[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

Nguồn cung hiện tại đang chỉ bằng 1/4-1/3 nhu cầu nhà ở của người dân. Không gian mở rộng sau khi đường 2 đường gom vành đai 4 thông tháng 10/2025, các căn nhà tầm 30m-40m ngõ nhỏ các vùng xa trung tâm như quốc oai, thanh trì, thường tín, hà đông, hoài đức, mê linh...sẽ là đích đến tiếp theo cho người dân mua khi giá nhà đất vành đai 3 trở ra đến vành đai 4 đã lên cao vượt quá khả năng mua và chi trả. Tôi nghĩ nhà đất sẽ vẫn tiếp tục tăng mạnh chứ không thể giảm do nhu cầu nhà ở HN cực lớn và ngày càng lớn, lượng tiền trong dân tập trung ra thủ đô ngày càng tăng, tăng lương, lạm phát, hết kênh đầu tư..... Trừ khi nhà nước áp dụng đánh thế lũy tiến hàng năm thì thị trường lập tức sẽ giảm cực mạnh còn nếu không thì chỉ có đi lên.

Dr Duc

Xe tải
Đợt tăng giá này là cơ hội không thể tốt hơn để NN thực hiện chiến lược giãn dân khỏi vùng lõi HN như mong muốn bấy lâu nay, cũng như thời điểm chốt lời, cắt nợ của các nhà đầu tư lớn. Nên theo mình sẽ chẳng có biện pháp mạnh tay để hạ giá nhà đất HN nào như các bác mong muốn đâu.

Nguồn cung hiện tại đang chỉ bằng 1/4-1/3 nhu cầu nhà ở của người dân. Không gian mở rộng sau khi đường 2 đường gom vành đai 4 thông tháng 10/2025, các căn nhà tầm 30m-40m ngõ nhỏ các vùng xa trung tâm như quốc oai, thanh trì, thường tín, hà đông, hoài đức, mê linh...sẽ là đích đến tiếp theo cho người dân mua khi giá nhà đất vành đai 3 trở ra đến vành đai 4 đã lên cao vượt quá khả năng mua và chi trả. Tôi nghĩ nhà đất sẽ vẫn tiếp tục tăng mạnh chứ không thể giảm do nhu cầu nhà ở HN cực lớn và ngày càng lớn, lượng tiền trong dân tập trung ra thủ đô ngày càng tăng, tăng lương, lạm phát, hết kênh đầu tư..... Trừ khi nhà nước áp dụng đánh thế lũy tiến hàng năm thì thị trường lập tức sẽ giảm cực mạnh còn nếu không thì chỉ có đi lên.
cụ cứ bảo nguồn cung ít, cụ thử xuống tiền xem cả trăm căn cũng có phút mốt

quangzizi

Xe tăng
Đợt tăng giá này là cơ hội không thể tốt hơn để NN thực hiện chiến lược giãn dân khỏi vùng lõi HN như mong muốn bấy lâu nay, cũng như thời điểm chốt lời, cắt nợ của các nhà đầu tư lớn. Nên theo mình sẽ chẳng có biện pháp mạnh tay để hạ giá nhà đất HN nào như các bác mong muốn đâu.
Chính xác, nó là bài toán quy hoạch. Vùng thủ đô đã mở rộng bao lâu, vành đai 3,4 đã xây mà dân vẫn bám CCMN nội đô! Cần phải làm mạnh thì bộ dạng HN mới lên tầm cao mới, chứ không thì mãi vẫn bẩn thủi luộm thuộm như năm 90.

TsarPutin

Xe tăng
Sự thật thì cấp phép hiện tại đại đa số vẫn ở ngoài chứ trong nội đô đếm dc số toà luôn và đều rất đắt
- 1 là chính sách giãn dân ra ngoài
- 2 là chờ hoàn thiện gt công cộng xong mới cấp phép tiếp cc nội đô
Mong chờ cc nội đô giảm quá bất khả thi, cung thì ít (ai có k dám bán) cầu thì mỗi năm thêm quá nhiều

Đương nhiên. Vấn đề là giá thôi. Cụ trả 300 triệu/m2 xem, cụ mua cả khu cũng được
các căn mở bán sale bỏ tiền chạy quảng cáo ầm ầm, mở FB Zalo rồi gọi điện làm phiền, tranh nhau cắt máu để vào hợp đồng, mà làm như khan lắm hiếm lắm ấy

thảo nguyễn vinhomes

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Đúng, em là em ủng hộ các cụ giãn sang HY :P:P:P:">

alceste

Xe điện
các căn mở bán sale bỏ tiền chạy quảng cáo ầm ầm, mở FB Zalo rồi gọi điện làm phiền, tranh nhau cắt máu để vào hợp đồng, mà làm như khan lắm hiếm lắm ấy
Vì hoa hồng 1 căn h nó cao cụ ạ, gần 4% giá bán sơ cấp đấy cụ ơi.
Còn việc họ bỏ quảng cáo, mở fbzalo thì đương nhiên, việc của họ là bán hàng, thì họ phải có công cụ, cái đó chẳng có gì sai.
Nhưng cụ kể ra cho bọn em mở tầm mắt họ đang bán hàng ở đâu, bao nhiêu dự án thế ạ? và có cái nào gần trung tâm ko ạ?

Em cũng vào nhóm từ thời nhóm có 2k thành viên thôi, chủ yếu là admin post bài và trích dẫn các báo. Vào 1 thời gian thấy giá nhà không giảm dù số người và báo chí đánh nhiều nên thôi xuống tay mua luôn trong lúc đấy cho nhẹ đầu

Vì hoa hồng 1 căn h nó cao cụ ạ, gần 4% giá bán sơ cấp đấy cụ ơi.
Còn việc họ bỏ quảng cáo, mở fbzalo thì đương nhiên, việc của họ là bán hàng, thì họ phải có công cụ, cái đó chẳng có gì sai.
Nhưng cụ kể ra cho bọn em mở tầm mắt họ đang bán hàng ở đâu, bao nhiêu dự án thế ạ? và có cái nào gần trung tâm ko ạ?
các cụ cứ kêu là khan hàng lắm, giá 7x-100tr là bình thường, thế e đang bảo là khan đến mức thế sao lại suốt ngày chạy quảng cáo, tới chân điểm mở bán toàn thấy áo trắng quần đen cầm tập tài liệu vẫy vẫy? Ngay Sola vừa ra đấy chứ xa xôi gì

DonaldTrump79

Xe tăng
các cụ cứ kêu là khan hàng lắm, giá 7x-100tr là bình thường, thế e đang bảo là khan đến mức thế sao lại suốt ngày chạy quảng cáo, tới chân điểm mở bán toàn thấy áo trắng quần đen cầm tập tài liệu vẫy vẫy? Ngay Sola vừa ra đấy chứ xa xôi gì
Thế cụ chưa đi mua đồ bao giờ ah :D
Anh chị ơi còn bộ cuối cùng thôi lấy nhanh đi kẻo hết, em quý lắm mới bán cho ac đấy. Sau khi mua xong thì đôi khác đi vào lại ac ơi bộ này là cuối cùng rồi không còn hàng nữa đâu =))

Ho lee

Xe tải
Đảm bảo vs cccm chỉ có Bác Thản mường thanh mới làm hạ dc cơn sốt cchiện nay 😂. Nhớ hồi đầu 201x cc cũng tầm 2-3x BT xây liền mấy chục toà Cc giá loanh quanh 10tr, 1 vài năm sau đó Cc ngta còn chẳng thèm để ý để để đầu tư.

LoveSSC

Xe hơi
Đảm bảo vs cccm chỉ có Bác Thản mường thanh mới làm hạ dc cơn sốt cchiện nay 😂. Nhớ hồi đầu 201x cc cũng tầm 2-3x BT xây liền mấy chục toà Cc giá loanh quanh 10tr, 1 vài năm sau đó Cc ngta còn chẳng thèm để ý để để đầu tư.
mỗi tội cái nhà được mấy năm xuống cấp nặng nề :D
giờ siết chặt chả chủ đt nào bé muốn làm vì sợ làm bác th', bác th'' và bac th''' làm được chục năm lại đi tò.

Jason88

Xì hơi lốp
hôm trước e cũng định nói là giờ chỉ có Bác Thản thứ 2 mới hạ được cơn sốt hiện nay thôi. Hồi đấy căn chung cư chưa đến 1 tỷ lại được vay gói ưu đãi 30k tỷ lãi suất thấp ko quá 6%, mà thật ra chính đợt tung ra gói 30k tỷ để mua các căn hộ giá rẻ này đã cứu cánh cho bđs đóng băng đợt đấy

Ho lee

Xe tải
mỗi tội cái nhà được mấy năm xuống cấp nặng nề :D
giờ siết chặt chả chủ đt nào bé muốn làm vì sợ làm bác th', bác th'' và bac th''' làm được chục năm lại đi tò.
Tất nhiên cl ko dc như M mong muốn r c, nhưg vs những ng mà họ mơ có 1 căn cc ở thủ đô mà thành hiện thực thì e nghĩ cug quá ok r. Sắp tới A Vg ra vin cổ loa thì cc nhà đất còn bốc đầu nữa nếu ko có nguồn hàng giá rẻ kiểu kiểu như BT năm xưa.

Ho lee

Xe tải
hôm trước e cũng định nói là giờ chỉ có Bác Thản thứ 2 mới hạ được cơn sốt hiện nay thôi. Hồi đấy căn chung cư chưa đến 1 tỷ lại được vay gói ưu đãi 30k tỷ lãi suất thấp ko quá 6%, mà thật ra chính đợt tung ra gói 30k tỷ để mua các căn hộ giá rẻ này đã cứu cánh cho bđs đóng băng đợt đấy
Bên Thanh Hà còn đâu cỡ 40-50 toà cc, bây h chỉ cần dc xây phát ngay lập tức giá cc bớt ngáo ngay 😉

Buhaki

Xe tải
Bác Thản bán rẻ vì làm láo, xây vượt tầng, phá quy hoạch, bất chấp pháp luật cụ ạ. Nếu làm đúng thì cũng chả rẻ nên sau khi HN siết quy định thì có ra dc cái nào mới đâu.
Mà em nói thật, nhìn hiện trạng đống chuồng chim của bác Thản như thế, giờ đi khắc phục hậu quả chắc Bác Thản cũng khóc tiếng Mán, không dám xây nữa.
Em đồ là hồi trước bác ý làm liều đúng là vì thiếu hiểu biết, không đánh giá hết những rủi ro sau này thôi. Nhiều chủ đầu tư ôm đất vàng k triển khai nổi cũng vì chi phí, chi phí tiềm ẩn đội lên quá cao k có lãi đó.

samoclan

Xe điện
Những suy nghĩ nông cạn, qui chụp vô căn cứ kiểu: nhà nc bơm tiền dễ dãi mà ko đưa ra đc số liệu và phân tích là hoàn toàn cảm tính. Chỉ có tác dụng ve vuốt sự yếu đuối và suy nghĩ tiêu cực của 1 nhóm người như cụ thớt.
Vn cũng phát triển đều, cân đối các vùng miền thay vì 1-2 siêu đô thị như các nc ĐNA. Giá nhà trung tâm tp đắt thì ra vùng ven mua, hay về tỉnh mua và pt sự nghiệp, tại sao cứ bám tp và than khóc?
Ai yêu cầu hạ lãi xuất?

samoclan

Xe điện
Chỉ cần ngần hàng phân ra hai nhóm vay mua nhà là mua nhả riêng lẻ trong dân và nhà đất dự án, ngành bds ko sợ bị đóng băng