[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

tieunhupha

Xe điện
Tàu điện là nhàn rồi. 1 người thì cố chứ vợ con ai để sống như thế hả cụ.
Vì vợ con nên em đi lại thế cũng ko kêu ca gì cụ ạ. Vì vợ em làm cách NHL 200m còn con em học cách Hồ Gươm cũng 200m cụ ạ. Tàu điện mới thông được có đoạn trên cao nhưng với em cũng là sướng rồi, chờ nó xong đoạn ngầm thì em đạp xe ra ga cho sướng.

DonaldTrump79

Xe tăng
Em di chuyển hết khoảng 2h/ chiều cụ ạ, xe công ty nên cũng nhàn. Nhưng đường 32 lại khá dễ chịu vì sáng dân đổ vào trung tâm và chiều quay ra, em ngược lại nên đỡ tắc. Đợt này em tham gia cả món tàu điện cũng vậy, chuyến ngược lại đông hơn rất nhiều.
Mất 2 tiếng mà giờ cố định làm 8h thì cụ cũng phải 5h30 sáng là dậy rồi, vệ sinh ăn uống xong phi ra bắt tàu chứ làm sao mà đủng đỉnh được. Còn nếu giờ không cố định thì trả nói làm gì.

tieunhupha

Xe điện
Mất 2 tiếng mà giờ cố định làm 8h thì cụ cũng phải 5h30 sáng là dậy rồi, vệ sinh ăn uống xong phi ra bắt tàu chứ làm sao mà đủng đỉnh được. Còn nếu giờ không cố định thì trả nói làm gì.
Giờ làm của bọn em cố định là 8h30 cụ ạ, còn đã đi xe công ty thì lên xe đúng h rồi xe đi đến trưa đến nơi cũng là việc của lái xe chứ sao cụ. Vậy nên em chỉ cần đến ga Cầu Giấy để kịp đi chuyến 7h30 là chuẩn.

MaziaH

Xe tải
E xin trích dẫn một cmt trong group

“ Có 1 sự thật đau lòng là các bác phải chấp nhận rằng mình đã bỏ qua cơ hội mua nhà tuyệt vời nhất là cuối năm 2023 rồi. Điều này các banker đều biết cả nên cuối năm ngoái banker đi tìm mua các căn to đẹp rất nhiều.
Lý do tăng là ko phải bị sale thổi giá mà là ntn: Ông A nợ ông B thế chấp ts C, ngoài ra còn dc vay thêm 1 khoản tín chấp từ 30-100% giá trị ts nữa. Giờ ông A làm ăn thua lỗ mất khả năng trả nợ, chỉ còn 1 cách duy nhất là bán ts hoặc chuyển bank khác vay nhiều hơn món cũ để vừa duy trì khoản vay và vừa duy trì lãi đợi bán ts. Cách duy nhất để sạch nợ là tăng giá ts lên gấp đôi toàn bộ số tiền đã vay. Như vậy chỉ cần bán dc ts ông A tự nhiên hết nợ. Nợ chuyển sang người tiêu dùng hoặc đầu cơ.
Thị tr thứ cấp là những ng đang sở hữu ts thì k ngu gì mà k fomo, vì trong 1 mô hình nhỏ hơn họ cũng đang nợ giống ông A cũng muốn sạch nợ, nên cũng k còn cách nào khác là rao tăng ts lên bằng khoản vay cả thế chấp + tín chấp.
Số còn lại thì rao chơi và luôn rao cao hơn giá thị tr 5-10% vì bán cũng dc k bán cũng dc.
Nói đến đây thì các bác hiểu r đó, hoặc là tìm kênh trú ẩn an toàn cho tiền, hoac là đầu tư kinh doanh voi tỷ suất ln cao hơn, tiếp tục tích góp. Vì 3 tỷ bây giờ so với nhà thì chỉ như 1,5 tỷ 10 năm trc. Nhưng với hđ kd và ts khác thì vẫn đang rất rẻ. Cụ thể là giá cp xd/m2 so voi 10 năm trc hầu như ko thay đổi nhiều. Nên gđ tới các bác đầu tư vào hàng hoá, kinh doanh sẽ ổn.
Còn bảo sập thì ko có chuyện đó đâu. Phải chấp nhận thôi.
Chỉ cần giá cho thuê tăng thêm 50% là ng muốn mua nhà phải chấp nhận mức đòn bẩy mới để mua thôi.
Cụ thể cp thuê 10tr tương đương với vay 1,5 tỷ. Nếu tăng lên 15tr tg đương voi vay 2 tỷ. Nên các bác có sẵn 1-2 tỷ nhà có 2 đứa con vẫn sẽ chấp nhận mua sau khi đã quen với nỗi đau thôi.
Nên ai k đòn bẩy và cần ở thì cứ mua k phải chờ. Ai phải đòn bẩy mà quá sức so với đi thuê thì tập trung làm ăn. Tạm quên nhà cửa đi.
Đây là góc nhìn cá nhân, e k phải mg.“

22.2.22

Xe đạp
Em di chuyển hết khoảng 2h/ chiều cụ ạ, xe công ty nên cũng nhàn. Nhưng đường 32 lại khá dễ chịu vì sáng dân đổ vào trung tâm và chiều quay ra, em ngược lại nên đỡ tắc. Đợt này em tham gia cả món tàu điện cũng vậy, chuyến ngược lại đông hơn rất nhiều.
2h quá tra tấn cụ ạ ,em 1h /chiều đã nhiều lúc chán quá đây ,em đi o to ,đường về qua đê còn vèo vèo nhàn tênh đấy

Nhiều cụ đi 20-30km đi làm nói rằng quá xa!? Thì thường sẽ là những cụ có điều kiện đã sẵn nhà trong nội thành giờ muốn mua thêm căn nữa!;))
Vd, nhà bên Long Biên, sáng đi làm sang Cầu Giấy mất hơn 01 tiếng và ngc lại cũng thế! Trong khi đi từ Phuc Tho, Thạch Thất lên Cầu Giấy chưa chắc đến thế hay Mê Linh sang Long Biên chưa chắc mất một tiếng!? Còn con cái, vợ chồng phải tạm chấp nhận nếu có thể. Phải biết mình đang cần gì và đang chỉ có cái gì trong tay để quyết định!?
Theo tôi biết, cccm trong Nam đi 20-30km đi làm bằng xe gắn máy là quá bình thường, ngay cả trong trung tâm TPHCM, chưa nói các huyện, tỉnh ven.
Nếu ngại đi làm xa hay muốn vợ chồng con cái có điều kiện tốt hơn, thay vì than vãn giá tăng và chờ đợi giá giảm, hãy cố gắng kiếm tiền mua về gần, NHƯNG, trong giai đoạn chưa mua đc gần, cần đầu tư xa để bù đắp cơ hội tăng giá trong tương lai!?
Chắc nhiều cụ còn nhớ giai thoại COVID 2020-2021, đất ven huyện, vùng xa một số nơi bất ngờ tăng bằng lần, trên cả mức tăng nội đô. Đầu tư một x2, x3,x4,… thậm chí may mắn quy hoạch biết đâu x10, x20…trong vài năm, chưa biết ntn..:D

(Làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất, giới đầu tư đầu cơ bđs nói cấm có sai đâu cm ợ);))
Em nhà Ngã Tư Sở, đi làm hàng ngày ở Văn Giang Hưng Yên 26km hết 35p

xe đạp mini62

Xe buýt
Cụ U
Tôi chưa bàn đến việc cụ phát ngôn có tính định hướng để hô dân mua nhà xa 30 km đi làm nhằm ủn giá đất cụ găm hay ko, chỉ bàn đến tính khả thi của phương án nhé.
trước hết là vợ con họ ko thể ngày đi phượt 60km như thế được, chỉ mình anh chồng cố gượng đi phượt chờ ngày đánh bạc trúng số thôi. Thế tạch thì sao, đất huyện đu đọt như mê linh đông anh 10 năm mới về bờ ko phải hiếm, đời được mấy lần 10 năm.cụ cứ làm như mua mấy mảnh xa 40km là chắc chắn lãi khi nó đang ngáo giá.
Ngày chạy 60-80km thì đi làm quách xe ôm cũng ối tiền cụ ơi, khéo cũng được hơn chục củ bằng người bt đi làm.
Theo dõi các phát ngôn của cụ unifo tôi nghi ngờ ông này nghĩ ra đủ lí do để cổ vũ người khác mua đất ngoại thành với động cơ ko trong sáng, giống thằng cha tuấn anh lùa gà đất sóc sơn.
Cụ Unifo chùm đấu giá ven đô mà, thực sự đất đấu giá chưa phục vụ nhu cầu ở của dân địa phương nhiều mà phục vụ dân đẩu cơ là chính. Cần sửa lại luật trong 3-5 năm từ lúc trúng đấu giá ko đc sang nhượng, vì nó phục vụ nhu cầu ở của dân mà vừa trúng đg xong bán ngay là đã sai từ ban đầu. Sau nữa nâng TL cọc 50% và phải vào full tiền sau 1 tuần

largo_kent

Xe tăng
Giá nhà sẽ còn tiếp tục tăng vì:
- Người có nhà ko có nhu cầu bán thì tiếp tục chờ và tăng giá bán,đã thấy đỉnh đâu.
- Người có nhu cầu bán nhà thì ko quan trọng giá, cần bán thật thì giá nào cũng bán rồi.
- Người không có nhu cầu mua nhà thì thời điểm này chả có ai ngu đi đầu tư mua nhà, rủi ro cao.
- Người có nhu cầu mua nhà thì một số cấp thiết vàđiều kiện mua đc thì vẫn mua thôi, cũng không quan trọng thời điểm nào, vì nhu cầuở quan trọng hơn. Một số cũng chịu vì ngoài khả năng thì tăng nữa hay ko tăng nữa cũng thế.

Giá nhà sẽ ngừng thì đội lái ôm hàng hết chịu nổi và buộc xả hàng thôi. Điều đó sẽ xảy ra khi NH tăng lãi suất tiền gửi, đồng nghĩa lãi suất vay sẽ tăng cao, lái ko gồng đc tiền lãi vay nữa thì phải xả, lúc đó thì giá nhà lại giảm ồ ạt.

Tất cả quyết định bởi đội lái thôi chứmấy cái lí thuyết đất ko đẻ chứ người đẻ liên tục, rồi ko có chuyện giảm bla bla không có đâu. Ngay HN cũng đầy lần giá nhà giảm rồi.

Sáng nay mấy sale chào mua căn hộ em đang ở cạnh vành đai 2.5 với giá 5,7 tỉ, em bảo trong năm nay bán đc 8 tỉ thì anh bán, cho chúng mày tha hồ mà bơm :)).

largo_kent

Xe tăng
Tôi chưa bàn đến việc cụ phát ngôn có tính định hướng để hô dân mua nhà xa 30 km đi làm nhằm ủn giá đất cụ găm hay ko, chỉ bàn đến tính khả thi của phương án nhé.
trước hết là vợ con họ ko thể ngày đi phượt 60km như thế được, chỉ mình anh chồng cố gượng đi phượt chờ ngày đánh bạc trúng số thôi. Thế tạch thì sao, đất huyện đu đọt như mê linh đông anh 10 năm mới về bờ ko phải hiếm, đời được mấy lần 10 năm.cụ cứ làm như mua mấy mảnh xa 40km là chắc chắn lãi khi nó đang ngáo giá.
Ngày chạy 60-80km thì đi làm quách xe ôm cũng ối tiền cụ ơi, khéo cũng được hơn chục củ bằng người bt đi làm.
Theo dõi các phát ngôn của cụ unifo tôi nghi ngờ ông này nghĩ ra đủ lí do để cổ vũ người khác mua đất ngoại thành với động cơ ko trong sáng, giống thằng cha tuấn anh lùa gà đất sóc sơn.
Chuẩn rồi ạ, xưa em mua nhà cũng phân vân vì mua bên Long Biên đc nhà to đẹp hơn, nhưng nghĩ tới cảnh hàng ngày vợ con đi qua cầu, nắng mưa đã hãi rồi nên thôi, chen chân chật vào trong tí cũng được!

DonaldTrump79

Xe tăng
2h quá tra tấn cụ ạ ,em 1h /chiều đã nhiều lúc chán quá đây ,em đi o to ,đường về qua đê còn vèo vèo nhàn tênh đấy
Công nhận ngày nào cũng mất 4h di chuyển cộng với 9h làm việc mất quá nửa ngày, chưa kể làm thêm làm nếm... Mà nguyên cái việc ngày 4 tiếng di chuyển trên đường thì đúng là ngan tra tấn mà.

truongvoky1981

Xe buýt
Chưa vợ con gì mà cũng biết nghĩ cho vợ con phết nhỉ ?
Thế mà vẫn chưa ai lấy là sao nhỉ?

tieunhupha

Xe điện
Vâng cụ. Nhưng em có các thuận lợi là các cụ nhà em, chỗ gấu nhà em đi làm và các f1 nhà em đi học đều quây quanh NHL trong phạm vi 500m nên em cũng nhàn cụ ạ. Với em lớn lên quanh đó nên vẫn thích cái phong vị của phố cổ, phố cũ hơn dù trước khi bọn f1 đi học em đã có 4 năm ở Thanh Xuân.

Dr Duc

Xe tải
Căn hộ khu S Vinhomes Ocean Park 43m2 cách đây 5 năm mua gốc CDT 1.3 tỷ nhiều người cho là ngáo. Ở chán chê giờ có người sẵn sàng cọc giá 2.2 tỷ. Tất nhiên vẫn nhiều người bảo là điên.

Khongdanhvong

Xe điện
Chuẩn rồi ạ, xưa em mua nhà cũng phân vân vì mua bên Long Biên đc nhà to đẹp hơn, nhưng nghĩ tới cảnh hàng ngày vợ con đi qua cầu, nắng mưa đã hãi rồi nên thôi, chen chân chật vào trong tí cũng được!
Em đi làm qua cầu hàng ngày thì thấy bình thường, nhưng nghĩ đến hàng ngày chở con qua thì khó chịu thật, nếu đã ở bên đó thì xác định học lên ĐH bên đó luôn. Đi qua cầu tạnh ráo thì đơn giản, nhưng mưa gió cũng kinh phết đấy ạ.

anphudong

Xe tăng
Có vấn đề gì ko? Lấy mà dễ à, ko dễ như bỏ đâu.
Sợ nghèo ko tiền các thứ mới ko lấy được vợ chứ có điều kiện thì là do lựa chọn thôi cụ ợ, cụ nghĩ 1 người tự do tài chính tài khoản chục tỏi chưa kể vài cái nhà có khó lấy vợ ở cái đất Hn này ko?
Cụ nói cũng có lý, ngày trẻ em trên răng dưới cát-tút mà 1 lúc có 4 em đẹp như hoa hậu đi chơi cùng suốt nhưng nghĩ phận nghèo chả dám yêu cô nào dù cơ hội họ tạo ra cho mình ko thiếu. Giờ nghĩ lại tiếc đứt ruột ý.
Giờ con gái thực dụng lắm, có chục tỏi với vài cái nhà thì có mà đuổi đi ko hết chứ lo giề :D

unloved14

Xe tải
Em đi làm qua cầu hàng ngày thì thấy bình thường, nhưng nghĩ đến hàng ngày chở con qua thì khó chịu thật, nếu đã ở bên đó thì xác định học lên ĐH bên đó luôn. Đi qua cầu tạnh ráo thì đơn giản, nhưng mưa gió cũng kinh phết đấy ạ.
tiền bjo như lá đa lá mít cả rồi, sợ quá.

funfunfun

Xe buýt
Oto rẻ hơn mua nhà mà nhỉ

linhcanonian

Xe tải
Bán thì phải bán được giá thị trường, nhưng mua thì phải được mua giá năm ngoái năm kia nhé các cụ.
Pọt by ắc min hội dừng mua nhà =))

Nhiều cụ đi 20-30km đi làm nói rằng quá xa!? Thì thường sẽ là những cụ có điều kiện đã sẵn nhà trong nội thành giờ muốn mua thêm căn nữa!;))
Vd, nhà bên Long Biên, sáng đi làm sang Cầu Giấy mất hơn 01 tiếng và ngc lại cũng thế! Trong khi đi từ Phuc Tho, Thạch Thất lên Cầu Giấy chưa chắc đến thế hay Mê Linh sang Long Biên chưa chắc mất một tiếng!? Còn con cái, vợ chồng phải tạm chấp nhận nếu có thể. Phải biết mình đang cần gì và đang chỉ có cái gì trong tay để quyết định!?
Theo tôi biết, cccm trong Nam đi 20-30km đi làm bằng xe gắn máy là quá bình thường, ngay cả trong trung tâm TPHCM, chưa nói các huyện, tỉnh ven.
Nếu ngại đi làm xa hay muốn vợ chồng con cái có điều kiện tốt hơn, thay vì than vãn giá tăng và chờ đợi giá giảm, hãy cố gắng kiếm tiền mua về gần, NHƯNG, trong giai đoạn chưa mua đc gần, cần đầu tư xa để bù đắp cơ hội tăng giá trong tương lai!?
Chắc nhiều cụ còn nhớ giai thoại COVID 2020-2021, đất ven huyện, vùng xa một số nơi bất ngờ tăng bằng lần, trên cả mức tăng nội đô. Đầu tư một x2, x3,x4,… thậm chí may mắn quy hoạch biết đâu x10, x20…trong vài năm, chưa biết ntn..:D

(Làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất, giới đầu tư đầu cơ bđs nói cấm có sai đâu cm ợ);))
k hiểu các cụ ấy muốn gì. ở xa 20km thì chê là xa, đi lại vất vả. ở gần thì lại kêu nhà đắt quá k mua. Thà đi thuê còn hơn. đây có vẻ là tâm lý các cụ có nhà rồi, quen hưởng thụ rồi.
Còn thực tế thì kiểu nhà phân lô xây sẵn đã ra tận các vùng xa rồi. đội trẻ muốn mua đã ra tận đại Thành ( Quốc Oai), Phụng châu( Chương Mỹ ),.. để ở rồi. Giá cả vừa miếng là đội trẻ cũng chấp nhận đi xa thôi. Mà tổng thời gian đi lại cũng không kém hơn là mấy. Do nội thành tắc đường. Bên ngòai đi vào mà đi sớm 1 chút thì cũng k tốn thời gian lắm.

unifo

Xe tải
k hiểu các cụ ấy muốn gì. ở xa 20km thì chê là xa, đi lại vất vả. ở gần thì lại kêu nhà đắt quá k mua. Thà đi thuê còn hơn. đây có vẻ là tâm lý các cụ có nhà rồi, quen hưởng thụ rồi.
Còn thực tế thì kiểu nhà phân lô xây sẵn đã ra tận các vùng xa rồi. đội trẻ muốn mua đã ra tận đại Thành ( Quốc Oai), Phụng châu( Chương Mỹ ),.. để ở rồi. Giá cả vừa miếng là đội trẻ cũng chấp nhận đi xa thôi. Mà tổng thời gian đi lại cũng không kém hơn là mấy. Do nội thành tắc đường. Bên ngòai đi vào mà đi sớm 1 chút thì cũng k tốn thời gian lắm.
Vấn đề là nội thành quá đắt thì phải đi xa thôi cụ, đòi hỏi j. Phải biết thời điểm và mình đang ở đâu. Như cụ nói, tôi biết ko ít cccm trẻ vào Phụng Châu Chương Mỹ cuối năm ngoái, không đến 2 tỷ là cả đất cả nhà phân lô xây sẵn, ô tô có thể vào đc trong khi không thể mua lên phía Hà Đông. Giờ quá…khó, nhưng… cụ mợ ấy vẫn có cơ hội tăng tài sản và vẫn có chỗ ở vì đã mua!?
Trc đây lâu lâu thấy cụ rao mảnh Hoài Đức trục có thể kinh doanh tám chục thì phải, tôi và nhiều cụ…chê đắt và vắng vẻ, nhưng nó đắt thời điểm đó và rẻ thời điểm này.:)) Ngày đó còn nhiều lựa chọn.
Nếu cụ nào nhanh nhạy ngày đó chưa đủ tiền múc mảnh của cụ, thì múc mấy mảnh xa xa phía Đan Phượng có 2x, giờ có khi cũng… x2 rồi, bù lại phần tăng giá để tiếp tục ngắm mảnh của cụ hiện tại:))
;))
Vấn đề nằm ở chỗ, khi 03 luật liên quan có hiệu lực, đến ngay các chuyên gia cũng dự đoán giá đất sẽ tăng, chỉ có tăng như thếnào và nhà nước kiểm soát tốt ra sao thôi, chứ bảo giảm là khó. Việc lập nhóm “dừng…ngáo…” hàng trăm ngàn thành viên dễ tạo tâm lý cho ng bán, họ sẽ càng găm giữ…vì nhìn thấy cầu thực còn quá cao trong nội thành..

Hôm nay, cccm đã sang nhà thi đấu Phúc Thọ chưa ợ, thấy thớt vắng vẻ quá…;))