[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

hieuminh2345

Đi bộ
Cuối cùng thì cũng bắt đầu vào giai đoạn tiền rơi vãi đầy đường chính thức được khởi động (khả năng kéo dài 7-9 năm) :) Các tài sản như vàng, bđs sẽ tăng phổ biến 2-3 lần trong khoảng thời gia hạ lãi suất này và trước khi tăng lãi suất lại, ls sẽ nằm ở vùng đáy quanh 0% -1% khoảng 1 năm, tạo ra 1 quả bong bóng tăng thêm 20-30% trong nền giá cao kia trước khi điều chỉnh và đi ngang tuỳ loại tài sản. Việc nhanh nhất thị trường tài chính sẽ phản ứng, chứng khoán sẽ đi lên rất nhanh trong 1-2 năm tới, còn bđs nó luôn đi chậm hơn, khả năng bđs phải tầm Tết âm bắt đầu vào nhịp tăng, còn đoạn này bđs sau khi có 1 nhịp tăng khởi động rồi cần thêm thời gian tạo mặt bằng giá mới
c
Theo dõi bài của cụ ở nhiều thớt rồi. E tìm lại bài phân tích giai đoạn tiền rơi của cụ mà nó trôi mất rồi. cụ có thể post lại cho e và mọi người đọc dc ko? Cám ơn cụ

Dr Duc

Xe tải
Cái này mình đồng ý này. Còn việc chính sách cứ để chính phủ cân nhắc sao cho tối ưu.
Chả đâu xa, chính bản thân mình suy ra. Những năm đầu đi làm, trong lúc mình + bạn mình có thu nhập tương đương nhưng mình chi tiêu ít trong khi ông bạn lại mua sắm khá thoải mái. sau 7 năm đi làm mình tích được tiền khoảng nửa cái nhà, bố mẹ cho thêm, vay mượn người thân để mua và trả mất thêm hơn 2 năm mới xong. Khi đó ông bạn vẫn ở cùng bố mẹ, Vậy là sau ~ 9 năm đi làm được sự giúp đỡ của gia đinh mình cơ bản sở hữu được ngôi nhà đầu tiên và một anh bạn học cùng chơi cùng mua được 1 cái ô tô. Rồi sau đó anh bạn cũng thăng tiến và mình thì xin ra ngoài tự làm. Chơi với nhau từ bé nên vẫn trao đổi gặp gỡ thì đến giờ anh bạn đó thu nhập cũng ổn và cũng đã mua nhà chung cư. Nhưng xe đổi vài lần mất khá nhiều tiền, còn cái nhà mình chỉ tương đương cái xe của anh bạn mình mua hiện nay đã có giá ~12 tỷ trong khi cái xe anh bạn dưới 1 tỷ. Và sau khi ra ngoài làm, mình có thể tạo được các tài sản khác nữa vì nghỉ nhà nước cũng nhiều năm rồi. Nói ra để thấy chỉ 2 cách hành xử tài chính khác nhau thì có kết quả rất khác nhau mặc dù mình và anh bạn kia cơ bản là giống nhau về thu nhập trong 9-10 năm đầu đi làm. Sau khi mọi thứ vững vàng hơn mình mới mua xe ô tô với nguyên tắc chỉ dùng <5% tổng tài sản để mua xe. Giai đoạn sau 10 năm có thể thu nhập của mình và anh bạn khác nhau nên mình đã có thêm nhiều khoản đầu tư và tài sản khác nên đã được ở trong Biệt thự tầm trung; căn nhà đầu tiên nay ~12 tỷ vẫn để đó cho thuê lấy dòng tiền và làm tài sản cầm cố vay bank (nó đã mang lại ước tính >12 lần hiệu quả hơn việc mua xe kia) :)

Nếu việc đánh thuế của chính phủ không hợp lý nó sẽ làm giảm động lực lao động, làm việc, học tập và nỗ lực của rất nhiều cá nhân!!!
Chính là điểm này đây. Trong lúc có người tích cóp để mua nhà mua đất, còn có người dùng tiền để mua xe và tận hưởng cuộc sống. Đến khi giá nhà tăng cao người không mua nhà mua đất lại muốn đè ra đánh thuế cao người đã mua được nhà đất là sao ?

iad_jk209

Xe máy
Biết mỗi nước khác nhau mà đi đòi đánh thuế cao theo bọn phát triển nhất thế giới ? Các nước Âu-Mỹ đất rộng người thưa mật độ dân số ít hơn gấp 5-10 lần so với Việt Nam, tài nguyên đất họ lớn hơn nên giá rẻ hơn là bình thường cung cầu trong kinh tế thôi. Cải cách ruộng đất thì Nhật, Hàn.... hay hầu hết các quốc gia châu Á đều đã từng thực hiện chứ không phải riêng Việt Nam. Tỉ lệ thu nhập/giá nhà thấp nhưng + lũy kế thuế BĐS hàng năm lại thì thành ra cũng ngang nhau thôi chẳng kém cạnh nhau đâu. Dễ sở hữu thì 30-40% dân số các nước cụ liệt kê đã không phải đi ở thuê cả đời
vậy theo ý cụ là giá đất vn ở vẫn ổn, chưa đến mức phải đánh thuế để hạn chế bơm thổi, đầu cơ, và giảm chênh lệch giàu nghèo hả??
- Nhật, Hàn,... ccrd từ rất lâu rồi nên cụ đừng so với vn. Bất cứ nước nào mới ccrd đều có tỉ lệ sở hữu nhà cao, về sau thì mua bán sát nhập càng nhiều thì tỉ lệ sở hữu càng giảm xuống. VN cũng ko ngoại lệ, thậm chí còn nhanh hơn các nước khác.
- Dân nước nào than thuế quá cao nên họ không mua được nhà vậy cụ? Tại sao không phải do bđs không bơm thổi được, không thừa kế được nên giá thuê và giá mua đều quá rẻ, ai thích thuê thì thuê, thích mua thì mua?
- Cứ cho là giá mua+thuế ngang với ngày trước, nhưng thuế người ta có thể trả dần dần, còn mua với giá trên trời thì 90% người mua phải vay ngân hàng với ls cắt cổ. Người mua trở thành con nợ của NH cả đời.

quocanhnguyen201

Xe tăng
vậy theo ý cụ là giá đất vn ở vẫn ổn, chưa đến mức phải đánh thuế để hạn chế bơm thổi, đầu cơ, và giảm chênh lệch giàu nghèo hả??
- Nhật, Hàn,... ccrd từ rất lâu rồi nên cụ đừng so với vn. Bất cứ nước nào mới ccrd đều có tỉ lệ sở hữu nhà cao, về sau thì mua bán sát nhập càng nhiều thì tỉ lệ sở hữu càng giảm xuống. VN cũng ko ngoại lệ, thậm chí còn nhanh hơn các nước khác.
- Dân nước nào than thuế quá cao nên họ không mua được nhà vậy cụ? Tại sao không phải do bđs không bơm thổi được, không thừa kế được nên giá thuê và giá mua đều quá rẻ, ai thích thuê thì thuê, thích mua thì mua?
- Cứ cho là giá mua+thuế ngang với ngày trước, nhưng thuế người ta có thể trả dần dần, còn mua với giá trên trời thì 90% người mua phải vay ngân hàng với ls cắt cổ. Người mua trở thành con nợ của NH cả đời.
_Giá đất ở Việt Nam đang đúng nghĩa theo kinh tế thị trường ảnh hưởng lớn nhất bởi quy luật cung cầu. Trừ khi nhà nước có đủ ngân sách xây một loạt NOXH bán hay cho dân thuê chứ mọi cách còn lại đều vô nghĩa, tư nhân ở đâu cũng vì lợi nhuận hết

_Các sắc thuế được ban hành mục đích đầu tiên là để tăng thu ngân sách, giảm đầu cơ hay chênh lệch giàu nghèo kiểu gì khi các nước cụ liệt kê tài sản cũng vẫn nằm trong nhóm nhỏ dân số

.

_Hàn Quốc cải cách ruộng đất năm 1950, Nhật sau thế chiến thứ 2 từ năm 1945, Việt Nam năm 1954 đều cùng thời điểm cả chứ khác nhau à ?

_Dân Âu, Mỹ, Nhật, Hàn... than giá BĐS cao không mua được cứ search google nghiên cứu đầy ra. Cụ đang kêu học đánh thuế để hạ giá BĐS như các nước phát triển nhưng thực tế chỉ ra tỉ lệ sở hữu BĐS ở các nước đấy lại thấp thì có logic không ? Thuế khác gì khoản trả góp ngân hàng cả đời chứ trả dần cái gì, không có tiền đóng thuế cái là ảnh hưởng tín dụng xấu bị phát mãi BĐS luôn nên tỉ lệ sở hữu mới thấp đấy

Chỉnh sửa cuối:

unifo

Xe buýt
Các cụ tham gia nhóm “dừng vì ngáo…” đã hết “ngáo vì dừng…” chưa ợ?

taychoi2403

Xe tải
Chính là điểm này đây. Trong lúc có người tích cóp để mua nhà mua đất, còn có người dùng tiền để mua xe và tận hưởng cuộc sống. Đến khi giá nhà tăng cao người không mua nhà mua đất lại muốn đè ra đánh thuế cao người đã mua được nhà đất là sao ?
Dùng tiền mua xe và tận hưởng cuộc sống mới thúc đẩy kinh tế đất nước đi lên chứ cứ tiết kiệm mua đất vứt đấy chỉ tổ làm xã hội đi lùi thôi. Vậy nên phải đánh thuế thật cao tầng lớp tích trữ bds để nắn dòng tiền vào sx.

Dr Duc

Xe tải
Dùng tiền mua xe và tận hưởng cuộc sống mới thúc đẩy kinh tế đất nước đi lên chứ cứ tiết kiệm mua đất vứt đấy chỉ tổ làm xã hội đi lùi thôi. Vậy nên phải đánh thuế thật cao tầng lớp tích trữ bds để nắn dòng tiền vào sx.
Vậy tại sao họ vẫn chưa bị đánh thuế như bạn mong muốn ?

Quê bầm

Xe điện
KO bao giờ làm cụ nhé, chả có thuế gì đâu mà sợ

quocanhnguyen201

Xe tăng
Đất để không mới là không giá trị còn tài sản hình thành trên đất cũng góp phần lớn thúc đẩy nền kinh tế. Gần 40 ngành nghề liên quan đến BĐS đấy chứ không ít đâu, xây một ngôi nhà sắm sửa đồ dùng cần bao nhiêu vật tư, nhân công tăng được bao nhiêu thặng dư kinh tế cụ không tính đến à ?

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Taychoi đã nghiên cứu đầu tư vào sản xuất chưa? Đầy chủ dn nhỏ ngắc ngoải ngoài kia; một chủ dn sản xuất hàng xuất âu, nhật mình biết ngừng sản xuất vì ko cạnh tranh nổi hàng tàu tư; quay sang sx phục vụ thị trường nội địa cũng ko cạnh tranh nổi tàu địa phương; doanh nghiệp này còn đầy usd trong tài khoản Vcb, hạn mức vcb dành cho khoảng 200 tỷ không dùng 1 đồng; thà ngừng tạm thời trả lương bộ khung còn hơn càng làm càng lỗ. À có tý liên quan đến bđs là hạn mức vcb được đảm bảo bằng mấy cái bt của ông chủ.
Cái nhà nước cần là đừng nghĩ dn là cái két, lo có việc để trả lương nhân viên đã đủ rồi.

Dr Duc

Xe tải
Tôi đang hỏi cccm nhóm FB đấy cụ! Chứ đây là thớt đâu phải nhóm. Nhưng nhiều cụ trong nhóm có ngó qua đây:))
Bên các bạn ấy không khí vẫn quyết liệt lắm. Chắc tại bên này bị trêu nhiều nên không thích tranh luận bên này nữa.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Taychoi đã nghiên cứu đầu tư vào sản xuất chưa? Đầy chủ dn nhỏ ngắc ngoải ngoài kia; một chủ dn sản xuất hàng xuất âu, nhật mình biết ngừng sản xuất vì ko cạnh tranh nổi hàng tàu tư; quay sang sx phục vụ thị trường nội địa cũng ko cạnh tranh nổi tàu địa phương; doanh nghiệp này còn đầy usd trong tài khoản Vcb, hạn mức vcb dành cho khoảng 200 tỷ không dùng 1 đồng; thà ngừng tạm thời trả lương bộ khung còn hơn càng làm càng lỗ. À có tý liên quan đến bđs là hạn mức vcb được đảm bảo bằng mấy cái bt của ông chủ.
Cái nhà nước cần là đừng nghĩ dn là cái két, lo có việc để trả lương nhân viên đã đủ rồi.
Tiền không thiếu để đổ vào sản xuất nhưng thực tế cạnh tranh giờ khốc liệt kinh khủng cụ. Hàng công nghệ cao là sân chơi của Mỹ với đồng minh, hàng tiêu dùng từ phổ thông đến cao cấp Trung Quốc độc tôn về giá không lại được. Có chiến tranh thương mại nên Việt Nam được lợi làm nơi trung gian chứ không chả có cảnh gì mà đòi sản xuất với chả kinh doanh. Vài trăm, nghìn tỷ với cá nhân thì thấy to chứ doanh nghiệp đổ ra làm ăn không cạnh tranh nổi vài năm là trắng tay

trungleba

Xe buýt
Bên các bạn ấy không khí vẫn quyết liệt lắm. Chắc tại bên này bị trêu nhiều nên không thích tranh luận bên này nữa.
Em thấy nhóm đấy bắt đầu chuyển dần sang nhóm môi giới bds trá hình rồi cụ ;)). Cái pool tiềm năng để cho các bạn ấy hành nghề

Dr Duc

Xe tải
Em thấy nhóm đấy bắt đầu chuyển dần sang nhóm môi giới bds trá hình rồi cụ ;)). Cái pool tiềm năng để cho các bạn ấy hành nghề
Thì cũng bởi vì sâu xa các cụ định dừng mua thật sự tức là các cụ đang tìm mua nhà- nguồn khách hàng quá tiềm năng. Bản thân các cụ ấy cũng không thể buông bỏ ý định tìm mua của mình, các cụ ấy chỉ là đang tìm mua với giá phù hợp thôi.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Thực tế em thấy chỉ hàng nông, lâm, thủy sản là còn sản xuất, xk tốt thôi.
Tiền không thiếu để đổ vào sản xuất nhưng thực tế cạnh tranh giờ khốc liệt kinh khủng cụ. Hàng công nghệ cao là sân chơi của Mỹ với đồng minh, hàng tiêu dùng từ phổ thông đến cao cấp Trung Quốc độc tôn về giá không lại được. Có chiến tranh thương mại nên Việt Nam được lợi làm nơi trung gian chứ không chả có cảnh gì mà đòi sản xuất với chả kinh doanh. Vài trăm, nghìn tỷ với cá nhân thì thấy to chứ doanh nghiệp đổ ra làm ăn không cạnh tranh nổi vài năm là trắng tay

Dr Duc

Xe tải
Các thanh niên trẻ vào đời mà nghe lời khuyên phải chi tiêu tận hưởng cuộc sống mới là giúp đất nước đi lên là sau này vỡ mồm đấy.

Quê bầm

Xe điện
Các thanh niên trẻ vào đời mà nghe lời khuyên phải chi tiêu tận hưởng cuộc sống mới là giúp đất nước đi lên là sau này vỡ mồm đấy.
Em tưởng là cứ chịu khó ko được kêu, kêu là lười biếng là loser, kakaka

c
Theo dõi bài của cụ ở nhiều thớt rồi. E tìm lại bài phân tích giai đoạn tiền rơi của cụ mà nó trôi mất rồi. cụ có thể post lại cho e và mọi người đọc dc ko? Cám ơn cụ
Mình viết theo cảm hứng thôi nên lúc nào viết cũng không nhớ hết đâu. Nhưng nếu viết về việc FED hạ lãi suất thì mình viết chắc lâu rồi, khi lãi suất Việt Nam cũng rẻ và lượng tiền gửi trong bank mười mấy triệu tỷ kỷ lục là mình nhận định tiền sẽ ngày càng rẻ và mất giá rồi. Bài đó viết bên thớt bđs trước nhịp nó tăng giá. Thêm cả việc tăng lương cơ bản 30% cũng là yếu tố thuận lợi gây lạm phát làm tiền mất giá và tầm 3 năm sau khi tăng lương cơ bản thì các chú ếch mới thấy nóng khi mọi thứ hơi muộn rồi. Kiểu như 1 tháng lương tăng thêm 25k tỷ thì chưa thấy mớ rau, cân gạo nó tăng giá nhưng 1 năm tăng 300k tỷ và 3 năm gần 1 triệu tỷ tiền lương tăng thêm nó sẽ ngấm mạnh đấy

Chỉnh sửa cuối: