia kìa

unifo

Xe buýt
Sút là mất hàng, vừa rồi fomo nội thành và chung cư thôi, chứ ngoại thành thì chưa! Cụ nên bắt đầu tham gia đội nhóm “dừng…ngáo…” là vừa ợ.
Dự khi ban hành bảng giá đất mới 2025, áp dụng cho 2025 hoặc 2026, cụ sẽ là người fomo nhất và chính thời điểm 2026 khi cụ ko còn chịu đc nữa, tôi sẽ là ng xả hàng ngoại thành lên cụ!:))
Giờ, ngay lúc này, cứ hở ra là mất hàng…;)) nhưng ngoại thành vẫn còn thoải mái cho cccm lựa chọn trc khi tôi xả hàng 2026…

Quê bầm

Xe điện
Sút là mất hàng, vừa rồi fomo nội thành và chung cư thôi, chứ ngoại thành thì chưa! Cụ nên bắt đầu tham gia đội nhóm “dừng…ngáo…” là vừa ợ.
Dự khi ban hành bảng giá đất mới 2025, áp dụng cho 2025 hoặc 2026, cụ sẽ là người fomo nhất và chính thời điểm 2026 khi cụ ko còn chịu đc nữa, tôi sẽ là ng xả hàng ngoại thành lên cụ!:))
Giờ, ngay lúc này, cứ hở ra là mất hàng…;)) nhưng ngoại thành vẫn còn thoải mái cho cccm lựa chọn trc khi tôi xả hàng 2026…
Khi nào bộ đội về kéo hàng tỉnh như Quảng Ninh với Thanh Hoá đới cụ ơi?

bachtrong43

Xe máy
Chả biết cụ đầu cơ giỏi cỡ nào mà nghe giọng cụ ngứa thật...

TinEsc

Xe hơi
Kết luận: Đất đai vừa rồi nóng theo khu vực, cục bộ trong HN thôi cccm nhé! Chưa phải sóng bđs như các chiên da dự báo đến 2025-2026 mới bắt đầu.
Cơ hội cho cccm vẫn còn…kịp lên tàu đón sóng với các khu đất hạ tầng đẹp, tiềm năng còn chưa đc nhiều cccm khai thác!
Theo cụ đến năm 25-26 liệu có sóng ở các tỉnh tp lớn quanh HN như Hải Phòng Quảng Ninh k cụ? Gần đây em đọc thấy bài báo thống kê bđs Quảng Ninh hiện tại còn đang sụt giảm kể cả về giá và thanh khoản

7usd

Xe điện
Theo cụ đến năm 25-26 liệu có sóng ở các tỉnh tp lớn quanh HN như Hải Phòng Quảng Ninh k cụ? Gần đây em đọc thấy bài báo thống kê bđs Quảng Ninh hiện tại còn đang sụt giảm kể cả về giá và thanh khoản
Hp thấy bảo cc rẻ 40% còn ko ai mua kìa. Mọi người về hp mà mua.

Ohno

Xe buýt
Tớ chả tham gia dừng ngáo làm gì... tớ phân tích trên quan điểm đầu tư thôi... tớ có đủ rồi và ngược lại các bác đi mua thì giờ tớ lại chốt ra chỉ giữ lại những vị trí siêu đắc địa thôi... và chờ đợi các bác cắt lỗ thì tớ vào giải cứu... Cũng không lâu lắm đâu tầm hơn năm nữa là thấy rõ thôi...

Hồi 2012 lúc BĐS gãy,bao anh hùng mất xác tớ ngồi bấm đốt cũng chuẩn phết đó
Cụ nào rảnh đọc xem bài viết 12 năm trước chơi...Đọc luôn phần dự báo và kết luận ở cuối cho nhanh

huydang69

Xe buýt
Cụ nào rảnh đọc xem bài viết 12 năm trước chơi...Đọc luôn phần dự báo và kết luận ở cuối cho nhanh
"Nếu theo chu kì ngắn 7 năm thì thị trường BĐS Việt Nam sẽ bắt đầu hồi phục vào cuối 2013, nếu tính theo chu kì dài 10 năm thì thị trường BĐS Việt Nam sẽ hồi phục vào cuối 2015-2016."

Bài này tiên đoán chuẩn như thần. Chu kì trước bđs phục hồi vào cuối 2015 là 10 năm tính từ thời điểm đi lên 2006. Tuy nhiên nếu tính từ 2015-2022 thì chỉ có 7 năm thôi. Giai đoạn cuối 2023-2024 có khả năng là gđ hồi phục ngắn trước khi đóng băng.

unifo

Xe buýt
Tớ chả tham gia dừng ngáo làm gì... tớ phân tích trên quan điểm đầu tư thôi... tớ có đủ rồi và ngược lại các bác đi mua thì giờ tớ lại chốt ra chỉ giữ lại những vị trí siêu đắc địa thôi... và chờ đợi các bác cắt lỗ thì tớ vào giải cứu... Cũng không lâu lắm đâu tầm hơn năm nữa là thấy rõ thôi...

Đã vào sóng đâu mà vỡ!
Chính năm 2022, nhiều ng dự đoán chu kỳ gãy của bđs sau khi tăng 2020-2021(sau đúng 10 năm trc), nhưng thật sai lầm! Gãy với nhóm dùng đòn bẩy, đất nghi dưỡng…nhưng bảo đất nội thành gãy là sai lầm rất lớn vì kinh tế hiện nay…quá mạnh, dân quá giàu, tiền quá rẻ!. Nội thành 2022 chỉ đi ngang và giảm thanh khoản thôi.
Vừa tăng trở lại từ cuối 2023, tăng mạnh nhưng cục bộ ngay cả trong HNoo, đất tỉnh có tăng nhưng mới chập chững…thì lấy đâu vào sóng mà gãy!?
Thằng em tôi cũng tâm lý như cụ, chốt vài mảnh nội thành cách đây hơn tháng vì…sợ đất nội thành nóng quá…giờ đâm ra fomo…như cụ vì ôm tiền mặt như ngồi trên đống lửa 🔥 !=))
Đất đai không bao giờ rụng như chứng cháo nếu cụ có nguồn tiền nhàn rỗi, nếu sợ, chỉ cần không dùng đòn bẩy, thậm chí đòn bẩy với nội thành cũng ko sao! Cùng lắm chỉ cắt lỗ sau này mà thôi, khi đã lãi…
Again, sóng bđs chưa đến thật sự đâu, không chỉ tôi mà nhiều chiên da cũng rá rả trên báo hàng ngày, chứ kỳ tăng thật sự là 2025-2026! Khi mà nhiều quy định bắt đầu ngấm với quy định cấm phân lô bán nền 105 quận thị xã thành phố, khi mà bảng giá đất gấp dự nhiều lần bảng giá hiện tại(như TOHCM đang làm), khi mà cũng chung cư vẫn khan và khi mà hạ tầng ồ ạt xong như vđ4, quốc lộ mở rộng…=> cụ sẽ sớm thôi, FOMO và rời khỏi nhóm “dừng ngáo” để lấy hàng xả đúng :))

Năm 2024 này là một năm kỳ lạ khi giá nhà đất gần như tăng trên dưới 100% so với đầu năm. Đỉnh của năm 2022 cũng chưa bằng 2/3 của giá bây giờ. Hiện tại thấy giá nhà đẩy lên quá cao và gần như không có giao dịch mấy ( với các khu bán lại ) còn khu mới thì vẫn thấy chốt cọc. Thời điểm này nó có nhiều cái khó do đó giá cao. 1: Tiền rẻ ( nguồn tiền từ ngân hàng, tăng lương ... rất lớn). 2: Tiền rút ra từ vàng do vầng bình ổn giá. 3: Các dự án mới rất ít. 4: Nhu cầu mua nhà cho con cái học đại học, ra trường đi làm rất khủng khiếp. 4: Hiện tại Tách thửa đang dừng nên nhà trong ngõ không tách xây được do đó em nghĩ rằng giá sẽ không giảm được nữa. Giai đoạn 2009-2012 sôt đất HN thì em trải qua nhưng lúc đó dư nguồn cùng quá nhiều. Giai đoạn này muốn thêm nguồn cung thì chỉ có chờ tháng 10/2025 xong đừng song hành thì các dự án xung quanh mọc lên lúc đó may ra mới có thêm nhưng cũng phải mất 2 năm mới mở bán được nên từ giờ đến 2026 thì nghe chừng vẫn cứ cao trừ khi tháng 10 năm nay ( theo thông báo dự trù trên các báo ) đưa dự luật đánh thuế BĐs thứ 2 vào thảo luận và 2025 thông qua thì em nghĩ sẽ giảm mạnh đấy

unifo

Xe buýt
Khi nào bộ đội về kéo hàng tỉnh như Quảng Ninh với Thanh Hoá đới cụ ơi?
Quảng Ninh, Thanh Hoá đất nhiều nơi còn đắt hơn thủ đô, có giảm mấy đâu mà cần giải cứu!? Bđs nghỉ dưỡng thì toàn các cụ tay to về ôm, thanh khoản giảm chứ giá cũng chẳng giảm là mấy!?
Khi 03 luật bđs ngấm, tôi cho ảnh hưởng đầu tiên đến nôi thành tp lớn, trung tâm tỉnh…sau đó mới lần sang đất ngoại vùng, nghỉ dưỡng bởi khi nguồn cung đầu tư bị siết thì ng dân sẽ tự tìm chỗ đầu tư phù hợp hơn, nhưng cần tgian.
Chắc cccm biết bảng giá dự kiến TPHCM, tăng 5-50 lần so với hiện tại, tiền đất chuyển mục đích của ng dân sẽ rất lớn, đầu vào sự án tăng cao, thì lấy đâu đất giá rẻ như trc kia để cung cho cccm!? Đơn giản vậy thôi! Chỉ đầu tư phải xây nhà mới bán đc nền, không còn làm nền bán đất…thì rẻ hơn sao đc!?
=> Tóm lại đất nghỉ dưỡng, tinh lẻ chưa tăng mấy, chưa nhiều thanh khoản do còn phải ngấm, cần chờ đợi khi sóng đầu tư dịch chuyển lan rộng.
Chỉ nếu lãi suất tăng mạnh lại như 2022, nhưng chắc chắn không bao giờ có, vì…

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Năm 2024 này là một năm kỳ lạ khi giá nhà đất gần như tăng trên dưới 100% so với đầu năm. Đỉnh của năm 2022 cũng chưa bằng 2/3 của giá bây giờ. Hiện tại thấy giá nhà đẩy lên quá cao và gần như không có giao dịch mấy ( với các khu bán lại ) còn khu mới thì vẫn thấy chốt cọc. Thời điểm này nó có nhiều cái khó do đó giá cao. 1: Tiền rẻ ( nguồn tiền từ ngân hàng, tăng lương ... rất lớn). 2: Tiền rút ra từ vàng do vầng bình ổn giá. 3: Các dự án mới rất ít. 4: Nhu cầu mua nhà cho con cái học đại học, ra trường đi làm rất khủng khiếp. 4: Hiện tại Tách thửa đang dừng nên nhà trong ngõ không tách xây được do đó em nghĩ rằng giá sẽ không giảm được nữa. Giai đoạn 2009-2012 sôt đất HN thì em trải qua nhưng lúc đó dư nguồn cùng quá nhiều. Giai đoạn này muốn thêm nguồn cung thì chỉ có chờ tháng 10/2025 xong đừng song hành thì các dự án xung quanh mọc lên lúc đó may ra mới có thêm nhưng cũng phải mất 2 năm mới mở bán được nên từ giờ đến 2026 thì nghe chừng vẫn cứ cao trừ khi tháng 10 năm nay ( theo thông báo dự trù trên các báo ) đưa dự luật đánh thuế BĐs thứ 2 vào thảo luận và 2025 thông qua thì em nghĩ sẽ giảm mạnh đấy
Mấy cái nhà lk trong vành đai 3 cụ tính kiểu gì mà 100% từ đầu năm đến giờ.

unifo

Xe buýt
Cùng ý cụ hầu hết ý kiến đưa ra.
Rõ ràng nhất là nguồn cung bị siết cầu tăng mạnh thì giảm sẽ khó, nhìn chung cư nội thành hiện nay thấy quá rõ một ví dụ!
Còn với luật thuế bđs thì…còn xa vời lắm cụ ợ! Một loại thuế như thuế đất phi nông nghiệp hiện nay, có tăng mức thuế lên 10 lần cũng chỉ bằng tăng bảng giá 2025-2026, a/h đến ng có tiền là…ít. Thuế tài sản bđs như Mỹ, Nhật, Sing …theo tôi biết mà bđs còn tăng khủng bố nữa là…ở ta!?
Giải pháp duy nhất theo tôi là tăng cung! Phát triển đồng bộ hạ tầng, đi dân ra khỏi nội thành, đẩy nhanh hoàn thành đg sá, phương tiện thì sẽ không có chuyện nội thành tăng gần 100% trong gần 1 năm qua, giải pháp duy nhất là giãn dân…và sẽ bình ổn chứ không thể… chờgiảm giá!: