[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

eterniti

Xe điện
Có thật là nó đi ngang hay là đi xuống vậy cụ, hồi đấy em có người nhà làm bds chốn chui chốn lủi bán hết nhà cửa mà còn có cái nhà ông cha để lại cũng bị ngân hàng xích nốt mà cụ bảo nó đi ngang.
đi xuống mạnh luôn, lúc đó cả nên kinh tế tèo thì bds sao tránh khỏi, ls cho vay toàn 1x - 2x%

Dr Duc

Xe tải
Vấn đề là nếu có đi xuống thì cũng là trong ngắn hạn thôi còn dài hạn thì liệu có giảm không? Giá hiện nay so với 2020, 2015, 2010 giảm hay tăng?

Dom Hoang

Xe tải
đi xuống mạnh luôn, lúc đó cả nên kinh tế tèo thì bds sao tránh khỏi, ls cho vay toàn 1x - 2x%
nhà nước mk ko để lãi suất cao như 2012 đâu cụ. Dính lần ốm đòn rồi chả ai ngu lần 2 đâu tăng lãi suất rồi tạo ra cãi gói để giúp bds. Cá nhân em thấy đầu 2023 là đáy rồi đợt này có giảm cũng chả về đến điểm đó đâu. Mọi người nên thực tế 1 tý chứ đừng có mong về sâu hơn, ko phải tự nhiên cái group kia nó phát triển nhanh vậy đâu, đợt này đúng tăng ngáo nhưng giá chỉ cần về đầu 2024 thì em đảm người có nhu cầu thật đã chốt rồi chứ đừng nghĩ thấp hơn. Người việt nam mk ai cũng có tâm lý an cư lạc nghiệp với dân số Hà Nội lại quá đông so với diện tích đó là lý do đợt này chỉ có mỗi Hà Nội là tăng. Em cũng dính 1 số mô giới Hà Nội bựa rồi nhưng nếu ko có nhu cầu thật mô giới ko đẩy dc hàng đâu

eterniti

Xe điện
nhà nước mk ko để lãi suất cao như 2012 đâu cụ. Dính lần ốm đòn rồi chả ai ngu lần 2 đâu tăng lãi suất rồi tạo ra cãi gói để giúp bds. Cá nhân em thấy đầu 2023 là đáy rồi đợt này có giảm cũng chả về đến điểm đó đâu. Mọi người nên thực tế 1 tý chứ đừng có mong về sâu hơn, ko phải tự nhiên cái group kia nó phát triển nhanh vậy đâu, đợt này đúng tăng ngáo nhưng giá chỉ cần về đầu 2024 thì em đảm người có nhu cầu thật đã chốt rồi chứ đừng nghĩ thấp hơn. Người việt nam mk ai cũng có tâm lý an cư lạc nghiệp với dân số Hà Nội lại quá đông so với diện tích đó là lý do đợt này chỉ có mỗi Hà Nội là tăng. Em cũng dính 1 số mô giới Hà Nội bựa rồi nhưng nếu ko có nhu cầu thật mô giới ko đẩy dc hàng đâu
thực ra chuyện gì cũng có khả năng cụ ạ, đầu tư thì vẫn phải có dự phòng, nhưng lo lắng quá hoặc thích nhưng cứ tỏ ra bỉ bôi, mong nó sập để múc, thì em thấy buồn cười thôi

Dom Hoang

Xe tải
thực ra chuyện gì cũng có khả năng cụ ạ, đầu tư thì vẫn phải có dự phòng, nhưng lo lắng quá hoặc thích nhưng cứ tỏ ra bỉ bôi, mong nó sập để múc, thì em thấy buồn cười thôi
Nó phải có cái gì ảnh hưởng mạnh đến bds như đánh thuế bds thứ 2 hoặc con cái ko dc hưởng quyền thừa kế ấy cụ chứ vừa rồi luật mới ra rõ ràng tiền làm số sang tên cao hn trước mà ko ảnh hưởng kìa. Bên trung quốc nó vớ cũng có lý do đó cụ. Bên đó đàn ông muốn cưới yêu cầu có nhà và xe với có 1 đợt dân trung quốc hạn chế sinh 1 người/gia đình nó làm cho dân số chênh lệch. Với bds nó chỉ vỡ khi nó FO lan tất cả các tỉnh với giao dịch nhiều. Chứ đợt này ko có giao dịch tay to có ra hàng đâu mà vỡ dc.

CuuTu

Xe tải
Chỉ những người chả mua bán gì tầm này mới nghĩ không có giao dịch
Em đã nói mấy lần rồi. Bỏ 10 củ nhỏ ra, em cho chứng kiến từ đầu đến cuối quá trình, thích đi sâu hơn thì cứ chịu hộ em 1/2 cọc nếu em phá cọc ko bán..vv.vv và mây mây mà có cụ nào dám đâu. Toàn múa lưỡi, phun nc bọt là chính. Đc cái văn hay, chửi còn hay hơn...giá các cụ ấy làm cũng hay như vậy thì tốt quá

chitom

Xe tăng
Các cụ sợ tăn nhiều ko mua thì đến Mulberry nhé, giá vẫn dưới 50tr/m2, chẳng tăng mấy.
Chỗ này e bị hố 2 lần với các nhà môi giới chuyên nghiệp rồi, đăng giá rẻ, đến lúc hỏi thì bảo có cọc rồi, giới thiệu căn khác ( giá cao hơn tầm 1củ), đến lúc bảo cho xem nhà thì bảo chủ nhà lại tăng lên 48 rồi. Chán, đ muốn hỏi nữa🥹

Dr Duc

Xe tải
Đất ngoại thành còn thế này rồi.

unifo

Xe buýt
Đất ngoại thành còn thế này rồi.
View attachment 8694894
Sau Tiền Yên Hoài Đức, không biết Thanh Cao Thanh Oai tuần trước giờ là rẻ hay đắt nữa cụ nhỉ!? Vừa tra google map, từ Hồ cụ rùa đến Thanh Cao 26km còn đến Tiền Yên 22km:)

Nhớ trận trước, Thanh Cao Thanh Oai (1500ng với hơn 4000 hồ sơ), mặt trong trúng bq 55, mặt ngoài trục liên xã có thể kinh doanh bq 85…thì bị khắp cõi mạng cho là thổi giá, bỏ cọc cao!

Giờ Tiền Yên Hoài Đức (400ng tham gia với 700 hồ sơ), không có trục kinh doanh, đất phía trong, giá từ 92-133tr/m2, khả năng cũng bị thổi giá!!!? Khả năng bỏ cọc là cao!

=> Một số cụ thích thể hiện mình cũng nhiều kinh nghiệm đấu giá đất, phải nói khá nhiều kinh nghiệm buôn đất bán cát, nhưng so với thực tế quần chúng ngoài kia hình như vẫn…?!:))

Rõ ràng là Thanh Cao hay Tiền Yên là quá đắt, thậm chí không chỉ những nơi này mà những nơi khác cũng quá đắt, chung cư cũng quá đắt! Nhưng không ít người vẫn chấp nhận giá đó, bởi, đó là quy luật cung cầu thị trường.

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Sau Tiền Yên Hoài Đức, không biết Thanh Cao Thanh Oai tuần trước giờ là rẻ hay đắt nữa cụ nhỉ!? Vừa tra google map, từ Hồ cụ rùa đến Thanh Cao 26km còn đến Tiền Yên 22km:)

Nhớ trận trước, Thanh Cao Thanh Oai (1500ng với hơn 4000 hồ sơ), mặt trong trúng bq 55, mặt ngoài trục liên xã có thể kinh doanh bq 85…thì bị khắp cõi mạng cho là thổi giá, bỏ cọc cao!

Giờ Tiền Yên Hoài Đức (400ng tham gia với 700 hồ sơ), không có trục kinh doanh, đất phía trong, giá từ 92-133tr/m2, khả năng cũng bị thổi giá!!!? Khả năng bỏ cọc là cao!

=> Một số cụ thích thể hiện cũng nhiều kinh nghiệm đấu giá đất, phải nói khá nhiều kinh nghiệm buôn đất bán cát, nhưng so với thực tế quần chúng ngoài kia hình như vẫn…?!:))
Rõ ràng là Thanh Cao hay Tiền Yên là quá đắt, thậm chí không chỉ những nơi này mà những nơi khác cũng quá đắt, chung cư cũng quá đắt! Nhưng không ít người vẫn chấp nhận giá đó, bởi, đó là quy luật cung cầu thị trường.
Cụ nói cứ như nó chưa bỏ cọc bao giờ nhỉ.

Dr Duc

Xe tải
Qua các vụ đấu giá đất thì đồng ý là thủ thuật của các nhà đầu tư là chính. Ý mình muốn nói đến là trong khi có nhóm dừng mua để hạ giá nhà đất thì nhóm thổi giá họ cũng đâu có ngồi yên. Họ cũng hành động, hành động rất mạnh và hiệu quả là đằng khác.

unifo

Xe buýt
Bất cứ thời điểm nào trong chu kỳ bđs đều có bỏ cọc, ngay mua bán trao tay cũng bỏ cọc.
Nhưng vừa đấu giá, khắp nơi cho rằng hầu hết sẽ bỏ cọc…e là hơi sớm. Điều đó cho thấy, nhận định đó…chưa phải kinh nghiệm đi đấu giá đất!
Nếu cụ nào làm sale, mua đầu tư mạn phía Hà Đông, Hoài Đưc, Đan Phượng… vừa qua thì dễ dàng nhận thấy, giá đất trong dân còn khủng hơn rất nhiều đất đấu giá

(Tôi chưa từng, chưa bao giờ trúng hay nắm giữ đất đấu giá Thanh Oai, Hoài Đức)

Chỉnh sửa cuối:

huydang69

Xe buýt
Đội đi đấu có vào cọc 100% thì cũng ko thể kết luận thị trường chấp nhận giá này. Xem mức độ mua bán sau đó, vắng hoe ko ai mua có nghĩa là hòn than nóng bỏng tay ko ai nhận. Sốt năm nay mức độ fomo ít đi nhiều, người có đủ tài chính mua cũng cạn dần, người đầu tư thì khá tỉnh và kiên nhẫn nằm chờ.

eterniti

Xe điện
Bất cứ thời điểm nào trong chu kỳ bđs đều có bỏ cọc, ngay mua bán trao tay cũng bỏ cọc.
Nhưng vừa đấu giá, khắp nơi cho rằng hầu hết sẽ bỏ cọc…e là hơi sớm. Điều đó cho thấy, nhận định đó…chưa phải kinh nghiệm đi đấu giá đất!
Nếu cụ nào làm sale, mua đầu tư mạn phía Hà Đông, Hoài Đưc, Đan Phượng… vừa qua thì dễ dàng nhận thấy, giá đất trong dân còn khủng hơn rất nhiều đất đấu giá

Chả có kinh nghiệm gì toàn võ đoán thôi cụ

BloodOwl87

Xe điện

Tôi đã tiếp xúc với dân ở khu thanh oai, cái chỗ đấu cao nhất 8x như bây giờ 100 ý. Đất trong làng 2x là mua tốt, và cái lô 8x đó bỏ cọc mất cả tỷ.
Thế nên cụ đừng có khẳng định.

Lele1993

Đi bộ
Có cụ nào có kinh nghiệm đấu giá đất cho mình hỏi xíu được không ạ? Đợt này đấu giá đất ở HN nóng quá.

eterniti

Xe điện
Tôi đã tiếp xúc với dân ở khu thanh oai, cái chỗ đấu cao nhất 8x như bây giờ 100 ý. Đất trong làng 2x là mua tốt, và cái lô 8x đó bỏ cọc mất cả tỷ.
Thế nên cụ đừng có khẳng định.
Đấu giá không dành cho tay mơ, toàn dân chuyên đấy, ai sợ thì ở nhà hết rồi

eterniti

Xe điện

black9397

Xe hơi
Cuối tháng Phúc Thọ cũng đấu giá, ko biết có lại thành "sốt" tiếp như Thanh Oai, Hoài Đức ko?